[Funland] Bán hàng online và ship COD

Gianthienly

Xe container
Bác tải vài cái app của các bên vận chuyển về.
Shipcod là bt mà. Khách cũng yên tâm, mình cũng yên tâm.
Nếu nó không nhận hàng thì bên vc cũng trả lại mà.
Tất nhiên tỉ lệ 5% là khách khó chịu và bom. Nhưng mình coi là bọn rảnh quá thôi, lưu chúng lại:))

hauyenhd

Xe container
Bán hàng online dùng dịch vụ COD là đương nhiên rồi cụ. Em chỉ có mấy ý kiến với cụ:

1. Khi tư vấn khách hàng cụ nên điện thoại nói chuyện trực tiếp với khách, nghe nhiều cụ sẽ có kinh nghiệm phân biệt khách thật, khách đểu.
2. Khi khách đặt hàng cụ đừng chuyển ngay( sáng đặt thì chiều chuyển), trước khi chuyển cụ gọi điện lại xác nhận đơn hàng 1 lần nữa.
3. Cụ phải giữ tâm lý coi việc thi thoảng hàng bị hoàn là đương nhiên có (không buồn, không bực tức.....).
Chúc cụ bán hàng may mắn!!!
E lâu nay đa phần mua hàng các shop trong phía Nam nhiều mặc dù giá có thể cao hơn 1 chút nhưng các bước người ta làm đúng như cụ nói chứ k có kiểu nt đến mấy tiếng sau mới phản hồi cắc bụp vs khách hàng. Như trước tết e mua cái sơ mi CK vì e bảo chưa dùng hãng đó bao giờ mà shop người ta tự chuyển 1 hộp hẳn 4 cái đủ các phom cho e lựa hài lòng thì mới trả tiền, chứ đừng nói COD hay k.

ACDELCO434

Xe điện
Em dính vài vụ chuyển khoản rồi, toàn nhận được hàng kém chât lượng.
Nên giờ mua là nhận hàng rồi trả tiền, ngay cả mua trên Shopee không cho mở hàng xem là em cho next.
Các Shop bán hàng tỷ lệ linh tinh nhiều hơn tỷ lệ khách hàng linh tinh.
Shopee có quy định không cho xem hàng. Người mua có quyền hoàn hàng sau 3 ngày với shop thường và 7 ngày với shopmall.
Cụ không nhận nhiều lần là bị khóa chiều COD. Muốn mua phải trả tiền trước.

kia2008

Xe tải
Thế cụ yêu cầu khách chuyển khoản trước tiền ship có được không. Có bằng chứng tiền ship ví dụ 15k thì yêu cầu khách chuyển đúng số đó trước. Vậy khách cũng ko lo bị lừa nếu giá trị hàng lớn.

Còn cụ cũng ko bị thiệt hại về phí và cũng lọc được khách hàng nào đặt cho vui.

ubisapro

Xe trâu
Hàng chuẩn thì việc hoàn sẽ ít đi thôi :D

giang.nguyen

Xe điện
Thế cụ yêu cầu khách chuyển khoản trước tiền ship có được không. Có bằng chứng tiền ship ví dụ 15k thì yêu cầu khách chuyển đúng số đó trước. Vậy khách cũng ko lo bị lừa nếu giá trị hàng lớn.

Còn cụ cũng ko bị thiệt hại về phí và cũng lọc được khách hàng nào đặt cho vui.
Được, cụ bán hàng làm gì cũng được, chỉ có cái có khách là ko được thôi :)))))

lalala1122

Xe tải
Không có cách nào đâu cụ ạ. E cũng phải chịu đây, tháng trước tết e ship cod 3000 đơn bị hồi mất 30 đơn. gần nhà e có shop nam chuyên livestream ngày nào cũng 100 đơn, mỗi tội tỉ lệ hoàn về cao khủng khiếp, trên 30% đơn đi bị hồi về. Mà vẫn thấy ngày nào cũng live và ship đi. vì tính ra họ vẫn lãi hay sao ấy. Tỉ lệ hoàn về e được biết do bên giao hàng báo với e.
Nói chung e coi nó như rủi ro bán hàng cho nhẹ đầu cụ ạ. Có người nọ người kia, chứ ko thể vì 1-2 người vô liêm sỉ mà đánh đồng tất cả được.

xegiacmo

Xe container
Quan trọng là cụ bán hàng có chuẩn không nữa ?
Có người bán hàng còn nói thẳng là anh không thích thì trả lại vẫn được . Nói thật là nhiều cửa hàng bán đồ linh tinh , giá trị nó không cao nên thôi coi như bỏ

Su.béo

Xe hơi
Website
fb.com
mua hàng trên sàn thì có đảm bảo vì có chính sách hoàn hàng rõ ràng cho khách (ví dụ shoppe hoàn trong 3 ngày với shop thường, 7 ngày với shop mall), người mua có quyền lợi, ng bán ko mất phí hoàn, là do cơ chế của sàn đảm bảo, và cũng do đó giờ hầu như các sàn ko cho khách check hàng trc khi nhận nữa.

còn mua bán trên FB, fanpage, cá nhân em thấy niềm tin với uy tín tin nhau là chính, hoặc mình phải check shop uy tín, thông tin rõ ràng, đó là góc nhìn người mua nhé

ở VN thì COD là chủ yếu, có khi còn yêu cầu check hàng trc khi nhận, nguyên nhân chính là do cái niềm tin em nêu ở trên
nên e nghĩ việc bán hàng qua mạng, ko đc xem hàng trực tiếp thì cụ phải thuyết phục làm sao cho khách họ tin tưởng nhất, khi đó chắc tỉ lệ hoàn hàng sẽ thấp thôi

Cụ không ship COD thì ai dám mua, cụ sợ người ta bom hàng, người ta cũng sợ cụ lừa họ vậy.

BAYFUN

Xe tăng
Mua online cũng may rủi. Làm ăn thật thì ko mất khách, còn dựa vào online lừa đảo kiếm tiền thì chỉ được 1 lần!

Mr Morning

Xe tăng
em mua hàng online of mà cũng thất vọng nhiều, cuối năm mua 2 cái ví, cuối năm bận, mà 1 cái gửi nhận nguyên trạng 1 cái thì không phải trong ảnh, bên kia bảo gửi lại để đổi mà năm hết tết đến bận bịu cũng chán ko muốn đổi, em chuyển khoản trước

Toinhaque

Xe tải
Bjo Ship COD là chủ yếu cụ bán hàng online mà ko ship cod thì khó bán lắm , trừ khi sản phẩm của cụ độc quyền bjo các trang thương mại điện tử phát triển nhan nhản sản phẩm giá cạnh tranh mà cx chất lượng

prodata

Xe hơi
COD cũng ổn, cụ dùng thêm mấy tool quản lý bán hàng online, nó có phần cảnh báo khách hàng nào hay bùng đơn, bom, trả lại để mình né.

TamAn7810

Xe tăng
Chấp nhận thôi cụ ơi. Trường hợp đấy xảy ra cũng đâu có nhiều, e bị nhưng hiếm lắm. Mà k ship code thì khách k mua, mà cọc trước thì tiền về nó lằng nhằng, bất tiện lắm cụ :D

Fim

Xe điện
Cụ bán hàng gì ạ, handmade của em là có yêu cầu cọc
Em ship code mới chơi.
Có lần cọc cái đồng hồ 500k tới khi mở ra check thì đúng hàng lởm, mà giá trị đồng hồ thật thì tầm 3tr.
Chả biết sao bảo shipper trả lại mà liên lạc với shop nó bùng em luôn 500k.

Hôm rồi đặt cái bàn handmade 2tr
Cọc 700k tới khi nhận hàng thì thoại tủ 2 hộc nó cắt miếng tôn dán bìa để làm lót.
Đặt bàn 1m4 thì làm 1m2.
Thế là phản hồi lại nó kêu cho chọn 2 p/á, 1 là làm lại 2 là nó bù 200k.
Thế là bắt nó làm lại và mình phải chờ...

Đặt hàng mạng ở VN kiểu rất hên xui.
Em ở Nhật đặt amazon thì lần nào cũng cho 5* vì chất lượng như ý :(

thaitulolem

Xe buýt
Bán online không mất phí thuê nhà nhiều, tiền hoàn trả coi như chi phí khác đi cụ, làm tốt dần dần chi phí sẽ giảm.