[Funland] Bạn thân và hai triệu đồng

Xe bọ xít

Xe container
Em có thằng bạn thân với nhau từ đại học, tính tốt mỗi cái hơi nhu nhược. khoảng 15 năm trước, nó làm ăn thất bại vay em 5 triệu, em cho mượn đến giờ vẫn không trả nổi ( hoặc không muốn trả) Tuy nhiên em không care lắm, bạn bè vẫn chơi với nhau bình thường. Em làm ăn cũng được nên kệ luôn.
Mấy hôm trước nó nhắn tin vay 2tr, chuyển khoản gấp có việc rồi trưa sau vào trả tiền mặt. Em thấy nó gấp nên ck luôn, Hai hôm rồi không thấy trả tiền, cũng không thèm nhắn tin hay call 1 cuộc. Em xác định trả cho cái tình bạn của nó 2tr. Tiền không tiếc, hy vọng nó tìm được thằng bạn nào cho nó vay tiền khi nó cần vậy thôi.
Năm mới, buồn thằng bạn thân, chia sẻ với các cụ cho đỡ chán

Cụ hãy nghĩ đây là "Cứu trợ nhân đạo" chứ vay mượn gì 2t, người ta có cái khó nói của người ta. Tình bạn mới là quan trọng, còn nếu vay 10, 20 triệu thì những bạn ntn ko nên cho vay vì sẽ ko bao giờ trả nổi, còn giúp đỡ khó khăn 1,2 triệu cứu đói thì nên làm nếu họ thật sự cần và Cụ có điều kiện.

Nghĩ làm gì nhiều, nhớ làm gì nhiều. Dành time làm việc khác.

Anh túc đen

Xe tải
Chả hiểu nhiều cụ không hiểu hay cố tình hoán đổi khái niệm mà bảo chủ thớt này nọ, bạn chủ thớt vay tiền hẹn ngày trả rõ ràng, đến ngày không trả được thì phải nói với thớt một câu chứ, em tin là nếu ông bạn khó khăn quá thớt còn sẵn sàng cho mượn tiếp. Vấn đề ở đây là chữ tín chứ không phải bao nhiêu tiền

bai

Xe điện
Ngưu tầm ngưu, Mã tầm mã! :P

Bạn cũng năm bảy đường bạn mà người thì cũng ba bảy kiểu người! :D
Thường những người không phân minh trong "đồng tiền phân bạc" thì khó phân minh rạch ròi trong những chuyện khác! [-X

Cũng may là tiền bạc nó "có số" mà còn như vậy .......:D
Tất nhiên, e có cơ sở để tin tưởng bạn e ko phải thằng mất dạy, nên e coi tình bạn hơn mấy cái thứ kia, mất sẽ rất khó lấy lại.
Mỗi người có cách riêng, e chỉ vay ngân hàng khi cần thiết. Nếu buộc phải vay tạm thì ko bao giờ trễ hạn.
Nó coi cụ là nhà từ thiện chứ bạn éo đâu :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em cũng bị đôi ba lần rồi, cũng là bạn chơi thân cả. Cũng chỉ vay vài ba triệu thôi, cũng nói có việc gấp, hẹn ngày trả sớm, nhưng em thừa biết các bạn này vay sẽ không trả nên em chỉ cho vay một nửa số đề nghị. Thực tế thì đến giờ cũng trên dưới chục năm rồi chưa trả, bọn em vẫn chơi bình thường, coi như không có chuyện tiền nong vay mượn. Có bạn thì em gọi điện để bảo đi làm (vì em biết bạn thất nghiệp) nhưng chắc là nghĩ em đòi tiền nên không nghe. Mà em thì cũng bình thường, đủ ăn thôi không dư giả gì.
Thật ra người có chữ tín thì vay 1 nghìn cũng nhớ mà trả, hai hay năm triệu không to mà cũng chả nhỏ, tiền mồ hôi nước mắt cả. Bạn bè đám cưới có công việc, hay đi nhậu thì mình có hơn thì mình bỏ nhiều tiền hơn mức bình thường. Nhưng cái kiểu vay xong im luôn thì em nói thật dạng người đó k đáng để chơi, không có chữ tín!
Nhiều lúc cho bạn vay cả tháng lương, mình cũng chả có dư dả gì, đến ngày là mình phải đòi, k đòi vợ con ở nhà hít không khí ăn à? :|
Mà em quan sát thấy, những ông vay vài triệu k trả thường vay tùm lum, và vay rất nhiều nơi đều quỵt k trả!
Vào thớt này thấy nhiều ông khệnh vãi ra, toàn giọng trên tiền răn đời. Mà phàm những thằng nói hay thường sống éo ra gì. Ông thớt đã nói không care đến tiền, chỉ trách ông bạn cầm tiền song lặn một hơi, mất tư cách mà chả hiểu sao cứ bắt bẻ mấy đồng bạc.

hoanglongtung

Xe hơi
Éo oánh giá đc hết đâu. Bạn em vay 20 củ cũng 7 năm rồi, chưa trả. Giờ e ko có nhu cầu đi 4 bánh nên tuần nó vẫn lấy đi 3-4 buổi, kệ thôi. Thoải mái mà sống, ko vì mấy chục củ mà mất bạn.
Loại bạn như thế này thì cần làm gì? Nó lợi dụng thôi mà.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Em cũng mất một thằng bạn vì 10 củ.

Nhưng ko thân lắm.

Chả biết nói gì nữa :D

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói quan điểm của mình bẳng 1 câu hỏi như vậy, em trả lời là với món tiền như thế em có tiền em chuyển luôn và quên luôn. Có thể kèm câu nói mày cầm lấy mà tiêu, k phải trả lại tao đâu < Nếu đó là bạn.

Người ngoài nhiều lúc gặp hoàn cảnh còn rút ví ra nhiều hơn thế nữa là bạn. Đã là bạn cũng nên bỏ qua những nguyên tắc thông thường, theo nghĩa 1 người bạn. Mà thông thường éo ai có hơn chục thằng bạn thân trong đời đâu mà lo quá về chuyện phải rút ví nhiều, nên bạn hỏi vài triệu cứ vô tư đi.

Mất bạn hay k là thái độ ở người cho vay.
Quan điểm cụ như... nếu đúng như cụ nói thì em đánh giá cụ là người uy tín cực thấp và không có tự trọng, sống đã nói phải làm, vì 2tr mà bỏ đi cái tự trọng thì bạn như cụ em không cần, nếu tiếc tiền em đã không cho vay, ck vô điều kiện và không suy nghĩ, em nói là ở cách đối xử với nhau, em tiếc gì 2tr
thân ái!

tienaka

Xe điện
Cụ thế còn may chán. E tổng hợp được e mất 4 đứa bạn vì 3 triệu và một đứa cực thân vì 100tr. Sau này xác định cho vay là cho luôn cho nhẹ cái đầu

Nợ có thể giãn nhưng phải chủ động, ko được để chủ nợ nhắc. Nhất là bạn bè.
Chia buồn với cụ. Cái giá cho tình bạn quá rẻ mạt

bai

Xe điện
Loại bạn như thế này thì cần làm gì? Nó lợi dụng thôi mà.
Quan điểm e khác tý thôi.
Em vẫn đủ cơ sở để tin bạn em là thằng tốt, ít nhất là với e nên e ko coi mấy chục củ hơn tình bạn.
Mất bạn, khó lấy lại lắm, mất tiền còn kiếm đc.

QUANG1970

Xe lăn
vâng mình còn làm ra được
vài củ cho bạn vay coi như bạn khó khăn mình giúp trả được thì trả ko trả được thì thôi
người ta chắc cũng khó khăn chắc 1 2 triệu ai lại làm thế
người ta ko trả được lần sau chắc cũng ko dám hỏi vay nữa
cứ vui vẻ mà sống thui các cụ ạ
để tâm những chuyện nhỏ lại thêm buồn phiền :D

Chút tiền đã trót cho vay,
Vui khi giúp bạn, nào hay lụy phiền! :((
Nếu bạn quen chỉ vì tiền,
Cầm bằng như đó là tiền học khôn! :P

7 tr cho 1 tình bạn, quá rẻ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mới mất có 7 tr mà đã kêu là bạn thân

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này thấy nhiều ông khệnh vãi ra, toàn giọng trên tiền răn đời. Mà phàm những thằng nói hay thường sống éo ra gì. Ông thớt đã nói không care đến tiền, chỉ trách ông bạn cầm tiền song lặn một hơi, mất tư cách mà chả hiểu sao cứ bắt bẻ mấy đồng bạc.
Nhiều cụ vào dạy đời chứ có thèm đọc bài hay đọc còm đâu cụ, loại đấy em không quan tâm :))

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nó không sai thì cụ chán ở chỗ nào?
Chán ở chỗ nó sòng phẳng quá, sòng phẳng hơn cả một tình bạn cụ ạ, đòi nhau khi mình chưa kịp trả, có cảm giác nó sợ mình quỵt mà trước đó mình giúp nó và cũng chưa từng vay nó bao giờ. Đó là phép ngoại giao tế nhị, mìn tiếc ở chỗ đó.

7years

Xe điện
Nếu Cụ kiếm đc và 7 củ đối với Cụ nhỏ thì đừng sân si. Có thể bạn Cụ đang túng quá. Hôm nào gọi bạn đi uống bia và biếu bạn thêm 3 củ nữa cho tròn chục.
Em cũng nghĩ thế, nói chung là bạn nó khó khăn quá, thậm chí cho nó vay thêm 10 củ nữa thành 20 củ nó có điều kiệnnlamf ăn được mình mới thu được nợ cả mới lẫn cũ.

Còn cho vay mà chắc chắn thì phải tìm hiểu hỏi han mục đích đầu tư, xem giải ngân có đúng mục đích không, có chứng từ chứng minh việc giải ngân khônh. Trước đó phải xem phương án vay, phương án đầu tư hiệu quả không... tốt nữa thì đòi tài sản thế chấp ạ

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ra là ngửa tay xin luôn nhỉ, cụ giàu thế cơ mà.
À mà có phải lần trước cụ mở thớt bán ô tô cho bạn phải không nhỉ?
Em không cụ ạ, đang tính mua chứ chưa có để bán :))