Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

hà khệnh

Xe tải
E đang chuẩn bị làm nhà, có cái dự kiến ntn cụ tư vấn e với nhé:
Đất 8,6 x 19m, hướng Tây Bắc. E tuổi Kỷ Mùi.
Nhu cầu:
+ T1: p. Khách, bếp, 1 p. Ngủ, 2 chỗ để xe;
+ T2: 3 p. Ngủ, 1 Sinh hoạt chung
+ T3: 1 p. Thờ, 1. Ngủ, sân phơi.
Có ku e nó đang phác thảo cho ntn cụ ạ

để tối em phệt hộ cụ cái MB cụ tham khảo nhé.cái này e thấy phần kê giường các PN là ko ổn.

hà khệnh

Xe tải

sản phẩm đầu tiên ở đất HL của em..tròn 10 năm rồi

moonlife

Xì hơi lốp
Nhà ông chú em đang có mảnh đất hướng chính Nam, kích thước 5,4x9,2 (S=50 m2), mặt bên có ngõ thoáng lại là hướng chính Tây, đường trước nhà khoảng 5m, đang muốn xây lên khoảng 4 tầng có gara, không biết cụ có vẽ giúp được 1 phương án nào hay ho không? Cám ơn cụ nhiều.
Nói chung nhà cụ cơ bản bố trí thế này. Khó có phương án tốt hơn lắm :D
Hoặc không nếu có điều kiện cụ làm thang máy, chơi mỗi tầng 1 sàn lớn, 1 phòng ngủ/sàn thôi là ngon, đẩy hết khách bếp lên tầng trên cùng view cho đẹp.

hà khệnh

Xe tải
Hoặc không nếu có điều kiện cụ làm thang máy, chơi mỗi tầng 1 sàn lớn, 1 phòng ngủ/sàn thôi là ngon, đẩy hết khách bếp lên tầng trên cùng view cho đẹp.

chuẩn đó,nhà em đang ở S 5x8m cũng làm p.án y ntn,# cái là e đảo thang vào trong wc ra ngoài vì nhà em kẹt 3 mặt

moonlife

Xì hơi lốp
Cụ vẽ cho em mảnh: 4.5x10m nhé: Tầng 1 PK+Bếp+VS
Tầng 2 (dôi thêm 1m lưu không): 2 ngủ+1VS
Tầng 3: 2ngủ+VS
Tầng 4: Phòng thờ+kết hợp phòng đọc+Giặt phơi+Trồng cây
Bài toán của cụ khá phổ thông. Quan trọng cụ thích thế nào thôi ạ :D
Ví dụ như này có người ưng mắt (tầng 3 giống tầng 2, tầng 4 1 bên là sân phơi 1 bên là phòng thờ chỗ vệ sinh là phòng giặt)

moonlife

Xì hơi lốp
chuẩn đó,nhà em đang ở S 5x8m cũng làm p.án y ntn,# cái là e đảo thang vào trong wc ra ngoài vì nhà em kẹt 3 mặt
Em cũng tính đảo cái thang vào trong cho cái vệ sinh to hơn + ra mặt tiền mở cửa sổ cho mát :D
Tuy đảo thang vào trong thì là phòng khách hơi xấu và nếu phòng ngủ trong là phòng nhỏ hơn thì sợ cái cầu thang hơi hẻo nếu chiều cao sàn trên 3,2m (chỉ xếp đc thang 17 bậc)

Antilope

Xe buýt
Rảnh rỗi sinh nông nổi,có tý nghề em làm thớt chém gió cho vui,cụ nào chuẩn bị xây nhà cứ quẳng diện tích, hình thù ngang dọc miếng đất lên đây em tư vấn + vẽ MB (2D thôi nhé :D) hoàn toàn free ạ. tinh thần OF giao lưu vui vẻ là chính biết đâu véo đó ạ :bz:bz:bz:P:P:P(em mười mấy năm nay chủ yếu mảng nhà dân + biệt thự hehe)
PS:ko biết có phạm quy ko,ko các Mod ban nic tội em lắm :D
Nhờ cụ chủ tư vấn giúp cách chia phòng mặt bằng T2 nhà LK thô, em vẽ phác dự kiến 2 PA như thế này, nhờ các cụ góp ý ưu nhược điểm các PA và có cách chia nào khác khả thi hơn nữa không. Thanks cụ.

Mặt bằng

PA1

PA2

hà khệnh

Xe tải
Nhà ông chú em đang có mảnh đất hướng chính Nam, kích thước 5,4x9,2 (S=50 m2), mặt bên có ngõ thoáng lại là hướng chính Tây, đường trước nhà khoảng 5m, đang muốn xây lên khoảng 4 tầng có gara, không biết cụ có vẽ giúp được 1 phương án nào hay ho không? Cám ơn cụ nhiều.
mặt hông hướng tây đua ra đc ko cụ,ông chú cụ sn bn ?

hà khệnh

Xe tải
Em cũng tính đảo cái thang vào trong cho cái vệ sinh to hơn + ra mặt tiền mở cửa sổ cho mát :D
Tuy đảo thang vào trong thì là phòng khách hơi xấu và nếu phòng ngủ trong là phòng nhỏ hơn thì sợ cái cầu thang hơi hẻo nếu chiều cao sàn trên 3,2m (chỉ xếp đc thang 17 bậc)

nhà em làm như vầy :D

hà khệnh

Xe tải
E đang chuẩn bị làm nhà, có cái dự kiến ntn cụ tư vấn e với nhé:
Đất 8,6 x 19m, hướng Tây Bắc. E tuổi Kỷ Mùi.
Nhu cầu:
+ T1: p. Khách, bếp, 1 p. Ngủ, 2 chỗ để xe;
+ T2: 3 p. Ngủ, 1 Sinh hoạt chung
+ T3: 1 p. Thờ, 1. Ngủ, sân phơi.
Có ku e nó đang phác thảo cho ntn cụ ạ

đất nhà cụ gần giống con này em mới vẽ

ctat

Xe đạp

Cám ơn cụ, để em về em bảo ông chú em thử phương án này xem sao. Nhìn tổng thể là đầy đủ các chức năng rồi, nhưng chắc cho phòng thờ lên tầng thượng cụ nhỉ.

hà khệnh

Xe tải
Mặt hông khó đua cụ ạ, nhưng có thể mở cửa hông ra ngõ đấy được. Ông chú em sinh năm 58, cụ xem hướng bàn thờ ạ?
vâng..em vẽ thường fai chuẩn luôn về phong thủy đỡ fai chỉnh sửa nhiều..ko xem tuổi vẽ ra chủ nhà đi xem lại vẽ lại mệt nhau lắm cụ ạ :D

hà khệnh

Xe tải
À vâng em cám ơn cụ nhiều.
HƯỚNG NHÀ HỢP TUỔI NAM MẬU TUẤT

- Năm sinh dương lịch: 1958

- Năm sinh âm lịch: Mậu Tuất

- Quẻ mệnh: Càn Kim

- Ngũ hành: Bình Địa Mộc (Gỗ đồng bằng)

- Thuộc Tây Tứ Mệnh, nhà hướng Bắc, thuộc Đông Tứ Trạch

- Hướng tốt: Tây Bắc (Phục Vị); Đông Bắc (Thiên Y); Tây Nam (Diên Niên); Tây (Sinh Khí);

- Hướng xấu: Bắc (Lục Sát); Đông (Ngũ Quỷ); Đông Nam (Hoạ Hại); NAM (Tuyệt Mệnh);
ông chú cụ mua đc miếng đất ko hợp hướng cho lắm 8-}

Baboo

Đi bộ
Nhờ bác chém giúp, bố trí công năng có ổn ko?

cháu lên 3

Xe container
Bác giúp em với.
EM đang có ý tưởng làm tầng 1 là cf có 1 chút sân vườn để ngắm đường
Trên là tầng 2 và tầng 3 để ở
Cụ giúp em ý tưởng làm tnao cho đẹp với
Phía đông: phần 6,5m
Phía tây: 13m
Phía nam: 21m
Tổng diện tích 204 m2
Thanks cụ
Nếu được cụ chuyển giúp em vào email: blacktoan@yahoo.com
Hoặc zalo 0944170484
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

moonlife

Xì hơi lốp
Mặt hông khó đua cụ ạ, nhưng có thể mở cửa hông ra ngõ đấy được. Ông chú em sinh năm 58, cụ xem hướng bàn thờ ạ?
Cám ơn cụ, để em về em bảo ông chú em thử phương án này xem sao. Nhìn tổng thể là đầy đủ các chức năng rồi, nhưng chắc cho phòng thờ lên tầng thượng cụ nhỉ.
Mảnh đất hướng Nam, ông chú sn58 là tây tứ mệnh là sai hướng rồi. Nhưng mà nói thật là mảnh đất hướng Nam ở sướng mát mẻ, phong thủy bớt tin đi sẽ có lợi hơn, mà kiểu gì chả có cách xoay bếp với bàn thờ, ko xoay đc thì có cách trấn cách yểm làm lễ abc xyz lo làm gì :D
Về phong thủy, có 1 cách là đánh chéo cửa chính xoay sang hướng Tây Nam. Cửa chính này là cửa ra vào thường xuyên dùng nhiều hơn cửa gara (hướng Nam), chỉ cần 1 cánh đi rộng 900 là ok. Về bàn thờ, cụ xếp vị trí ở trên tầng 4 phía sau nhà, góc hướng Đông Bắc, bàn thờ nhìn về phía Tây. (phía trước cụ quy hoạch 1 góc làm sân phơi + tiểu cảnh sân vườn ăn chơi cho sướng)
Em quẳng lên cho cụ hình dung trước vậy thôi, cụ thể thế nào cụ phải thuê kts về cụ ạ. Nhớ đừng tham rẻ mà thuê thành cadman.

Chỉnh sửa cuối: