Bàn về cách bán hàng của Ford Thanh Xuân

cn39c2001

Xe tăng
Cũng là lần đầu tiên em giao dịch với Ford nên em cũng không hiểu nhiều về cách bán hàng của Ford, em chờ gần tháng rồi và không thấy gì nên thử post lên mong các cụ cùng tham khảo.
Hồi cuối tháng 10 em có ý định mua con Ford Transit cho công ty, em có làm việc với Ford Thanh Xuân, ngày 12/10 em có đồng ý mua xe ở Ford Thanh Xuân (FTX) và lập tức có bạn sale của FTX xuống tận cty em ký hợp đồng mặc dù em nói là mua xe đứng tên cty nhưng bạn ấy cũng ko hướng dẫn là ra NH chuyển khoản mà thu luôn tiền của cậu kế toán ký tên rồi đến ngày 14/10 bên em lấy xe thì bên em chuyển khoản đủ 855tr lấy xe (khoản tiền 20tr đặt cọc do bên em ko ck nên bên em vân chuyển đủ giá trị xe) sau khi nộp đủ và tiền nổi bên FTX thì bên FTX giao cho bên em chia khoá và hồ sơ xe và bỏ đi ăn cưới, em chờ xe khoảng 30' ko thấy thì tự đi vào chỗ rửa xe đánh xe về. Sau đó bến em yêu cầu trả lại khoản tiền đặt cọc thì bên FTX nói là mất hợp đồng yêu cầu bên em ký lại hợp đồng rồi lại nói là phải chờ Tổng GĐ về ký thì mới xuất tiền được, loàng ngoằng mất 2-3 ngày mới lấy lại được.
Cho em hỏi:
1, Tại sao khi ký hợp đồng không hướng dẫn cty em ra chuyển khoản?
2, Em cũng đã từng mua xe của Mer, Honda, Toyota, Mazda... em thấy họ đều có lễ giao xe (ít nhất là có bó hoa tặng chủ xe) nhưng không biết Ford có chính xách đó không??? (mặc dù xe của em cũng 855tr chứ không rẻ)
3, Cái lỗi mất hợp đồng là do bên Ford mà lại bắt kế toán bên em chạy đi chạy lại hoàng tất hợp đồng để thanh toán cho bên em hợp đồng là sao???
4, Em mua xe ở bên nào cũng thấy khoảng 01 tuần sau bên hãng gọi đến hỏi thăm xem chất lượng dịch vụ bán hàng có tốt ko... nhưng em chờ gần tháng nay không thấy bất cứ cuộc điện thoại nào. Chẳng nhẽ đó là các bán hàng của Ford???

Kính mong các cụ chỉ giáo cho em biết ạ, có phải là em khó tính quá hay không?
2. Em cá nhân, mua xe ở Hà Thành hồi tháng 6, tiền trả thẳng không trả góp, khi nhận xe ở Tôn Thất Thuyết cũng chẳng có hoa hoét gì hết, xe thậm chí còn không rửa, vẫn bụi bẩn nguyên, bàn giao xe ngoài đường, đi đúng đến cây xăng cách 2km thì hết xăng
4. Cu em sale bảo nếu FordVN gọi thì anh bảo "rất tốt" giúp em để em được 500K, đến giờ 5 tháng rồi chưa thấy ai gọi. Không biết chú sale có được tiền không, chứ mất 500K lại đổ tại em

Con_Đầm_Pích

Xe buýt
2. Em cá nhân, mua xe ở Hà Thành hồi tháng 6, tiền trả thẳng không trả góp, khi nhận xe ở Tôn Thất Thuyết cũng chẳng có hoa hoét gì hết, xe thậm chí còn không rửa, vẫn bụi bẩn nguyên, bàn giao xe ngoài đường, đi đúng đến cây xăng cách 2km thì hết xăng
4. Cu em sale bảo nếu FordVN gọi thì anh bảo "rất tốt" giúp em để em được 500K, đến giờ 5 tháng rồi chưa thấy ai gọi. Không biết chú sale có được tiền không, chứ mất 500K lại đổ tại em
chắc họ gửi mail, hoặc là cụ sâu ấy cẩn thận đổi số lun rồi :P

thuongtri

Xe tải
Kế toán bên cụ đuổi mệ nó đi, cái luật thuế đối với DN mua bán trên 20 tr là phải chuyển khoản cón éo biết, lên đây kêu cái giề .....:D:D:D:D:D
Lúc đó cả em ngồi đó và sale nó bảo là khi nào ck đủ thì nó trả lại luôn tiền đó mà, ai ngờ khi nộp thì chẳng cần gì, khi trả thì ký nọ ký kia, dấu nọ dấu kia :(

thuongtri

Xe tải
Em thấy Ford Thanh Xuân bán hàng như thế là thiếu trách nhiệm, chỉ lo bán được hàng còn bán được hàng rồi thì kệ khách hàng là sẽ mất khách .Phần tiền cọc của Cụ, thằng sale nó muốn chắc nên ký HĐ xong nó túm cọc luôn bây giờ nó phải có trách nhiệm lĩnh tiền rồi đến cty Cụ đưa lại mới đúng trách nhiệm ( chưa nói đến sự tận tâm với khách hàng để có lần sau hoặc khách giới thiệu KH khác cho ). Còn về lễ giao xe thì tuỳ đại lý, nếu nó bán kém thì sẽ bày ra còn nó bán chạy rồi thì rửa xe ròi giao cho khách thôi ạ. Cụ cứ phi thẳng đến gặp quản lý Ford Thanh Xuân mà mắng cho một trận, bắt cu sale xin lỗi cho nhớ, làn sau đố giám thế nữa chư chờ họ điện thoại làm giề ạ.
Sáng nay vừa lấy con Innova của Toyota Mỹ Đình, thủ tục bàn giao xe hoành tráng lắm :( thêm cái nữa là từ hôm mua tới giờ chưa có bất cứ cú đt nào của Ford gọi hỏi thăm cụ ạ. Dịch vụ sau bán hàng sợ thật

thuongtri

Xe tải
E giống cụ này. E hóng để tránh.
Em không xác định sưtr dụng dịch vụ sau bán hàng nên em ko thèm lưu sđt và tên cụ ạ. Em nhớ không nhầm thì tên là Hà vợ của đồng chí nào cũng là sale manager bên Mazda Nguyễn Trãi ấy

thuongtri

Xe tải
EM xin trả lời cụ.
1. Khi ký và giao dich thì sales bọn em (gọi là TƯ VẤN BÁN HÀNG) sẽ hướng dẫn đầy đủ và làm thủ tục cho cụ. Nếu doanh nghiệp như cụ thù cọc 10tr tiền mặt thôi. Sau khi chuyển khoản thì sales sẽ lo các thủ tục để rút tiền trả lại cho cty cụ.
2. Đại lý bên e luôn có cái lễ bàn giao xe trang trọng cho khách. Có hoa (mà là hoa đồng tiền cụ nhé:D) và chụp ảnh kỹ niệm. Vì khách mua xe giá trị tài sản cao nên phải tạo sự hài lòng và trang trọng cho khách.
3. Sales sẽ lo cho cụ các thủ tục giấy tờ liên quan để cụ dc thoải mái và quan tâm nhất.
E cũng sales Ford Hà Thành nên e chia sẽ những gì e làm cho khách của em. Mong cụ dc thoái mái.
Thưa cụ là khi mình vừa đồng ý mua cái là sale phi thẳng xuống cty mình và thu tiền đặt cọc luôn 20tr. Mình mua con Ford Transit hôm 14/10/2015 nếu Ford TX có cái ảnh nào về lễ bàn giao con xe đó mình xin hứa chịu hoàn toàn trách nhiệm

thuongtri

Xe tải
Thông cảm với cụ chủ vì đã gặp phải trường hợp khó như vậy ạ!
1. Theo luật mới khi giao dịch công ty với số tiền lớn hơn 20 triệu đồng phải có HĐ và tiền phải chuyển khoản thì mới đươc khấu trừ thuế. Còn phiếu thu phải thấp hơn 20 triệu ạ. Còn trường hợp Sale thu tiền của cụ cũng thông cảm được vì nhỡ đâu cụ thương thảo giá cả xong, đưa HĐ rồi về nhà chờ cụ chuyển tiền nhỡ cụ chuyển nhầm sang TK Ford HN bên em thì sao ạ? :)
2. Tùy từng Đại lý có hay ko có lễ giao xe hoành tráng ạ, nếu lần sau cụ mua xe thì ghé qua bên em để được phục vụ khâu này chu đáo nhé!

3. Lỗi mất HĐ là do lỗi của Đlý, cái này cụ hỗ trợ bạn Sale để cung cấp HĐ và cả hai bên phải ký xác nhận thì cụ mới lấy được lại tiền thừa ạ, cái này kế toán cty cụ chắc cũng hiểu được thủ tục nó phải như vậy chứ ko Sales lại chẳng bán cả Đại lý Ford ý chứ! :)
4. Phỏng vấn thì quy trình của Ford có tới 2 cuộc phỏng vấn sau khi nhận xe từ phía Đlý cũng như FVN ngoài ra chưa kể tới sale gọi cho cụ để hỏi thăm ạ, nhưng cái ác ở đây là cụ mà trả lời ko hài lòng là sale mất tiền, ngoài ra Đlý cũng ảnh hưởng. Mà giá bán cho cụ 855 thì Sale chỉ có vài trăm xăng xe, điện thoại để phục vụ cụ, cụ mà trả lời phỏng vấn ko hài lòng cái là tèo luôn cả hộp sữa cho con, ko còn gì để phục vụ cụ nữa cả nên theo cụ thì phải làm thế nào chắc cụ cũng hiểu chứ ạ?
Cụ lại bao che, thực ra nhà mình gần FTX nên mình mua cho gần chứ sale trên Ford gì đó trên Láng Hạ còn bán cho mình 850 và cũng có sẵn xe để giao luôn cụ ạ

thuongtri

Xe tải
sao các cụ chém mà không thây có vấn đề à, lúc cụ kia lấy xe thì em cũng đang sửa xe ở ford tx , dịch vụ ở đấy em rất hài lòng hôm đó cả ftx đi đám cưới mà nghe đâu mất khoảng 40km , nếu em sale không đi cùng lúc đấy thì thử hỏi em ấy đi cùng với ai đôi khi các cụ cũng phải thông cảm. Các cụ là thượng đế cũng có chừng mực thôi chứ ít nhất là cái văn hóa ứng xử ,công ty có các ban bệ muốn lấy tiền cũng phải có giấy tờ hợp pháp chứ, e là e thấy cụ kia văn hóa ứng xử kém quá kêu như đúng rồi , nếu là e mà bán hàng cho cụ ý chắc e cũng ngất trên cành quất đành rằng mua xe 855t( xe tránsit) mà em ý nghe đâu thưởng có 800k
Hợp pháp thì sao khi đặt cọc ko nhắc người ta ra chuyển khoản luôn? đi ăn cưới ko ái cấm cả nhưng có lời nào báo với khách không hay để khách ngồi chờ mãi ko thấy gì nên tự ra đánh xe về? Nick này chắc chính do sale bán xe đó lập lên để phản pháo, vậy anh hỏi Hà là có phải khi em xuống lấy 20tr điền đặt cọc thì a cũng nói luôn là do đã đồng ý với e và FTX gần nhà nên a mua cho chứ Ford gì đó bên Láng Hạ bán có 850tr vậy thì sale bên đó bù ra 4,2tr để bán xe à?

thuandd

Xe buýt
Lúc đó cả em ngồi đó và sale nó bảo là khi nào ck đủ thì nó trả lại luôn tiền đó mà, ai ngờ khi nộp thì chẳng cần gì, khi trả thì ký nọ ký kia, dấu nọ dấu kia :(
Em rất dị ứng cái kiểu làm việc HTX Ịt mệ cả hãng lớn đi kí HĐ với doanh nghiệp lại cho nhân viên thu tiền đặt cọc bang Tiền mặt, Riêng loại này không bao giờ em ký, em đã kí HĐ với doanh nghiệp trên 20 củ là làm HĐ và chuyển khoản, nếu không thôi ngay, đã xẩy ra tình trạng Ông sêu đi thu tiền đặt cọc về không nộp nếu ra pháp luật Cụ không thể đòi lại, Vì trong phiếu thu không có chữ kí của Kế Toán và Thủ Quỹ.

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Cụ này thiên vị kh quá, e cũng lấy xe của cụ này mà lúc bàn giao xe chẳng thấy hoa hoét gì cả;)
Ui, chắc cụ lấy xe năm 2014 phải ko ạ? Nhằm nâng cao sự hài lòng của khách hàng nên bắt đầu từ 2015 bên em mới có hình thức tặng hoa khi khách hàng nhận xe mới ạ. Hii. Hi vọng đợt tới cụ mua xe Everest 2016 sẽ có nhiều quà hơn 2015 cụ nhỉ? :)

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Em rất dị ứng cái kiểu làm việc HTX Ịt mệ cả hãng lớn đi kí HĐ với doanh nghiệp lại cho nhân viên thu tiền đặt cọc bang Tiền mặt, Riêng loại này không bao giờ em ký, em đã kí HĐ với doanh nghiệp trên 20 củ là làm HĐ và chuyển khoản, nếu không thôi ngay, đã xẩy ra tình trạng Ông sêu đi thu tiền đặt cọc về không nộp nếu ra pháp luật Cụ không thể đòi lại, Vì trong phiếu thu không có chữ kí của Kế Toán và Thủ Quỹ.
Thu tiền thì kế toán sẽ phát hành phiếu thu có dấu đỏ chói ạ, khi cụ cầm được tờ giấy ý thì cụ yên tâm đã có tiền ở cty, còn dấu khác không chấp nhận cụ nhé. Sales cầm được phiếu thu đi coi như đó là khoản tạm ứng của sale đó rồi ạ, ko nộp tiền thì sẽ bị trừ lương và tiền của cụ vẫn báo có ở TK cty nhé! Lần sau cụ cứ cho sale thu tiền mặt thoải mái nhé!

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
cụ phải đẩy xe đi đổ xăng em e rằng câu "hài lòng" đã khó huống chi "rất hài lòng", Chắc sale đó cẩn thận đã đưa ra khỏi danh sách khách hàng mua xe Ford roài. ;)

Davidpham1109

Xe hơi
Cụ mua ở

Cụ mua ở đâu mà nv hả cụ? Gì chứ bên e là xe phải sạch. Lễ bàn giao phải long trọng. Khách mua xe cả cục tiền chứ ít đâu. Nên phải để khách cảm thấy dc chăm sóc tốt nhất.
Cảm ơn cụ. Lần tới nhập thêm e sẽ qua cụ Hà Thành. tùy tiền mua con Ford không quá nhiều như xe hạng sang sedan nhưng với em là cả một đống tiền rồi ạ.

khanhoto

Xe tải
Cảm ơn cụ. Lần tới nhập thêm e sẽ qua cụ Hà Thành. tùy tiền mua con Ford không quá nhiều như xe hạng sang sedan nhưng với em là cả một đống tiền rồi ạ.
Vâng. Vậy cụ lưu số em vào. Nếu lần sau thì cụ qua ủng hộ em. Đảm bảo em làm tất cả cụ sẽ hài lòng nhất. 0979900739 -e Khánh.

thuandd

Xe buýt
Thu tiền thì kế toán sẽ phát hành phiếu thu có dấu đỏ chói ạ, khi cụ cầm được tờ giấy ý thì cụ yên tâm đã có tiền ở cty, còn dấu khác không chấp nhận cụ nhé. Sales cầm được phiếu thu đi coi như đó là khoản tạm ứng của sale đó rồi ạ, ko nộp tiền thì sẽ bị trừ lương và tiền của cụ vẫn báo có ở TK cty nhé! Lần sau cụ cứ cho sale thu tiền mặt thoải mái nhé!
Chắc cụ làm ở Ford em nghĩ cụ nên góp ý với Đại lý đối với Doanh nghiệp ký HĐ thì nên để chuyển khoản sau này khỏi lằng nhằng, còn tên tư nhân có thể thu tiền mặt, Trong hợp đồng KT cụ nằng nặc đòi tiền đặt cọc gây nất thiện cản với KH vì người ta nghĩ sản phẩm của các cụ không tốt nhên sợ KH đổi ý, trong HĐKT em cho them câu HĐ chỉ được thự hiện kể từ khi bên B chuyển tiền đặt cọc là xong.

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Chắc cụ làm ở Ford em nghĩ cụ nên góp ý với Đại lý đối với Doanh nghiệp ký HĐ thì nên để chuyển khoản sau này khỏi lằng nhằng, còn tên tư nhân có thể thu tiền mặt, Trong hợp đồng KT cụ nằng nặc đòi tiền đặt cọc gây nất thiện cản với KH vì người ta nghĩ sản phẩm của các cụ không tốt nhên sợ KH đổi ý, trong HĐKT em cho them câu HĐ chỉ được thự hiện kể từ khi bên B chuyển tiền đặt cọc là xong.
Vâng ạ. Tất cả những gì cụ góp ý là rất đúng đắn ạ, nhưng lại có cái khó riêng mà Đlý vẫn phải thu tiền mặt cụ à.

xecaocao

Xe máy
Nếu giả sử nvbh quên ko tư vấn chuyện 20t trở lên phải ck thì khi chuyện này xảy ra phải giải quyết nhanh gọn chứ. Như bên ford thăng long thì chuyện giải quyết rút tiền kiểu này diễn ra trong 5p. E đã từng làm bên ford nên cảm thấy ford thăng long thủ tục rất đơn giản
Ford thang Long va thanh Xuan la 1 ma

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
sao các cụ chém mà không thây có vấn đề à, lúc cụ kia lấy xe thì em cũng đang sửa xe ở ford tx , dịch vụ ở đấy em rất hài lòng hôm đó cả ftx đi đám cưới mà nghe đâu mất khoảng 40km , nếu em sale không đi cùng lúc đấy thì thử hỏi em ấy đi cùng với ai đôi khi các cụ cũng phải thông cảm. Các cụ là thượng đế cũng có chừng mực thôi chứ ít nhất là cái văn hóa ứng xử ,công ty có các ban bệ muốn lấy tiền cũng phải có giấy tờ hợp pháp chứ, e là e thấy cụ kia văn hóa ứng xử kém quá kêu như đúng rồi , nếu là e mà bán hàng cho cụ ý chắc e cũng ngất trên cành quất đành rằng mua xe 855t( xe tránsit) mà em ý nghe đâu thưởng có 800k
Cụ là người trong nhà hay gì:)

min18vn

Xe điện
Thông cảm với cụ chủ vì đã gặp phải trường hợp khó như vậy ạ!
1. Theo luật mới khi giao dịch công ty với số tiền lớn hơn 20 triệu đồng phải có HĐ và tiền phải chuyển khoản thì mới đươc khấu trừ thuế. Còn phiếu thu phải thấp hơn 20 triệu ạ. Còn trường hợp Sale thu tiền của cụ cũng thông cảm được vì nhỡ đâu cụ thương thảo giá cả xong, đưa HĐ rồi về nhà chờ cụ chuyển tiền nhỡ cụ chuyển nhầm sang TK Ford HN bên em thì sao ạ? :)
2. Tùy từng Đại lý có hay ko có lễ giao xe hoành tráng ạ, nếu lần sau cụ mua xe thì ghé qua bên em để được phục vụ khâu này chu đáo nhé!

3. Lỗi mất HĐ là do lỗi của Đlý, cái này cụ hỗ trợ bạn Sale để cung cấp HĐ và cả hai bên phải ký xác nhận thì cụ mới lấy được lại tiền thừa ạ, cái này kế toán cty cụ chắc cũng hiểu được thủ tục nó phải như vậy chứ ko Sales lại chẳng bán cả Đại lý Ford ý chứ! :)
4. Phỏng vấn thì quy trình của Ford có tới 2 cuộc phỏng vấn sau khi nhận xe từ phía Đlý cũng như FVN ngoài ra chưa kể tới sale gọi cho cụ để hỏi thăm ạ, nhưng cái ác ở đây là cụ mà trả lời ko hài lòng là sale mất tiền, ngoài ra Đlý cũng ảnh hưởng. Mà giá bán cho cụ 855 thì Sale chỉ có vài trăm xăng xe, điện thoại để phục vụ cụ, cụ mà trả lời phỏng vấn ko hài lòng cái là tèo luôn cả hộp sữa cho con, ko còn gì để phục vụ cụ nữa cả nên theo cụ thì phải làm thế nào chắc cụ cũng hiểu chứ ạ?
Cô bé này lấy con ecoboost đúng hôm em làm bảo dưỡng 1k, hờ thấy gái xinh là có hoa, mềnh già rùi có mỗi xe đem về, dưng chả sao xe về sớm là ukie òi ;))