[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

starsn

Xe điện
Trường hợp nhà em thì ngược lại. Anh họ em kts bên Mỹ, job tốt, thu nhập cao nên lấy được vợ xịn. Hôm anh khoe cái nhà nằm trên đồi nhìn xuống hồ nước mênh mông, em cứ khen nắc nỏm nhà đẹp thì anh trai anh ý đang làm sếp ngân hàng ở VN ghé tai em nói nhỏ Tao trả nửa tiền cho nó đấy. Tất nhiên ko phải nhà nào cũng có điều kiện như anh ý, đơn giản ông bạn bố em bán cái nhà phố Quang trung gửi tiền sang cho ông con mua nhà chung cư bên Pháp.
Vâng mợ, quan điểm của mình bị ảnh hưởng bởi những trường hợp mình nhìn thấy :)

Tommy79

Xe máy
Cụ đang chỉ tính con số tương đối, quay sang tuyệt đối, 3% của 22K tỷ, và 10% của 362 tỷ, rồi chia bình quan xem đâu nhiều hơn :D
Giống như cụ có mảnh đất 100tr gấp 10 lần là 1 tỷ. Ng ta có mảnh đất 100 tỷ thì chỉ cần đc 10% đã là 10 tỷ rồi.
Vâng, em đang bàn chuyện của số đông anh em trung lưu, đang vươn lên tầm 5tr ( theo cái shark gì nói thực ra 100t là tự do tài chính ko có nhu cầu gì hơn)

Mợ mà nghĩ 100 tỷ ở Mỹ cũng chưa phải là giàu thì em cũng không ý kiến.

Mục tiêu thế xa quá ngoài tầm hiểu biết của em.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đúng hoàn toàn cụ ạ. Ở nơi mình là công dân hạng 2 thì có gì sướng. Chỉ là ngày xưa đói khổ nên nghĩ sang được bên đó là đổi đời nên chấp nhận hy sinh để cố sang thôi giờ bọn trẻ cũng không khát khao du học như thế hệ 7x mình nữa rồi.
Như con gái em, em biết Mỹ thuật phải ra nước ngoài học mà mẹ gợi ý nó toàn từ chối nó bảo Con chỉ đi du lịch thôi, du học để cho các bạn có chí. :((
Mợ nói chuẩn đấy. Bọn trẻ con bây giờ chỉ những đứa nào thực sự muốn đi thì hãy nên đi. Còn bạn nào đi cũng được, không đi cũng được theo định hướng của gia đình thì nên ở nhà cho lành. Sang bên kia gần như chắc chắn khổ hơn ở nhà với các bạn có điều kiện kiện như vậy. Dân việt kiều về Việt nam bây giờ thấy dịch vụ ở Việt nam còn mơ ước.
Mỗi lần về chơi các cháu đều nói ở Việt nam vẫn vui hơn, đấy là thực tế.

starsn

Xe điện
Vâng, em đang bàn chuyện của số đông anh em trung lưu, đang vươn lên tầm 5tr ( theo cái shark gì nói thực ra 100t là tự do tài chính ko có nhu cầu gì hơn)

Mợ mà nghĩ 100 tỷ ở Mỹ cũng chưa phải là giàu thì em cũng không ý kiến.

Mục tiêu thế xa quá ngoài tầm hiểu biết của em.
Không biết mợ Smile1102 có nói đoạn trên không nhưng em có nói. Top 1% ở Mỹ năm ngoái cần có 11tr, hay 260t. Em nghĩ vào được top 1% là tạm bắt đầu giàu, giờ top 1% VN cần có bao nhiêu cụ nhỉ?

Đoạn tăng trưởng về con số tuyệt đối mà mợ Smile1102 nói cũng chính xác. Ví dụ nhà mợ ấy sang Mỹ tiền dư chênh luôn 200k/ năm so với vn, tiền dư để vào sp500 thì lãi đầu tư ở VN không ăn thua.

- Còn chuyện đi du học về có lợi thế hơn trong nước không thì cháu thấy cách đây khoảng 10 năm thì với lĩnh vực nghề nghiệp của cháu thì du học về là một lợi thế, tuy nhiên theo thời gian thì lợi thế đấy có vẻ như đang mất dần đi vì các bạn được đào tạo trong nước giờ cũng giỏi Giang lắm. Ngoài ra sau khi được vào làm việc thì các bạn ấy cũng được ra nước ngoài để học các khoá ngắn hạn, rồi hội thảo các kiểu nên cũng ko bị lạc hậu so với thế giới.
- Về cơ hội kiếm tiền trong nước, cái này cháu ko rành nhưng có 1 số người mà cháu biết lại quay về VN kiếm tiền. Nếu so sánh mức sống của cháu vớ bạn bè ở Tây (nhìn qua vẻ bề ngoài) thì cá nhân cháu cũng ko quá kém so với các bạn là Tây xịn hoặc là Ta nhưng đang sống ở Tây. Cũng có thể họ sống khiêm tốn ko làm màu vớ vẩn như cháu nên trông có vẻ vậy.
Du học giờ bớt lợi thế vì đông quá, nhưng kinh nghiệm làm việc nn thì vẫn. VN vẫn là thị trường non trẻ, thiếu lãnh đạo cao cấp có kinh nghiệm nên vẫn rất chuộng người có kinh nghiệm nn, và trao cơ hội khá dễ dàng, vì người ta cũng đâu có nhiều lựa chọn. Em biết những cty to nhất nhì VN ấy. Chưa nói vấn đề kỹ thuật, về framework quản lý, triết lý quản lý nói chung VN không bằng Mỹ đâu, còn chạy theo học dài dài.

Còn nhìn lối sống ăn mặc thì không đúng, vì nó là thói quen từng người. Nơi em ở người ta cũng ít quan tâm đến ăn mặc, dù thu nhập trung vị của gd có con nhỏ là ~ 300k/ năm :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bác hãy coi việc du học, định cư là việc giãn dân từ nước VN sang nước khác cho nhẹ nhàng.
Trong nước, nông thôn di cư về thành phố, thì việc có một bộ phận di cư ra nước ngoài đó là việc bình thường. Việc di cư cũng có trường hợp thành công, cũng có người thất bại mà phải thu dọn để trở về cố hương, âu cũng là lẽ bình thường.
Công dân hạng hai cũng chỉ là một khái niệm trừu tượng.
Ngay cả trên of, khối người cũng coi mình là nhất đấy thôi.
Em ở bển gần 5 năm em chứng kiến yellow meat bị xếp đáy xã hội, còn thua cả bọn đen, rệp. Bọn trắng lươn lẹo thuộc loại thứ 2 thì ko ai chủ nhật. Chúng nó pbct lòi ra nhưng những thằng sang VN làm việc thì nice thôi rồi, còn thiếu nước đội quê ta lên đầu thờ luôn nên nhiều cụ cứ lầm tưởng. Cũng chính những thằng đó quay về cố quốc mà gặp dân Á đông thì lộ nguyên hình mất dạy ngay.

Trc đây 7x du học về có lợi thế vì cả xã hội đc mấy người du học, được o bế, hưởng những miếng ngon nhất. Chứ giờ nó lại quá bình thường, du học đông như grab, nhà nhà người người du học, tiếng anh thì cháu em học lớp 3-4 đã bắn như súng AK. Cạnh tranh nhau bây giờ bằng tư duy và năng lực chứ học ở đâu ko giải quyết gì.

Nhiều người trẻ giờ vẫn đi làm lương 15-20k/năm nhưng tay trái vẫn đánh hàng về buôn, vẫn mở đc 3-4 nhà hàng. Thu nhập theo năm 100-150k/năm là ko ít. Nhà đẹp xe sang ko thiếu gì, năm nào cũng đi du lịch châu âu chơi vài tuần, đồ hiệu xài cả cây.

Cửa kiếm tiền ở những nước đang pt nóng cao gấp nhiều lần các nước đã pt rồi, chỉ cần bạn đủ năng động.

Chú em ở Đức mở quán ăn mà kêu bị hành khốn khổ khốn nạn, hàng chục loại giấy phép, tax các loại. Chưa kể bị khách complain, report gì đó là nó lại dừng vài ngày để check. Ổng kể có tháng lãi của tao còn ko bằng lương thằng quản lý quán tao trả cho nó

Trước đây đám ca sĩ đua nhau chạy sang bển diễn với ở chứ giờ lại đua nhau chạy về VN ở với diễn vì cát xê ở bển giờ tuổi gì so với cát xê VN trả.
Cát xê sơn tùng 60k/3 bài
Hoàng thuỳ linh 30k
Ca sĩ hang A cũng dao động từ 15-20k

Chưa kể tiền bản quyền bài hát bán trên các nền tảng online, OTT...

coolpix8700

Xe ngựa
The Average American Savings Balance by Age, Household Size, Education (businessinsider.com)
According to data from the Federal Reserve's 2019 Survey of Consumer Finances, the average American family has $41,600 in savings, across savings accounts, checking accounts, money market accounts, call deposit accounts, and prepaid cards.
Older Americans tend to have more cash in the bank than younger Americans. The average person between the ages of 55 to 64 has $57,670 more than the average person under age 35. However, average savings account balances start to decline after age 70.

just for fun

Xe lăn
Không biết mợ Smile1102 có nói đoạn trên không nhưng em có nói. Top 1% ở Mỹ năm ngoái cần có 11tr, hay 260t. Em nghĩ vào được top 1% là tạm bắt đầu giàu, giờ top 1% VN cần có bao nhiêu cụ nhỉ?

Đoạn tăng trưởng về con số tuyệt đối mà mợ Smile1102 nói cũng chính xác. Ví dụ nhà mợ ấy sang Mỹ tiền dư chênh luôn 200k/ năm so với vn, tiền dư để vào sp500 thì lãi đầu tư ở VN không ăn thua.

Du học giờ bớt lợi thế vì đông quá, nhưng kinh nghiệm làm việc nn thì vẫn. VN vẫn là thị trường non trẻ, thiếu lãnh đạo cao cấp có kinh nghiệm nên vẫn rất chuộng người có kinh nghiệm nn, và trao cơ hội khá dễ dàng, vì người ta cũng đâu có nhiều lựa chọn. Em biết những cty to nhất nhì VN ấy. Chưa nói vấn đề kỹ thuật, về framework quản lý, triết lý quản lý nói chung VN không bằng Mỹ đâu, còn chạy theo học dài dài.

Còn nhìn lối sống ăn mặc thì không đúng, vì nó là thói quen từng người. Nơi em ở người ta cũng ít quan tâm đến ăn mặc, dù thu nhập trung vị của gd có con nhỏ là ~ 300k/ năm :)
À, cháu ko dám đánh giá tổng quan vì mình là dân đi cày thì chỉ nhìn được đít con trâu. Do đó cháu chỉ dám nhận xét một cách rón rén về lĩnh vực chuyên môn của cháu thôi. Còn tầm vĩ mô thì thực sự là ko biết.
Còn “vẻ bề ngoài” ko chỉ là cách ăn mặc mà còn cách chi tiêu cho cuộc sống ấy. Cũng chỉ dám so sánh các bạn học cùng với nhau thôi. (Cùng tuổi, cùng lĩnh vực, cùng vị trí công việc, khác nhau về vị trí địa lý)
Còn thì với mức thu nhập 300k ở Mỹ thì tương đương với (giả sử nhé, cái này cháu nói bừa) 100k ở VN thì cũng phải tính đến.
Còn tất nhiên, nếu F1 nhà cháu đủ giỏi và có nguyện vọng thì cháu vẫn ủng hộ chúng nó đi du học. Đối với cá nhân cháu thì du học là một sự trải nghiệm các nền văn hoá khác. Chỉ tiếc rằng chúng nó học dốt như bò 🐄 thì đành phải chịu :(

Chỉnh sửa cuối:

Tommy79

Xe máy

Em không hay so sánh nên cũng không để ý ở Việt Nam 1% thì cần bao nhiêu $, nhưng mợ cũng theo dõi mợ Smile có thấy không? Mợ ý mua căn Dương Nội gì ấy chắc 1-2 năm gì ấy lãi gấp đôi thì phải, 500k thành 1 triệu. Ở Mỹ mợ nghĩ mợ có làm được thế không? Chưa kể ở Việt Nam 20 năm gần đây thì có vài lần như thế, em nhớ ít nhất 2-3 lần ( vì em cũng có chớp được cơ hội đấy :)) )

starsn

Xe điện
À, cháu ko dám đánh giá tổng quan vì mình là dân đi cày thì chỉ nhìn được đít con trâu. Do đó cháu chỉ dám nhận xét một cách rón rén về lĩnh vực chuyên môn của cháu thôi. Còn tầm vĩ mô thì thực sự là ko biết.
Còn “vẻ bề ngoài” ko chỉ là cách ăn mặc mà còn cách chi tiêu cho cuộc sống ấy. Cũng chỉ dám so sánh các bạn học cùng với nhau thôi. (Cùng tuổi, cùng lĩnh vực, cùng vị trí công việc, khác nhau về vị trí địa lý)
Còn thì với mức thu nhập 300k ở Mỹ thì tương đương với (giả sử nhé, cái này cháu nói bừa) 100k ở VN thì cũng phải tính đến.
300k ở chỗ em mới là thu nhập trung vị của gd có con nhỏ thôi mợ ơi, em không nghĩ 300k mỹ = 100k vn nhưng tạm để chuyện đó qua 1 bên thì thu nhập trung vị ở HN em không nghĩ được vậy.

Còn những thứ mình chứng kiến trong cs mỗi người mỗi khác, ở mỹ mọi thứ thuận lợi với em nên em nghĩ thế :)

starsn

Xe điện
Em không hay so sánh nên cũng không để ý ở Việt Nam 1% thì cần bao nhiêu $, nhưng mợ cũng theo dõi mợ Smile có thấy không? Mợ ý mua căn Dương Nội gì ấy chắc 1-2 năm gì ấy lãi gấp đôi thì phải, 500k thành 1 triệu. Ở Mỹ mợ nghĩ mợ có làm được thế không? Chưa kể ở Việt Nam 20 năm gần đây thì có vài lần như thế, em nhớ ít nhất 2-3 lần ( vì em cũng có chớp được cơ hội đấy :)) )
Haha em canh mua nhà năm ngoái có cái mua 1tr$, đúng 2 tuần sau sang tay 2tr$. Mợ smile còn phải đợi 2 năm đấy.

Chả đâu xa năm ngoái em lãi đầu tư 12 củ to từ tài sản ở Úc & Mỹ. Không hiểu sao cc of lại nghĩ chỉ ở VN mới lãi đầu tư. Thưa cụ Bitcoin không bắt nguồn từ VN nhé :))

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Hài hước cụ nhỉ :))

Thực ra em có thể hình dung ra đó là 1 con người sâu xa bên trong, thời trẻ là cả 1 sự ấm ức ganh tị với những bạn đồng trang lứa đc du học.

Chắc hẳn có 1 sự tự ti ko hề nhẹ. Nên khi tích cóp đc tiền thì hô hào cho con du học như 1 sự trả thù quá khứ tự ti ám ảnh trong tiềm thức của mình. Bất cứ ai có ý kiến trái chiều thì vào bỉ bôi ném đá bất chấp.

Sân si đến thế, dạng người này tham vọng ko ít, làm cùng cty chắc cũng mệt mỏi với họ :))

just for fun

Xe lăn
300k ở chỗ em mới là thu nhập trung vị của gd có con nhỏ thôi mợ ơi, em không nghĩ 300k mỹ = 100k vn nhưng tạm để chuyện đó qua 1 bên thì thu nhập trung vị ở HN em không nghĩ được vậy.

Còn những thứ mình chứng kiến trong cs mỗi người mỗi khác, ở mỹ mọi thứ thuận lợi với em nên em nghĩ thế :)
À đương nhiên thu nhập VN sao so được với Mỹ. Cháu chỉ bảo với mợ Smile là VN ko phải là nước nghèo, lạc hậu, xếp bét về độ giàu có và văn minh thôi. Tất nhiên thì cần phải phấn đấu học hỏi các bạn đã phát triển nhiều ấy chớ.
còn cái tỷ lệ 300k ở Mỹ có bằng 100k ở VN hay ko thì cháu đã bảo là cháu giả sử và mức100k là nói bừa. Ý là giá cả hai nơi ko giống nhau thì so sánh về giá trị tuyệt đối cũng cần phải nhân thêm hệ số gì đó, tạm gọi là hệ số đắt đỏ nhỉ Hihi.
Ví dụ thu nhập 10 triệu ở HN sống vất vả nhưng ở quê thì lại là người có điều kiện :))

Tommy79

Xe máy
Haha em canh mua nhà năm ngoái có cái mua 1tr$, đúng 2 tuần sau sang tay 2tr$. Mợ smile còn phải đợi 2 năm đấy.

Chả đâu xa năm ngoái em lãi đầu tư 12 củ to từ tài sản ở Úc & Mỹ. Không hiểu sao cc of lại nghĩ chỉ ở VN mới lãi đầu tư. Thưa cụ Bitcoin không bắt nguồn từ VN nhé :))
Ah vâng thế thì mợ đỉnh cao rồi, em quên cả vụ Bitcoin ( em hoàn toàn bị bias nên bỏ qua mất quả siêu kim cương này ), nhưng nhắc thế để mợ thấy là ở Việt Nam cũng có nhiều cháu có ví vài triệu đến vài chục triệu usdt ( và các cháu nó cũng không làm gì vi phạm pháp luật thì phải), có cháu Trung Axie thời đỉnh cao chắc cả tỷ, giờ thì không rõ.

Em không biết gia đình thu nhập trung bình ở Mỹ 1 năm 300k thì chi tiêu hết bao nhiêu?

Ở Việt Nam thì em cũng ko tính thu nhập gia đình, nhưng chi phí trung bình như em 1 năm cỡ 100-120k học phí cho 4 nhóc ở trưởng quốc tế hệ nửa mùa thôi 1 năm 50k, còn lại sinh hoạt phí với ăn chơi du lịch, nói chung cũng là giản dị không xa hoa gì lắm đâu.

Mà mợ lướt sóng thần sầu thê thì cần gì quan tâm làm giàu nữa, em mà có tầm chục triệu có khi em nghỉ đi chơi khắp thế giới luôn :)

starsn

Xe điện

Thực ra em có thể hình dung ra đó là 1 con người sâu xa bên trong, thời trẻ là cả 1 sự ấm ức ganh tị với những bạn đồng trang lứa đc du học.

Chắc hẳn có 1 sự tự ti ko hề nhẹ. Nên khi tích cóp đc tiền thì hô hào cho con du học như 1 sự trả thù quá khứ tự ti ám ảnh trong tiềm thức của mình. Bất cứ ai có ý kiến trái chiều thì vào bỉ bôi ném đá bất chấp.

Sân si đến thế, dạng người này tham vọng ko ít, làm cùng cty chắc cũng mệt mỏi với họ :))
Ôi mợ Smile1102 ơi em có cãi nhau với cụ này đâu nhỉ, mợ giúp em với =))

Mà cụ này nói năng rất khiêu khích, có khi là nick được trả tiền để tăng traffic không chừng. Mình ngây thơ lại cứ để vướng bận trong lòng :)

114hangbong

Xe cút kít
Mợ nói chuẩn đấy. Bọn trẻ con bây giờ chỉ những đứa nào thực sự muốn đi thì hãy nên đi. Còn bạn nào đi cũng được, không đi cũng được theo định hướng của gia đình thì nên ở nhà cho lành. Sang bên kia gần như chắc chắn khổ hơn ở nhà với các bạn có điều kiện kiện như vậy. Dân việt kiều về Việt nam bây giờ thấy dịch vụ ở Việt nam còn mơ ước.
Mỗi lần về chơi các cháu đều nói ở Việt nam vẫn vui hơn, đấy là thực tế.
Em đang lo thế hệ con mình được nuông chiều quá nên chỉ lo tận hưởng cuộc sống thế hệ trước vất vả mới có được mợ ạ. Những bạn quyết chí đi bằng được như con cụ Trục em thấy chắc chắn sẽ thành công và yên tâm được.

starsn

Xe điện
Ah vâng thế thì mợ đỉnh cao rồi, em quên cả vụ Bitcoin ( em hoàn toàn bị bias nên bỏ qua mất quả siêu kim cương này ), nhưng nhắc thế để mợ thấy là ở Việt Nam cũng có nhiều cháu có ví vài triệu đến vài chục triệu usdt ( và các cháu nó cũng không làm gì vi phạm pháp luật thì phải), có cháu Trung Axie thời đỉnh cao chắc cả tỷ, giờ thì không rõ.

Em không biết gia đình thu nhập trung bình ở Mỹ 1 năm 300k thì chi tiêu hết bao nhiêu?

Ở Việt Nam thì em cũng ko tính thu nhập gia đình, nhưng chi phí trung bình như em 1 năm cỡ 100-120k học phí cho 4 nhóc ở trưởng quốc tế hệ nửa mùa thôi 1 năm 50k, còn lại sinh hoạt phí với ăn chơi du lịch, nói chung cũng là giản dị không xa hoa gì lắm đâu.

Mà mợ lướt sóng thần sầu thê thì cần gì quan tâm làm giàu nữa, em mà có tầm chục triệu có khi em nghỉ đi chơi khắp thế giới luôn :)
Em mới lãi 12t thôi, còn nhà 1-2tr kia là nhà em theo dõi vì muốn mua, ý là những người chăm đầu tư thì người ta vẫn lãi nhiều. Em đầu tư ở đâu cũng dốt cụ ạ, được năm ngoái ăn may, nên bình thường em tập trung đi làm thuê kiếm tiền thôi :)

300k là thu nhập trung vị của gd có con nhỏ ở thành phố em ở, ý là thu nhập ở mỹ với người "trung vị" là tốt hơn HN. Em nói chuyện chia sẻ thông tin là chính, chứ có nhu cầu khoe giàu khoe nghèo gì đâu cụ.

Nếu cụ chia sẻ được cả thu nhập và cách làm ra được thu nhập ấy thì chắc nhiều người sẽ cảm ơn cụ lắm :) (em không có nhu cầu vì em biết con đường của em rồi, & cũng chia sẻ nhiều lần ở forum này rồi).

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện

Ôi có những cái còm đọc chỉ biết thở dài! Có những bộ não có bao nhiêu năm trời tây cũng vẫn như trong luỹ tre làng.

zonet

Xe tăng
Khiếp, tranh cãi du học kinh quá, toàn những người chưa bao giờ sống ở bển được vài tháng mà bàn lắm thế. Theo em thì cứ hỏi mấy cụ OF Việt kiều để các cụ ấy cho ý kiến là chuẩn nhất.

Tommy79

Xe máy
Em mới lãi 12t thôi, còn nhà 1-2tr kia là nhà em theo dõi vì muốn mua, ý là những người chăm đầu tư thì người ta vẫn lãi nhiều. Em đầu tư ở đâu cũng dốt cụ ạ, được năm ngoái ăn may, nên bình thường em tập trung đi làm thuê kiếm tiền thôi :)

300k là thu nhập trung vị của gd có con nhỏ ở thành phố em ở, ý là thu nhập ở mỹ với người "trung vị" là tốt hơn HN. Em nói chuyện chia sẻ thông tin là chính, chứ có nhu cầu khoe giàu khoe nghèo gì đâu cụ.

Nếu cụ chia sẻ được cả thu nhập và cách làm ra được thu nhập ấy thì chắc nhiều người sẽ cảm ơn cụ lắm :) (em không có nhu cầu vì em biết con đường của em rồi, & cũng chia sẻ nhiều lần ở forum này rồi).
Mợ chịu khó lội lại mấy post của em nhé, em nhớ em cũng đã tư vấn rồi đấy, chủ yếu mợ có tin hay không thôi, mà tin rồi có dám làm hay không nữa.

Đến giai đoạn nào đó thì phải để tiền nó làm ra tiền, chứ cứ tính làm thuê lương cao rồi cũng vẫn áp lực công việc, sợ mất job, sợ này sợ kia.. rồi thì cũng không thoải mái tự do được!

Em cũng khởi nghiệp từ IT,em kiếm đc 100k đầu tiên từ 15 năm trước cỡ 2008-2009, thời đỉnh cao của cty em cũng từng trả lương cho lead kỹ thuật 50tr ( chắc cỡ 3k usd / tháng từ năm 2010) , sau đó có đoạn em cũng kiểu có tiền sớm nông nổi nên mải chơi bỏ bê cty, cty không phát triển được hơn nên em giải tán. Sau đó em lười không đi làm lại, em lấy vốn còn lại đem thuê người khác đầu tư, rải ra nhiều nơi ( có bài em đã tư vấn về việc này ). Cũng có thể em may mắn, kết quả đạt được sau này cũng không tồi. Nhờ vậy em biết thêm một số lĩnh vực mới, sau rồi tự cày bừa học thêm kết hợp thực tế của những chuyên gia đã giúp em, em lại thấy có nhiều cơ hội hơn nữa, hơn chục năm cũng vài lần lên xuống, nhưng cơ bản tổng thể nó vẫn lên dần.

Mà em thấy em còn thuộc diện lười không quá máu me làm giàu nhanh :)) . Nên so với hội bạn có khi vẫn còn kém hơn nhiều. Và toàn bộ những quá trình kiếm tiền này đều ở VN, hoàn toàn không cần quan hệ ô nọ bà kia, cũng hoàn toàn chẳng có vi phạm pháp luật gì cả.

just for fun

Xe lăn
Cháu hỏi cụ gg thì nền kinh tế VN xếp hạng top 50, số liệu năm 2021, mỗi tổ chức xếp 1 kiểu nhưng cháu cứ khiêm tốn nhận mức top 50/197 nước và vùng lãnh thổ. Cũng được gọi là nửa trên sao cccm cứ bi quan nghĩ nước mình nó kém văn minh lạc hậu nghèo đói thế nhỉ? Năm 2022 khéo lại nhảy 1 phát lên top 40 cũng nên.
À cháu nghe nói rằng các cụ ở trển muốn VN giữ sổ hộ nghèo mà tụi WB và IMF nó ko đồng ý thì phải.

Chỉnh sửa cuối: