[Funland] BANG CÒ ỈA - Nơi Em đã dậy thì thành công !

MsLove

Xe tăng
Nhà em cũng giống cụ. Chuyển đi năm 91 vì em nghịch quá, mải chơi nên suýt đúp Lê Ngọc Hân. Em có thằng bạn cực thân tên Bá Hùng ở tầng 3, C8.

C7 nhà cụ gần trạm bơm nước Thanh Nhàn và chợ đúng không ạ?
Thằng Hùng béo ý học cùng em Lê Ngọc Hân từ lớp 1 lên lớp 5A (thầy Thọ - nhà ở phố Huế).

Hay cụ lại học cùng lớp em cũng nên, hi hí :D

qkace

Xe điện
Hồi 4 hay 5 tuổi gì đó em học mẫu giáo ở trong cái chùa góc phố Lò Đúc - Trần Xuân Soạn. Tự đi chứ không có ai đưa đón gì. Ngoài cửa chùa họ làm than, đóng thành những bánh đường kính khoảng 30cm, áp dính lên tường cho khô. Trong chùa thì làm bảng đen, loại cho học sinh vỡ lòng dùng phấn tập viết. Lớn hơn một chút, hồi học lớp 4, em hay đi xem phim ở rạp Mê Linh.

Trước khi có phở Thìn thì cách đó mấy nhà có hàng phở bò, hình như chủ hàng phở tên là bà Vân. Lúc đó ông Thìn vẫn còn đi lấy nước vo gạo về nuôi lợn. Đến lúc ông Thìn mở hàng phở tái lăn thì vẫn không đông khách bằng phở tái lăn, sốt vang Nguyên Hưng phố Hàn Thuyên. Về sau không hiểu sao phở Hàn Thuyên nghỉ (quãng 95 gì đó) thì phở Thìn làm mưa làm gió.

GamCaoMayLanh

Xe container
Hà Nội thời bao cấp lấy đâu ra nhiều bể bơi cho thanh thiếu niên đâu cụ nên hai bể ở TBH đông lắm, nước bể bơi có hôm nhờn như nước rửa bát. Bạn em tận Thuỵ Khuê và phố cổ vẫn đạp ra TBH bơi. Thỉnh thoảng hứng lên cả bọn bùng tiết 4-5 đạp lên bơi Quảng Bá, tiện vặt hái ổi ven đường.
Giữa thập niên 80 xe đạp là phương tiện phổ thông lắm rồi vì lúc ấy ngoài đương đã có cub, thậm chí xe pkl như CBT 125 (năm 1986 hay đỗ trước nhà hàng cơm Giò Chả Việt Hương phố Huế)
Về xe pkl thì những năm này mờ 125 thì quá thường. Em nhớ nhà Hiển Ngọc ở NTN chồng bà Ngọc có quả xe Java 250 cc 2 ống xả oách vãi. Về sau còn có ông vác con pkl 4 ống xả vừa nghe "pành" 1 cái đã thấy ông ấy cong mông vít từ giữa phố ra tận ngã tư TSX-NTN rầu.

K59

Xe tải
Về xe pkl thì những năm này mờ 125 thì quá thường. Em nhớ nhà Hiển Ngọc ở NTN chồng bà Ngọc có quả xe Java 250
cc 2 ống xả oách vãi. Về sau còn có ông vác con pkl 4 ống xả vừa nghe "pành" 1 cái đã thấy ông ấy cong mông vít từ giữa phố ra tận ngã tư TSX-NTN rầu.
JAVA 350, MTZ250, Moto Con thỏ 175 hay Izzi là hàng XHNC nên ở thời điểm ấy không có cửa sánh được với Honda CBT 125 cụ ạ. Ngày ấy CBT125 ở Hanoi có lẽ đếm trên đầu ngón tay.

K59

Xe tải
Trạm bơm là nó gần nhà E6-E7 , còn C7 là nó giáp với xóm liều.
Đằng sau nhà C7A cũng có một trạm bơm giếng mà cụ. Nhà C7A một bên giáp tt 8/3, một đầu kia giáp xóm Tân Lập. Nhà cụ ở đơn nguyên 1 cùng dãy với nhà anh hùng LĐ CTH hay đơn nguyên 2 ?

Cudivuivenhe

Xe đạp
Thời gian thay đổi mọi thứ quá nhiều, 30 năm trước em có đi qua đã không còn thấy bóng dáng 1 con chim con cò nào rồi chứ đừng nói là vài năm trở lại đây, có lần em đọc các tác phẩm của Hoàng Đạo Thúy cũng có bài viết về phố này rất chi tiết hay lắm.

Capthoivu

Xe tải
Thằng Hùng béo ý học cùng em Lê Ngọc Hân từ lớp 1 lên lớp 5A (thầy Thọ - nhà ở phố Huế).

Thằng H béo đến lớp 5 chuyển sang Trưng Vương! Bây h đang bên ADB.

Em cũng lớp nó đây, từ 1-7A! Cụ/mợ inbox nhận bạn bè ở Bang Cò ỉa nào!

quangsot

Xe lăn
Đằng sau nhà C7A cũng có một trạm bơm giếng mà cụ. Nhà C7A một bên giáp tt 8/3, một đầu kia giáp xóm Tân Lập. Nhà cụ ở đơn nguyên 1 cùng dãy với nhà anh hùng LĐ CTH hay đơn nguyên 2 ?
Ngay trên đầu luôn :))

Vienxu

Xe tăng
Ban đêm nếu muốn xuống ô Đống Mác theo đường Tăng bạt Hổ rẽ vào đường Y éc xanh rồi ra Lò Đúc phải đi qua vườn hoa Pasteur thì mỗi lần qua vườn hoa, có cảm giác lành lạnh, âm khí tràn ngập xung quanh khu vực này. Những năm 2 x ở ngã 3 Yecxanh- Lò Đúc hàng họ bò lạc vẫn thấy đứng vật vờ cạnh gốc cây, ko biết bây giờ hết chưa?
Em cũng có cảm giác ấy, đi đêm qua đoạn này thấy âm u lạnh lẽo thật.

Capthoivu

Xe tải
Cụ nhớ vãi nhỉ, em chỉ nhớ tên được mấy bạn nữ, thề luôn :D, em thì ở dưới quê thôi, đê Trần Khát Chân, học Lương Yên, cấp 1,2 học LNH là sang choảnh lắm rồi.

Trước toàn thả diều, đá bóng ăn tiền đầm trấu, ra cảng phà đen chơi.
Em cũng không nhớ được nhiều cụ ạ. Chỉ nhớ được 1-2 thằng bạn thân, sau này cuộc đời gặp lại và có việc làm cùng nhau nên nhớ kỹ. Chứ bây h bảo em va vào các bạn cũ -> có khi bị xiên luôn cũng không biết chừng.

Nói chứ, bạn cùng khu Quỳnh Mai em cũng "hy sinh" vãn rồi, trước em về có hỏi thăm vài thằng từng chơi thấy kể chuyện hết tù, lại lên cung trăng với chị Hằng và chú Cuội.

Capthoivu

Xe tải

Thôi éo cần làm quen với ông THM nữa, tôi vào ông có FB của nhau rồi. Sáng nay mắt nhắm mắt mở ấn reply ông, vừa xem lại avatar thấy ngay cái mẹt của ông. Tôi là cái thằng vừa comment ảnh hoa tường vi "back focus" của ông trên FB và có nàng thơ là MA đây.

Big Bang

Xe điện
Phố Lò Đúc bây giờ ngày càng tấp nập chả thiếu hàng quán gì cả: phở bò, phở gà, bún đậu, giả cầy, bánh canh... trà sữa ôi thôi đủ cả. Lại là phố ngân hàng nữa vì PGD các ngân hàng mở rất nhiều. Cái dở là đông xe quá, đêm thì xe tải chạy nhiều nên lúc nào cũng ồn ào.
Phố Trần Thánh Tông đoạn song song với Tăng Bạt Hổ có nhiều cây to, buổi tối cứ mỗi gốc cây là một đôi. Đoạn này cũng là nơi nhiều Cụ mới lớn mò ra xem online.

Chibeo

Xe tải
Em 9 năm học Lê Ngọc Hân nhé, giờ vẫn ăn phở Thìn điếc đều.

Big Bang

Xe điện
Bé thì Pasteur, lớn thì ngã 3 tam giác quỉ: cuối đê Thanh Nhàn x Thanh Lương x Kim Ngưu ( pp, trộm cắp, nghiện cơm đen).
Thanh Lương có em Phương bống, nhà sát tường trường cấp 1-2 TL, người đúng như con bống : da trắng, tròn lẳn và chắc nịch.... chẹp.
Thanh Lương có cây đa đình làng rất to, mùa quả chín mọng ngọt lừ. Bên cạnh là cái hồ đình, lúc chưa bị lấp thì nó to gần bằng hồ Trúc bạch bây giờ.
Hồ Thanh nhàn ngày đấy cũng to nhưng bị xả thải từ BV Thanh nhàn nên ít người tắm.
Nhà máy nước Lương Yên ngày đó bảo vệ còn sơ sài, trưa hè chui vào nằm sát dàn lọc, ui chao mát.
Ngã 5 Lò Đúc, nơi hàng cafe bây giờ là 1 hàng chè đỗ đen rất đông khách. Ngã 5 Lò Đúc thỉnh thoảng có biểu diễn ca nhạc nhân các ngày kỷ niệm là mẹ cho mình ăn chè luôn. Giờ nhớ mẹ quá :((.
Hồ Thanh Nhàn từ thời còn chưa có bệnh viện Thanh nhàn là nơi tụ tập của các thanh niên, thiếu niên từ Làng Quỳnh, Trại găng, Ô Đông mác, Lương yên. Cái hồ này rất sâu

beomap2

Xe container
Cách đây 30 năm, em từng đạp xe từ Đội Cấn lên tới khu này thì bị lạc khi tìm đường về, cứ thế đạp lòng vòng mất hơn 3 tiếng sợ suýt khóc mới tìm được hướng đường về Bờ Hồ các cụ ạ :D
Khả năng cụ bị lạc đường do đi qua 2 chỗ ngã năm, chỗ ngã năm Bà Triệu và Nguyễn Du; chỗ ngã năm Lê Văn Hưu với Lò Đúc nên dễ bị lạc, tôi có cu con 13 tuổi đi bộ chơi từ phố Quang Trung bị lạc, may nó nhờ được điện thoại gọi vào di động của tôi nên đến đón nó ở cạnh rạp Mê Linh. Nó bảo vì đi qua mấy ngã năm đường chéo chéo nên không xác định được phương hướng, đi bộ nên oải quá không đi bộ về được.

beomap2

Xe container
Bây giờ đến phố này tiện mua rượu bà Chiến béo 54 Lò Đúc hoặc rượu Hà Nội

beomap2

Xe container
Cụ nói nhà 17 vậy cụ có biết ở nhà số 19 hay 21 (Biệt thự cũ lùi vào khoảng 10m) có ông tên là Tuấn không? trước tôi có chơi với ông Tuấn và bà chị tên là Thảo, ông Tuấn năm nay khoảng gần 6 chục tuổi.