[Funland] Bàn về cái chết

Quan Huu Tam

Xe hơi
Lúc tèo rồi ko làm j đc thì mọi người muốn táng thế nào cũng đc. Tuy nhiên cân nhắc thời điểm tèo là lúc nào mà xử lý, nếu cần chất dinh dưỡng cho đất, thí nghiệm hay đất chật thì thiêu rồi rải xuống biển em cũng ok tuốt =)

iTrust.2

Xe tải
Em coi 1 lần rồi trong chỗ hỏa táng . Người ta có chiếu trực tiếp trên màn hình cho thân nhân người chết ở ngoài xem . Cũng hơi hãi , nhưng chắc chết rồi cũng ko có cảm giác nóng nữa đâu 😵😵
Khi cụ ngủ, có người đốt chân cụ, cụ nóng quá choàng tỉnh là do các dây thần kinh vẫn hoạt động kích thích não thức dậy để xử lý

Khi chết, người ta chết trong trạng thái thức chứ không phải ngủ (trừ phi chết do uống cả lọ thuốc ngủ), lúc đó các cảm nhận vẫn có thể còn có điều cơ thể không thể phản ứng do tim ngừng đập, các mô hết năng lượng để hoạt động

Cái chết diễn ra từ từ, thời điểm trút hơi thở cuối cùng chỉ là thời điểm bắt đầu của quá trình chết cho đến khi mọi cơ quan trong cơ thể thực sự chết hẳn thì đó mới thật sự là đã chết, không biết gì, không cảm thấy gì

Trong lúc “đang chết” mà bị đem đi đốt thì khả năng cảm thấy “nóng” theo em là có cơ sở ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Khi ta khoẻ mạnh ta thường không sợ chết, nhưng khi ta ở tuổi cận kề, ta thường sợ chết. Kinh nghiệm rút ra sau khi chăm rất nhiều người ốm.

Thichhaihoa

Xe tải
Nay rãnh quá xin phép lập thớt nhãm nói về cái chết là chuyện sớm muộn ko ai tránh dc , các cụ muốn sau khi nằm xuống được chôn hay thiêu . Ngày xưa nhà nghèo ko tiền mua đất chôn người ta mang đi thiêu , nhưng bây giờ đa số người ta chọn thiêu cho vệ sinh môi trường với lại em nghe bên đạo nói người chết đem chôn sau này sống lại ko có xác nhập vào 👏👏👏👏 chôn thì bị bọ ăn xác nằm vĩnh viễn trong cái hộp vừa tối vừa chật , thiêu thì nóng mà chịu khó trong 2 tiếng xong khỏe , đem cốt rải xuống biển cho mát .

Thichhaihoa

Xe tải
Nay rãnh quá xin phép lập thớt nhãm nói về cái chết là chuyện sớm muộn ko ai tránh dc , các cụ muốn sau khi nằm xuống được chôn hay thiêu . Ngày xưa nhà nghèo ko tiền mua đất chôn người ta mang đi thiêu , nhưng bây giờ đa số người ta chọn thiêu cho vệ sinh môi trường với lại em nghe bên đạo nói người chết đem chôn sau này sống lại ko có xác nhập vào 👏👏👏👏 chôn thì bị bọ ăn xác nằm vĩnh viễn trong cái hộp vừa tối vừa chật , thiêu thì nóng mà chịu khó trong 2 tiếng xong khỏe , đem cốt rải xuống biển cho mát .
Làm một vé hỏa thiêu cho nhanh,sạch,văn minh cho cả người đi và người ở lại, phần còn lại trả về đất. Nhưng trước khi nổi lửa thì báo cho bệnh viện lấy được gì thì cho lấy hết. Em muốn vậy

Heocon22444

Xe tải
Khi ta khoẻ mạnh ta thường không sợ chết, nhưng khi ta ở tuổi cận kề, ta thường sợ chết. Kinh nghiệm rút ra sau khi chăm rất nhiều người ốm.
Ông em cũng vậy , hồi trẻ ông đi lính ko biết sợ gì cả , sống đúng nên ko sợ ai , lúc 70 tuổi ông bị bệnh gan bụng to đùng , bệnh viện trả về thì tinh thần ông đi xuống nhiều lắm gặp ai ông cũng nói "tao sắp đi Pháp rồi " 😔😔. Nằm dc 3 tháng thì mất 😭

Heocon22444

Xe tải
Khi cụ ngủ, có người đốt chân cụ, cụ nóng quá choàng tỉnh là do các dây thần kinh vẫn hoạt động kích thích não thức dậy để xử lý

Khi chết, người ta chết trong trạng thái thức chứ không phải ngủ (trừ phi chết do uống cả lọ thuốc ngủ), lúc đó các cảm nhận vẫn có thể còn có điều cơ thể không thể phản ứng do tim ngừng đập, các mô hết năng lượng để hoạt động

Cái chết diễn ra từ từ, thời điểm trút hơi thở cuối cùng chỉ là thời điểm bắt đầu của quá trình chết cho đến khi mọi cơ quan trong cơ thể thực sự chết hẳn thì đó mới thật sự là đã chết, không biết gì, không cảm thấy gì

Trong lúc “đang chết” mà bị đem đi đốt thì khả năng cảm thấy “nóng” theo em là có cơ sở ;))
Chịu thôi , nếu chôn xác sình lên thúi rữa bị dòi ăn còn gúm hơn 🤧🤧 . Nằm dưới 3 tấc đất trời nắng cũng nóng trời mưa thì ngập 👏👏 quanh năm trơ trọi 1 mình tủi lắm

xebetong

Xe container
Chết rồi có băm ra làm chả viên cũng vậy thôi
Nóng với mát cái con k

emyeumazda

Xe buýt
Thế những người bị tai nạn gt, đánh bép một cái thì có cận tử nghiệp không cụ
Toàn do não bộ con người nó nghĩ ra thôi
Những người chết đột ngột như tai nạn , cảm... tùy từng trường hợp mà cận tử nghiệp dài ngắn khác nhau. nhưng vẫn có thời gian cụ nhé
chẳng qua là lúc đó tâm thức ko nói được ra thôi.
Thân xác bị xe cán nát bét ( Tim ngừng đập, mũi ngừng thở ...) nhưng tâm thức lúc đó vẫn tồn tại và tiếc nuối đau đớn một khoảng thời gian
Cận từ nghiệp lúc này khác những người chết từ từ ở chỗ tâm thức ko điều khiển dc thân xác nữa, khôi nhìn dc, ko nói được, ko khóc đc, vì thân xác đã đột ngột tan rã .

emyeumazda

Xe buýt
Khi biết mình sắp chết đầu tiên là sợ hãi , hối tiếc những việc chưa làm , lo cho người ở lại 😔😔.
đúng rồi , chỉ những người đã từng chứng kiến giây phút lâm trung lìa đời của người khác mới hiểu được cụ ạ
đau đớn , sợ hãi , tiếc nuối.... ân hận... và lo lắng lo sợ ko biết mình chết xong đi về đâu... người ở lại thì ra sao....

Thế mới có người nhắm mắt đi nhẹ nhàng an lạc và toại nguyện, có người đến giây phút gần chết rồi mà vẫn còn khổ ! :(

• Vodka
Reactions: Kuu

emyeumazda

Xe buýt
Những người lính ra trận bảo vệ Tổ Quốc thì sao hả cụ, lúc họ chiến đấu bắn nhau với quân thù thì thời gian đâu để mà thắc mắc suy nghĩ những gì như cụ nói.
Thế cho nên tôn giáo mới ra đời, dựa vào niềm tin tôn giáo sẽ thấy cái chết nhẹ nhàng hơn.
Nam Mô A Di Đà Phật.
Nam Mô Tây Phương Cực Lạc thế giới đại từ đại bi A Di Đà Phật.
Khoa học đã chứng minh cụ nhé
khi ra chiến trận bắn nhau , trúng đạn , trúng bom, thân xác ta rã nhưng tâm thức vẫn tồn tại trong một khoản thời gian nhé,
chỉ là lúc đó ko còn chỗ bấu víu , ko nói được , ko nhìn dc , không thở đươc, kho hấp hối dc, vì thân xác đã tan rã mất rồi

Chỉnh sửa cuối:

honda acura

Xe điện
Những người chết đột ngột như tai nạn , cảm... tùy từng trường hợp mà cận tử nghiệp dài ngắn khác nhau. nhưng vẫn có thời gian cụ nhé
chẳng qua là lúc đó tâm thức ko nói được ra thôi.
Thân xác bị xe cán nát bét ( Tim ngừng đập, mũi ngừng thở ...) nhưng tâm thức lúc đó vẫn tồn tại và tiếc nuối đau đớn một khoảng thời gian
Cận từ nghiệp lúc này khác những người chết từ từ ở chỗ tâm thức ko điều khiển dc thân xác nữa, khôi nhìn dc, ko nói được, ko khóc đc, vì thân xác đã đột ngột tan rã .
thế phọt đậu hũ ra rồi thì làm gì còn kịp nghĩ nữa

bomong

Xe điện
Hiện nay đất nước còn nghèo, nhiều nguồn lực, vật chất đang rất lãng phí cho cho chuyện chết (tang lễ, mồ mã...), chôn cất xây mồ mã đang tiêu tốn rất nhiều nguồn đất trồng trọt, đá tự nhiên, ảnh hưởng lớn đến môi trường cảnh quan sống và là gánh nặng cho con cháu sau này. Các cụ tính thử xem đến 2030, 2040 VN có bao nhiêu triệu ngôi mộ, bao nhiêu tấm bia.
VN cần học cái hay của TQ thôi: Triệt để Thiêu 100%, không lập nghĩa trang, không lập mộ. Rất nhiều vùng TQ lâu nay không có mộ mới.

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Cũng chẳng biết thế nào. Theo đạo thì họ cũng có thiêu, theo phật thì cũng thiêu. Xét cho cùng thì thiêu là văn minh ko gây ô nhiễm nguồn nước nhưng lại xả thải vào không khí.
Còn cái việc chết chiếm đất thì cũng ko hẳn, mỗi người 1 cái tiểu nhỏ xếp cạnh nhau cũng ok mà. Được cạnh hoặc đặt lên trên vài ẻm 18 có khi lại sướng muôn đời, muôn kiếp ý chứ =))
Lâu nay mồ mã hầu hết xây chạm trỗ bằng đá tự nhiên, tốn và lãng phí đá rất nhiều, trong khi các công trình công cộng cho muôn người dùng thì thiếu đá để làm.