[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

Dân Tổ

Xe container
Em về VN chắc mấy cái bằng cũng vứt mà đi bán bánh mì kiếm sống :) Có lẽ vì cách vận hành và kinh nghiệm làm việc quá khác biệt?
Hehe, cụ bi quan thế là rơi vào bẫy bài báo kiểu này mỗi cuối năm rồi :D
về làm thì né DN Việt và chủ người Việt ra là ngon ngay :)

Chỉ đội cầm bằng về nước, non quá mới đi xin việc kiểu đấy như báo nói :)) Về làm cho Tây hoặc chủ dn cũng đi nước ngoài về, tham gia cập nhật những cơ hộ việc làm của hội sv, chambers…. thiếu gì việc để phát triển ở nhà. :)

xedieu

Xe cút kít
Em được vinh hạnh làm việc với mấy cụ du học Pháp về rồi, kiến thức ngang sinh viên trung bình ở VN, làm việc ề à và thiếu hẳn kỹ năng mềm phù hợp với văn hoá bản địa (nói toẹt ra là không biết cách cư xử). Đó là em nói ngành của em. Sau thử việc dù tha thiết lắm cũng phải next.

TNLak

Xe điện
Em cũng du học bằng học bổng nhà nước cùng với khoảng 20 đứa khác (du học bằng chọn điểm cao ở các trường chứ không phải cocc nhé :D), trong những đứa cùng đi có đứa ở lại nước ngoài, có đứa trở về. Lúc học xong thì năng lực trình độ cũng sàn sàn như nhau. Nhưng những đứa về VN vài năm đầu tiên thì thua kém hẳn những đứa ở lại. Bọn nước ngoài làm PhD, post doc rồi làm việc, bay lượn như chim hết Úc, Mỹ lại Singapore. Bọn về VN thì bắt đầu đi làm lương phọt phẹt. Em còn nhớ trọ ở cái nhà cấp 4 lợp phibroximang ở Trương Định, mưa rơi lộp bộp trên đầu, ăn trưa cơm bụi có hôm bắt được mấy con sâu trong đĩa rau.
Thế rồi sau hơn 10 năm, cả bọn ở VN và nước ngoài đều ổn. Đều có nhà cửa, xe cộ, công việc ổn định. Bọn trong nước thì làm nhà nước, big corp, tự kinh doanh hoặc lập công ty. Bọn nước ngoài thì giảng viên đại học hoặc làm cho mấy công ty vừa phải ở đó. Nói chung chắc bọn em cũng không quá giỏi nên chả đứa nào vụt lên thành công lớn. Tuy nhiên khi chat chit với nhau trong nhóm, em cảm giác các bạn em ở nước ngoài như kiểu đi ngang, không còn cửa phát triển đi lên về chuyên môn, thăng tiến về vị trí. Cuộc sống thì có vẻ cũng không thực sự hòa nhập với dân bản địa, cảm giác như kiểu không thuộc về nơi đó mặc dù cuối tuần vẫn đi rừng, xuống biển, dã ngoại các kiểu.
Bọn ở VN thì phức tạp hơn, có đứa cũng kiểu đi ngang hết động lực như thế, có đứa thì kiểu bất mãn, bất chí, âm mưu cho con ra nước ngoài tị nạn. Nhưng cũng nhiều đứa say mê với cuộc sống, say mê với những dự định mới mẻ, tìm cửa vươn lên...
Đi ngang là có thật Cụ ah, khó đi lên...vì nhiều lý do, đánh đổi nhiều. Em cảm giác tuổi hưu ngày càng ngắn :D

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tụi em học với nhiều anh bộ độ xuất ngũ.
Nếu điểm thi đại học của họ mà gần bằng điểm học sinh phổ thông thi thẳng thì khi học đại học họ vượt lên xa hẳn.
Có những người phải đi bộ đội, nhưng cũng chỉ loanh quanh phía bắc, nhưng có những người đã đi vào rất sâu trong Nam, tham gia nhiều trận. Họ bị ngắt quãng, có khi còn trực tiếp tham gia chiến đấu, dù trước khi thi cũng được bồi dưỡng ôn lại, nhưng có khả năng đạt được điểm cao thì bản chất phải là những người rất thông minh!
Hị hị, khoe tí là bố em đang học dở lớp 10 thì đi bộ đội, vào tít chiến trường miền Đông Nam Bộ 8 năm. Ra quân thì đấu tranh tư tưởng mãi là nhận ruộng làm nông dân hay đi học, cuối cùng đi học 6 tháng trong lò luyện thi do quân đội tổ chức thi đỗ tốt nghiệp cấp 3 nhưng trượt ĐH. Học tiếp 1 năm và thi lại chung với học sinh cấp 3 và đỗ ĐH Y. Đi học có phụ cấp còn hơn lương thày giáo trẻ 😁

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em rất kính trọng các anh bộ đội cùng học.
Họ có nghị lực hơn tụi học sinh phổ thông chúng em đi học rất nhiều.
Thời xây dựng nhà máy thủy điện Hòa Bình, có 1 ông cố vấn Liên Xô xuống công trường thấy ông bạn cùng học đại học đang làm việc với công nhân, ông ấy trở về Ban Chỉ huy công trường "Ông ấy ngày xưa là sự ngưỡng mộ của sinh viên chúng tôi trong trường!".

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra bây giờ đi học nước ngoài có dạng phụ huynh ép F1 tìm mọi cách ra được nước ngoài. Tiền cấp chỉ vừa đủ làm xong hộ chiếu và cái vé, ra nước ngoài là đứa trẻ tự kiếm mà sống (còn có học được không thì tự tính). Kiếm tiền để sống được là chính, thời gian đâu mà học. Nếu không tìm cách ở lại được mà phải về thì kiến thức chỉ loanh quanh cái cách tìm ở quán Việt nào đó bên ấy để có đủ tiền, làm sao mà so bì được với sinh viên phụ huynh lo đủ tiền chỉ để học ở mấy trường điểm trong nước.
Nhưng sinh viên du học mà phụ huynh đã lo chu đáo, chỉ lo học, tìm hiểu cuộc sống, xã hội,... ở nước ngoài mà có về nước thì chỉ mất thời gian hòa nhập ban đầu, sinh viên trong nước không thể có kiến thức với tầm nhìn tương đương+ thế mạnh của gia đình thì khả năng phát huy chỉ còn phụ thuộc vào mức độ muốn và nghị lực đến đâu!

Chỉnh sửa cuối:

mrlai

Xe buýt
Thằng nào tuyển dụng mà chỉ nhìn bằng để tuyển thì nó cũng dốt mịa rồi thì làm sao đánh giá được ứng viên du học với nội địa.

mrlai

Xe buýt
IELTS chỉ là 1 phần thui 2 cụ ơi. Cái quan trọng là có giao tiếp tốt hay không? Giao tiếp không chỉ là nói chuyện giao tiếp hàng ngày mà còn bao gồm báo cáo, thuyết trình...,còn viết thì mail, báo cáo, đánh giá...
Ở Việt Nam hay là mấy bạn đi du học về em thấy hiện nay nghiêng hẳn về giao tiếp nói chuyện hàng ngày là chính, chưa thấy đào tạo (trong nước) những cái quan trọng khác như em nói ở trên. Nhất là phần viết luận, giao tiếp hàng ngày thì cũng được nhưng viết thì đúng tệ.
Chuẩn đấy cụ, ngoại ngữ giao tiếp hằng ngày và ngoại ngữ chuyên ngành khác nhau lắm. Đến tiếng Việt đi nói chuyện nếu không phải chuyên môn nghe còn chả hiểu nữa là.
Trước bên em đi làm việc với 1 cty Hàn, thuê 1 đứa phiên dịch thuộc hàng chất lượng ấy mà đến dịch nói chuyện chuyên môn thì dịch không ai hiểu :)) bực quá bọn em mới “đu diu sờ pik ing lic” thằng kia “ok” thế là em phiên dịch ngồi chơi xơi nước luôn.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Còn thiếu du học bằng ngân sách nhà nc nữa cụ ạ, dạng này toàn cocc ko. Về nc thì oai phong lẫm liệt, có quy hoạch cả, đứa nào ko về thì gia đình phải đền tiền cho nhà nước.
Rồi còn du học kiểu trao đổi nữa, dạng này thường liên kết giữa các trường Dh với nhau.. Vân vân...
Nói chung là kha khá các thể loại, nhưng dạng học bổng theo thứ tự số 3 của cụ thì là dạng chuẩn chỉnh nhất, ngon lành nhất.
Du học tự túc hoặc du học nghề (gọi là du học cho oai chứ có họ hành gì đâu :)) thì ko nói lên dc điều gì cả, phần lớn sẽ ko bằng các bạn trường top trong nước.
Chuẩn Cụ ơi.

DreamingFighter

Xe hơi
Có anh A đi du học và làm IT ở NN đã 11 năm cả học cả làm - hiện làm với mức lương 4500 USD/ Tháng (chưa trừ thuế)
Nếu A về nước làm thì lương 20 tr/ tháng chắc cũng chưa trừ thuế (anh A tham khảo TT lao động tại HN thấy thế);
Vậy rõ là du học về Việt Nam mất giá còn gì;
Nhưng anh A nói: năng xuất anh ấy làm ở NN gấp 3 lần đồng nghiệp đang làm ở Việt Nam! vì họ giao KPI cụ thể; Hiện anh A đang làm online cho NN tại Việt Nam
Với năng xuất ấy thì anh A cũng không được trả gấp 3 lần lương ở Việt Nam là 3 x 20 tr/ tháng
anh A chắc sẽ không làm ở Việt Nam sau khi đã tham khảo và tìm hiểu;
Anh A làm IT mà dốt. Em cũng làm IT và cũng là cựu du học sinh đây. Ở VN (chỉ tính 2 thành phố lớn là HN và SG) có đầy cơ hội cho IT lương (gross) 100 củ cụ nhé, nhất là nếu đang làm ở vị trí cao bên nước ngoài.

VD ở HN có VNG, Vin, TCB, VPB; SG có Shopee, Worldquant. Đầy!

Sent from M2007J3SG via OTOFUN

starsn

Xe điện
Anh A làm IT mà dốt. Em cũng làm IT và cũng là cựu du học sinh đây. Ở VN (chỉ tính 2 thành phố lớn là HN và SG) có đầy cơ hội cho IT lương (gross) 100 củ cụ nhé, nhất là nếu đang làm ở vị trí cao bên nước ngoài.

Nhưng nước ngoài lương 4.5k mới là nhân viên trung bình thôi ạ. Nhân viên IT trung bình ở nn về VN kiếm được bao nhiêu là tốt ạ?

dongxanh

Xe buýt
Thằng nào tuyển dụng mà chỉ nhìn bằng để tuyển thì nó cũng dốt mịa rồi thì làm sao đánh giá được ứng viên du học với nội địa.
Đúng rồi, trừ khi tuyển dụng vị trí entry level thì còn nhìn bằng cấp vì lúc đó CV còn trống trơn, chứ vị trí cần kinh nghiệm thì khi cầm CV em lướt thẳng xuống chỗ kỹ năng và lịch sử làm việc luôn. Tuyển người là phải tìm người vừa vặn cho vị trí cần tuyển, dù có PhD từ các trường danh tiếng mà công việc chỉ cần tốt nghiệp cử nhân em cũng loại. Mấy người có quá dư tiêu chuẩn ứng tuyển thì họ cũng không có kế hoạch ở lâu dài với mình. Trong quá trình hai ba lần phỏng vấn cũng cần hỏi những câu không liên quan tới công việc để biết thêm về tính cách và văn hóa làm việc có hợp với vị trí mình cần không. Qua vài lần phỏng vấn cũng biết kha khá hai phía cần gì nhau.

DreamingFighter

Xe hơi
Nhưng nước ngoài lương 4.5k mới là nhân viên trung bình thôi ạ. Nhân viên IT trung bình ở nn về VN kiếm được bao nhiêu là tốt ạ?
Nếu trung bình thì bạn cụ cứ ở nước ngoài đi, có về chắc cũng chỉ được 20 củ thật.

Tùy mức sống mà mức lương IT ở nhiều chỗ khác nhau. Như ở Tây Âu mức đấy là trưởng nhóm quản lý 3-5 nhân viên, nhưng ở Cali, New York lại là lương fresher. Nên 4k5 mà không nói ở đâu thì không biết được

starsn

Xe điện
Nếu trung bình thì bạn cụ cứ ở nước ngoài đi, có về chắc cũng chỉ được 20 củ thật.

Tùy mức sống mà mức lương IT ở nhiều chỗ khác nhau. Như ở Tây Âu mức đấy là trưởng nhóm quản lý 3-5 nhân viên, nhưng ở Cali, New York lại là lương fresher. Nên 4k5 mà không nói ở đâu thì không biết được

Cali 4.5k là lương bồi bàn ấy cụ :P

Em không định trêu cụ đâu nhưng IT nn lương 4.5k Mỹ là nhân viên bt thôi, chưa phải quản lý ở thị trường ngoài châu Âu (em nghe nói lương châu Âu thấp thật, nhưng không biết có thấp đến như cụ nói không). NV bt ở Mỹ, Úc, Sing lương 4.5k về VN 20tr thật ấy chứ. Nên ở lại tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Rockport Avior

Xe tăng
Thực ra bây giờ đi học nước ngoài có dạng phụ huynh ép F1 tìm mọi cách ra được nước ngoài. Tiền cấp chỉ vừa đủ làm xong hộ chiếu và cái vé, ra nước ngoài là đứa trẻ tự kiếm mà sống (còn có học được không thì tự tính). Kiếm tiền để sống được là chính, thời gian đâu mà học. Nếu không tìm cách ở lại được mà phải về thì kiến thức chỉ loanh quanh cái cách tìm ở quán Việt nào đó bên ấy để có đủ tiền, làm sao mà so bì được với sinh viên phụ huynh lo đủ tiền chỉ để học ở mấy trường điểm trong nước.
Nhưng sinh viên du học mà phụ huynh đã lo chu đáo, chỉ lo học, tìm hiểu cuộc sống, xã hội,... ở nước ngoài mà có về nước thì chỉ mất thời gian hòa nhập ban đầu, sinh viên trong nước không thể có kiến thức với tầm nhìn tương đương+ thế mạnh của gia đình thì khả năng phát huy chỉ còn phụ thuộc vào mức độ muốn và nghị lực đến đâu!
Không hẳn thế đâu cụ!
Tôi có đứa cháu, học bên Mỹ 4 năm đại học, sau thêm năm rưỡi cao học, vừa thi vào Amazon lương 200.000 đô/năm.Lúc đi học thì nó chỉ làm thêm việc vặt trong trường, có giới hạn số giờ, chứ không được phép đi bưng bê phở ngoài quán đâu cụ. Vì giấy phép cấp cho SV không phải là giấy phép nhập khẩu lao động.
Còn mấy trường hợp lợi dụng du học sang Pháp, sang Anh... rồi trốn ra ngoài trồng cỏ thì tôi chịu!

Rockport Avior

Xe tăng

Ở VN làm gì có thu nhập ngon??? Đang nói SV mới ra trường, tuyển dụng được vào vị trí 20-30 triệu là quá mơ ước.
Ở lại nước ngoài thì nó có cái vấn đề tối quan trọng lag hộ chiếu! Chứ cho ở mãi thì chả mấy đứa nó chịu về VN. Đây là em nói đội sinh viên trẻ có kiến thức thật. Chứ đội đi du lịch hay học bằng tiền ngân sách thì miễn bàn.

anh Peter

Xe hơi
Tùy it gì Cụ nhé :) Code vài k usd giờ ko hiếm
Hiếm vãi cụ ạ.

Em dân đi du học chục năm trước, trường top 5 thế giới IT leo thang 10 năm giờ lên làm quản lý code mà lương lậu tính ra chỉ ở mức $350/giờ (tuần 40 giờ) thôi. Cụ biết job nào code vài k usd giờ (tính ra vậy tuần 100k à :-ss) giới thiệu em với

DreamingFighter

Xe hơi
Ở VN làm gì có thu nhập ngon??? Đang nói SV mới ra trường, tuyển dụng được vào vị trí 20-30 triệu là quá mơ ước.
Ở lại nước ngoài thì nó có cái vấn đề tối quan trọng lag hộ chiếu! Chứ cho ở mãi thì chả mấy đứa nó chịu về VN. Đây là em nói đội sinh viên trẻ có kiến thức thật. Chứ đội đi du lịch hay học bằng tiền ngân sách thì miễn bàn.
Cụ không chịu cập nhật tình hình thực tế xã hội, em thật! 5 năm gần đây mặt bằng lương đã lên tầm mới rồi cụ ơi

Cu Xẽ

Xe đạp
Hiếm vãi cụ ạ.

Em dân đi du học chục năm trước, trường top 5 thế giới IT leo thang 10 năm giờ lên làm quản lý code mà lương lậu tính ra chỉ ở mức $350/giờ (tuần 40 giờ) thôi. Cụ biết job nào code vài k usd giờ (tính ra vậy tuần 100k à :-ss) giới thiệu em với
Cụ đọc nhanh quá, cụ kia thiếu dấu "," và cũng không có dấu "/ " đâu ạ!. Cơ mà em thấy thu nhập của cụ khủng thật!

physician

Xe tải
Hiếm vãi cụ ạ.

Tôi hiểu ý cụ ấy là "lương coder vài k USD/ tháng bây giờ không hiếm"