Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

ctat

Xe đạp
Mảnh đất hướng Nam, ông chú sn58 là tây tứ mệnh là sai hướng rồi. Nhưng mà nói thật là mảnh đất hướng Nam ở sướng mát mẻ, phong thủy bớt tin đi sẽ có lợi hơn, mà kiểu gì chả có cách xoay bếp với bàn thờ, ko xoay đc thì có cách trấn cách yểm làm lễ abc xyz lo làm gì :D
Về phong thủy, có 1 cách là đánh chéo cửa chính xoay sang hướng Tây Nam. Cửa chính này là cửa ra vào thường xuyên dùng nhiều hơn cửa gara (hướng Nam), chỉ cần 1 cánh đi rộng 900 là ok. Về bàn thờ, cụ xếp vị trí ở trên tầng 4 phía sau nhà, góc hướng Đông Bắc, bàn thờ nhìn về phía Tây. (phía trước cụ quy hoạch 1 góc làm sân phơi + tiểu cảnh sân vườn ăn chơi cho sướng)
Em quẳng lên cho cụ hình dung trước vậy thôi, cụ thể thế nào cụ phải thuê kts về cụ ạ. Nhớ đừng tham rẻ mà thuê thành cadman.
Vâng chú em cũng bảo thế, ở hướng này công nhận thích, mùa này gió ầm ầm nhưng khép cửa vào là thấy ấm, chỉ ghét mỗi cái mùa hè bị tường phía tây nóng quá thôi cụ ạ. Chú em cũng xác định thuê kts rồi, chỉ là nhân tiện thì em gửi lên đây để xin thêm ý kiến các cụ thôi. Em cám ơn cụ nhiều

moonlife

Xì hơi lốp
Vâng chú em cũng bảo thế, ở hướng này công nhận thích, mùa này gió ầm ầm nhưng khép cửa vào là thấy ấm, chỉ ghét mỗi cái mùa hè bị tường phía tây nóng quá thôi cụ ạ. Chú em cũng xác định thuê kts rồi, chỉ là nhân tiện thì em gửi lên đây để xin thêm ý kiến các cụ thôi. Em cám ơn cụ nhiều
Em cũng nghĩ thế, hướng tây cụ mở ít cửa sổ thôi, chỉ cần 1 cửa sổ chỗ sảnh tầng là ok, mùa hè gió sẽ lùa từ mặt tiền hướng Nam chỗ chiếu nghỉ cầu thang qua cầu thang rồi ra ngoài qua cửa sổ này giúp hạ nhiệt mảng tường hướng Tây. Cụ cần giải pháp chống nóng tường hướng Tây thì lội lại em thấy có thớt nói rồi đấy. Cơ bản là nhà này vào tay em thì oách xà lách, xây xong đố cụ chê đc chỗ nào :D

thanhprohn

Xe đạp

Nhà em có sân trước và sân sau, nên cửa trước và sau em đều làm rộng để lấy ánh sáng và khí. Em định chia mặt bằng như trên. Mời Cụ hà khệnh,
moonlife,... góp ý giúp em đã hợp lý chưa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

binhnguyenktcn

Xe hơi
Chào các cụ!
Nhân topic đây của cụ chủ, nhà cháu cũng xin các cụ góp ý cho cái nhà cháu dự định xây đầu năm 2018.

binhnguyenktcn

Xe hơi
nhà cháu có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ nên phải làm tối thiểu 3 phòng ngủ ạ. Mà khả năng tài chính chỉ khoảng hơn 700 triệu. Cụ hà khệnh , moonlife , và các cụ khác giúp nhà cháu đưa ra phương án chỉnh sửa cho hợp lý với ạ.

Linhliem

Xe tải
Rảnh rỗi sinh nông nổi,có tý nghề em làm thớt chém gió cho vui,cụ nào chuẩn bị xây nhà cứ quẳng diện tích, hình thù ngang dọc miếng đất lên đây em tư vấn + vẽ MB (2D thôi nhé :D) hoàn toàn free ạ. tinh thần OF giao lưu vui vẻ là chính biết đâu véo đó ạ :bz:bz:bz:P:P:P(em mười mấy năm nay chủ yếu mảng nhà dân + biệt thự hehe)
PS:ko biết có phạm quy ko,ko các Mod ban nic tội em lắm :D
Cụ có thể chém giúp em được không? Em có mảnh đất 4,6 x 9 (hướng Tây Bắc), đường trước nhà 7,5m, vỉa hè 3m. Em hướng Tây Tứ trạch, VC em có 2 cháu lớn rồi nên sẽ phải có phòng riêng. Em muốn xây 5,5 tầng, có thang máy, tầng 1 & 2 cho thuê, bếp đẩy lên tầng 5, phòng thờ tầng 6. Cụ rảnh thì phác giúp em với nhé, đội ơn Cụ nhiều!

moonlife

Xì hơi lốp
nhà cháu có 2 vợ chồng, 2 con nhỏ nên phải làm tối thiểu 3 phòng ngủ ạ. Mà khả năng tài chính chỉ khoảng hơn 700 triệu. Cụ hà khệnh , moonlife , và các cụ khác giúp nhà cháu đưa ra phương án chỉnh sửa cho hợp lý với ạ.
Đất cụ nhỏ, gần như ko có kiểu thiết kế tối ưu hơn kiểu nhà ống truyền thống, thiết kế càng đơn giản càng gọn càng tốt. Nên bớt ngóc ngách bớt tường đi cho đỡ vụn cụ ơi, cụ càng sáng tạo càng chết thôi. Với 2 p/a cụ đưa lên, em dự là cụ can thiệp vào việc của KTS hơi nhiều. Là em thì còn lâu mới chiều cụ kiểu đấy :D Cả 2 p/a đều ko ổn ạ. Tầng 1 + tầng lửng thì phương án 2 tốt hơn. Tầng 2,3 trên thì phương án 1 (chia 2 phòng) lại tốt hơn. Nhưng cơ bản vẫn còn rất nhiều khiếm khuyết ạ.
Cụ đã hỏi thì e góp ý như sau :
1. Với diện tích của cụ, chỉ nên dùng 1 hệ thang, vừa là thang lên lửng vừa là thang lên các tầng. Có thể vế thang đầu tiên lên tầng lửng cụ xoay dọc ra bám sát tường cho gọn.
2. Nếu định mỗi sàn chia 2 phòng (em ko khuyến khích vì đất cụ nhỏ quá) thì cụ phải để cầu thang vào giữa như nhà ống truyền thống. Đồng thời cụ phải đua ra được phía trước kha khá. Phòng phía sau cắt vuông, để thông tầng ở đoạn đất vát.
3. Nếu định mỗi sàn 1 phòng thì đẩy toàn bộ hệ thang và vệ sinh về phía cuối (em ủng hộ p/a này)
4. Của cụ khoảng 160m2 sàn, ngân sách của cụ 700 củ hơi hụt. Làm cố cũng đc nhưng phải bớt các tiết mục hoàn thiện đi. Cụ cố thêm đc 100-200 nữa thì đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xì hơi lốp
Cụ có thể chém giúp em được không? Em có mảnh đất 4,6 x 9 (hướng Tây Bắc), đường trước nhà 7,5m, vỉa hè 3m. Em hướng Tây Tứ trạch, VC em có 2 cháu lớn rồi nên sẽ phải có phòng riêng. Em muốn xây 5,5 tầng, có thang máy, tầng 1 & 2 cho thuê, bếp đẩy lên tầng 5, phòng thờ tầng 6. Cụ rảnh thì phác giúp em với nhé, đội ơn Cụ nhiều!
Like tư tưởng của cụ :D Đơn giản mà đẹp nhất là thang bộ thang máy đẩy về cuối đất cho quay mặt vào nhau. Mỗi tầng 1 sàn thông đẹp luôn ạ.

hà khệnh

Xe tải
em thử ví dụ p.án 1 phòng cụ ngó nhé,p án mỗi tầng 2 phòng em chua vẽ nhug em nghĩ hơi bị chật

tuan888

Xe tải
Cụ nào có thiết kế nhà 4 X 12.5m ( 50m2) cho em xin với ạ, Em cũng đang chuẩn bị xây nhà, thanks các cụ

hà khệnh

Xe tải
Cụ nào có thiết kế nhà 4 X 12.5m ( 50m2) cho em xin với ạ, Em cũng đang chuẩn bị xây nhà, thanks các cụ
với diện tích đất ntn 2 phòng thì cụ cứ truyền thống mà chơi cụ nhé,2 phòng 2 đầu ,thang +wc ở giữa.chấm hết.

moonlife

Xì hơi lốp
em thử ví dụ p.án 1 phòng cụ ngó nhé,p án mỗi tầng 2 phòng em chua vẽ nhug em nghĩ hơi bị chật

Bên dưới cụ ấy cho thuê kinh doanh cần càng rộng càng tốt, bé cái thang máy lại (tầm 1400x1500) như này gọn hơn ko cụ :D Ở tầng 1 nhìn từ ngoài vào rất thoáng, chỉ thấy mỗi mấy bậc cầu thang bộ với cái thang máy. Hết tầng kinh doanh cho thuê, cầu thang bộ khóa trái vào luôn ko cho khách lên các tầng gia đình ở phía trên. Thang máy cũng phải có thẻ mới lên được các tầng trên.

Chỉnh sửa cuối:

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Cụ bố trí giúp em căn nhà: Rộng 5m x 10 mét. Hướng Đông Nam, ngõ 4 mét
1. Tầng 1: Để trống làm văn phòng hoặc để xe ô tô
2. Tầng 2: Phòng khách bên trong, phòng bếp ra hướng cửa
3. Tầng 3 + 4. Phòng ngủ (mỗi tầng 2 phòng)
4. Tầng 5: Phòng thờ + Sân phơi

Còn 1 ý tưởng nữa: Đẩy hết cầu thang xuống dưới và mỗi tầng để thông để thiết kế theo kiểu chung cư cho rộng. Cố gắng được 4 phòng ngủ

Cụ giúp em với ạ

moonlife

Xì hơi lốp
Cụ bố trí giúp em căn nhà: Rộng 5m x 10 mét. Hướng Đông Nam, ngõ 4 mét
1. Tầng 1: Để trống làm văn phòng hoặc để xe ô tô
2. Tầng 2: Phòng khách bên trong, phòng bếp ra hướng cửa
3. Tầng 3 + 4. Phòng ngủ (mỗi tầng 2 phòng)
4. Tầng 5: Phòng thờ + Sân phơi

Còn 1 ý tưởng nữa: Đẩy hết cầu thang xuống dưới và mỗi tầng để thông để thiết kế theo kiểu chung cư cho rộng. Cố gắng được 4 phòng ngủ

Cụ giúp em với ạ
Cụ làm kiểu ngay phía trên, đất cụ rộng hơn thang máy sẽ to hơn vừa ngon ạ. Xây tầm 6-7 tầng, tầng 1 để xe, tầng 2,3,4,5 ngủ to rộng, tầng trên cùng là khách bếp ăn.