Bàn luận thêm về việc sử dụng đèn khẩn cấp (hazard) - có minh chứng cụ thể

dht

Xe điện
Đây, kính cụ cái sơ đồ theo ý cụ dạy ạ Theo sơ đồ thì xe cụ là xe tím, thằng cắt trước mặt cụ từ trái sang là xe xanh
Vậy nếu cụ không nhìn thấy cái signal bên kia của nó thì em khuyên cụ đừng đi ra đường nưã cụ ạ vì nếu thế thì chả mấy thì cụ tông vào mông thằng khác đâu
Còn em chẳng bao giờ mù dở như thế đâu.
Cụ khôn thế, vẽ xi nhan mà đứng chỗ nào cũng nhìn được 4 phía :D

Em lấy ví dụ luôn hình vẽ của cụ mà người trên xe đỏ chỉ nhìn thấy xin nhan một bên của xe xanh

coty

Xe tăng
Đây, kính cụ cái sơ đồ theo ý cụ dạy ạ Theo sơ đồ thì xe cụ là xe tím, thằng cắt trước mặt cụ từ trái sang là xe xanh
Vậy nếu cụ không nhìn thấy cái signal bên kia của nó thì em khuyên cụ đừng đi ra đường nưã cụ ạ vì nếu thế thì chả mấy thì cụ tông vào mông thằng khác đâu
Còn em chẳng bao giờ mù dở như thế đâu. Thằng nào phải đi cấp cứu là thằng không nhìn thấy cái signal bên kia cụ ạ.
Em mong các cụ tiếp tục phân tích, đặt các trường hợp có thể xảy ra trên cơ sở khoa học, tôn trọng lẫn nhau, vui là chính, đừng nên giống như ông Coty dùng toàn lời lẽ miệt thị, nguyền rủa, phi văn hóa lắm.

Oh, xin lỗi cụ, em không nghĩ là em có ý cái dòng đỏ đỏ của cụ đâu, chẳng qua là em định fun tý khi dịch nôm cái nick của cụ thôi. Đơn giản là vậy, chứ ai dám miệt thị cụ ah. Cụ hạ nhiệt nhé, còn vấn đề của cụ em cùng quan điểm của nhìu cụ trên này là dùng sai chức năng thì không nên bao biện làm gì, pháp luật không cấm vì pháp luật nước ta còn hạn chế (cụ ra nước ngoài cụ bật đèn này lên qua ngã tư xem nó dư lào???), còn cụ bảo không ảnh hưởng đến ai thì cứ bật thì em không thể đồng ý được vì hai ý:
1. Thứ nhất cụ đã điều tra xã hội về mặt ảnh hưởng của nó với người tham gia giao thông chưa? mà kết luận ko ảnh hưởng tới ai. Còn trên này, e thấy phần lớn các cụ khác đều không ủng hộ việc bật đèn này qua ngã tư.
2. Trong sơ đồ cụ vẽ, ngồi lái trái em chịu không nhìn được đèn phía kia, như cụ dht em chỉ có thể quan sát được cái đèn của cụ dht vẽ thôi. Cho nên đi đường em cũng rất bức xúc với mấy cụ đi kiểu này (nhất là mấy cha taxi!!!)

digger

Xe tăng
Em lấy ví dụ luôn hình vẽ của cụ mà người trên xe đỏ chỉ nhìn thấy xin nhan một bên của xe xanh
Thôi, em chẳng bàn với cụ tiếp đâu, chán lắm.
Em chỉ hỏi cụ câu này

Em thấy:
Công lực của cụ thâm hậu
Số giờ bay của cụ rất cao
Em và cụ không có thù hằn gì

Trước đây thấy cụ, em cũng có phần kính nể

Vậy thì sao, cùng anh em OF với nhau
có cần thiết phải nguyền rủa em bị tai nạn nằm cấp cứu trong bệnh viện không

Có gì không nên không phải
Cụ cứ nói thẳng toẹt ra, làm sao phải làm những chuyện như thế

anhtho

Xe ngựa
Ngoài vấn đề có thể gây hiểu nhầm cho các phương tiện khác do chỉ nhìn thấy 1 bên xi nhan, một chuyện nữa mà các cụ không để ý tới là: bật đèn hazard nhiều mỗi khi đi qua ngã tư, mọi người nhìn quen mắt, tới lúc gặp trường hợp khẩn cấp thật, mọi người sẽ thấy không khẩn cấp nữa, nó bị nhàm, bị trơ. Nên để dành cái cảm giác 'khẩn cấp' vào những thời điểm thực sự khẩn cấp.

vuhoang8x

Xe máy
Website
bqit.com.vn
Thế nào là tình huống khẩn cấp:
1. Xe có vấn đề
2. Có việc khẩn cấp cá nhân
3. Tình huống trong giao thông
...
Em đã dùng trong các trường hợp: đường hẹp và phía trước có tai nạn giao thông, xe thủng lốp. Theo em nghĩ thì trong mọi trường hợp khẩn cấp đều dùng để cảnh báo được.

giahoi

Xe hơi
1. Xe có vấn đề
...
Em đã dùng trong các trường hợp: đường hẹp và phía trước có tai nạn giao thông, xe thủng lốp. Theo em nghĩ thì trong mọi trường hợp khẩn cấp đều dùng để cảnh báo được.
Cái này đúng là kiểu đem lệ làng lên đây mà. Hazardous có nghĩa là nguy hiểm, cảnh báo nguy hiểm tức là để cho người tham gia giao thông tránh nguy hiểm cho người ta chứ không phải là đèn ưu tiên cho nhà ông mà đem cái từ khẩn cấp ra đây nhé. Xe hỏng bật đèn này để cho thằng khác biết là tao đang không bình thường, tránh tao ra, (tao không phải đang chạy 80km/h đâu mà yên tâm phi đến đít tao rồi mới ngớ ra vì tao đang nằm đường). Bật đèn này để đi thẳng chẳng khác gì chuyện con cừu con lấy chuyện kêu ầm lên là có sói để đùa vui, đến khi có sói thật thì chẳng ai quan tâm nữa.

anhtho

Xe ngựa
1. Xe có vấn đề
...
Cái mục 2 là không chấp nhận được ! Ai chả có lúc có việc bận cá nhân, cứ bật loạn lên thì người khác hiểu như thế nào.
Theo em, các tình huống có thể bật khẩn cấp cá nhân là:
- Xe hỏng giữa đường, nhất là trên đường cao tốc, cố gắng tạt vào lề và bật đèn HAZARD
- Đường sương mù, mưa mù, tầm nhìn cực thấp
- Xe bị trục trặc, nhưng vẫn đi được, kiểu như xe bị hỏng, bị tai nạn, cố gắng lết về gara, lúc đó xe có thể ko đi nhanh được, phanh kém ăn, gương bị vỡ, mất đèn pha, đèn hậu v.v...
- Xe kéo nhau
- ??? nhưng không phải là đi thẳng qua ngã tư

Chỉnh sửa cuối:

bergkamp08

Xe hơi
Thôi, em chẳng bàn với cụ tiếp đâu, chán lắm.
Em chỉ hỏi cụ câu này

Em thấy:
Công lực của cụ thâm hậu
Số giờ bay của cụ rất cao
Em và cụ không có thù hằn gì

Trước đây thấy cụ, em cũng có phần kính nể

Vậy thì sao, cùng anh em OF với nhau
có cần thiết phải nguyền rủa em bị tai nạn nằm cấp cứu trong bệnh viện không

Có gì không nên không phải
Cụ cứ nói thẳng toẹt ra, làm sao phải làm những chuyện như thế
E đồng ý với cụ chỉ nên góp ý trao đổi kinh nghiệm chứ ko nên nguyền rủa hay khích bác nhau như thế rất ko hay thiếu tôn trọng người khác

azzA

Xe tải
Em nghĩ việc mấy ông lái xe (vả cả cái ông dịch tài liệu ấu trĩ kia) nghĩ cái đèn khẩn cấp sử dụng khi đi thẳng là do lối suy nghĩ khôn ranh, khôn vặt. Chứ luật không hề có qui định này

dht

Xe điện
Em đùa cụ digger tí không ngờ cụ phản ứng thế. Em xin lỗi cụ digger nhé.