[Funland] Bấm đầu dây mạng như thế nào trong trường hợp này?

CNS Sao Mai

Xe máy
Website
www.saomai.com.vn
Khổ cụ thế. Như một cụ trên đã nói dây mạng nó có 8 sợi nhưng thực sự nó sử dụng 4 sợi thôi đó là sợi ở các thứ tự trên hạt jakc là 1,2,3,6.
Cụ chỉ cần quan tâm đến 4 sợi đó thôi và đánh thế nào là tuỳ cụ. 4 sợi còn lại là chống nhiễu cụ có thể để lung tung cũng được.
Bấm 4 sợi thì chỉ được vài chục mét thôi, do không có chống nhiễu. Muốn bấm đủ các sợi theo chuẩn của nó thì mất thời gian tý cụ lấy đồng hồ mà thông mạch. Lấy một sợi màu làm chuẩn rồi chập với một sợi trắng rồi đo, cứ thế là cụ sẽ đánh được T1 đến T4 (trắng 1 đến trắng 4).
Nói thật cụ nhiều khi tôi bấm dây điện thoại (2 đôi 4 sợi) còn làm dây mạng được cơ mà.

hung_hkh

Xe tải
Website
www.sonnam.vn
dây mạng âm tường nó thi công cho cụ vậy là dây chuẩn rồi, khi tách đầu dây cụ tinh ý sẽ thấy dây trắng nó cuốn với dây nào thì đó là dây trắng sọc đó. ( dây 4 màu trắng giống nhau) khôg thì cụ bấm dùng 4 dây 1-2-3-6 thôi bỏ 4 dây trắng đi

razr.razr

Xe tải
Theo ngu ý của em thì nếu nối âm tường, dây chỉ có tác dụng truyền tải. Nên cụ bấm 1 đầu như thế nào thì đầu sau bấm y như vậy. Cũng như dây diện thôi chứ.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
dây mạng âm tường nó thi công cho cụ vậy là dây chuẩn rồi, khi tách đầu dây cụ tinh ý sẽ thấy dây trắng nó cuốn với dây nào thì đó là dây trắng sọc đó. ( dây 4 màu trắng giống nhau) khôg thì cụ bấm dùng 4 dây 1-2-3-6 thôi bỏ 4 dây trắng đi
Cụ chuẩn ạ, chắc dây nó phải xoắn vào từng đôi chứ. Người còn có lứa có đôi :D

thangktvta

Xe tăng
Cái này là dây chuyên chống thấm, thường là dây Sino dầu, nó là loại thợ điện hay dùng. Dùng âm tường rất tốt kể cả kéo ngoài trời vì nước không thể thấm vào được. Tuy nhiên nhược điểm của thằng của nợ này là: các đôi xoắn rất ít, tức là ghép hờ vào nhau, và màu trắng đi cùng sợi màu thì trắng tuột giống hệt nhau.
Cách xử lý như sau:
Cụ tuốt vỏ một cách nhẹ nhàng, độ dài vỏ tuốt khoảng 10cm. Phải nhẹ nhàng để đảm bảo các cặp xoắn không bị "xa nhau". Sau khi tuốt vỏ ra cụ nhìn kỹ sẽ thấy được các đôi xoắn với nhau.
Cái này cháu đã làm rất nhiều, thi công cho cả văn phòng mấy chục máy dùng cáp này, rât tốt. Và mấy cụ trên cũng bỏ ý định chỉ sử dụng 4 sợi màu đi nhé, độ dài mấy mét và để ngoài thì chạy đuợc chứ chạy dài hoặc âm tường là k được vì nó sai nguyên lý dây xoắn cặp nên sẽ bị nhiễu!

CuongQN

Xe hơi
Dạ trắng k tì vết luôn cụ ơi
Dây cab mạng sau khi tách vỏ có 4 đôi, từng cặp được xoắn với nhau theo thứ tự: Cam - Xanh da trời - Xanh lá - Nâu
Có 2 cách bấm là bấm thẳng và bấm chéo:
1. Bấm thẳng: Dỡ từng đôi, đầu này chui vào rãnh nào thì đầu kia chui rãnh tương ứng.
2. Bấm chéo: Dây trắng của cặp Xanh da trời và dây trắng của cặp Xanh lá đổi chỗ cho nhau rồi thực hiện như bấm thẳng.

dg189

Xe tải
Thợ điện rất hay dùng dây như của bác. Đúng là bố láo. Loại đó k thể dùng đc đâu. Bác cứ đấu vào đi r thấy. Chập hết. Đảm bảo k dùng được. Đi dây ngoài là phương án cho bác

dg189

Xe tải
Cái này là dây chuyên chống thấm, thường là dây Sino dầu, nó là loại thợ điện hay dùng. Dùng âm tường rất tốt kể cả kéo ngoài trời vì nước không thể thấm vào được. Tuy nhiên nhược điểm của thằng của nợ này là: các đôi xoắn rất ít, tức là ghép hờ vào nhau, và màu trắng đi cùng sợi màu thì trắng tuột giống hệt nhau.
Cách xử lý như sau:
Cụ tuốt vỏ một cách nhẹ nhàng, độ dài vỏ tuốt khoảng 10cm. Phải nhẹ nhàng để đảm bảo các cặp xoắn không bị "xa nhau". Sau khi tuốt vỏ ra cụ nhìn kỹ sẽ thấy được các đôi xoắn với nhau.
Cái này cháu đã làm rất nhiều, thi công cho cả văn phòng mấy chục máy dùng cáp này, rât tốt. Và mấy cụ trên cũng bỏ ý định chỉ sử dụng 4 sợi màu đi nhé, độ dài mấy mét và để ngoài thì chạy đuợc chứ chạy dài hoặc âm tường là k được vì nó sai nguyên lý dây xoắn cặp nên sẽ bị nhiễu!
Thưa cụ là e đi mạng cho nhà dân mà dùng loại này là có tới quá nửa không sử dụng được. Kb do trình độ thi công hay do đâu. Có dầu đã tốt, toàn thấy k dầu

dg189

Xe tải
Còn về phần bác chủ.
1 đầu bác tuốt đầu đấu thành 4 cặp. Đầu còn lại dùng vom đo sẽ tách đc. Cứ bấm theo chuẩn B. Do trở kháng đc càng tốt. Còn k thì cứ bấm đầu vào r dùng nhanh hay chậm hên xui

bum

Xe buýt
Ông thợ điện làm nhà em cũng không biết bấm món này, dây thì em tự mua nên đủ màu không trắng ngọc trinh như cụ thớt :D

Prelax

Xe tăng
Chào cccm :D
Em xây nhà, dây đi âm tường, trong đó đó có dây mạng. Nhưng thằng củ chuối làm điện nó làm loại dây 4 màu nâu, xanh lá, xanh dương, cam và 4 dây màu trắng k tì vết. Vì vậy các phòng hiện tại có lỗ âm đều k có mạng. Vậy nên cụ nào có cách bấm dâu trong trường hợp này không ạ? Em k có máy đó.
Cụ đừng trách oan người ta.
cụ cứ bấm thế này 2 đầu cho dễ hiểu cụ nhé

LongThinhTech2

Xe điện
Cụ cắt ra nó vẫn chia 4 cặp xoắn như bình thường: nâu - trắng nâu, lam - trắng lam ... -> nên vẫn xác định được các sợi trắng Ngọc Tring của cụ :)). Còn cáp của cụ không chia cặp xoắn nữa thì cáp đểu toàn tập rồi, có đấu đúng cũng chưa chắc đã chạy vì nhiễu => wifi cho nó lành.
Sorry bác nhưng cái dây cụ chủ đang dùng là dây xịn cụ nhé. Dây SINO. Tốt hơn cả CAT5 đấy ạ. Quá đảm bảo để chạy âm tường ==> Không bị đứt âm và giảm nhiễu bởi đường điện. Cụ nói thế có lẽ cụ chưa tiếp xúc với loại dây này rồi ạ :D.

LongThinhTech2

Xe điện
Khổ cụ thế. Như một cụ trên đã nói dây mạng nó có 8 sợi nhưng thực sự nó sử dụng 4 sợi thôi đó là sợi ở các thứ tự trên hạt jakc là 1,2,3,6.
Cụ chỉ cần quan tâm đến 4 sợi đó thôi và đánh thế nào là tuỳ cụ. 4 sợi còn lại là chống nhiễu cụ có thể để lung tung cũng được.
Bấm 4 sợi thì chỉ được vài chục mét thôi, do không có chống nhiễu. Muốn bấm đủ các sợi theo chuẩn của nó thì mất thời gian tý cụ lấy đồng hồ mà thông mạch. Lấy một sợi màu làm chuẩn rồi chập với một sợi trắng rồi đo, cứ thế là cụ sẽ đánh được T1 đến T4 (trắng 1 đến trắng 4).
Nói thật cụ nhiều khi tôi bấm dây điện thoại (2 đôi 4 sợi) còn làm dây mạng được cơ mà.
Vote cho ý kiến của cụ. Cụ chắc cũng có kinh nghiệm làm mạng ạ.

CNS Sao Mai

Xe máy
Website
www.saomai.com.vn
Vâng, em là kỹ sư công nghệ thông tin mà. Có lần em kéo một sơi dây mạng lên tới 205 mét cáp UTP Cat5e từ đầu xưởng đến cuối xưởng mà chẳng thằng nào dám làm cứ đòi cáp quang. Em đã kéo tầm 160m rồi nhưng tầm đó thì chưa nhưng em chơi cáp AMP xịn và kéo thành công gấp 2 lần tiêu chuẩn cho phép. Sợi cáp đó dùng hơn 1 năm vẫn đảm bảo tín hiệu. Quan trọng là phải hiểu nguyên lý hoạt động thì mới dám làm thôi.

fantomasft

Xe hơi
Em hiểu trường hợp của cụ, vì nhà em cũng dùng loại dây này. Có phải dây màu đen, trong bọc bạc và có dầu bên trong không cụ. Cụ lấy cái dao nhọn, bóc cái vỏ ra thật nhẹ nhàng sẽ thấy nó hơi xoắn với nhau theo cặp, sau đó thì sẽ bấm được như dây thông thường. Bấm loại này cần nhất phải nhẹ nhàng không nó nó bung cái xoắn ra thì ko phân biệt được.

fantomasft

Xe hơi
Sorry bác nhưng cái dây cụ chủ đang dùng là dây xịn cụ nhé. Dây SINO. Tốt hơn cả CAT5 đấy ạ. Quá đảm bảo để chạy âm tường ==> Không bị đứt âm và giảm nhiễu bởi đường điện. Cụ nói thế có lẽ cụ chưa tiếp xúc với loại dây này rồi ạ :D.
bác này nói chuẩn

Ngô.Tường

Xe tăng
Cụ chụp ảnh cái đầu dây lên đây mọi người mới giúp đc

hoathaneitc

Xe buýt
giây đó tuốt thêm 1 đoạn nữa là thấy các cặp xoắn vào nhau :))