[Funland] BANG CÒ ỈA - Nơi Em đã dậy thì thành công !

drchimnon

Xe tăng
Hội trên đấy toàn đầu gấu ko à, hơn 40t rồi em qua phố Lò Đúc chắc đc 30 lần hehe. Trước chả có gì chơi nên lên Lăng hái trộm nhãn, tập bó vỉa xe đạp, bị các chú bắt lại, cạo rỉ hết 1 mảng hàng rào rồi cho về.
thời xưa nghỉ hè chả có cái éo gì chơi, ăn càng éo có, Ti vi ngày nó chiếu 7h đến đâu 10h, chả có cái kẹc gì coi, điện tử nitendo với mario, tank bắn chíu chíu lúc nào cũng đông nghẹt trẻ con chơi và hóng tát ao. Lũ trẻ bọn em dặt dẹo đi bộ lên đầu phố cò ị này vặt hột cơm nguội làm đạn súng, dẹo lên LTK hái quả me, hay qua THĐ hái sấu, thi thoảng bọn chủ cây nó đuổi chạy chối chết. Hái sấu còn đỡ, hái me mới nguy hiểm vì cành me rất giòn. Mà thế éo nào cũng có đứa gãy chân gãy tay nhưng chả đứa nào chết=))
Lò đúc mát vì nhiều cây to nhưng thực ra chả có gì chơi, thánh địa cho lũ trẻ phố này quậy lại là khu ao chuôm vùng Thanh Lương, Ô đống mác, nào tát ao, trộm quả, ném gà đuổi chó, với khẩu súng cao su làm từ chính những thân ổi trồng bạt ngàn trong làng Thanh lương, lũ trẻ cứ sục khắp nơi bắn chim chóc và dĩ nhiên chủ yếu là ... gà, vì dù sao gà vẫn nhiều và dễ bắn hơn chim=))

goldsmith

Xe buýt
Mât độ giao thông cao kèm hàng buôn bán dày đặc vỉa hẻ nên nó như cái ngõ chợ.
Sang Phố Hàng Chuối đoạn từ Nguyên Công Trứ tới Phạm Đình Hổ chất phố HN hơn nhiều.
Mấy phố quanh quanh ý em thấy rất tĩnh, nhà cũng toàn kiểu biệt thự Pháp cổ, hình như có cả nhà các cụ quan chức cũ phải không cụ???
Lò Đúc mạn Trần Xuân Soạn, có hàng Sao đen rất đẹp, đi đoạn này em hay liên tưởng đến sài gòn.

drchimnon

Xe tăng
Hội trên đấy toàn đầu gấu ko à, hơn 40t rồi em qua phố Lò Đúc chắc đc 30 lần hehe. Trước chả có gì chơi nên lên Lăng hái trộm nhãn, tập bó vỉa xe đạp, bị các chú bắt lại, cạo rỉ hết 1 mảng hàng rào rồi cho về.
thời xưa nghỉ hè chả có cái éo gì chơi, ăn càng éo có, Ti vi ngày nó chiếu 7h đến đâu 10h, chả có cái kẹc gì coi, điện tử nitendo với mario, tank bắn chíu chíu lúc nào cũng đông nghẹt trẻ con chơi và hóng tát ao. Lũ trẻ bọn em dặt dẹo đi bộ lên đầu phố cò ị này vặt hột cơm nguội làm đạn súng, dẹo lên LTK hái quả me, hay qua THĐ hái sấu, thi thoảng bọn chủ cây nó đuổi chạy chối chết. Hái sấu còn đỡ, hái me mới nguy hiểm vì cành me rất giòn. Mà thế éo nào cũng có đứa gãy chân gãy tay nhưng chả đứa nào chết=))
Lò đúc mát vì nhiều cây to nhưng thực ra chả có gì chơi, thánh địa cho lũ trẻ phố này quậy lại là khu ao chuôm vùng Thanh Lương, Ô đống mác, nào tát ao, trộm quả, ném gà đuổi chó, với khẩu súng cao su làm từ chính những thân ổi trồng bạt ngàn trong làng Thanh lương, lũ trẻ cứ sục khắp nơi bắn chim chóc và dĩ nhiên chủ yếu là ... gà, vì dù sao gà vẫn nhiều và dễ bắn hơn chim=))

printer05

Xe điện
Cám ơn cụ chủ đã tạo ra một cái thớt đầy hoài niệm...

Em cũng dậy thì ở Bang Cò ỉa (đến lớp 7 khi bắt đầu lột ..) thì chuyển sang khu khác.

Em cũng góp thêm một xíu những kỷ niệm ở khu này: Cạnh cổng trường Lê Ngọc Hân còn có món táo dầm (táo chua khía làm 4, ngâm đường nhạt và chấm với muối ớt); nhà cụ Đỗ 10 cũng gần trường Lê Ngọc Hân (đoạn ngã tư Hàng Chuối giao với Hòa Mã); bể bơi Thiếu niên và bể bơi Thanh niên (bể Thiếu niên thường đông hơn, nhiều mứt nổi hơn, thường được thay nước vào thứ 4 hàng tuần....); sữa tươi Ba Vì đầu đường gì gì (ngã ba Hàng Chuối giao với Nguyễn Công Trứ); dì ruột em tai nạn lao động (bê tông rơi vào đầu) và mất tại Nhà máy rượu.

Nói thật là cả một khu phố đầy kỷ niệm, bao năm rồi quay lại vẫn thấy kỷ niệm tràn về. Nhưng hình như Hà Nội phát triển không ảnh hưởng nhiều lắm đến khu này, em quay lại vẫn thấy sự cũ kỹ, nhộn nhạo và không khí cứ buồn buồn sao đó.
Em bơi bể thiếu nhi từ những năm 1981 nhưng chưa gặp thủy lôi, bể thiếu nhi thay nước vào các ngày 3 và 8, bể thanh niên thay vào ngày 0 và 5

printer05

Xe điện
Nhà thuê truyện ở góc Thi Sách. Mỗi lần trả ông hoặc bà ngồi chấm nước vào tay đếm từng trang :)
Tuy trả sách hơi mất thời gian nhưng em cũng hiểu. Em cực ghét ai hay xé sách toàn đoạn hay thì bị xé, chắc toàn ông đang ngồi ị tiện tay làm luôn.

K59

Xe tải
Cụ có thuê truyện ở Thi sách không?
Hang thuyên, Lò đúc, Hàng chuối, Tăng bạt hổ, Thi sách, Lê Văn Hưu .... Một thời mòn dép với những ai học Lê Ngọc Hân.

Em nhớ, mùi bã rượu hay đậm đặc vào khoảng 10h30-11h. Nó thơm nhưng cũng kích thích dạ dày phết
Cổng Nhà rượu giữa phố Nguyễn Công Trứ có cái vòi to lắm để xả bã rượu vào xe bò. Sau đó hàng đoàn xe bò chở bã rượu thơm lừng lọc cọc chạy dọc phố.

Nhớ những tối mùa đông đi học thêm về qua cửa sau nhà máy dệt kim ĐX trên phố Hoà Mã, nước nóng xả từ nhà máy ra tràn cống, bốc khói ấm áp. Mấy thằng dắt xe đạp lội xuống cống quay bánh mấy vòng rửa xe.

Rồi những buổi chiều lang thang ra bãi rác nhà máy dược phẩm góc Nguyễn Huy Tự - Lê Thánh Tông bới nhặt ống thuỷ tinh về làm ống phốc. Nhiều lắm những kỷ niệm tuổi thơ gắn với khu vực này.

dnnv

Xe buýt
Cổng Nhà rượu giữa phố Nguyễn Công Trứ có cái vòi to lắm để xả bã rượu vào xe bò. Sau đó hàng đoàn xe bò chở bã rượu thơm lừng lọc cọc chạy dọc phố.

Nhớ những tối mùa đông đi học thêm về qua cửa sau nhà máy dệt kim ĐX trên phố Hoà Mã, nước nóng xả từ nhà máy ra tràn cống, bốc khói ấm áp. Mấy thằng dắt xe đạp lội xuống cống quay bánh mấy vòng rửa xe.

Rồi những buổi chiều lang thang ra bãi rác nhà máy dược phẩm góc Nguyễn Huy Tự - Lê Thánh Tông bới nhặt ống thuỷ tinh về làm ống phốc. Nhiều lắm những kỷ niệm tuổi thơ gắn với khu vực này.
Cụ tả chuẩn quá, cụ là 1 công dân cùng bang chính hiệu với em rồi. E bổ sung thêm những năm 7x vườn hoa Paster được huy động quây bạt làm nhà kho chứa thóc lúa, ngô khoai. Vậy là cả cư dân quanh khu vực đó cứ tối là mối mọt, cánh cam, bọ dừa chi chít bay vào nhà.

pdkhoajp

Xe điện
Em vẫn thường xem mổ lợn ở giữa phố Cảm Hội bây giờ, hồi đó chắc học cấp 1 ở Lê Ngọc Hân, toàn đi bộ dọc Lò Đúc. Mỗi lần đi qua nhà máy rượu là thơm nức mũi. Anh em Lê Ngọc Hân giờ vẫn tụ tập ở quá cafe ngã tư Hàng Chuối - Phạm Đình Hổ, gần nhà cụ Đỗ Mười.

Future 141.48

Xe buýt
Giờ đi qua lò đúc vẫn thấy bán cồn 50 độ :)
Cây cối phố này thì mát, nhưng âm u kiểu gì ý

K59

Xe tải
Em kg biết hết công dụng nhưng chắc chắn bã rượu hồi đó bán để nấu cám lợn ah..
Chuẩn cụ ạ! Bã rượu ngày đó để nấu cám lợn. Nghe nói kích thích lợn ăn khoẻ, tăng trọng nhanh. Hồi em còn đi học thì bã rượu được vận chuyển ra khỏi nhà máy bằng xe bò. Có những hôm đứng chơi ở Nhà Quàn mà mùi rượu vẫn phảng phất đến tê người.

K59

Xe tải
Cụ tả chuẩn quá, cụ là 1 công dân cùng bang chính hiệu với em rồi. E bổ sung thêm những năm 7x vườn hoa Paster được huy động quây bạt làm nhà kho chứa thóc lúa, ngô khoai. Vậy là cả cư dân quanh khu vực đó cứ tối là mối mọt, cánh cam, bọ dừa chi chít bay vào nhà.
Cảm ơn cụ đã có lòng mời em chén rượu. Tiếc là em không có vinh hạnh được là công dân cùng bang với cụ vì em là “thằng Chợ Giời” cụ ạ :)). Nhưng em có bạn ở bang nhà cụ dọc từ ngõ Cảm Hội lên đến Hoà Mã - Phạm Đình Hồ.

ANUK

Xe tải
Em quân khu Quỳnh Mai chắc các cụ mợ ở đây chê nhà quê rồi

myob

Xe tăng
Tuổi thở em thì đầy rẫy ở cái phố Lò đúc này. Nhà 3 anh chị em, cả ba đều học dưới mái trường điểm Lê Ngọc Hân, vì sinh cách nhau không xa nên các cô giáo sau khi dạy chị rồi đến anh và sau cùng là em. Nhà em ở ngõ 79 Lò đúc nên cũng khá gần trường. Những năm 80 vẫn còn chế độ tem phiếu thì nhẵn mặt mấy hàng thực phẩm phân phối ở đấy. Thằng Sơn bơm cạnh nhà đi xếp hàng mua gạo, thế nào lóng ngóng bị người ta lừa mất cuốn sổ.... hôm đó cả xóm bị nó làm cho điếc cả tai vì bị bố đánh. Nói qua nhà em, nhà em là một phòng ở tầng 1, trong ngôi biệt thự cổ thời Pháp nằm đầu ngõ 79 Lò đúc. Một căn biệt thư mà có đến 5 hộ sinh sống, nhà vệ sinh chung, bếp chung nhưng nhà em tận dụng hủm cầu thang làm bếp riêng cho gia đình. Nểu kể kỷ niệm tuổi thơ thì có nhiều nhiều lắm vì nhưng năm khốn khó nó có nhiều điều để nhớ hơn.

GamCaoMayLanh

Xe container
Cái ngõ thông ra phố Hàng Chuối có còn không các bác?.