[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hỏi cụ gg thì nền kinh tế VN xếp hạng top 50, số liệu năm 2021, mỗi tổ chức xếp 1 kiểu nhưng cháu cứ khiêm tốn nhận mức top 50/197 nước và vùng lãnh thổ. Cũng được gọi là nửa trên sao cccm cứ bi quan nghĩ nước mình nó kém văn minh lạc hậu nghèo đói thế nhỉ? Năm 2022 khéo lại nhảy 1 phát lên top 40 cũng nên
Thứ 50 về quy mô gdp (do dân số đông thứ 15), còn về gdp/đầu người thì còn đang ngụp lặn ở thứ 120-130.

114hangbong

Xe lăn
Khiếp, tranh cãi du học kinh quá, toàn những người chưa bao giờ sống ở bển được vài tháng mà bàn lắm thế. Theo em thì cứ hỏi mấy cụ OF Việt kiều để các cụ ấy cho ý kiến là chuẩn nhất.
Em chả phải hỏi cụ nào trên OF vì em gái em, anh chị họ em đều ở nước ngoài cả. Các bác trong nhà đa phần có thẻ xanh ở Mỹ hết. Bọn ở bển năm nào chả về VN nhà em chiêu đãi hết. Bố mẹ nằm dưỡng lão bên này cũng phần nào nhờ vợ chồng em vì con cháu ở bển hết còn đâu.

Xe_loi

Xe tăng
- Cái bôi đậm có lẽ bây giờ ko đúng đâu mợ ơi. Việt Nam mình ko còn là một là nước nghèo và lạc hậu nữa. Mợ cứ xem xếp hạng nền kinh tế Việt Nam qua đánh giá của các tổ chức tài chính Tây lông thì mợ sẽ rõ.
- Còn chuyện du học, 2 F1 nhà cháu chúng nó học dốt nên chắc ko mơ đi du học từ đại học mà có lẽ đi từ bậc thạc sỹ, tiến sỹ thì hợp lý và đỡ vất vả hơn. Bạn bè cháu ở Tây cũng lắm, chúng nó đều khuyên nên đi từ bậc sau đại học.
- Còn chuyện đi du học về có lợi thế hơn trong nước không thì cháu thấy cách đây khoảng 10 năm thì với lĩnh vực nghề nghiệp của cháu thì du học về là một lợi thế, tuy nhiên theo thời gian thì lợi thế đấy có vẻ như đang mất dần đi vì các bạn được đào tạo trong nước giờ cũng giỏi Giang lắm. Ngoài ra sau khi được vào làm việc thì các bạn ấy cũng được ra nước ngoài để học các khoá ngắn hạn, rồi hội thảo các kiểu nên cũng ko bị lạc hậu so với thế giới.
- Về cơ hội kiếm tiền trong nước, cái này cháu ko rành nhưng có 1 số người mà cháu biết lại quay về VN kiếm tiền. Nếu so sánh mức sống của cháu vớ bạn bè ở Tây (nhìn qua vẻ bề ngoài) thì cá nhân cháu cũng ko quá kém so với các bạn là Tây xịn hoặc là Ta nhưng đang sống ở Tây. Cũng có thể họ sống khiêm tốn ko làm màu vớ vẩn như cháu nên trông có vẻ vậy.
Cháu có thể ví dụ 1 người mà nhiều người biết đã quay về VN để tìm kiếm cơ hội làm ăn ở VN mặc dù ở Úc bạn ấy cũng thuộc lớp người thành công. Bạn Lê Vũ Hoàng, vô địch olympia năm 2005 hiện đang có dự án xây dựng một nhà máy sản xuất sản phẩm gì đó về công nghệ (cháu ko nắm chắc về sản phẩm là gì).
Đất nhà mợ đất Địa linh nhân kiệt (từ Nghệ Tĩnh đến Phú Khánh) có rất nhiều người tài đóng góp rất nhiều cho phát triển nhân loại mà báo chí cách mệnh ko hoặc hạn chế nói đến vì di dân 75. (Tự gúc)
Mợ ss 10 năm trở lại đây là ss đa phần con cái tw sản đỏ rồi nên ko khách quan.
Còn kiếm tiền trong nước thì nếu mợ sang Cam, chỉ cần áp dụng đúng công thức phát triển nước ta cách đây 15-20 năm là mợ có thể vươn tầm tg rồi.
Tóm lại, ra ngoài khu vực quyền sử dụng nhà mình thì chúng ta rất khó để đánh giá.

starsn

Xe điện
Mợ chịu khó lội lại mấy post của em nhé, em nhớ em cũng đã tư vấn rồi đấy, chủ yếu mợ có tin hay không thôi, mà tin rồi có dám làm hay không nữa.

Đến giai đoạn nào đó thì phải để tiền nó làm ra tiền, chứ cứ tính làm thuê lương cao rồi cũng vẫn áp lực công việc, sợ mất job, sợ này sợ kia.. rồi thì cũng không thoải mái tự do được!

Em cũng khởi nghiệp từ IT,em kiếm đc 100k đầu tiên từ 15 năm trước cỡ 2008-2009, thời đỉnh cao của cty em cũng từng trả lương cho lead kỹ thuật 50tr ( chắc cỡ 3k usd / tháng từ năm 2010) , sau đó có đoạn em cũng kiểu có tiền sớm nông nổi nên mải chơi bỏ bê cty, cty không phát triển được hơn nên em giải tán. Sau đó em lười không đi làm lại, em lấy vốn còn lại đem thuê người khác đầu tư, rải ra nhiều nơi ( có bài em đã tư vấn về việc này ). Cũng có thể em may mắn, kết quả đạt được sau này cũng không tồi. Nhờ vậy em biết thêm một số lĩnh vực mới, sau rồi tự cày bừa học thêm kết hợp thực tế của những chuyên gia đã giúp em, em lại thấy có nhiều cơ hội hơn nữa, hơn chục năm cũng vài lần lên xuống, nhưng cơ bản tổng thể nó vẫn lên dần.

Mà em thấy em còn thuộc diện lười không quá máu me làm giàu nhanh :)) . Nên so với hội bạn có khi vẫn còn kém hơn nhiều. Và toàn bộ những quá trình kiếm tiền này đều ở VN, hoàn toàn không cần quan hệ ô nọ bà kia, cũng hoàn toàn chẳng có vi phạm pháp luật gì cả.
Cụ ơi em đã nói em không có nhu cầu vì đã biết con đường của mình, em cũng không đọc kỹ các bài trước của cụ nhưng vẫn cảm ơn cụ chân tình chia sẻ cho những người khác.

Xe gia đình

Xe điện
Mợ chịu khó lội lại mấy post của em nhé, em nhớ em cũng đã tư vấn rồi đấy, chủ yếu mợ có tin hay không thôi, mà tin rồi có dám làm hay không nữa.

Đến giai đoạn nào đó thì phải để tiền nó làm ra tiền, chứ cứ tính làm thuê lương cao rồi cũng vẫn áp lực công việc, sợ mất job, sợ này sợ kia.. rồi thì cũng không thoải mái tự do được!

Em cũng khởi nghiệp từ IT,em kiếm đc 100k đầu tiên từ 15 năm trước cỡ 2008-2009, thời đỉnh cao của cty em cũng từng trả lương cho lead kỹ thuật 50tr ( chắc cỡ 3k usd / tháng từ năm 2010) , sau đó có đoạn em cũng kiểu có tiền sớm nông nổi nên mải chơi bỏ bê cty, cty không phát triển được hơn nên em giải tán. Sau đó em lười không đi làm lại, em lấy vốn còn lại đem thuê người khác đầu tư, rải ra nhiều nơi ( có bài em đã tư vấn về việc này ). Cũng có thể em may mắn, kết quả đạt được sau này cũng không tồi. Nhờ vậy em biết thêm một số lĩnh vực mới, sau rồi tự cày bừa học thêm kết hợp thực tế của những chuyên gia đã giúp em, em lại thấy có nhiều cơ hội hơn nữa, hơn chục năm cũng vài lần lên xuống, nhưng cơ bản tổng thể nó vẫn lên dần.

Mà em thấy em còn thuộc diện lười không quá máu me làm giàu nhanh :)) . Nên so với hội bạn có khi vẫn còn kém hơn nhiều. Và toàn bộ những quá trình kiếm tiền này đều ở VN, hoàn toàn không cần quan hệ ô nọ bà kia, cũng hoàn toàn chẳng có vi phạm pháp luật gì cả.
Ai cũng chọn việc khởi nghiệp
Làm thuê biết dành phần ai :)

zonet

Xe tăng
Em chả phải hỏi cụ nào trên OF vì em gái em, anh chị họ em đều ở nước ngoài cả. Các bác trong nhà đa phần có thẻ xanh ở Mỹ hết. Bọn ở bển năm nào chả về VN nhà em chiêu đãi hết. Bố mẹ nằm dưỡng lão bên này cũng phần nào nhờ vợ chồng em vì con cháu ở bển hết còn đâu.
Thế tóm là cụ có ủng hộ việc cho con đi du học không?

Con em sang năm bắt đầu vào cấp 3 nên giờ em cũng cần tham khảo.

wave-tau

Xe container
Ôi có những cái còm đọc chỉ biết thở dài! Có những bộ não có bao nhiêu năm trời tây cũng vẫn như trong luỹ tre làng.
Mợ chém thế này chuẩn bị ổng login thêm chục cái nick vào tung hứng, giọng văn này có tầm 20 cái nick, kiến thức chủ yếu gúc gồ mí nhặt nhạnh linh tinh qua.."nguời quen nói thế, bảo thế... " . :))
Các cụ mợ nên hạn chế tranh luận với những thành phần ý.

Thớt rất hay và bổ ích ạ, em vẫn đang hóng. :)

starsn

Xe điện
Mợ chém thế này chuẩn bị ổng login thêm chục cái nick vào tung hứng, giọng văn này có tầm 20 cái nick, kiến thức chủ yếu gúc gồ mí nhặt nhạnh linh tinh qua.."nguời quen nói thế, bảo thế... " . :))
Các cụ mợ nên hạn chế tranh luận với những thành phần ý.

Thớt rất hay và bổ ích ạ, em vẫn đang hóng. :)
Chắc phải được trả tiền chứ người thường công đâu cụ nhỉ? Nghĩ mình bị các chã dắt mũi cũng ấm ức phết. Mà cụ ở HL phải không ạ?

Dacia90

Xe tăng
Chủ yếu nội dung thớt đều nhắc đến con số "k" USD. Cho nên dù ở trong nước hay NN có quan trọng gì nữa khi con số "k" kia xuyên suốt mọi trao đổi. Ra NN ở hay về lại VN ở thì đích cuối cùng thấy hài lòng, không khí sạch sẽ. Còn trẻ thì nên bôn ba, vì có học ở VN nhưng sau này đi làm muốn tích lũy kinh nghiệm cũng phải bôn ba công tác xứ người.

Smile1102

Xe container
Còm này của mợ thì e phải ý kiến rồi, chắc chắn mợ ko phải Jochi Daigaku người mà một thời Chính Khí Đường mê mẩn.

Mợ nói ở Việt Nam là cơ hội cho những người ko thực sự giỏi, lừa đảo chụp giật?
Thưa mợ, căn An Vượng D3 180m2 (9x20m xây 4 tầng cỏ mọc giữa nhà, cột đèn trước mặt ) của mợ khi mua 15củ và sau 2 năm mợ bán 24củ trong khi mọi thứ vẫn thế thậm chí môi trường xung quanh còn ô nhiễm hơn vậy 9củ kia gia tăng là do cái gì vậy mợ?? Chẳng phải đó chính là cơ hội, chụp giật đó sao hay mợ nghĩ mợ thoát được hàng lấy tiền lãi ( 9củ ) cho con đi du học thì mợ ko phải hệ chụp giật? Về trình bất động sản e lúc đầu tưởng mợ thông minh nhưng soát xét các còm e thấy mợ may mắn thì đúng hơn, so với cụ BDS68 thì căn mợ kém giá một nửa còn tất nhiên hơn căn của Mợ toét 2710 ảo tung chảo rồi nên đừng nói mạnh làm gì. Ở đây mỗi người một thời thế và đôi khi hệ quy chiếu lúc này ko phải hệ quy chiếu ngày sau.

E vẫn ủng hộ mợ về việc quyết tâm đánh đổi tài sản để cho con kiếm thêm cái chữ đúng nghĩa vì chính chúng nó sẽ tạo ra sự khác biệt so với con cái bọn tham ô tham nhũng cũng đi du học nhưng để kiếm thêm cái mác về đục khoét lâu dài.
Nó khác nhau và lạ nhiều lắm ( lời lều báo ).
So với Mỹ em với cụ xem cơ hội kiếm tiền ở VN thế nào nhé:
1. đối tượng công nhân lao động chân tay - chắc ko phải nói nhiều hẳn ai cũng đồng ý là ở Mỹ sẽ dễ kiếm tiền hơn VN. (Mỹ tầm 25-30K usd năm, VN tầm dưới 5K usd năm)
2. Đối tượng trung lưu ở Mỹ, thu nhập tầm 43K-130K usd, VN thì tầm 5k-30K usd. Đặc biệt đội tri thức như Kỹ sư IT, bác sĩ thì Mỹ trung bình là trên 100K usd năm.
3. Đối tượng cực giàu thì ở VN tầm trên 30tr usd thì có hơn 1000 người, còn ở Mỹ số lượng trên 100tr usd có tầm hơn 20K người, và có 642 tỷ phú usd.
Đây là số thống kê cho các cụ hình dung về mức độ dễ kiếm tiền qua câc con số lớn nhé.
Nói về khía cạnh cơ hội cho những người làm giàu ko chân chính ở VN, từ tham nhũng, lừa đảo đến trốn thuế, gian lận.. các cụ ko công nhận là VN nhiều hơn Mỹ sao, hay VN còn ít sao?, em thường đọc ở trên này nhiều cụ còm rằng kinh tế ngầm VN lớn lắm cơ mà? Và còn bao nhiêu cụ đã từng lên đây chửi ông Quyết, bà Lan...về vụ trái phiếu, cổ phiếu, condotel...?
Một khía cạnh khác, em nói nhiều cơ hội cho những ng đi lên bởi quan hệ, cơ hội, và lừa đảo, điều đó ko có nghĩa em nói rằng ai có tiền cũng lừa đảo hay tham nhũng nhé. Và với đội ngũ tri thức rường cột của XN như bác sĩ, giáo viên, kỹ sư họ đã đc hưởng mức thu nhập cao tương xứng một cách chân chính chưa? Các cụ đừng nhìn lời lãi 1 mảnh đất của mình của bạn mình rồi nói là VN dễ kiếm tiền lắm, hay 1 vài giáo viên đi dạy thuê, 1 vài bác sĩ mở phòng khám giàu là bảo cả ngành giáo dục, ý tế giàu số giàu đó còn chưa đc tới 1% cụ ạ.
Còn cá nhân em, em luôn nói em đầu tư toàn mất, em có ảo tưởng bản thân đâu, mua mảnh đất đc lãi cũng là ăn may hehe, em nói rõ em sống, tiết kiệm bằng lương là chủ yếu nhé, chứ em có bảo em giỏi đầu tư đâu mà cụ tưởng :D
Mách có chứng, một số thông tin kèm theo trong ảnh dưới, các cụ có thể tự mình kiểm chứng.
Again, nói khó kiếm tiền ko có nghĩa là hoàn toàn ko có cơ hội, hay ko yêu nc hay ko thích sống ở VN, hay vô ơn...các cụ đừng có bỏ chữ vào mồm em, em cảm ơn :D
Thêm nữa, nói Mỹ dễ kiếm tiền hơn ko có nghĩa cho con đi du học bằng mọi giá, vì con mình có kiếm đc hay muốn kiếm ko mới là quan trọng.

Smile1102

Xe container
Cháu hỏi cụ gg thì nền kinh tế VN xếp hạng top 50, số liệu năm 2021, mỗi tổ chức xếp 1 kiểu nhưng cháu cứ khiêm tốn nhận mức top 50/197 nước và vùng lãnh thổ. Cũng được gọi là nửa trên sao cccm cứ bi quan nghĩ nước mình nó kém văn minh lạc hậu nghèo đói thế nhỉ? Năm 2022 khéo lại nhảy 1 phát lên top 40 cũng nên.
À cháu nghe nói rằng các cụ ở trển muốn VN giữ sổ hộ nghèo mà tụi WB và IMF nó ko đồng ý thì phải.
Cụ lại nhầm quy mô nền kinh tế và thu nhập đầu ng rồi.
Ông 100 con kiếm ngày 100 củ khoau coa giàu hơn ông 10 con kiếm ngày 70 củ ko?

Smile1102

Xe container
Ôi mợ Smile1102 ơi em có cãi nhau với cụ này đâu nhỉ, mợ giúp em với =))

Mà cụ này nói năng rất khiêu khích, có khi là nick được trả tiền để tăng traffic không chừng. Mình ngây thơ lại cứ để vướng bận trong lòng :)
Em thấy cách giúp duy nhất là chúng ta ignore đi. Tranh luận chỉ có ích nếu dựa trên logic và thông tin, dữ liệu đúng thôi.
Về quan điểm thì ai cũng đúng cả mợ ạ.

Smile1102

Xe container
Thế tóm là cụ có ủng hộ việc cho con đi du học không?

Con em sang năm bắt đầu vào cấp 3 nên giờ em cũng cần tham khảo.
Quay lại chủ đề chính, việc nên hay ko nên nó tùy vào hoàn cảnh cụ thể của con, gia đình và kỳ vọng vào việc học cụ ạ.
Nếu là 1 quyết định quan trọng, cụ có thể gạch đầu dòng các tiêu chí quan trọng với con và gia đình, các điều kiện đi kèm để tự đánh giá. Em có 1 số gợi ý như sau (cho việc Go hay No go).

1. Con:
- Năng lực, con có năng lực tới đâu, có thể vào đc trường tốt hay ko? Ví dụ ở Mỹ theo chủ quan của em chỉ nên học trường top 100 trở lên.
- Ý thức và thái độ sống, khả năng tự lập - liệu con có tồn tại tốt mà ko có gia đình ko? có tự giác và tự chịu trách nhiệm với hành động của bản thân hay ko?
- Mong muốn - đó có phải là điều con mong muốn hay ko? có nỗ lực vì mục tiêu đi du học hay ko.
- Kỳ vọng - con muốn đi vì sao, mong muốn điều gì khi đi.

2. Gia đình:
- Tài chính: việc đi du học có ảnh hưởng tới tài chính gia đình nhiều ko? con có nguy cơ phải dừng học nếu gia đình coa biến cố lơn hay ko? (kiểu bố mẹ thất nghiệp).
- Kỳ vọng: là nhà đầu tư, bố mẹ mong muốn con và gia đình thu được gì khi đi du học, mục tiêu cụ thể như thế nào? Xác suất đạt được mục tiêu ra sao.
- Đánh giá về sự phù hợp: bố mẹ có thấy con có thể phù hợp hay thích ứng với môi trường nc ngoài ko?
- Đânh giá về rủi ro: xác suất con thành công theo mục tiêu lớn hay bé, nếu có vde gì xảy ra (ko học đc, hết tiền, về VN sau khi học..) thì gia đình có phương án nào giải quyết ko? Cả con và gia đình có chấp nhận được ko?

Sau khi đánh giá hết các yếu tố rồi vẫn thấy nên đi thì cụ sang tiếp mục chuẩn bị gì để đi thì nên tham khảo thớt của cụ Mentor cho du học Mỹ ạ.

starsn

Xe điện
So với Mỹ em với cụ xem cơ hội kiếm tiền ở VN thế nào nhé:
1. đối tượng công nhân lao động chân tay - chắc ko phải nói nhiều hẳn ai cũng đồng ý là ở Mỹ sẽ dễ kiếm tiền hơn VN. (Mỹ tầm 25-30K usd năm, VN tầm dưới 5K usd năm)
2. Đối tượng trung lưu ở Mỹ, thu nhập tầm 43K-130K usd, VN thì tầm 5k-30K usd. Đặc biệt đội tri thức như Kỹ sư IT, bác sĩ thì Mỹ trung bình là trên 100K usd năm.
3. Đối tượng cực giàu thì ở VN tầm trên 30tr usd thì có hơn 1000 người, còn ở Mỹ số lượng trên 100tr usd có tầm hơn 20K người, và có 642 tỷ phú usd.
Đây là số thống kê cho các cụ hình dung về mức độ dễ kiếm tiền qua câc con số lớn nhé.
Nói về khía cạnh cơ hội cho những người làm giàu ko chân chính ở VN, từ tham nhũng, lừa đảo đến trốn thuế, gian lận.. các cụ ko công nhận là VN nhiều hơn Mỹ sao, hay VN còn ít sao?, em thường đọc ở trên này nhiều cụ còm rằng kinh tế ngầm VN lớn lắm cơ mà? Và còn bao nhiêu cụ đã từng lên đây chửi ông Quyết, bà Lan...về vụ trái phiếu, cổ phiếu, condotel...?
Một khía cạnh khác, em nói nhiều cơ hội cho những ng đi lên bởi quan hệ, cơ hội, và lừa đảo, điều đó ko có nghĩa em nói rằng ai có tiền cũng lừa đảo hay tham nhũng nhé. Và với đội ngũ tri thức rường cột của XN như bác sĩ, giáo viên, kỹ sư họ đã đc hưởng mức thu nhập cao tương xứng một cách chân chính chưa? Các cụ đừng nhìn lời lãi 1 mảnh đất của mình của bạn mình rồi nói là VN dễ kiếm tiền lắm, hay 1 vài giáo viên đi dạy thuê, 1 vài bác sĩ mở phòng khám giàu là bảo cả ngành giáo dục, ý tế giàu số giàu đó còn chưa đc tới 1% cụ ạ.
Còn cá nhân em, em luôn nói em đầu tư toàn mất, em có ảo tưởng bản thân đâu, mua mảnh đất đc lãi cũng là ăn may hehe, em nói rõ em sống, tiết kiệm bằng lương là chủ yếu nhé, chứ em có bảo em giỏi đầu tư đâu mà cụ tưởng :D
Mách có chứng, một số thông tin kèm theo trong ảnh dưới, các cụ có thể tự mình kiểm chứng.
Again, nói khó kiếm tiền ko có nghĩa là hoàn toàn ko có cơ hội, hay ko yêu nc hay ko thích sống ở VN, hay vô ơn...các cụ đừng có bỏ chữ vào mồm em, em cảm ơn :D
Thêm nữa, nói Mỹ dễ kiếm tiền hơn ko có nghĩa cho con đi du học bằng mọi giá, vì con mình có kiếm đc hay muốn kiếm ko mới là quan trọng.

Ôi em thích bài này của mợ quá, đúng là người làm tư vấn có khác, type nội dung tốt, có cơ sở rõ ràng mà nhanh ơi là nhanh, mấy bài trước em đọc còn không kịp :))

Nãy em định nói nhưng nhìn mấy nick ảo cũng chán ngán nên thôi. Trong tech chỉ tính nguyên Google, Amazon, Facebook, Apple, Microsoft có khoảng 3,000 VPs, thu nhập khoảng 3 - 15tr$/ năm, và hàng vài chục ngàn directors thu nhập từ 800k - 2m. Còn vô số những Boeing, Tesla, Cisco, Accenture, McKinsey và bao nhiêu cty hàng đầu thế giới khác. Đấy là em chưa thèm kể ngân hàng, quỹ đầu tư, bác sỹ chuyên khoa.

So với VN nguyên ban giám đốc Techcombank 14 người thu nhập trung bình 800k/ năm (gấp đôi năm ngoái). VN có được đến 50 cty băng Techcombank không? Thế mà nhiều người vẫn bảo VN dễ kiếm tiền hơn nn! Dễ vì buôn đất, vì đầu tư! Còn nn có tiền thì cất dưới gối hết chắc! Chỉ VN mới có chủ doanh nghiệp, còn ở Mỹ tất cả đi làm thuê??

Em cũng không ủng hộ phong trào tất cả cùng đi du học nhé! Lựa chọn phải phù hợp với nguyện vọng, tính toán của mỗi bạn & mỗi gia đình.

Smile1102

Xe container
Ôi em thích bài này của mợ quá, đúng là người làm tư vấn có khác, type nội dung tốt, có cơ sở rõ ràng mà nhanh ơi là nhanh, mấy bài trước em đọc còn không kịp :))

Nãy em định nói nhưng nhìn mấy nick ảo cũng chán ngán nên thôi. Trong tech chỉ tính nguyên Google, Amazon, Facebook, Apple, Microsoft có khoảng 3,000 VPs, thu nhập khoảng 3 - 15tr$/ năm, và hàng vài chục ngàn directors thu nhập từ 800k - 2m. Còn vô số những Boeing, Tesla, Cisco, Accenture, McKinsey và bao nhiêu cty hàng đầu thế giới khác. Đấy là em chưa thèm kể ngân hàng, quỹ đầu tư, bác sỹ chuyên khoa.

So với VN nguyên ban giám đốc Techcombank 14 người thu nhập trung bình 800k/ năm (gấp đôi năm ngoái). VN có được đến 50 cty băng Techcombank không? Thế mà nhiều người vẫn bảo VN dễ kiếm tiền hơn nn! Dễ vì buôn đất, vì đầu tư! Còn nn có tiền thì cất dưới gối hết chắc! Chỉ VN mới có chủ doanh nghiệp, còn ở Mỹ tất cả đi làm thuê??

Em cũng không ủng hộ phong trào tất cả cùng đi du học nhé! Lựa chọn phải phù hợp với nguyện vọng, tính toán của mỗi bạn & mỗi gia đình.
5 bigtech mà mợ liệt kê doanh thu gần bằng 3 lần doanh thu Việt nam mợ ạ (trên 1000 tỷ usd năm 2021) và dân số chắc dưới 3tr người, cao nhất Amazon tầm gần 1.5 tr, các cty khác chắc ít hơn nhiều.
Vậy thì ai cũng biết cơ hội làm giàu nó lớn như nào :D
À nói về TCB, 14 ng đó mợ xem có bao nhiêu là người VN, em đoán là dưới 50%.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Cụ lại nhầm quy mô nền kinh tế và thu nhập đầu ng rồi.
Ông 100 con kiếm ngày 100 củ khoau coa giàu hơn ông 10 con kiếm ngày 70 củ ko?
tất nhiên thì ko ai lại đi so ông Việt Nam với ông Mỹ ông nào giàu hơn. Nhưng cháu chỉ phản đối comment của mợ mà cháu đã bôi đen ấy là nước ta hiện đang là nước đói nghèo lạc hậu xếp bét về độ giàu có và văn minh.
với trình gg hạng bét của của cháu thì quy mô nền kinh tế (cháu ko nói đến thu nhập đầu người) xếp khoảng thứ 45 (số liệu năm 2021) và cũng may mắn được đi qua nhiều nước, dù chỉ là cưỡi ngựa xem hoa + với so sánh cuộc sống của bản thân với đám bạn có cùng chuyên môn vị trí bên Tây thì cũng ko phải là quá mức thua kém đến mức mình là hạng bét họ là hạng nhất (tất nhiên cái so sánh cuộc sống này thì chỉ có thể đánh giá được bề nổi cs chứ tài sản ngầm như bao tiền trong bank, bao nhiêu vàng trong két, bao nhiêu đất đai tài sản thì chịu)
Mấy ông bạn Tây lông khi sang VN họ hết sức ngạc nhiên vì trước đó họ nghĩ VN nghèo đói khố rách áo ôm hoá ra ko phải :)
Ko tự kiêu tự phụ nhưng cũng phải lạc quan và tự hào về đất nước mình đang thay da đổi thịt hàng ngày chứ mợ. Sao phải tự ti nghĩ rằng mình nghèo mình yếu :D

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
tất nhiên thì ko ai lại đi so ông Việt Nam với ông Mỹ ông nào giàu hơn. Nhưng cháu chỉ phản đối comment của mợ mà cháu đã bôi đen ấy là nước ta hiện đang là nước đói nghèo lạc hậu xếp bét về độ giàu có và văn minh.
với trình gg hạng bét của của cháu thì quy mô nền kinh tế (cháu ko nói đến thu nhập đầu người) xếp khoảng thứ 45 (số liệu năm 2021) và cũng may mắn được đi qua nhiều nước, dù chỉ là cưỡi ngựa xem hoa + với so sánh cuộc sống của bản thân với đám bạn có cùng chuyên môn vị trí bên Tây thì cũng ko phải là quá mức thua kém đến mức mình là hạng bét họ là hạng nhất (tất nhiên cái so sánh cuộc sống này thì chỉ có thể đánh giá được bề nổi cs chứ tài sản ngầm như bao tiền trong bank, bao nhiêu vàng trong két, bao nhiêu đất đai tài sản thì chịu)
Khi nói về độ giàu có thì phải so bình quân đầu người cụ ạ.
Nói thực ra VN đang đc ở lowest layer of middle level mới chính xác, gọi là vừa thoát nghèo đó cụ. Nhưng ai lại cứ đi so sánh bảo dễ làm giàu hơn thằng giàu nhất :D.
À còn bảo mức sống của mình với đội làm cùng hay đội học cùng mình hồi bé đang làm Tây thì mang tính cá nhân hơn là nói về XH rồi.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Năm lớp 2, F1 nhà em có khoe với em là Ba ơi, Việt Nam mình thông minh nhất thế giới!
Em mới hỏi lại: thông minh nhất thế giới?
Nếu người VN thông minh nhất thế giới thì tại sao đến giờ này vẫn nghèo, các chương trình khám phá thế giới, khoa học tự nhiên, khám phá vũ trụ, các kênh mà con hay xem là do ai làm, VN làm chắc?
Em phải dội cho nó gáo nước lạnh vào đầu cho nó tỉnh ra, thông mới cả minh!

Em nói cụ đừng buồn, chúng ta phải nhìn thẳng vào vấn đề, nước ta còn lạc hậu là đúng, đến cái thứ gọi là Công nghiệp còn chưa có thành tựu gì đáng kể thì có lý do gì mình nói là mình Giàu, mình Văn minh.
Nhìn thẳng vào sự thật đó thì may ra chúng ta mới có được một thế hệ có tri thức thực sự!

just for fun

Xe lăn
Khi nói về độ giàu có thì phải so bình quân đầu người cụ ạ.
Nói thực ra VN đang đc ở lowest layer of middle level mới chính xác, gọi là vừa thoát nghèo đó cụ. Nhưng ai lại cứ đi so sánh bảo dễ làm giàu hơn thằng giàu nhất :D.
À còn bảo mức sống của mình với đội làm cùng hay đội học cùng mình hồi bé đang làm Tây thì mang tính cá nhân hơn là nói về XH rồi.
Nhưng mợ cũng phải nhận sai ở chỗ chê nước ta văn minh hạng bét đi. Mợ ko nói câu ấy thì cháu cunhx chả còm ở thớt này mà chỉ tàu ngầm thui.
Mợ cũng thừa nhận là nước ta hiện nay đã thoát nghèo, vậy ko thể xếp vào nhóm đói nghèo được. Mặc dù trong quá khứ, nước ta là một nước đói nghèo nhưng hiện tại thì ko phải.

Chỉnh sửa cuối: