Băn khoăn bài Đề-Pa quá, mong các bác tư vấn giúp

zacom121

Xe tải
học đề 3

Ôi chà, chả biết các cụ học bài này thế nào. Chứ tui thấy cũng bt ah. các cụ cứ nhớ cho 1 câu đơn giản nó như thế này : "đỡ được côn thì lái được xe, mà sờ được l... thì chơi được gái "...
Thế nên ở cái bài này bác nào có chân côn cảm nhận tốt thì sẽ pass ngon lành.
Cụ thể lời thầy giáo tui dạy như thế này: Khi xe đã đỗ được ở vị trí ngang dốc, từ từ nhả chân côn, khi nghe tiếng máy lịm và xe rung thì chuyển từ từ chân phanh sang chân ga (các cụ chú ý này, khi các cụ có cảm nhận chân côn tốt thì thời điểm các cụ đỡ được côn cũng là thời điểm các cụ bỏ chân phanh ra được, lúc đó là lực giữ xe của động cơ cân bằng với lực tự trôi của bản thân xe trên dốc). Đến đây thì các cụ có thể thêm ga hay không là tùy thuộc vào xe,bt có xe tự bò lên dốc được cũng có xe ko...cứ thế thôi là xe qua bài đề 3 thôi muh...
P/S: ko bít các cụ học thế nào nhưng ở chỗ mình, thầy chỉ dạy đề 3 dùng phanh chân thôi nhá.

Chỉnh sửa cuối:

phamgia_auto

Xe hơi
Website
nissanhoangmai.com
Hồi em học,lúc đi vào hàng đinh,cán bộ còn xui là nhìn vào viên gạch sếp ở cái cột đèn mà căn,...^:)^.nhỡ mai thi có thằng nào đó chơi xỏ bỏ cái cục gạch đi thì vỡ mẹt,em là em cứ căn theo gương và cảm giác của mềnh...Em thi bằng C. :P

-Còn vụ đề-pa thì em làm như sau :lên đến vach thì đạp côn- phanh...=>>kê chân côn rồi nhả nhẹ ,nhìn vạch vòng tua đúng 500v/phút thì giữ nguyên,nhả phanh chân( em ko dùng phanh tay),xe cứ thế là bon bon lên dốc,ko cần phải ga làm gì \:D/.Chúc bác sớm thi qua bài này.Mà bác nên chạy thêm vài con xe chíp,mỗi con một garanti khác nhau nên cũng phải thử xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

DuongAlo

Xe buýt
Bác thi ở trường thi nào thì bác qua trường thi đó mà tập đi xa hình.Việc này cũng khá quan trọng đó.
Đa số các xe ở trường thi thì galangti cao nhưng đến hôm thi , nhiều người thi trước thì đi xe nó còn bốc , đến lượt mình thi thì xe nó yếu bác nên có 1 chút ga khi thực hiện bài thi lên dốc.Có nghĩa là : khi lên dốc bác đệm tý ga , sau khi dừng tại điểm dừng lúc bác chuẩn bị nhả phanh tay hoặc phanh chân thì bác thêm tý ga cho xe đỡ chết máy.
Hồi trước khi thi xa hình em tập lái khoảng gần 10h tại trường thi nên cũng cứng cứng tay lái.Nhưng kĩ thuật sử dụng phanh tay của em , em không tập vì em thích sử dụng kĩ thuật treo côn ( nghe nói thê ) chỉ dùng phanh chân và côn thôi.
Chúc bác thi được điểm tối đa nhé !

Ô tô điên

Xe tăng
các bác chú ý, khi sắp thi thì nên thuê xe chip, thuê càng nhiều càng tốt, đừng kiêng xe xấu mà chỉ thích xe tốt mới chạy vì khi biết nguyên lý của nó thì ngồi lên xe nào cũng điều khiển được hết rùi sau đó chọn xe ưng ý với mình nhất, và lưu ý một điều nữa rằng côn xe chip ở các bãi thi côn xe đều bị mòn hết rồi nên khi đi côn sẽ cao và ko bám dốc bằng xe đang tập

tusportage

Xe tải
bác nên thuê xe chíp và đi theo cách nào mà bác cho là tốt nhất để có thể chắc chắn khio thi là phải đạt chứ nghe theo ngần ấy ông trợ lái thì khi thi tâm lý của bác sẽ giao động là hỏng đấy . xe chíp của trường luôn để ga ranti lớn hơn bình thường nên bác có thể ko cần ga đâu cứ đạp côn phanh sau đó nhả côn từ từ cho đến khi thấy xe rung tương đối mạnh thì nhả chân phanh là xe lên ngon lành . nhưng xe của mình thì nó khác đấy . chúc cụ thi đạt kết quả nhé

WHITE TIGER

Xe container
Theo kinh nghiệm nhiều năm lái xe thì khuyên 1 câu chân thành là đạp ga vào rồi hãy nhả côn.Vì thỉnh thoảng chúng ta có thể đi chỗ nọ chỗ kia mà không phải dốc nào cũng thấp như trong trường lái.Ngoài ra còn người ngồi trong xe nữa.Thế nên nếu quen xe thì và dốc thấp thì nhả côn cũng được vì xe có thể kéo được với trọng tải đó,nhưng với những dốc cao,xe chở nhiều người thì không thể.Ngoài ra nhiều xe có phun điện tử nên càng khó khi đi dốc cao lại chỉ nhả côn trước,xử lý sai cách là xe dễ chết máy.Thế nên cơ bản trong bài khởi hành ngang dốc mọi người nên thực hiện đúng bài cơ bản(xe trên dốc,vào xe,cắm khóa điện và nổ máy).Đạp ga vào để nghe thấy rõ tiếng máy,nhả côn từ từ đến khi thấy tiếng máy lịm đi(xe đã bám côn).Nhả phanh thay là khi này xe đã đứng trên dốc mà không cần phải dùng phanh hãm.Ga vào,côn ra đi tiếp đến đỉnh dốc mới được tăng số.Nếu như dốc quá dài thì ga nhiều hơn khi đi dưới đường bằng(nhả hết côn đừng có đỡ côn mà làm côn bị xoa dễ khét cháy).Số 1 ở đường bằng chạy khoảng 10km tăng số thì đường đèo dốc thì tăng lên khoảng 15km/h trở lên hãy lên số 2.Khi lên số 2 cũng không được nhả côn trước mà hãy ga vào trước rồi hãy nhả côn vì nếu đang lên dốc mà nhả côn trước là nó ghìm tốc lại nên càng ga vào là càng dễ chết máy

buonchuoi

Xe tăng
tưởng gì đề pa thì quá dễ .......bác cứ hết ga rồi ra côn là quá hết

anh_ca_ngo

Xe máy

hoanglz

Xe máy
Thi xe ở Ngọc Hà thì các bác gắng tránh mấy con xe cũ số 1 đến số 5 ạ, mấy con xe đó cùi lắm
các số sau thì đỡ hơn.

tok

Xe tải
Nếu mỗi người hướng dẫn 1 ý như thế trong khi cụ đã làm được rồi thì cụ cứ nghe theo lời người hướng dẫn cho đỡ bị kêu ca,còn khi đi thi sát hạch xe chip,cụ ngồi 1 mình trong trường hợp cụ đã lái rắn tay thì đóng kín cửa mà bật điều hòa xe sẽ yếu hơn ,còn lái chưa rắn thì mở hết cửa ko bật điều hòa thì xe khỏe .Nhưng bài đề pa thì cụ cứ phải ga vào kể cả là bật điều hòa hay ko,chứ chỉ nhả côn là hên xui lắm đấy đừng dại .xe nào côn khỏe,garanty to thì nó leo được,chứ côn mòn,garanty nhỏ thì chết máy cái là xong.
Em khuyên là đừng làm chỗ chữ đỏ đỏ nhé, hồi em đi thi mở cửa nên tí chết. Xe thằng bên cạnh cũng mở cửa, hai xe cùng đỗ song song trước vạch xuất phát. Hiệu lệnh cho xe nó bắt đầu chạy mình lại tưởng xe mình, may mà thấy nó chạy giật mình đạp phanh lại không thì tèo rồi.