[Funland] Bàn về tương lai nhà mặt phố

TamMao

Xe hơi
Cụ nào nhà mặt phố sợ thì gạ ông trong ngõ đổi cho x2 diện tích. Chắc đỡ sợ hơn.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Các khu đô thị lớn bị nhiều hơn cụ ạ, các thành phố có giao thông công cộng phát triển dân họ thích vào trung tâm thương mại mua sắm, ăn uống (ban ngày) hơn là đi bộ dưới nắng nóng. Đặc biệt Singapore nơi các hoạt động thương mai kị ánh sáng mặt trời. Các cửa hàng nhỏ nằm lẻ loi mặt phố ko còn cửa sống. Ở ngoại ô hoặc vùng kém trung tâm thì fai có chỗ đỗ xe oto to gấp 3-5 lần diện tích nhà hàng hay cơ sở đó thì mới mong buôn bán dc. Tất nhiên buôn bán nhỏ lẻ, tiểu thương vẫn sống nhưng ngày 1 èo uột.
Mấy thành phố thảm nhất cho xu hướng này nhìn thấy rõ rệt nhất là Penang và Chiang Mai, Mehongson (đây là góc nhìn cá nhân 1 vài tp tôi đã quay lại gần đây nhất)
Manila khu Makkati thì mặt phố vẫn kinh doanh tốt cụ ạ

TieuthuMiu

Xe tải
Các cụ nhà em có 2 cái MP ở Ba Đình và Đống Đa cho thuê 1 tháng gần 200tr hơn 10 năm nay, người này ko thuê thì chưa đến 1 tháng lại có người khác vào, cũng có thể nó giảm như Singapore nhưng chắc cũng phải 20-30 năm nữa thì cũng đến hết đời mình rồi chứ đừng nói các cụ nên thôi kệ nó ;)) chả tính làm gì, giá nhà e thấy vẫn tăngđều theo hàng năm dù ko tăng nhiều thôi.

Hổ Con

Xe tăng
Mặt phố nó cũng có nhiều loại! Đường to, có chỗ đỗ xe, mặt tiền rộng là đỉnh. Mặt phố nhỏ, nhà hẹp thì dần sẽ mất giá và bị cá mập thâu tóm. Các cụ làm kinh doanh là thấy giảm rõ mà, ko có chỗ đỗ xe, của hàng nhỏ nhỏ ít khách dần rồi.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm nay xem VTV thấy phóng sự về nhà mặt phố cho thuê ế ẩm quá, giá thuê thì giảm. Có ông anh mua cái nhà mặt phố để cho thuê nhưng khách cũng vừa trả nhà. Vậy tương lai nhà mặt phố sẽ thế nào các cụ vào chém tý.
Tương lại vẫn là nơi các cụ cất tiền an toàn nhất ạ. Vừa cất nhiều lại an toàn.
Mấy chục thậm chí vài trăm củ tỏi các cụ cất trong tờ A4.
usD hay vàng thì đâu có an toàn đâu

PDlong

Xe tăng
Phố mà mặt Phố Phan Đình Phùng thì còn lâu mới giảm hay đứng giá , vỉa hè rộng , thoáng mát , ngồi cafe đầy đường chém không hết người
Có chăng khó là khó mặt phố vủa hè nhỏ thôi , đỗ xe khó , buôn bán cũng khó dần

vietsky1507

Xe tải
Em thì mới được đi nhiều Sing và TQ thôi, nhà phố bên đó ít giá trị, nhiều căn bỏ hoang, giá thấp hơn phía làn trong.
Nhà phố có giá trị buôn bán là chính, chứ ở thì kém, ô nhiễm, ồn ào.
Muốn buôn bán được thì phải nhiều người qua lại. Giao thông ở HN/HCM quy hoạch phát triển theo mô hình Sing/Trung Quốc, nghĩa là ưu tiên đường sắt đô thị, sau đến ô tô. Đường sắt đô thị hình thành thì mọi thứ vận động quanh các ga tàu. Đặc biệt nắng nôi bão bùng như ở VN thì chả tội gì phơi mặt ra ngoài đường, cứ chui vào mấy cái TTTM liên thông ga tàu là ổn nhất. Đây là mô hình mới ở VN, hiện chưa có, nhưng về tương lai thì cần tính tới.

Cukhoai9

Xe buýt
Em thấy cụ nào có nhà mặt phố, đã sống vài chục năm ở nhà mặt phố mới nên vào chém 😄 mà những cụ ấy còn bận tối mắt, ai quan tâm

Jeff Hoang

Xe hơi
Cái này chỉ đúng khi cụ mua để ở thôi. Chứ hội có nhà mặt phố thì tiền họ cũng ko phải quá thiếu nữa, áp lực với họ là ko cao.
Em chưa thấy giá giảm đi tí nào, toàn giảm trên tivi, lại vừa cấm phân lô bán nền nữa thì còn lâu mới giảm.
Có chăng do cung cầu tùy thời điểm thì giá thuê có thể biến động giảm chút thôi ạ.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về việc ngắn hạn nhà mặt phố vẫn chưa hết hot được.
Còn xa hạn/dài hạn (10 năm nữa) thì em thấy không ăn thua lắm cụ ạ.

Hôm qua em tham khảo giá nhà phố cho thuê tại HN, nếu cho kinh doanh, tùy vị trí, diện tích, nhưng best case là vị trí thuận tiện và to đẹp, cái này em k bàn. Chứ làng nhàng dở ông dở thằng tầm 70m2 đổ xuống, cho thuê cũng mướt mồ hôi đấy ạ. Thời gian gần, đi xe máy còn nhiều, thì việc ng dân còn tặc lưỡi cho qua, đỗ phịch xe máy xuống ăn/mua là được, chứ có ô tô r, thì k như thế được... Lí do chắc còn nhiều.

Em cứ nhìn vào xu hướng thích ở chung cư, vì sạch, vì tiện, vì sướng cái thằng người. Thì đâu đó sau này nhà mặt phố cũng bị thay thế dần bởi trung tâm thương mại.

Còn về vấn đề "áp lực với họ là ko cao", thì em lại nghĩ khác, nếu em mà có tiền như họ, lúc nào em cũng áp lực cao. Nếu to tiền mà vẫn còn ăn thua, thì em giữ, to tiền mà không còn ăn thua, chắc chắn em bán, đi làm việc khác. (Bỏ ra 28-30 tỷ mua căn nhà phố cho thuê 30 triệu, thì em mua lấy 10 căn chung cư, mỗi căn cho thuê 6-8 triệu)

xuanhieu7292

Xì hơi lốp

Hôm qua em tham khảo giá nhà phố cho thuê tại HN, nếu cho kinh doanh, tùy vị trí, diện tích, nhưng best case là vị trí thuận tiện và to đẹp, cái này em k bàn. Chứ làng nhàng dở ông dở thằng tầm 70m2 đổ xuống, cho thuê cũng mướt mồ hôi đấy ạ. Thời gian gần, đi xe máy còn nhiều, thì việc ng dân còn tặc lưỡi cho qua, đỗ phịch xe máy xuống ăn/mua là được, chứ có ô tô r, thì k như thế được... Lí do chắc còn nhiều.

Em cứ nhìn vào xu hướng thích ở chung cư, vì sạch, vì tiện, vì sướng cái thằng người. Thì đâu đó sau này nhà mặt phố cũng bị thay thế dần bởi trung tâm thương mại.

Còn về vấn đề "áp lực với họ là ko cao", thì em lại nghĩ khác, nếu em mà có tiền như họ, lúc nào em cũng áp lực cao. Nếu to tiền mà vẫn còn ăn thua, thì em giữ, to tiền mà không còn ăn thua, chắc chắn em bán, đi làm việc khác. (Bỏ ra 28-30 tỷ mua căn nhà phố cho thuê 30 triệu, thì em mua lấy 10 căn chung cư, mỗi căn cho thuê 6-8 triệu)
Dữ liệu chuẩn tí đi cụ :D
28-30 tỷ không thiếu lựa chọn thuê 50-60tr/tháng ~ 2-3%
10 căn chung cư của cụ phải bỏ 20tr/tháng để thuê người quản lý, sửa chữa. :D

Các cụ đừng tính dòng tiền. BDS là tài sản, trông chờ giữ giá, tăng giá chứ dăm ba đồng cho thuê nghĩa lý gì? :D

LeoMessi85

Xe buýt
Đang nói vè xu thế chung mà cụ dẫn chứng 1 cá nhân thì thấy không hợp, chưa kể nhiều nhà mặt phố diện tích nhỏ mặt tiền hẹp nữa chẳng biết buôn bán mặt hàng gì trong thời buổi hiện nay.
em nghĩ mấy nhà mặt phố diện tích nhỏ, hẹp sẽ bị thâu tóm , gom lại thành mảnh to. Vì cho thuê khó, ở bụi bặm ồn ào, là em thì em cũng bán đi mà lên chung cư :-bd

Tomy Trọc

Xe tăng

Em thấy chủ yếu cơ hội tăng giá tương lại cụ ah.
Sau này cất tiền vào bđs nhà phố shophouse kiểu gì chả tằng giá. Nên nhiều cụ mua nhà thô hoàn thiện rẻ cho thuê sau vài năm dân cư đông đúc lại bán đi. Lời ra 1 mớ. Rồi lại cất tiền khu vực khác

Tomy Trọc

Xe tăng
em nghĩ mấy nhà mặt phố diện tích nhỏ, hẹp sẽ bị thâu tóm , gom lại thành mảnh to. Vì cho thuê khó, ở bụi bặm ồn ào, là em thì em cũng bán đi mà lên chung cư :-bd
Mỗi cụ một quan điểm chứ.
Em thì em để đấy cho thuê dài hạn, em lấy tiền đó thuê lên chung cư ở cho yên tĩnh.

Quê bầm

Xì hơi lốp

Em thấy một số nước GDP cỡ 3-40k/năm nhà mặt phố vẫn kinh doanh ác liệt luôn, có điều là họ có chỗ đỗ xe và vỉa hè rất to nên họ làm chỗ lõm vỉa hè vào để xe đậu, TT thương mại ko thể thay thế được nhiều tính năm của nhà mặt phố

Jeff Hoang

Xe hơi
Dữ liệu chuẩn tí đi cụ :D
28-30 tỷ không thiếu lựa chọn thuê 50-60tr/tháng ~ 2-3%
10 căn chung cư của cụ phải bỏ 20tr/tháng để thuê người quản lý, sửa chữa. :D

Các cụ đừng tính dòng tiền. BDS là tài sản, trông chờ giữ giá, tăng giá chứ dăm ba đồng cho thuê nghĩa lý gì? :D
Dữ liệu chuẩn thì em k có, và em nghĩ cụ cũng k có. Vì "Thế nào là dữ liệu chuẩn?" thì còn tùy cụ định nghĩa về "số lượng, chất lượng, độ đa dạng" chắc cái này cụ hiểu.
Thế nên em lấy con số tại batdongsan.com, cụ thể với 28-30 tỷ nhà phố, cụ có thể thuê được tại quận Cầu Giấy như sau: https://batdongsan.com.vn/cho-thue-nha-mat-pho-cau-giay/dt-tu-30m2-den-50m2
(Em bổ sung. Giá nhà phố https://batdongsan.com.vn/ban-nha-mat-pho-cau-giay)

Em khẳng định em k chuyên về bds và không có nhiều kiến thức về bds, nên có gì cụ góp ý.
Cuối cùng của việc đầu tư là tạo ra giá trị và lợi nhuận. Cái giá trị thì mình bỏ qua đi, vì ít cụ nào để ý cái này. Còn lợi nhuận thì em biết tới: Dòng tiền và tiềm năng tăng giá.

Khi cụ đầu tư vào cái đã tăng giá rồi, thì khả năng vọt giá của nó k cao. Tiếp đến là tính tương lai, rõ ràng bds mặt phố đang có nhiều đối thủ cạnh tranh, và tỏ ra yếu thế, những lí do thì các cụ cmt bên trên đã kể.

Nói về chung cư, con số bds.com đưa ra là 12.4% 1 năm. Cũng chả phải là tồi, em nói "10 căn chung cư" chắc cụ cũng hiểu là em nói vui vẻ. Còn độ tăng giá của nhà phố thì em k có con số, nhưng em nhớ mang máng (vres 2022) là k bằng chung cư đâu.

Tomy Trọc

Xe tăng
Dữ liệu chuẩn thì em k có, và em nghĩ cụ cũng k có. Vì "Thế nào là dữ liệu chuẩn?" thì còn tùy cụ định nghĩa về "số lượng, chất lượng, độ đa dạng" chắc cái này cụ hiểu.
Thế nên em lấy con số tại batdongsan.com, cụ thể với 28-30 tỷ nhà phố, cụ có thể thuê được tại quận Cầu Giấy như sau: https://batdongsan.com.vn/cho-thue-nha-mat-pho-cau-giay/dt-tu-30m2-den-50m2

Em khẳng định em k chuyên về bds và không có nhiều kiến thức về bds, nên có gì cụ góp ý.
Cuối cùng của việc đầu tư là tạo ra giá trị và lợi nhuận. Cái giá trị thì mình bỏ qua đi, vì ít cụ nào để ý cái này. Còn lợi nhuận thì em biết tới: Dòng tiền và tiềm năng tăng giá.

Khi cụ đầu tư vào cái đã tăng giá rồi, thì khả năng vọt giá của nó k cao. Tiếp đến là tính tương lai, rõ ràng bds mặt phố đang có nhiều đối thủ cạnh tranh, và tỏ ra yếu thế, những lí do thì các cụ cmt bên trên đã kể.

Nói về chung cư, con số bds.com đưa ra là 12.4% 1 năm. Cũng chả phải là tồi, em nói "10 căn chung cư" chắc cụ cũng hiểu là em nói vui vẻ. Còn độ tăng giá của nhà phố thì em k có con số, nhưng em nhớ mang máng (vres 2022) là k bằng chung cư đâu.
Mấy căn cụ nói ấy mặt phố hơn 40m đó sao có giá 28-30 tỷ được. à thì hô giá thì thoải mái.
Cơ mà hiếm cụ bỏ ra 28-30 tỷ rồi cho thuê 30tr lắm.

xuanhieu7292

Xì hơi lốp

1, Số liệu cụ đưa cũng hông hiểu cụ tính kiểu gì mà 30 tỷ dc có 30tr/tháng? Hay cụ chỉ tính căn tầng 1? :D
2, Chung cư 12.4% năm, nghe là biết bọn nó ăn tục nói phét rồi, cụ tính vào làm gì :D
3, Chung cư 2 năm vừa rồi tăng hơn nhà mặt phố thật.
4, Cụ có thể về Thanh Xuân, Hà Đông. em biết nhiều khu 20-25 tỷ cho thuê 35-40tr/tháng lắm. 2-3% là mặt bằng chung.

Jeff Hoang

Xe hơi
1, Số liệu cụ đưa cũng hông hiểu cụ tính kiểu gì mà 30 tỷ dc có 30tr/tháng? Hay cụ chỉ tính căn tầng 1? :D
2, Chung cư 12.4% năm, nghe là biết bọn nó ăn tục nói phét rồi, cụ tính vào làm gì :D
3, Chung cư 2 năm vừa rồi tăng hơn nhà mặt phố thật.
4, Cụ có thể về Thanh Xuân, Hà Đông. em biết nhiều khu 20-25 tỷ cho thuê 35-40tr/tháng lắm. 2-3% là mặt bằng chung.

Dựa vào 2 đường link trên, em tính sơ sơ thì 30 tỷ cũng phải cho thuê được 43-45 triệu 1 tháng cụ ạ. Trừ đi cho độ ngáo giá nhà phố, chắc có vẻ còn cho thuê hơn được nữa cụ nhờ.

duongtver

Xe tăng
Em nghĩ giữ nhà đất là giữ tài sản tránh mất giá là chính. Dòng tiền có thêm thì càng tốt. Các cụ thấy đấy, giờ các cụ nói đến tiền toàn vài chục tỏi, vài tỏi giờ chỉ mua được căn chung cư bình dân thôi.
Điều đó chứng tỏ tiền mất giá thế nào. Em nhớ những năm 2014 mà nói đến chung cư giá 3 tỷ là thuộc hàng cao cấp rồi. Giờ cầm 3 tỷ các cụ mua căn bình dân còn khó nữa là.

Tiêu kiêu

Xe tải
Còn lâu mới hết.... Các cụ tưởng người ta giảm tí tiền thuê nhà là sứt mẻ gì nó mấy. Có ông 3-4 cái nhà cho thuê, sáng nào cũng đóng bộ quần áo lính như lính nguỵ đi uống cà phê, chiều đi bơi... 4-5 năm này đều thế. Chết khối được nó. Mình thì cầy mửa mật thấy biến động là lo sốt vó
Đúng rồi, chả biết ai chết chứ hàng xóm em có mấy căn nhà phố cho thuê kiểu văn phòng mỗi căn tháng thu 100tr đều đều, tháng có 400 triệu tiêu chả cần làm gì.