[Funland] Bạn em nó trade oil các bác ợ

Gagarose

Xe điện
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề nhỉ?
Em đang giải thích cho cái dưới này của cụ này, không ai bắt cụ phải nhận dầu thực cả
Các kho chưa dầu thô trên thế giới đã đầy oặc, bây giờ phải huy động cả các tầu chứa dầu ra làm kho.
Mấy hôm nữa đến kỳ hạn giao, nó bắt nhận dầu thì bạn cụ làm thế nào ;)). Bán hợp đồng lúc đấy thì chẳng thằng nào gánh cho rồi :P

IP man

Tháo bánh
Em đang giải thích cho cái dưới này của cụ này, không ai bắt cụ phải nhận dầu thực cả
Khi thằng sử dụng hàng hoá cuối cùng ko mua hàng nữa thì sẽ là sụp đổ dây chuyền. Thằng ôm hợp đồng cuối cùng ko đẩy được hàng thì đám buôn giấy cũng toang.
Rủi ro nó nằm ở đấy cụ ah.

Gagarose

Xe điện
Khi thằng sử dụng hàng hoá cuối cùng ko mua hàng nữa thì sẽ là sụp đổ dây chuyền. Thằng ôm hợp đồng cuối cùng ko đẩy được hàng thì đám buôn giấy cũng toang.
Rủi ro nó nằm ở đấy cụ ah.
Em có nói là ko rủi ro đâu, thậm chí rủi ro rất cao
Em chỉ giải thích phái sinh quyền chọn là không bị bắt phải nhận hàng thực (là dầu) ở đây. Rủi ro là cụ cháy tài khoản thôi (hết sạch tiền)

Nletgo

Xe buýt
Lại đỏ đen à, thôi em gặm bánh mì cho lành, số không giàu được :D
sao lại đỏ đen cụ, giá dầu thô 20usd tức trung bình thấp hơn cả giá khai thác thì chỉ duy trì mức 20usd trong 1 thời gian được thôi
cụ đầu tư dài hạn giá dầu 20usd thì 2 năm nữa chả x2 tài khoản
(tất nhiên cụ muốn trading món này cụ phải tìm sàn uy tín và tin tưởng được, nạp vào mà có lãi rút ra được)
(giá xăng vn mới giảm về 12,000 mà dân xúm đen mang phuy đi múc)

darthvader

Xe điện
Các sàn thì chỉ giao dịch quyền chọn thôi. Chứ giao dịch dầu hàng hóa thì phải đội Vitol, Trafigura v..v.. Đội giao dịch hàng hóa thì có thể ôm tàu dầu lang thang trên biển cả năm chờ thời được.

April_

Xe điện
Cụ vẫn chưa hiểu vấn đề nhỉ?
Em nghĩ cụ chưa hiểu loại hợp đồng mà cụ kia đang nói rồi.
Hợp đồng mà cụ kia đang nói là hợp đồng quyền chọn. Tức là cụ có quyền bỏ hoặc thực hiện hợp đồng trước hoặc tại thời điểm hợp đồng hết hạn.

Hợp đồng mà cụ đang nói là hợp đồng kỳ hạn. Điều cụ đang nhận định chỉ là hiểu biết cơ bản về hợp đồng kỳ hạn của phái sinh. Phái sinh có cơ sở là hàng hóa ko nhất thiết phải giao nhận hàng cụ thể, khi các cụ trade trên web thì các cụ chỉ giao dịch thắng hoặc thua về tiền, cụ chỉ nên lo mất tiền chứ ko nên care ko có thùng chứa dầu :D.

Phái sinh là công cụ tài chính rất hay, và khó. Nếu ko hiểu biết cụ thể về nó mà chơi thì thắng chỉ là gặp may. Tuy nhiên như cụ chủ topic nói thì đánh phái sinh giá dầu lúc này em thấy cũng hợp lý :D.

IP man

Tháo bánh
Em nghĩ cụ chưa hiểu loại hợp đồng mà cụ kia đang nói rồi.
Hợp đồng mà cụ kia đang nói là hợp đồng quyền chọn. Tức là cụ có quyền bỏ hoặc thực hiện hợp đồng trước hoặc tại thời điểm hợp đồng hết hạn.

Hợp đồng mà cụ đang nói là hợp đồng kỳ hạn. Điều cụ đang nhận định chỉ là hiểu biết cơ bản về hợp đồng kỳ hạn của phái sinh. Phái sinh có cơ sở là hàng hóa ko nhất thiết phải giao nhận hàng cụ thể, khi các cụ trade trên web thì các cụ chỉ giao dịch thắng hoặc thua về tiền, cụ chỉ nên lo mất tiền chứ ko nên care ko có thùng chứa dầu :D.

Phái sinh là công cụ tài chính rất hay, và khó. Nếu ko hiểu biết cụ thể về nó mà chơi thì thắng chỉ là gặp may. Tuy nhiên như cụ chủ topic nói thì đánh phái sinh giá dầu lúc này em thấy cũng hợp lý :D.
Em hiểu cụ êi :))
Nhưng em đang nói xa hơn 1 tí là phái sinh hay buôn giấy gì cũng gắn với rủi ro của thị trường hàng hoá.
Phái sinh chỉ là công cụ chứ ko phải bản chất thị trường :D

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu ko thạo món này. Tại cách đây 2-3 chục năm gì đó, nhà cháu có đọc truyện về 1 nhà đầu tư Mỹ suýt bị phá sản khi ngồi trên 15 tr tấn cafe mà trong túi ko còn 1 xu. Nhà cháu hiểu như này có đúng ko ạ?

- Thị trường hàng hóa giao kỳ hạn, ban đầu mình mua "kỳ vọng lên" chẳng hạn, ký quỹ 10% để đảm bảo. Sau 1 tuần đánh giá, nếu giá xuống thì mình có 2 lựa chọn: bán để cắt lỗ hoặc nộp thêm tiền để bảo chứng. Cứ thế đánh giá hàng tuần cho đến khi kết thúc kỳ hạn. Nghĩa là trong thời gian hợp đồng kỳ hạn, ta có thể bán bất cứ lúc nào để cắt lỗ hoặc chốt lời, hoặc có thể nộp tiền theo kỳ hạn đến cuối hợp đồng và nhận hàng. Hiểu vậy có đúng ko ạ?

huadinhsao

Xe buýt
Có em tư vấn viên của sàn 24htrading.co.uk làm phiền em 2 tuần nay rồi. Cứ giục mua dầu ở mức 20$, vì giá dầu sẽ tăng. Haizz....

chim to

Xe tăng
Sợ nạp nhiều ko rút dc xèng. Mà sao chuyển 80k mà nhà nước ko quản lý nhỉ.

April_

Xe điện
Nhà cháu ko thạo món này. Tại cách đây 2-3 chục năm gì đó, nhà cháu có đọc truyện về 1 nhà đầu tư Mỹ suýt bị phá sản khi ngồi trên 15 tr tấn cafe mà trong túi ko còn 1 xu. Nhà cháu hiểu như này có đúng ko ạ?

- Thị trường hàng hóa giao kỳ hạn, ban đầu mình mua "kỳ vọng lên" chẳng hạn, ký quỹ 10% để đảm bảo. Sau 1 tuần đánh giá, nếu giá xuống thì mình có 2 lựa chọn: bán để cắt lỗ hoặc nộp thêm tiền để bảo chứng. Cứ thế đánh giá hàng tuần cho đến khi kết thúc kỳ hạn. Nghĩa là trong thời gian hợp đồng kỳ hạn, ta có thể bán bất cứ lúc nào để cắt lỗ hoặc chốt lời, hoặc có thể nộp tiền theo kỳ hạn đến cuối hợp đồng và nhận hàng. Hiểu vậy có đúng ko ạ?
Theo kiến thức về các hợp đồng phái sinh của em thì ko đúng cụ ạ.
Em ko nắm đc các sàn thực tế đánh giá thế nào nên cũng ko thể nói đc là cụ hiểu sai. Có thể đây là cách chơi của 1 sàn nào đó :D.

Chỉnh sửa cuối:

tdtd

Xe điện
Oil đang ở giá thấp, mua 20 giữ dài hạn cũng ok :)) và mình cũng có thể bán khống (ví dụ 2014 nó lên 140usd thì bán khống toẹt bô luôn)
chủ yếu chọn sàn trading uy tín + rút nạp tiền chắc cú, món này mà ở tây chơi cũng an toàn đó
ví dụ: Sàn CBOE của Mẽo

Nó nạp tiền bằng Neteller và giao dịch trên sàn vantage FX, có cụ nào có kinh nghiệm với cái sàn này k, e sợ nạp vào k rút ra được

Trước cháu cũng chơi vàng tài khoản như này. Theo dõi cả đêm

tung1311

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mua xăng nhưng giao hàng tầm 1 tháng nữa thì tính giá hiện tại hay giá lúc giao hàng? Mua số lượng nhiều
giá trong tương lai cụ nhé (chốt giá ở thời điểm bây h chứ ko phải lấy giá đang bán thời điểm hiện tại). thế nên ko có gì là ngon ăn như mấy ông ngồi bên ngoài nhìn. nếu giá giao có kỳ hạn nó vẫn thấp thì phải đặt ra câu hỏi là tại sao nó thấp? chẳng lẽ các bố bán hợp đồng kỳ hạn đó ngu à?

laclongquan678

Xe tải
Chơi theo kiểu Demo thì các cụ cứ Buy thoải mái 😃😃😃 vì có mất phí tý mịa nào đâu.vì tk cug toàn ảo mà.
Nhưng ccac cụ làm thật xem. Mỗi phát Enter lệnh mua. Lại mất mấy % phí. Bán cũng thế. Cả mua và bán đều mất phí.
Ui thui... Kiểu như lệnh bọn Sàn vàng ngày xưa thì có mà Toang 😃😃😃

Nletgo

Xe buýt
Đúng r cụ
E tưởng j khác
Cái này dễ Toang lắm
M sống ở Mẽo hay Châu âu thì chơi dc vì có cty được nhà nc cấp phép.

Chơi theo kiểu Demo thì các cụ cứ Buy thoải mái 😃😃😃 vì có mất phí tý mịa nào đâu.vì tk cug toàn ảo mà.
Nhưng ccac cụ làm thật xem. Mỗi phát Enter lệnh mua. Lại mất mấy % phí. Bán cũng thế. Cả mua và bán đều mất phí.
Ui thui... Kiểu như lệnh bọn Sàn vàng ngày xưa thì có mà Toang 😃😃😃

humer

Xe điện
giá trong tương lai cụ nhé (chốt giá ở thời điểm bây h chứ ko phải lấy giá đang bán thời điểm hiện tại). thế nên ko có gì là ngon ăn như mấy ông ngồi bên ngoài nhìn. nếu giá giao có kỳ hạn nó vẫn thấp thì phải đặt ra câu hỏi là tại sao nó thấp? chẳng lẽ các bố bán hợp đồng kỳ hạn đó ngu à?
Thế nếu đấu thầu thì giá trúng thầu ko có giá trị gì ah cụ?

TNLak

Xe điện
Em cũng có bạn giục mua Dầu với Lúa mỳ suốt

wtpwt

Xe điện
Hedging thằng khác thì em ko chém, nhưng hedging dầu thì nó cũng liên thông với hàng hoá vật lý thôi.
Bắt đầu là thằng A khai thác, nó sẽ bán dầu theo kỳ hạn là kế hoạch khai thác của nó. Thằng B là thằng trading, deck biết thế nào nhưng cứ nhảy vào bid đã, xong là sẽ tìm cách bán cho thằng Z là thằng lọc dầu cuối cùng.
Trong quá trình thằng B bán cho thằng Z thì sẽ có bọn C, D ... X, Y nhảy vào mua đi bán lại hợp đồng.
Tuy nhiên, bản chất cuối cùng là thằng A vẫn khai thác. Trong trường hợp thằng Z lọc dầu bình thường thì bọn trading từ B->Y vẫn ok.
Nhưng vấn đề hiện tại là thằng Z ko lọc dầu nên ko mua nữa, trong khi kế hoạch thằng A vẫn khai thác không ngừng được. Nên từ B->Y sẽ có thằng ôm quả bom cuối cùng ;)).
cụ phân tích hay quá. Em hiểu tại sao tư bản nó để cho bọn B>Y tồn tại. Một phần làm trễ khủng hoảng, giảm thiệt hại, đổ vỡ cho bọn khai thác. Bọn này chết thì khó kiểm soát hơn.