Thảo luận Bàn về Auto Hold và hộp số ZF

ductienqn

Xe buýt
Auto Hold trên XC90 thì đạp phanh dừng sẽ tắt máy, nhả chân phanh ngồi thoải mái. Khi cần đi thì nhích ga là tự nổ máy đi. Còn Auto Hold trên Vinfast thì dù đã là xe mình trải nghiệm là xe mới xuất xưởng T2/2020, đã bản cập nhật mới nhất, Istop cũng đã khá Ổn. Tuy nhiên hình như đúng là có tình trạng đạp phanh thì tắt máy, nhả phanh là nổ máy, nên nhiều khi dừng đèn đỏ đạp phanh -> tắt máy, về N nhả phanh -> Nổ máy. Quy trình này hơi vô lý!!!
rỏ khổ cụ bỏ tỏi mấy mà đòi như bốn tỏi là có quá kg còn lại vận hành mổi hảng nó khác chứ

Angrycock

Xe hơi
Auto Hold trên XC90 thì đạp phanh dừng sẽ tắt máy, nhả chân phanh ngồi thoải mái. Khi cần đi thì nhích ga là tự nổ máy đi. Còn Auto Hold trên Vinfast thì dù đã là xe mình trải nghiệm là xe mới xuất xưởng T2/2020, đã bản cập nhật mới nhất, Istop cũng đã khá Ổn. Tuy nhiên hình như đúng là có tình trạng đạp phanh thì tắt máy, nhả phanh là nổ máy, nên nhiều khi dừng đèn đỏ đạp phanh -> tắt máy, về N nhả phanh -> Nổ máy. Quy trình này hơi vô lý!!!
Đúng cái auto hold phải đi cùng vs istop ms hợp lý. Giữ lì chân phanh ở 1 chỗ 50s, có lúc 99s là k chịu đc.

thichlexusrx350

Xe hơi
Đơn giãn cụ kg thích thì tắt cũng bình thường còn tắt đường khi di chuyển chậm thì kg bao giờ tắt máy nhé.
Di chuyển chậm thì có liên quan gì đến istop đâu cụ. Istop chỉ hoạt động khi stop mà ^^. Cụ thích cụ cứ xài, nhưng em cá 95% người việt nam không thích và không xài.

Arsephan

Xe máy
rỏ khổ cụ bỏ tỏi mấy mà đòi như bốn tỏi là có quá kg còn lại vận hành mổi hảng nó khác chứ
Mình ko đòi hỏi, việc lập trình điều khiển phụ thuộc vào quy trình logic vận hành mà Vin xây dựng cho Lux. Quan trong là logic đó chưa hợp lý thì cần thay đổi logic, khi đó coding lại phần mềm điều khiển, hoặc Vin muốn xây dựng 1 quy trình vận hành mới hay hơn, nhưng làm chưa đạt. Còn logic như XC90 đơn giản hơn nhiều và cũng có nhiều trường hợp ko phù hợp, như những lúc đi rà phanh nhích từng tý 1 qua điểm khó, phải tắt Auto hold...

bmwp0wer

Xe buýt
Mỗi người 1 thói quen. Em dừng xe hay về N đạp phanh. Park chỉ dùng khi đỗ lâu. Nếu có auto hold nữa thì ngon như BMW. Dù sao với những gì đã có, em thấy ổn quá rồi, ko đến nỗi bán xe vì nó thiếu cái mình cần!

Arsephan

Xe máy
Mỗi người 1 thói quen. Em dừng xe hay về N đạp phanh. Park chỉ dùng khi đỗ lâu. Nếu có auto hold nữa thì ngon như BMW. Dù sao với những gì đã có, em thấy ổn quá rồi, ko đến nỗi bán xe vì nó thiếu cái mình cần!
Như nội dung bài viết, mình đang đề cập đến việc có thể Vinfast lựa chọn cắt Auto Hold (tất nhiên phải chấp nhận cắt một số option để giá dễ tiếp cận hơn) vì có cơ chế thay thế gần tương đương đó. Nếu đúng thì mình cho là sự lựa chọn cắt đó là ok. Vấn đề ở đây là cần kiểm tra hộp số ZF có khả năng tự bảo vệ đó ko để về P (phanh tay tự kích hoạt) và hoàn toàn yên tâm 😊. Còn thói quen thì ko có auto hold cũng đc, về N tự bấm phanh tay cũng đc, về N đạp phanh cũng đc... Chứ hiện cảm giác lái Vinfast Lux SA rất phê... 😍

.lamborghini.

Xe hơi
Website
xecuoihaiphong.vn
Em là em bực cái start stop với phanh tay điện tử của VF thôi, loạn hết cả lên nhiều lúc khó chịu cực kỳ, còn cái autohold em không quan trọng lắm kkk