[Funland] Bán nhà, thế chấp bằng chính căn nhà đó, người bán chịu rủi ro gì?

Tony_Le

Xe container
Em bán nhà, thằng mua muốn lấy căn nhà đó thế chấp để vay xèng kiểu hợp đồng 3 bên (thêm thằng Ngân Hàng). Xin hỏi các cụ ngoài chuyện tiền về chậm vì cần bán phải chấp nhận thì em còn phải chịu rủi ro gì nữa?

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Em bán nhà, thằng mua muốn lấy căn nhà đó thế chấp để vay xèng kiểu hợp đồng 3 bên (thêm thằng Ngân Hàng). Xin hỏi các cụ ngoài chuyện tiền về chậm vì cần bán phải chấp nhận thì em còn phải chịu rủi ro gì nữa?
Ko sao đâu, ngân hàng nó chờ sổ đỏ chuyển tên xong sẽ giải ngân vào cho cụ rút tiền. Mình từng mua nhà theo kiểu vậy và chủ nhà cũng yên tâm.

Tony_Le

Xe container
Ko sao đâu, ngân hàng nó chờ sổ đỏ chuyển tên xong sẽ giải ngân vào cho cụ rút tiền. Mình từng mua nhà theo kiểu vậy và chủ nhà cũng yên tâm.
Khi sổ đỏ chuyển tên xong, vì một lý do nào đấy ngân hàng không cho thằng kia vay nữa thì xử lý thế nào cụ? Hôm trước trên naỳ có cụ vay mua xe, Ngân hàng có giấy đồng ý cho vay, cụ ấy nộp 30% rồi đến ngày nhận xe, ngân hàng không giải ngân và thế là nhiều chuyện.

butchikim

Xe ba gác
Cứ bảo bên mua đặt cọc (cọc nhiều, phạt cọc cao, thời gian hoàn tất thủ tục ngắn)...thì sẽ bớt rủi ro thôi. Để bên mua xúc tiến với Bank không liên quan cụ là được.
P/S: cháu đoán thế chưa có kinh nghiệm thực tế :D

Tony_Le

Xe container
Cứ bảo bên mua đặt cọc (cọc nhiều, phạt cọc cao, thời gian hoàn tất thủ tục ngắn)...thì sẽ bớt rủi ro thôi. Để bên mua xúc tiến với Bank không liên quan cụ là được.
P/S: cháu đoán thế chưa có kinh nghiệm thực tế :D
Không cụ, mình muốn mua đứt bán đoạn nhưng thằng mua không đủ xèng. Thế chấp thì nó không có tài sản khác (cứ cho là thế) nên muốn lấy căn nhà mình đi thế chấp để vay, vì vậy bên Bán cũng liên quan mới cần hỏi.

burjkhalifa

Xe hơi
Làm thủ tục đàng hoàng, người tử tế thì chẳng sao cả. Mình đã từng bán nhà & hỗ trợ người mua nhà kiểu này rồi. Không sao hết. Quan trọng là người ta tử tế, ngân hàng tử tế. Còn chúng nó cấu kết rắp tâm lừa mình hay gặp thằng mua nhà cò cưa, xấu tính thì sẽ hơi mệt chút.

Khi làm hợp đồng, phải ghi rõ ràng các điều khoản giải ngân, chậm theo kế hoạch giải ngân thì người mua phải trả phí/phạt, thậm chí huỷ hợp đồng. Hỏi hội công chứng chúng nó tư vấn cho. Mà công chứng thì nên chọn phòng công chứng mình biết (hoặc mình chọn).

butchikim

Xe ba gác
Không cụ, mình muốn mua đứt bán đoạn nhưng thằng mua không đủ xèng. Thế chấp thì nó không có tài sản khác (cứ cho là thế) nên muốn lấy căn nhà mình đi thế chấp để vay, vì vậy bên Bán cũng liên quan mới cần hỏi.
Thì thế mới phải làm sao để Bán bớt liên quan với bên Mua và Bank. Lằng nhằng quá thì next cho nhẹ đầu. ;))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Khi sổ đỏ chuyển tên xong, vì một lý do nào đấy ngân hàng không cho thằng kia vay nữa thì xử lý thế nào cụ? Hôm trước trên naỳ có cụ vay mua xe, Ngân hàng có giấy đồng ý cho vay, cụ ấy nộp 30% rồi đến ngày nhận xe, ngân hàng không giải ngân và thế là nhiều chuyện.
(1) Bên mua, Bên bán và Ngân hàng ký thỏa thuận 3 bên về việc giải ngân phong tỏa sổ tiết kiệm/mở tài khoản tạm khóa đối với khoản tiền giải ngân cho bên mua. Sau khi ký kết Hợp đồng tín dụng, Ngân hàng giải ngân khoản vay vào sổ tiết kiệm/ tài khoản tạm khóa đứng tên Bên bán và phong tỏa toàn bộ số tiền này trong quá trình hai bên mua bán thực hiện thủ tục sang tên theo quy định của pháp luật.

(2) Ngân hàng sẽ giải tỏa sổ tiết kiệm/ tài khoản tạm khóa cho Bên bán sau khi Bên vay vốn (Bên mua) ký Hợp đồng thế chấp công chứng và thực hiện thủ tục đăng ký giao dịch đảm bảo theo quy định.

(1) thực hiện trước (2), nghĩa là tiền đã vào tài khoản bên bán (bị phong toả), sau đó mới tới bước chuyển tên sổ đỏ.

Arabia

Xe tăng
Để chắc ăn thì yêu cầu ngân hàng đưa điều khoản trách nhiệm của ngân hàng vào hợp đồng trong trường hợp ngân hàng đổi ý. Kể cả hợp đồng ko có điều khoản đấy, ví dụ vụ mua xe cụ nói, về nguyên tắc là đã đủ điều kiện pháp lý kiện ngân hàng để đòi đền bù, vác ra văn phòng luật sư thôi. Rủi ro là mất công mất thời gian chứ về cơ bản là an toàn.

Tony_Le

Xe container
(1) Bên mua, Bên bán và Ngân hàng ký thỏa thuận 3 bên về việc giải ngân phong tỏa sổ tiết kiệm/mở tài khoản tạm khóa đối với khoản tiền giải ngân cho bên mua. Sau khi ký kết Hợp đồng tín dụng, Ngân hàng giải ngân khoản vay vào sổ tiết kiệm/ tài khoản tạm khóa đứng tên Bên bán và phong tỏa toàn bộ số tiền này trong quá trình hai bên mua bán thực hiện thủ tục sang tên theo quy định của pháp luật.

(2) Ngân hàng sẽ giải tỏa sổ tiết kiệm/ tài khoản tạm khóa cho Bên bán sau khi Bên vay vốn (Bên mua) ký Hợp đồng thế chấp công chứng và thực hiện thủ tục đăng ký giao dịch đảm bảo theo quy định.

(1) thực hiện trước (2), nghĩa là tiền đã vào tài khoản bên bán (bị phong toả), sau đó mới tới bước chuyển tên sổ đỏ.
Mợ cho em hỏi, khi nào thì em chính thức được dùng món tiền trong TK, hay nói một cách khác khi nào thì ngân hàng dỡ bỏ phong tỏa số tiền đó? Ngay khi ký HĐ công chứng hay là phải sang tên xong cho người mua?

Tony_Le

Xe container
Để chắc ăn thì yêu cầu ngân hàng đưa điều khoản trách nhiệm của ngân hàng vào hợp đồng trong trường hợp ngân hàng đổi ý. Kể cả hợp đồng ko có điều khoản đấy, ví dụ vụ mua xe cụ nói, về nguyên tắc là đã đủ điều kiện pháp lý để kiện ngân hàng để đòi đền bù, vác ra văn phòng luật sư thôi. Rủi ro là mất công mất thời gian chứ về cơ bản là an toàn.
Vụ mua xe là hôm rồi có cụ gì mua bán tải trên OF mình đấy.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E bán cái như vậy rồi, thấy tiền về chậm thôi chứ k sao cả, họ làm cho mình cái sổ tiết kiệm, nên tiền vẫn dc tính từ ngày giao dịch, chỉ là mình k dc rút ra thôi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Có ngân hàng và vp công chứng thì ko lo rủi ro

Tony_Le

Xe container
E bán cái như vậy rồi, thấy tiền về chậm thôi chứ k sao cả
1. Không trục trặc gì thì không sao, em muốn hỏi có cụ nào bị trục trặc chưa cơ.

2. Vì nó vay nhiều 50% nên em mới rén, chậm lâu là em mất việc vì dòng tiền không đảm bảo cho việc quan trọng khác. Vậy thà không bán cũng chẳng làm việc kia.

burjkhalifa

Xe hơi
Làm gì có chuyện này. Ngân hàng sẽ phải duyệt & giải ngân trước hoặc ngay sau khi khi công chứng (chỉ là vẫn phong toả khoản tiền này). Theo thứ tự sẽ là người mua làm thủ tục vay --> ngân hàng xác thực sổ đỏ --> Duyệt hồ sơ - ngân hành thông báo chấp nhận khoản vay (và số tiền, abc) ---> người mua ký hợp đồng vay --> ngán hàng thông báo giải ngân cho cả bên bán & mua (& kèm các điều khoản giải ngân, gỡ phong toả, etc) ---> ký hợp đồng cam kết thực hiện của 3 bên (do ngân hàng soạn thảo) --> bên bán & mua đi công chứng mua bán nhà (+ làm thêm cái uỷ quyền 3 bên, cả bên bán/mua đều uỷ quyền cho ngân hàng cầm sổ đỏ & đi làm sang tên) ---> ngân hàng giải ngân vào TK người bán (vẫn phong toả) ---> người bán trao sổ đỏ cho ngân hàng (kèm uỷ quyền) ---> ngân hàng đại diện làm thủ tục sang tên --> khi có sổ đỏ tên người mua thì người mua ký cái thư để thế chấp sổ đỏ cho ngân hàng, ngân hàng làm thủ tục đăng ký thế chấp tài sản với cơ quan nhà nước ---> xong xuôi thì gỡ phong toả & số tiền có thể sử dụng.

Tuỳ ngân hàng mà các bước có thể khác đi một chút nhưng về cơ bản là như vậy. Phải đến bước cuối cùng mới có tiền. Người mua mà cù nhây ở những bước cuối thì sẽ hơi mệt & chậm tiền thôi. Nên điều khoản phải rõ ràng & có thời hạn cụ thể trong bao nhiêu ngày phải xong... ko xong thì bị phạt ntn, tất cả ra công chứng hẳn hoi, ngân hàng cũng ký vào đó.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Cụ chủ cần đánh giá lại BĐS của mình nằm ở phân khúc nào , nếu người này không mua thì người khác có mua không ?
Nếu BĐS quá xấu nhiều khuyết điểm rao bán vài ba năm mới gặp khách thì chơi kiểu 3 bên còn nếu BĐS của mình phù hợp về giá và các tiêu chí khác thì bán cho người có tiền tươi.

thngaylangthang

Xe ngựa
E bán cái như vậy rồi, thấy tiền về chậm thôi chứ k sao cả, họ làm cho mình cái sổ tiết kiệm, nên tiền vẫn dc tính từ ngày giao dịch, chỉ là mình k dc rút ra thôi.
Nhanh hay chậm là phụ thuộc vào tgian để tài sản đó thuộc sỡ hữu của bên mua mợ nhỉ :)

Xe nội lước

Xe container
Không sao hết. Em mấy lần bán thế. Ng Hàng sẽ có cam kết 3 bên. Tiền bên mua vay sẽ vào tk cụ, nhưng cụ chưa đc tiêu..khi ra sổ đỏ mới thì đem nộp sổ mới vào ng hàng. Lúc này tk cụ đc giải tỏa .cụ chỉ việc rút ra bo cho các em thôi.