Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

moonlife

Xì hơi lốp
Vâng, em sẽ chốt thêm 1 cái vách kính cầu thang tầng 3.
Em cũng thích nhà WC khép kín, đặc biệt là gấu nhà em ban đầu cũng kịch liệt lắm. Tuy nhiên em thấy có vẻ mùi, nhà em dù sao cũng chủ yếu chỉ 1 phòng/tầng, khoảng cách ra WC không quá xa, đặc biệt là em sợ ảnh hưởng đến bố trí các tầng khác, ví dụ như phòng bếp và sinh hoạt chung hay tầng 4 là của các cháu chia 2 phòng. Theo Cụ thấy phương án của em thế nào ợ, nhất là diện tích của nhà WC có ổn không Cụ? Em cảm ơn Cụ nhiều!
Cầu thang bộ nên kín ạ, lắp cửa chống cháy vào càng tốt. Nhà cụ sẽ chủ yếu di chuyển bằng thang máy nên thang bộ sẽ ít dùng. Thêm nữa là cụ cân nhắc lại xem chiều cao tầng của cụ bao nhiêu? Nếu tầm 3,3m đổ lại thì chỉ cần 15 hoặc 17 bậc thang là đủ rồi. (ít dùng mà :D)
WC của cụ vừa khít chuẩn, ko thừa ko thiếu, nhưng nếu là em em sẽ làm to hơn mỗi chiều ít nhất 20cm :D Lời khuyên là cụ nên để vệ sinh trong phòng, nhu vậy cụ đẩy đc toàn bộ hệ thang về cuối => tầng 1 rộng rãi tha hồ bố trí. Vệ sinh cho dưới gầm cầu thang tầng 1 luôn. Nếu cụ thấy mùi về sau vẫn còn cách xoay cửa vệ sinh ra phía ngoài phòng (lùi cửa phòng lại). Nhưng cơ bản nếu vệ sinh mà có mùi thì là chuyện lớn kiểu gì cũng cần xử lý, hoặc là nhà cụ chưa sạch sẽ, hoặc là thi công bể phốt có lỗi.
Về kết cấu, cụ cho chạy lại xem sao, em thấy cái cột kia to quá so với diện tích nhà cụ. Nên dùng cột dẹt trông đỡ chướng hơn (tầm 150x300). Chỗ vách thang máy cụ nói bên kết cấu cho vào đấy cái vách bê tông dầy 150 hoặc 200 cho em, sẽ bớt đi khá nhiều hệ chịu lực cột => cột mỏng hơn.

hà khệnh

Xe tải
Cụ để kích thước thông thủy hố thang 1600x1400 thì ko lắp đc thang máy cụ nhé. Nếu có thể chỉ có thể lắp thang máy phi tiêu chuẩn và thang máy chế trong nước. Kích thước thang 450kg tiêu chuẩn Mitsu 1750x1400 cụ nhé. Có gì alo 0967080286 mình tư vấn nhiệt tình
vừa khít thag LD 300kg,vừa rồi nhà này em tk dùng thang MITSU bên cụ,ko biết cụ có trực tiếp lv ko ,nhà a Long ở QN

Zizou0802

Xe đạp
vừa khít thag LD 300kg,vừa rồi nhà này em tk dùng thang MITSU bên cụ,ko biết cụ có trực tiếp lv ko ,nhà a Long ở QN

Có cụ à bên em làm công trình này. Công trình này sử dụng thang không phòng máy Mitsu Nexeiz S, đối với những công trình hạn chế không lên đc tum phòng máy. Dòng thang này giá cao hơn thang Mitsu truyền thống.

moonlife

Xì hơi lốp
Cám ơn cụ moonlife đã góp ý. 2 phương án trên là do cháu tự vẽ đấy ạ. Cụ đã giúp thì giúp nhà cháu cho chót với ạ. Theo cụ thì với nhu cầu và khả năng như nhà cháu chỉ có vậy, thì nên làm thế nào để xây 1 căn nhà mà dùng lâu dài vẫn không lỗi thời ạ? Cháu xác định là phần thô như cột, móng, không gian bố trí, đường điện, nước phải xây và làm cho chuẩn. Còn ốp lát, sơn bả, hay thiết bị vệ sinh cháu sẽ làm tối giản nhất có thể để tiết kiệm chi phí, vì cái này thì khi có điều kiện mình còn có thể làm lại được.
Ok vậy cụ pm em thông tin chi tiết. Lời khuyên là khâu thiết kế cụ phải thật chuẩn và đừng tiếc tiền thuê cho đàng hoàng. Công trình nhỏ em ko nhận nhưng sẽ giúp cụ thông tin cụ tự xây cho chuẩn mà tiết kiệm. Nếu kinh phí hạn hẹp cụ cân nhắc bỏ tầng lửng đi : tầng 1 để xe + bếp, tầng 2 khách + ngủ, tầng 3 ngủ thờ phơi.

muadem

Xe cút kít
Hay quá, em trước cũng tập tọe vẽ vời nhà dân nhưng đến chục năm nay không làm. Khi nào có việc sẽ nhờ cụ thớt :-bd

Linhliem

Xe tải
Em xin cảm ơn các Cụ hakhenh, moonlife, zizou0802. Rất may là suy nghĩ của em được các Cụ là KTS like. Bản thân em cũng thấy WC khép kín chỉ giải quyết được mỗi việc tiện cho 2 vc và nhưng ảnh hưởng tới nhiều nội dung khác so với nhu cầu và thực tế nhà em nên em nghiêng về PA WC độc lập. Vấn đề thang máy chắc em chỉ theo liên doanh thôi. Em vừa hỏi lại thì cậu KTS bảo vẽ theo thiết kế của Mitsu. Cái này em sẽ kiểm tra kỹ hơn. Em cảm ơn các Cụ!

Quy Vũ

Xe tải
Em nhớ em có trả lời cụ 1 lần rồi :D Mong muốn của cụ hơi nhiều mà diện tích mỗi sàn cụ định xây hơi bé.
Cụ em thử cái nữa xem sao?

Vâng. , em cám ơn cụ nhiều về bản vẽ ạ , em sẽ tham khảo thêm có gì nhờ cụ tư vấn ạ

hà khệnh

Xe tải

MB nhà cấp 4 vừa phệt xong,mời các cụ vào phán dùm em :D :D

lẩu cưng

Xe điện
cụ làm cho e phát này phát, e cũng dân trong nghề nhưng lười, toàn chém gió.

yêu cầu: phía trước làm shop cho thuê (nhà mặt tiền đường lớn giá cho thuê cực cao), chia 2 khối, sân ở giữa, mật độ xây 80%, cao 5 tầng, ít tiền chỉ làm vậy thôi, khỏi cần ngầm nhé :)
tối rảnh ngồi máy em mới vờn chuột đc các cụ nhé.
e quote lại bài viết :D

Module

Xe hơi
Ủng hộ cụ đồng nghiệp :)

Linhliem

Xe tải

MB nhà cấp 4 vừa phệt xong,mời các cụ vào phán dùm em :D :D
Nếu là em, em sẽ chuyển khu vực thờ ra chính cửa luôn, khu vực ăn uống tách hẳn, đúng kiểu ba gian, hai chái Bắc Bộ. Nhưng dù sao kiểu này cũng đã là quá đẹp rồi!

hà khệnh

Xe tải
Nếu là em, em sẽ chuyển khu vực thờ ra chính cửa luôn, khu vực ăn uống tách hẳn, đúng kiểu ba gian, hai chái Bắc Bộ. Nhưng dù sao kiểu này cũng đã là quá đẹp rồi!
Bác chủ nhà thích ko gian mở PK p ăn liên thông nhà hay tụ tập mấy GD cụ ah

little hero

Xe tải
Website
suavalikeo.com
hi cụ ko biết cụ còn vẽ free ko ạ?e đang có mảnh đất 10x3,3m ạ.E đang muốn làm 2 tầng giả.Mông muốn tầng 1 có 1 phòng ngủ khoảng 8-10m2 (có thể nhỏ hơn ạ).Tầng lửng 2 1 phòng ngủ và chỗ phơi phong.
Cụ giúp e nhé,thanks cụ ạ

moonlife

Xì hơi lốp
hi cụ ko biết cụ còn vẽ free ko ạ?e đang có mảnh đất 10x3,3m ạ.E đang muốn làm 2 tầng giả.Mông muốn tầng 1 có 1 phòng ngủ khoảng 8-10m2 (có thể nhỏ hơn ạ).Tầng lửng 2 1 phòng ngủ và chỗ phơi phong.
Cụ giúp e nhé,thanks cụ ạ
Em thử cái app online tí :))
Phòng ngủ tầng 1 rộng 9m2 nhé. Vệ sinh tầng 1 dưới gầm cầu thang. Tầng 2 chỉ có 1 ngủ lớn, 1 vệ sinh 1 sân phơi. Nếu tầng 2 làm lửng thì lùi sàn lại chút tầm 50-80cm là ok.
Sau này nếu muốn các tầng trên chia 2 ngủ thì thu hẹp ngủ lớn đảo vệ sinh sang bên kia là ok.

Chỉnh sửa cuối:

little hero

Xe tải
Website
suavalikeo.com
Em thử cái app online tí :))
Phòng ngủ tầng 1 rộng 9m2 nhé. Vệ sinh tầng 1 dưới gầm cầu thang.
Tầng 2 chỉ có 1 ngủ lớn, 1 vệ sinh 1 sân phơi. Nếu tầng 2 làm lửng thì lùi sàn lại chút tầm 50-80cm là ok.
Sau này nếu muốn các tầng trên chia 2 ngủ thì thu hẹp ngủ lớn đảo vệ sinh sang bên kia là ok.

Thanks cụ nhé. Cụ dùng app nào vậy ạ. Cho e lọ mọ tý ạ.

hà khệnh

Xe tải

nhà phố mt 5M e vừa triển xong.

minhtuan_te

Xe tăng
Tầng 1:

Tầng 2:

Tầng 3:

Em đang chuẩn bị qua Tết xây nhà 2,5 tầng, có cậu em nó vẽ cho em cái thiết kế nhà này theo yêu cầu của em, em đưa lên đây nhờ các cụ có kinh nghiệm về thiết kế đóng góp cho em về ưu nhược điểm của việc bố trí công năng căn nhà với ạ. Mảnh đất của em có 2 cạnh trên 2 mặt đường có vỉa hè , tầng 1 có gara ,bếp, cầu thang, giếng trời( sau này em chồng thêm tầng sẽ làm thang máy),phòng khách( sau này thêm tầng em sẽ chuyển phòng khách lên tầng 2). Tầng 2 e có 2 phòng ngủ, 2 nhà vệ sinh trong đó phòng ngủ to sẽ làm phòng khách sau này, tầng 2 này em đua phòng ra khỏi đất cả 2 mặt đường. Tầng 3 chỉ có cầu thang và phòng thờ, sân phơi.Mặt trước nhà em hướng Nam, còn mặt cạnh của em hướng Tây.Em nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Chỉnh sửa cuối: