[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ồ, nếu ở Âu hay Mỹ hay Nhật, Hàn thì các trường công của họ không thể nhờ vợ bác viết thư được bác ạ. Và cá nhân tôi cho rằng học bổng của họ chưa bao giờ người Việt đạt được với số đông từ năm 1945 trở lại đây-đơn giản vì đó là quyền lợi của dân bản xứ-người nước ngoài đến và học được với học phí bằng dân bản xứ (học phí thấp hoặc miễn phí tùy quốc gia) đã là tốt lắm rồi.

Nếu tôi không nhầm thì chuyện học hành của các thế hệ từ 5x, 6x, 7x khi ra nước ngoài thì đại đa phần là học bổng chính trị. Họ đa phần là con em cán bộ mới có thể đi, đi rồi cũng nhờ cơ chế chính trị giữa hai nước mà được miễn giảm học phí nên tạm gọi là học bổng chứ chả có xuất sắc gì khi phỏng vấn (số học bổng thực sự thời ấy cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi-thậm chí lứa 5x & 6x là không có luôn).

Tôi vẫn cho rằng bọn trẻ ngày nay khi hồ sơ của chúng toàn Ielts 7.5 trở lên thì không nhất thiết phải nhờ vợ bác viết thư-trừ mấy cái trường nghề hay trường dự bị-đón học sinh sang học tiếng để lấy thêm mấy đồng, điểm này bọn trẻ chỗ các bác hơn tuyệt đối thế hệ trước. Tất nhiên tôi vẫn tôn trọng quan điểm của bác như thường lệ
Cụ nhầm và tự ảo tưởng về hiểu biết của mình về nhiều thứ.
1. Vợ em vẫn viết thư giới thiệu cho đủ các trưởng Âu, Mỹ, Nhật, Hàn.
2. Còn việc học ở ĐH. Một trong những tiêu chí quan trọng để đảm bảo thứ hạng cao của trường là sinh viên quốc tế trên nhiều vũng lãnh thổ càng đa dạng càng tốt. Nên tiêu chí tuyển sinh không hẳn là em này giỏi hơn em kia.
Có thể 1 em bản xứ giỏi không trúng, một em Âu Mẽo không trúng tuyển nhưng một em VN kém hơn lại trúng tuyển.
Cụ đi học hay con cụ đi học thích tự trả tiền hay giảnh được học bổng hơn?
3. Cái học bổng chính trị là cái suy nghĩ của cụ. Trước tiên họ phải giỏi, con cái cán bộ giỏi vì đơn giản bố mẹ có đk thì con cái cũng học hành có đk để phát triển hơn. Nhưng nhiều người cũng chả phải con em vẫn đi được.
Xưa số lượng đi du hoc ít thì tinh, giờ thì nhiều loại hình nên vàng thau lẫn lộn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
nếu được nhận vào học ở trường này thì bán nhà em cũng bán để được vào học:
Vào học cũng chả để làm gì. Nhiều khoá học búa xua.
Không có chứng chỉ thì k được QH. Nhưng có chứng chỉ để vào được QH rồi đến khi có tờ A4 nho nhỏ thì còn phải bán nhiều căn nữa cụ ơi

Mandalord

Xe điện
Không có chứng chỉ thì k được QH. Nhưng có chứng chỉ để vào được QH rồi đến khi có tờ A4 nho nhỏ thì còn phải bán nhiều căn nữa cụ ơi
Cụ nhầm thứ tự rồi, không có QH thì không được đi học. Không đi học thì không bổ nhiệm được. Nhưng về cơ bản thì cũng đúng như cụ nói là từ đi học đến tờ A4 thì cũng còn xa lắm.

Ngoài ra, muốn học thực ra không khó. Cụ có thể học thạc sỹ mất 2 năm, sau đó học thêm 4 tháng nữa để có ccll. Không cần QH gì cả, cũng không cần bán nhà gì.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em lại nghe nói có những khoá học trước,QH sau. Em chưa đỗ Ha vớt VN này nên chưa biết thực hư sau.
Cụ nhầm thứ tự rồi, không có QH thì không được đi học. Không đi học thì không bổ nhiệm được. Nhưng về cơ bản thì cũng đúng như cụ nói là từ đi học đến tờ A4 thì cũng còn xa lắm.

Ngoài ra, muốn học thực ra không khó. Cụ có thể học thạc sỹ mất 2 năm, sau đó học thêm 4 tháng nữa để có ccll. Không cần QH gì cả, cũng không cần bán nhà gì.

Mandalord

Xe điện
Em lại nghe nói có những khoá học trước,QH sau. Em chưa đỗ Ha vớt VN này nên chưa biết thực hư sau.
Ngày xa xưa (5 năm trước) lộ cộ thì đúng là có đấy, nhưng bây giờ càng ngày càng nghiêm hơn, không làm được nữa. Dù sao thì vẫn có chỗ lách qua, tức là thay vì chờ QH rồi đi học, thì có thể học luôn ThS, TS, mất vài năm, sau đó học tiếp 4 tháng CCLL nữa (gọi là lớp hoàn chỉnh) thì sẽ có chứng chỉ.

Quakhoang

Xe buýt
2. Còn việc học ở ĐH. Một trong những tiêu chí quan trọng để đảm bảo thứ hạng cao của trường là sinh viên quốc tế trên nhiều vũng lãnh thổ càng đa dạng càng tốt. Nên tiêu chí tuyển sinh không hẳn là em này giỏi hơn em kia.
Có thể 1 em bản xứ giỏi không trúng, một em Âu Mẽo không trúng tuyển nhưng một em VN kém hơn lại trúng tuyển.
3. Cái học bổng chính trị là cái suy nghĩ của cụ. Trước tiên họ phải giỏi, con cái cán bộ giỏi vì đơn giản bố mẹ có đk thì con cái cũng học hành có đk để phát triển hơn. Nhưng nhiều người cũng chả phải con em vẫn đi được.
Xưa số lượng đi du hoc ít thì tinh, giờ thì nhiều loại hình nên vàng thau lẫn lộn.
Ồ, tôi cho rằng xưa có Lê Bá Khánh Trình và nay có Ngô Bảo Châu để bác có thể so sánh. Và xưa thì có bao nhiêu người bác biết nhận được học bổng mà có thể viết thư bằng tiếng nước theo học bác có thể tìm hiểu.Tất nhiên bác có thể loại trừ trường hợp của cố gs-vs Tôn Thất Tùng chẳng hạn vì cố gs-vs chưa từng đi du học về mổ gan bao giờ.

Nếu bác có thể vào những trường BK, TH....tìm lại các vị đã đi học theo kiểu học bổng chính trị như xưa để hỏi thì bác có thể thấy rõ rằng khi họ đi học hay làm nghiên cứu vẫn phải kè kè cái radio để học thêm tiếng đấy thôi. Điều mà các cháu ngày nay không được phép, nếu ngoại ngữ không đủ thì xin mời dự bị và dự bị đến hết đời.

Còn chuyện con bác đi học ở đâu và phải trả tiền hay không thì tôi cho rằng ngày nay các cháu nó dành học bổng bằng nhiều kỹ năng và nhiều nơi không cần học bổng vẫn có thể theo học + cầm về thêm €700/tháng / có việc tại nước đó khi ra trường. Tất nhiên những nơi đó ai cũng có thể theo học miễn không nhờ vợ bác biên thư vì họ có thể kiểm tra bất kỳ cái gì. Kể cả Ielts sang họ cũng kiểm tra lại kỹ năng một lần nữa.

Tất nhiên rồi, như tôi đã nói tôi luôn tôn trọng quan điểm của bác như tôn trọng chính bản thân mình vậy. Đương nhiên không ai đi cãi nhau với chính bản thân mình cả, và tôi không ngoại lệ.

Waterblack

Xe tải
Em 1 người đã du học giờ làm cho 1 công ty nước ngoài ở Việt Nam.
Cá nhân em thấy các bạn du học nhất là gần đây học thì ít, ham làm kiếm tiền sống ảo thì nhiều.
Ảo tưởng sức mạnh là vấn đề lớn nhất luôn cho rằng cái mình thấy ở nước ngoài là về Việt Nam phải làm y vậy mới chuẩn. :))

Làm việc chung mà thấy bực bội...sử lý công việc thì chậm, nhất là chậm báo cáo các vấn đề phát sinh ( vì cho rằng nó không cần báo cáo và bản thân có thể xử lý được), viết mail bằng tiếng anh cũng không chuẩn từ ngữ pháp tới từ vựng ( dùng nhiều văn nói, từ lóng) trao đổi công việc cũng vậy. Khi có góp ý tứ cấp trên hay người đi trước thì tự tôn cá nhân quá cao....Qua nhiều trường hợp nên bên em hiện nay ưu tiên tuyển trong nước.
Em nghĩ nếu du học sinh, tốt nghiệp xong có làm 2-3 năm ở nước ngoài rồi mới về VN thi những bạn này sẽ rất khác so với mấy bạn học xong rồi về ngay. Học nước ngoài bây giờ cũng chủ yếu lí thuyết xuông là nhiều, chưa được làm va chạm nên cũng không tránh khỏi việc thiếu kinh nghiệm dù làm ở bất cứ đâu.

Bastion.P

Xe container
Giờ qly cấp trung chỉ cần trình độ trung cấp CT thôi (8 tháng), chứ ko cần phải cao cấp (2 năm) nữa đâu.

3d4s

Xe tăng
Ngày xưa (trước 2000) đi ra nước ngoài (các nước phát triển) là cả một trời khác biệt. Thời đấy đúng là học nước ngoài nó khác trong nước. Vì điều kiện kinh tế, hạ tầng, trình độ rất khác biệt (cái thời chưa có phpor cập internet, chưa có smartphone ở VN).

Còn bây giờ bằng cấp nước ngoài hay trong nước không q.định công việc, lương bổng nữa. Công ty, công việc mình làm thì xem nước ngoài + trong nước như nhau, ai có năng lực thì lương cao. Các vị trí quan trọng ai giỏi thì nắm giữ. Bằng nước ngoài cũng có mà trong nước cũng có, tôn trọng nhau vì năng lực của nhau chứ thường không biết, không quan tâm đồng nghiệp tốt nghiệp ở đâu.

Hà Tam

Xe điện
Thế hệ 5x, 6x, 7x muốn được Nhà nước cho đi du học thì điểm thi Đại học phải trên 23 điểm ( ba môn ) tức cao hơn rất nhiều so với điểm chuẩn của các trường đại học hàng đầu trong nước. Phải nói những người được đi du học trong giai đoạn này đều là những tinh hoa của thế hệ.
Tùy theo năm thi đại học, mức độ đề thi khó hay dễ, lúc đó điểm xét cho lưu học sinh (LHS) đi học nước ngoài cao hơn điểm chuẩn vào BK, TH khoảng 2 hay 3 điểm thôi. Ngoài ra còn một số điểm ưu tiên cho:
+ Đối với con em cán bộ Miền Nam tập kết, sẽ công thêm 1-2 điểm
+ Bộ đội xuất ngũ, Thương binh cũng có điểm ưu tiên 1-2 điểm
Đặc biệt thời gian Mỹ đánh phá Miền Bắc từ 1965-1969, không tổ chức thi ĐH được, dùng xét tuyển chọn LHS đi học nước ngoài
Đối với gia đình đã có người là LHS đi học nước ngoài (anh/chị), thì điểm thi để xét tuyển LHS (em) sau phải là điểm (LHS học nước ngoài năm đó) cộng thêm 3 điểm.

phihanhgia

Xe container
Tùy theo năm thi đại học, mức độ đề thi khó hay dễ, lúc đó điểm xét cho lưu học sinh (LHS) đi học nước ngoài cao hơn điểm chuẩn vào BK, TH khoảng 2 hay 3 điểm thôi. Ngoài ra còn một số điểm ưu tiên cho:
+ Đối với con em cán bộ Miền Nam tập kết, sẽ công thêm 1-2 điểm
Đặc biệt thời gian Mỹ đánh phá Miền Bắc từ 1965-1969, không tổ chức thi ĐH được, dùng xét tuyển chọn LHS đi học nước ngoài
Đối với gia đình đã có người là LHS đi học nước ngoài (anh/chị), thì điểm thi để xét tuyển LHS (em) sau phải là điểm (LHS học nước ngoài năm đó) cộng thêm 3 điểm.
Chính xác thì phải từ 1971 mới có thi ĐH và gửi DHS mới qua thi (do nỗ lực của ông TQBửu). Từ 1970 trở về trước DHS là xét lý lịch. Do xét lý lịch nên những người này không phải xuất sắc gì.
Giai đoạn 1971-1990 thì DHS mới là thành phần tốt nhất (từ kq thi).

Các trường ĐH trong nước đang có tiến bộ, một số ngành đã vào được top 500 (QS ranking). Xét về học thuật thì những DHS học ở những trường linh tinh không tên tuổi thứ hạng >2000 thì học thuật nói chung còn thua cả sinh viên ĐHQG hay ĐHBK. Du học sinh hơn 2 mặt là ngoại ngữ và kỹ năng. Còn DHS học ở những trường top 300 thì hơn rất nhiều sinh viên trong nước.

Vậy, người VN cần phải đưa tin chính xác DHS học trường nào, không thể cào bằng Princeton, MIT với XYZ được. Mỹ có hơn 5,000 trường, từ cực kỳ chất lượng đến cực kỳ đểu. Phải cụ thể mới bình luận về chất lượng được.

Nhiều người nhạo báng DHS Mỹ dốt, vv. thực sự là họ dốt, vì không tìm hiểu kỹ DHS đó học trường nào, và họ cũng chưa có cơ hội gặp gỡ những DHS học những trường top ở Mỹ, xem họ vượt trội sv trường top trong nước ra sao.

vnposh

Xe container
Mợ nhà chắc là hiệu trưởng hoặc là giáo viên Toán.:D

Thư tiến cử của mợ nhà quan trọng phết đấy, nhất là lại ở trường trung học có số má của nước nhà.

bimbimzinzin

Xe tăng
Tùy ngành nghề và chuyên môn thôi ạ, một số nghề liên quan đến kỹ thuật, nhân sự, tài chính, marketing...ngay cả bộ giáo trình của các trường ĐH ở VN còn lạc hậu, chưa cập nhật, copy rời rạc thì làm sao cạnh tranh với nước ngoài đc. Thực tế là đa phần SV mới ra trường đều đc doanh nghiệp đào tạo lại. Nhiều SV nước ngoài khó xin đc việc ở VN vì họ học nhiều ngành không có ở VN như quản lý công, hành chính cộng đồng, quan hệ xã hội,... vì những ngành đó dễ xin học bổng.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Du học có trăm ngàn kiểu các Cụ ạ.
Cơ bản em thấy nó ntn
1. Nhà có điều kiện tống con đi du học cho nó bằng chị bằng em (học 4-5 năm) mất vài tỷ về nước cũng khó xin việc. Cao với chả tới, thấp cũng ko xong.
2. Du học dạng XKLĐ, sang nước sở tại học tiếng 1 năm rồi thì đi xin việc làm. Cái này phổ biến ở du học Hàn Quốc, Nhật và du học Đài Loan. Những người này chủ yếu đi làm để có cơ hội đổi đời và gửi tiền về giúp gia đình xây nhà...
3. Du học hình thức săn học bổng của trường hoặc chính phủ nước sở tại.
- Học sinh có năng lực học tập tốt
- Có khả năng tiếp thu, giao tiếp bằng ngôn ngữ sở tại khá
- Có trí và nghị lực quyết tâm.
* Ở vị trí số 3 tỷ lệ ở lại nước sở tại sẽ khá cao, tỷ lệ về nước làm trong các cty đa quốc gia, ngân hàng liên doanh, vp đại diện của nước ngoài sẽ là mục tiêu của các bạn ấy.
Nếu các Cụ nhận được apply của vị trí số 3, khi phỏng vấn cảm giác khác bọt nó phê ngay hehe.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Có anh A đi du học và làm IT ở NN đã 11 năm cả học cả làm - hiện làm với mức lương 4500 USD/ Tháng (chưa trừ thuế)
Nếu A về nước làm thì lương 20 tr/ tháng chắc cũng chưa trừ thuế (anh A tham khảo TT lao động tại HN thấy thế);
Vậy rõ là du học về Việt Nam mất giá còn gì;
Nhưng anh A nói: năng xuất anh ấy làm ở NN gấp 3 lần đồng nghiệp đang làm ở Việt Nam! vì họ giao KPI cụ thể; Hiện anh A đang làm online cho NN tại Việt Nam
Với năng xuất ấy thì anh A cũng không được trả gấp 3 lần lương ở Việt Nam là 3 x 20 tr/ tháng
anh A chắc sẽ không làm ở Việt Nam sau khi đã tham khảo và tìm hiểu;
Em cập nhật cho cụ là sinh viên mới tốt nghiệp BKHN, vào làm lập trình chỗ em (công ty VN) thu nhập sau thuế là 20 triệu tháng nhé. Mà làm 1 năm nhiều bạn ra đi vì tìm được chỗ khác thu nhập ngon hơn.
Anh A bạn cụ, kinh nghiệm làm IT ở nước ngoài 11 năm mà về nước họ trả 20 triệu thì em nghi ngờ trình độ chuyên môn của anh ấy :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mợ nhà chắc là hiệu trưởng hoặc là giáo viên Toán.:D

Thư tiến cử của mợ nhà quan trọng phết đấy, nhất là lại ở trường trung học có số má của nước nhà.
GV thường thôi cụ. Chứ hiệu trưởng thì em lại k có thời gian còm rồi. Chắc cũng quan trọng vì thấy cả cô, trò và phụ huynh trau chuốt, quan tâm lắm.

ruby_eagle

Xe điện
Du học có trăm ngàn kiểu các Cụ ạ.
Cơ bản em thấy nó ntn
1. Nhà có điều kiện tống con đi du học cho nó bằng chị bằng em (học 4-5 năm) mất vài tỷ về nước cũng khó xin việc. Cao với chả tới, thấp cũng ko xong.
2. Du học dạng XKLĐ, sang nước sở tại học tiếng 1 năm rồi thì đi xin việc làm. Cái này phổ biến ở Hàn Quốc, Nhật và du học Đài Loan. Những người này chủ yếu đi làm để có cơ hội đổi đời và gửi tiền về giúp gia đình xây nhà...
3. Du học hình thức săn học bổng của trường hoặc chính phủ nước sở tại.
- Học sinh có năng lực học tập tốt
- Có khả năng tiếp thu, giao tiếp bằng ngôn ngữ sở tại khá
- Có trí và nghị lực quyết tâm.
* Ở vị trí số 3 tỷ lệ ở lại nước sở tại sẽ khá cao, tỷ lệ về nước làm trong các cty đa quốc gia, ngân hàng liên doanh, vp đại diện của nước ngoài sẽ là mục tiêu của các bạn ấy.
Nếu các Cụ nhận được apply của vị trí số 3, khi phỏng vấn cảm giác khác bọt nó phê ngay hehe.
Còn thiếu du học bằng ngân sách nhà nc nữa cụ ạ, dạng này toàn cocc ko. Về nc thì oai phong lẫm liệt, có quy hoạch cả, đứa nào ko về thì gia đình phải đền tiền cho nhà nước.
Rồi còn du học kiểu trao đổi nữa, dạng này thường liên kết giữa các trường Dh với nhau.. Vân vân...
Nói chung là kha khá các thể loại, nhưng dạng học bổng theo thứ tự số 3 của cụ thì là dạng chuẩn chỉnh nhất, ngon lành nhất.
Du học tự túc hoặc du học nghề (gọi là du học cho oai chứ có họ hành gì đâu :)) thì ko nói lên dc điều gì cả, phần lớn sẽ ko bằng các bạn trường top trong nước.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em quen Tầm 50 mạng thế hệ 8x đời đầu đến 9x đời giữa đã về Vn ( bạn học tầm 15 đứa còn lại là người quen)
Tự xin học bổng thì sẽ định cư lại bên kia, tự xin được việc
Còn đi học bằng tiền bố mẹ thì hầu như không con được việc bên kia, về Vn thì không bằng các bạn học các trường TOP trong nước ( Bách Khoa, Ngọi Thương)
Em cũng du học bằng học bổng nhà nước cùng với khoảng 20 đứa khác (du học bằng chọn điểm cao ở các trường chứ không phải cocc nhé :D), trong những đứa cùng đi có đứa ở lại nước ngoài, có đứa trở về. Lúc học xong thì năng lực trình độ cũng sàn sàn như nhau. Nhưng những đứa về VN vài năm đầu tiên thì thua kém hẳn những đứa ở lại. Bọn nước ngoài làm PhD, post doc rồi làm việc, bay lượn như chim hết Úc, Mỹ lại Singapore. Bọn về VN thì bắt đầu đi làm lương phọt phẹt. Em còn nhớ trọ ở cái nhà cấp 4 lợp phibroximang ở Trương Định, mưa rơi lộp bộp trên đầu, ăn trưa cơm bụi có hôm bắt được mấy con sâu trong đĩa rau.
Thế rồi sau hơn 10 năm, cả bọn ở VN và nước ngoài đều ổn. Đều có nhà cửa, xe cộ, công việc ổn định. Bọn trong nước thì làm nhà nước, big corp, tự kinh doanh hoặc lập công ty. Bọn nước ngoài thì giảng viên đại học hoặc làm cho mấy công ty vừa phải ở đó. Nói chung chắc bọn em cũng không quá giỏi nên chả đứa nào vụt lên thành công lớn. Tuy nhiên khi chat chit với nhau trong nhóm, em cảm giác các bạn em ở nước ngoài như kiểu đi ngang, không còn cửa phát triển đi lên về chuyên môn, thăng tiến về vị trí. Cuộc sống thì có vẻ cũng không thực sự hòa nhập với dân bản địa, cảm giác như kiểu không thuộc về nơi đó mặc dù cuối tuần vẫn đi rừng, xuống biển, dã ngoại các kiểu.
Bọn ở VN thì phức tạp hơn, có đứa cũng kiểu đi ngang hết động lực như thế, có đứa thì kiểu bất mãn, bất chí, âm mưu cho con ra nước ngoài tị nạn. Nhưng cũng nhiều đứa say mê với cuộc sống, say mê với những dự định mới mẻ, tìm cửa vươn lên...

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Cuối năm rồi, mấy cái bài này trong ngành báo gọi là bài nằm, đăng hôm nay cũng đc, 3 năm nữa cũng xong. Bọn tầu nhanh nó quay tay ra để đấy, tầm này bắt đầu đẩy ra cho bà con đọc, ko phải viết gì, chuẩn bị tết thôi cụ. Mà dạng bài quay tay này nên đọc khi ta đã đầy bộ nhớ thôi vì nội dung có đúng đâu.
Chuẩn luôn cụ ạ, nếu để ý thì cứ cuối năm nào cũng có bài như này ;)) Vẫn kiểu đưa ra để gây tranh cãi, 1 bên được thể chê cho sướng mồm, bên còn lại phì cười 😝

coolpix8700

Xe ngựa
...
Tụi em học với nhiều anh bộ độ xuất ngũ.
Nếu điểm thi đại học của họ mà gần bằng điểm học sinh phổ thông thi thẳng thì khi học đại học họ vượt lên xa hẳn.
Có những người phải đi bộ đội, nhưng cũng chỉ loanh quanh phía bắc, nhưng có những người đã đi vào rất sâu trong Nam, tham gia nhiều trận. Họ bị ngắt quãng, có khi còn trực tiếp tham gia chiến đấu, dù trước khi thi cũng được bồi dưỡng ôn lại, nhưng có khả năng đạt được điểm cao thì bản chất phải là những người rất thông minh!
Học ở nước ngoài tụi em chỉ chấp nhận lưu học sinh CHDC Đức là đối thủ. Hồi em sang Đức làm NCS, nhiều giáo sư vẫn nhắc tên những lưu học sinh VN nổi tiếng trong trường. Được giảng dậy ở Đức phải là Doktor Habil, ở VN ngày xưa gọi là tiến sỹ, bây giờ hình như là tiến sỹ khoa học. Cái học vị này hiện tại ở VN em không biết còn ai đang làm việc không!