Bàn về phong thủy và hướng của Chung cư

Huyceo

Xe hơi
Từ tầng 6 trở lên thì tính theo ban công thì phải

quebo

Xe đạp
Cụ qua chỗ thầy Định ngõ 291 Lạc Long Quân xem sao.
Chỗ Bác Định cũng hay lắm các cụ ạ. ngõ 291, ngách 10
nhà ngõ đâm thẳng vào cổng í - khác hẳn theo phong thủy thông thường, hay nhà thày mới được...
---
Chỗ bác Định không chỉ phong thủy mà còn có thể hỏi nhiều vấn đề khác.
Bác này nói không nể nang gì, có nhiều người ra về sẽ k hài lòng.
---
Và cụ nào có gà chọi thì qua giao lưu với bác ấy...
N

quebo

Xe đạp
Kính các cụ.
Theo cháu thì trên cao làm gì có phong THỦY nào mà áp dụng được.
PHONG - THỦY chỉ tác dụng tối đa khi ở MB tầng 1 mà thôi.
các tầng trên sẽ giảm đi nhiều và người ta chỉ áp dụng vào các phương vị thế nào cho hợp tuổi người hoạt động trong không gian đấy.
----
Cụ nào từng học XD và KT còn nhớ thày Lê Kiều (Mộc Thiên)- luôn có câu "ấy thế mà"
Các cụ có thể tham khảo các bài về phong thủy của Lê Kiều trong diễn đàn xây dựng (cụ nào có nhu cầu vào google tìm nhé - có bài dạng W để tải về...)

dau-tay

Xe tăng
Cụ tính theo cửa chính vào nhà. Mà quan trọng là nội thất cụ kê nữa nhé

Auditor_Pro

Xe hơi
Thế này thì khó thật. Vì căn nhà cháu đang định chốt thì cửa không hợp hướng mà lại hợp hướng ban công #-o

Bò lốp

Xe lăn
Phong với chả thấp.như e có nhà là may rồi còn lại hy vọng kiếm đủ xèng nuôi con.phong thuỷ nó chả cho đồng mẹ nào cả nên e là e ném bố nó vào sọt rác.e hơi thô nên xloi các cụ mợ

ReadOnly

Xe tăng
Bò lốp nói:
Phong với chả thấp.như e có nhà là may rồi còn lại hy vọng kiếm đủ xèng nuôi con.phong thuỷ nó chả cho đồng mẹ nào cả nên e là e ném bố nó vào sọt rác.e hơi thô nên xloi các cụ mợ
Hi, kể ra cũng đúng, em toàn thấy người ta kiếm tiền rồi mới sinh ra (%) phong thủy, chả thấy ông nào nghèo chơi phong thủy mà giàu lên được cả :-|
Có mỗi cái hướng nhà liên quan đến khí hậu thì xem là đúng thôi :D

ZAD Viet

Xe điện
Tại sao ở cc hướng Tây lại mát hở cụ:-??

Cụ chủ thớt: Về hướng theo phong thủy thì em vẫn quan điểm là hướng của đất hoặc nhà có vị trí mặt thoáng đón ánh sáng tự nhiên ạ. Như vậy thì đối với nhà đất thì hướng đón ánh sáng thường là hướng cửa chính, còn cc thường là hướng ban công ạ.
Dạ thưa Cụ!
Hapulico nhà em ở đc CDT xem phong thủy cho cả dự án, đến từng nhà, và thiết kế căm hộ theo 2 loại Tây và Đông Tứ trạch.
Căn của em đc chính CDA hỏi tuổi và chọn hướng. Cửa Chính Tây bắc, còn lấy sáng thì nhà em căn góc, nên nhiều hướng lắm.

tubin

Xe buýt
Tại sao ở cc hướng Tây lại mát hở cụ:-??

Cụ chủ thớt: Về hướng theo phong thủy thì em vẫn quan điểm là hướng của đất hoặc nhà có vị trí mặt thoáng đón ánh sáng tự nhiên ạ. Như vậy thì đối với nhà đất thì hướng đón ánh sáng thường là hướng cửa chính, còn cc thường là hướng ban công ạ.
Kính các cụ.
Theo cháu thì trên cao làm gì có phong THỦY nào mà áp dụng được.
PHONG - THỦY chỉ tác dụng tối đa khi ở MB tầng 1 mà thôi.
các tầng trên sẽ giảm đi nhiều và người ta chỉ áp dụng vào các phương vị thế nào cho hợp tuổi người hoạt động trong không gian đấy.
----
Cụ nào từng học XD và KT còn nhớ thày Lê Kiều (Mộc Thiên)- luôn có câu "ấy thế mà"
Các cụ có thể tham khảo các bài về phong thủy của Lê Kiều trong diễn đàn xây dựng (cụ nào có nhu cầu vào google tìm nhé - có bài dạng W để tải về...)
Nhà cháu đồng ý với ý kiến của cả 2 cụ, phong - thủy, mình cứ hiểu luôn nôm na là hướng đón gió và nước hay gọi chung là khí, mà đón khí ở đây chỉ có mỗi ban hướng ban công đón được, chứ hướng cửa chính có đón được kí gì đâu ợ

Auditor_Pro

Xe hơi
Nhà cháu lắng nghe ý kiến của các cụ. Có lẽ cũng nhiều người quan tâm nên xin các cụ góp ý thêm ý kiến ạ :D

sonata267

Xe đạp
mua nhà hướng ban công nhé, sau đó bịt cửa lại, tiền vô như nước luôn
cụ mua nhà hướng cửa nhé sau đó bịt ban công lại, tiền ra vèo vèo (vì người trong nhà sống cũng héo vì bệnh...).
Theo em nếu cụ Tây tứ trạch thì chọn hướng cửa là chuẩn nhất nhưng cũng nên lưu ý hướng ban công chọn hướng mát mẻ, thoáng ko bị che khuất bởi các tòa khác, không bị quá nắng, nên chọn hướng đông nam. còn để kỹ hơn thì bạn phải quan trọng cả hướng bếp nữa bạn nên nhớ CHỦ - MÔN - TÁO (sau này còn để ý đến giường ngủ, bàn thờ, vật phẩm phong thủy...) Chúc bạn chọn được căn ưng ý. Mình cũng là môi giới "cò" nhưng ko bao giờ tư vấn khách hàng chọn hướng ban công là hướng chính cả!

khoaicuc

Xe hơi
Các cụ ngày xưa toàn xây nhà quay mặt về hướng nam cho mát, phong thủy là ở chỗ nó mát mùa hè, ấm về mua đông cụ ạ

khoaicuc

Xe hơi
Nế tâm linh hơn 1 chút thì hướng tính theo hướng chung của tòa nhà, thổ công chung của cả tòa nhà.

Baby-in-car

Xe đạp
Căn hộ em mua bị khuyết góc hướng tây, ko biết có cách nào hóa giải ko, cụ nào rành về món này chém hộ em cái.

IZZ

Xe tăng
Em theo quan điểm lấy theo hướng cửa chính, cố mà lấy được căn góc cho thoáng cụ ạ.

Nothing_to_see

Xe tải
Đọc xong cái top của cụ em thấy Ofer nhiều cụ Pro thật. Chẳng hiểu các cụ dựa vào điểm nào lại tính theo ban công? Các cụ đi ra đi vào theo đường ban công ah?
Cụ cứ theo hướng cửa chính của căn hộ nhà cụ nhé. Còn về hướng ban thừ, cụ mệnh Kim, cụ đặt bàn thờ hướng về phía Tây (Cụ đứng lễ quay mặt về hướng Đông)

khoaicuc

Xe hơi
Đọc xong cái top của cụ em thấy Ofer nhiều cụ Pro thật. Chẳng hiểu các cụ dựa vào điểm nào lại tính theo ban công? Các cụ đi ra đi vào theo đường ban công ah?
Cụ cứ theo hướng cửa chính của căn hộ nhà cụ nhé. Còn về hướng ban thừ, cụ mệnh Kim, cụ đặt bàn thờ hướng về phía Tây (Cụ đứng lễ quay mặt về hướng Đông)
Lý thuyết của cụ sinh ra từ thời cổ, giờ nhà tầng cao vút chả ai chưng minh được "khí" là cái gì và vào theo đường nào.

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Theo em được học thì:
- Ở các tầng thấp (<5) thì thủy là chủ yếu nên sẽ theo hướng cửa chính
- Ở các tầng cao (>5) thì phong là chủ yếu nên sẽ theo hướng cửa sổ chính (cửa sổ phòng to nhất, thường là phòng khách)

xehoclai

Xe đạp
Nhà đất thì coi hướng cửa chính vào nhà, còn chung cư thì tùy nhiều người quan niệm. Em thấy ở chung cư cứ đóng cửa im ỉm suốt ngày, không gian ko được sáng lắm :)))) mà quan trọng là hướng để bàn thờ ấy. Còn chọn hướng ban công là để tận dụng được ánh sáng tự nhiên nhiều hơn cho căn hộ. đón gió mát mẻ hay ko thôi. Có người mua cc ko biết thế nào chọn cả 2 hướng hợp mệnh luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

ReadOnly

Xe tăng
Theo em được học thì:
- Ở các tầng thấp (<5) thì thủy là chủ yếu nên sẽ theo hướng cửa chính
- Ở các tầng cao (>5) thì phong là chủ yếu nên sẽ theo hướng cửa sổ chính (cửa sổ phòng to nhất, thường là phòng khách)
Cái này thì chỉ nhà mặt đất, tầng 1 gặp hôm mưa lũ thì mới có thủy thôi bác, nhà tầng cao lấy đâu ra :))