[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

Matxech

Xe container
Bọn trẻ nó không biết thì phải dạy nó chứ lại. Em pha anh ly cà phê; em đi học lái xe đi để còn tiện đi lại...
Cty thằng em mình xếp bảo nv đi học lx
Bọn nó bẩu nhau
Ngu ji mà học
Ăn nhậu thoải mái lên xe xếp chở về
Bh mà biết lx thì khổ à

Alexandre Ciskob

Xe điện
em vẫn đi làm thuê, là đại diện 1 hãng tại phía bắc, tuyển 1 bạn bách khoa sn 97 vào làm sales, văn phòng quy mô bé ít người (sẽ tình cảm hơn chút) mà nó chưa pha cho em 1 cốc cafe (trong 6 tháng), lái xe không biết (đi đâu mình lái, nó ăn, uống bia, lên xe nó ngủ), đi ctac về, ck chi phí, nó nhận được cũng ko nói câu gì...Đó là những kỹ năng mềm, không phải điều gì cao xa hay là nịnh nọt. Mà mục đích của em chỉ là doanh số, những cái kia ko đòi hỏi. Nên 6 tháng ko ra doanh số, em cho next.
Đấy là chưa kể những cty quy mô lớn, đông nhân viên, ng nọ còn soi xét người kia, phe phái, thù trong giặc ngoài
Hố hố,
em BK đây, công nhận với cụ là đa số sv BK mới ra trường kỹ năng mềm kém, nhưng chuyên môn kỹ thuật thì tốt. Em nghĩ cụ nên để mấy cu SV đó làm kỹ thuật thôi, sau 3-4 năm thì trong 5 thằng cụ lấy 1 thằng sang sales là chuẩn nhất. Khi đó nó vừa có kinh nghiệm sales tốt, mà chuyên môn kỹ thuật lại ngon rồi, nói gì khách cũng tin, 4 thằng BK còn lại tiếp tục làm kỹ thuật vì chưa chắc nó thích làm sales đâu.
Em có đặc thù công việc giống cụ (vpđd ít người, ae chơi với nhau gần gũi) thì cá nhân em sẽ tự chấp nhận những mặt khuyết điểm của tụi sv trường kỹ thuật mới tốt nghiệp. Hồi mới tốt nghiệp, ra trường em chửi khách hàng là thằng ngu suốt, sếp em (giống cụ bây giờ) phải là người đi xin lỗi khách ạ :D
Cụ chỉ là người làm thuê nên không thể bắt một người làm thuê khác phải a,b,c hoặc gì gì đó với cụ được, nếu thằng cu đó mà được việc thì người bị đuổi sẽ là cụ.
Cụ hơi căng quá rồi, nói chuyện pha hộ ông anh 1 cốc cafe là kỹ năng đơn giản thôi, chả phản ánh gì, sếp nào cũng là đi làm thuê cả, trừ khi ông sếp là chủ tịch 1 cty bự bự. Nhưng ko pha được 1 cốc cafe cho 1 anh lớn tuổi hơn, ko biết cảm ơn 1 câu thì cũng dell bao giờ làm được việc đâu cụ ạ, đặc biệt với các cty làm mảng kinh doanh kỹ thuật

doctor103

Xe điện
Trong đội này ra trường được mấy bằng giỏi đâu.
Cụ nhầm, giờ IT của BK cho điểm thoáng lắm, xuất sắc, giởi giờ cả rổ, và chương trình thì bỏ bớt mấy môn của các khoa khác như cơ, nhiệt, hóa, ... các kiểu rồi

alceste

Xe điện
Cụ nhầm, giờ IT của BK cho điểm thoáng lắm, xuất sắc, giởi giờ cả rổ, và chương trình thì bỏ bớt mấy môn của các khoa khác như cơ, nhiệt, hóa, ... các kiểu rồi
Ko có đâu cụ ơi, số lượng bằng giỏi của BK vẫn dưới 10% cụ nhé. Không có chuyện cho điểm thoáng đâu ạ.

King_crimson

Xe tải
Hố hố,
em BK đây, công nhận với cụ là đa số sv BK mới ra trường kỹ năng mềm kém, nhưng chuyên môn kỹ thuật thì tốt. Em nghĩ cụ nên để mấy cu SV đó làm kỹ thuật thôi, sau 3-4 năm thì trong 5 thằng cụ lấy 1 thằng sang sales là chuẩn nhất. Khi đó nó vừa có kinh nghiệm sales tốt, mà chuyên môn kỹ thuật lại ngon rồi, nói gì khách cũng tin, 4 thằng BK còn lại tiếp tục làm kỹ thuật vì chưa chắc nó thích làm sales đâu.
Em có đặc thù công việc giống cụ (vpđd ít người, ae chơi với nhau gần gũi) thì cá nhân em sẽ tự chấp nhận những mặt khuyết điểm của tụi sv trường kỹ thuật mới tốt nghiệp. Hồi mới tốt nghiệp, ra trường em chửi khách hàng là thằng ngu suốt, sếp em (giống cụ bây giờ) phải là người đi xin lỗi khách ạ :D

Cụ hơi căng quá rồi, nói chuyện pha hộ ông anh 1 cốc cafe là kỹ năng đơn giản thôi, chả phản ánh gì, sếp nào cũng là đi làm thuê cả, trừ khi ông sếp là chủ tịch 1 cty bự bự. Nhưng ko pha được 1 cốc cafe cho 1 anh lớn tuổi hơn, ko biết cảm ơn 1 câu thì cũng dell bao giờ làm được việc đâu cụ ạ, đặc biệt với các cty làm mảng kinh doanh kỹ thuật
Công ty cũ em có cậu học Kỹ sư tài năng BK ra, tính cũng giống cậu nhân viên của trong câu chuyện trên, làm việc cũng không có gì nổi trội. Ấy vậy mà đùng phát cậu đó xin được việc ở nước tư bản xịn, giờ định cư ở đó rồi. Đôi khi, cái mình để ý không phải là cái người khác để tâm.

doctor103

Xe điện
Ko có đâu cụ ơi, số lượng bằng giỏi của BK vẫn dưới 10% cụ nhé. Không có chuyện cho điểm thoáng đâu ạ.
chắc cụ ít theo dõi chứ 2 đợt tốt nghiệp gần nhất thì tỷ lệ giỏi, xuất sắc là nhiều, cứ 4 sv tốt nghiệp thì có 1 sv loại giỏi trở lên

1) Đợt tháng 5/2023 có 24,57% loại giỏi, xuất sắc

2) Đợt tháng 10/2022 có 25,1% loại giỏi, xuất sắc

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chắc cụ ít theo dõi chứ 2 đợt tốt nghiệp gần nhất thì tỷ lệ giỏi, xuất sắc là nhiều, cứ 4 sv tốt nghiệp thì có 1 sv loại giỏi trở lên

1) Đợt tháng 5/2023 có 24,57% loại giỏi, xuất sắc
View attachment 8040434

2) Đợt tháng 10/2022 có 25,1% loại giỏi, xuất sắc
View attachment 8040436
Lạm phát giỏi, các cháu bị ảo tưởng cao, xưa e học cả khoá dc 1 đứa giỏi dc giữ lại trường, e làng nhàng loại khá, dc hơn 7 phẩy đã có học bổng rồi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện

Đào Tử Thi

Xe container
Lạm phát giỏi, các cháu bị ảo tưởng cao, xưa e học cả khoá dc 1 đứa giỏi dc giữ lại trường, e làng nhàng loại khá, dc hơn 7 phẩy đã có học bổng rồi.
Ngày xưa học bổng em mời gái ăn bánh rán căng tin đúng 2 ngày hết sạch, chúng nó sẽ nhớ mình cả tuần. :))

Đào Tử Thi

Xe container
Thôi vui lên cụ, cũng mừng cho loài ng văn minh hơn :D
Toét cho em làm chân shipper chở máy lọc nước đi, em kiếm thêm tiền nuôi F1 đi học đại học đi. Mừng thì mừng cho loài người rồi nhưng em vẫn phải cày sâu cuốc bẫm không ra gì đơi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Ngày xưa học bổng em mời gái ăn bánh rán căng tin đúng 2 ngày hết sạch, chúng nó sẽ nhớ mình cả tuần. :))
Cụ hào phóng thế, gái theo cả đàn nhỉ, e xưa cũng dc 4/8 kỳ học bổng, chả nhớ dc bao tiền nhưng thấy oai phết vì e cũng lười học, mà e dc có hơn 7 phẩy thôi chứ cũng k cao. Cả khoá đâu dc 5-7 đứa hay 10 đứa gì đó, đại khái thế. Thế mà e đi làm thì bỏ vc ở đâu là sếp tổng ngồi khuyên giải đừng đi cả buổi, thi đâu đậu đấy kể cả công chức NN mọi ng hay nghĩ phải chạy tiền. Nên bằng cấp như nào e nghĩ k quan trọng bằng kỹ năng mềm và sự nhiệt tình, trach nhiệm trong công việc, đừng nghĩ bằng giỏi mà tinh vi, lười làm thì k bao giờ dc oánh giá cao cả.

Đào Tử Thi

Xe container
Cụ hào phóng thế, gái theo cả đàn nhỉ, e xưa cũng dc 4/8 kỳ học bổng, chả nhớ dc bao tiền nhưng thấy oai phết vì e cũng lười học, mà e dc có hơn 7 phẩy thôi chứ cũng k cao. Cả khoá đâu dc 5-7 đứa hay 10 đứa gì đó, đại khái thế. Thế mà e đi làm thì bỏ vc ở đâu là sếp tổng ngồi khuyên giải đừng đi cả buổi, thi đâu đậu đấy kể cả công chức NN mọi ng hay nghĩ phải chạy tiền. Nên bằng cấp như nào e nghĩ k quan trọng bằng kỹ năng mềm và sự nhiệt tình, trach nhiệm trong công việc, đừng nghĩ bằng giỏi mà tinh vi, lười làm thì k bao giờ dc oánh giá cao cả.
Ngày xưa em đi xin việc cũng chỉ tay bo thôi, xin vào bưu điện HD lúc ấy phải một mớ tướng, em về bảo bu bu thủng thẳng nhà mình bán 30 lứa lợn cũng không đủ con ạ :D thằng bé nộp đơn vào sở tây phát ăn luôn

ssgabeo

Xe buýt

FORWD

Xe tải
Có lẽ văn hóa mỗi nơi mỗi khác, chỗ em làm chưa bao h phải rót nước pha cafe cho sếp hay các anh chị lớn hơn. Các em mới vào thì chỉ tập trung hỗ trợ hay học hỏi các vấn đề liên quan đến công việc, ko bị sai vặt bao giờ.
Em ko bắt ai cơm bưng nước rót, nhưng vp rất ít ng, cậu ấy pha cafe cho cậu ấy, chỉ là lịch sự, anh uống cafe ko, cũng ko có 1 câu, nếu có hỏi, em sẽ nói ko, bởi em có què đâu :)))

FORWD

Xe tải
Vâng ! Chốt lại nếu cụ giỏi thì cụ thành lập DN làm ông chủ còn nếu không thì cụ cũng chỉ có thâm niên làm thuê nhiều hơn cái cậu NV sinh năm 97 đó thôi và trên phương diện cùng làm thuê thì không thể đòi hỏi người làm thuê này phải a,b,c với người làm thuê khác.
Cụ bị dở hơi à, sao áp đặt suy nghĩ của mình vào ng khác, tôi chả muốn mở riêng, khi mọi thứ đang đáp ứng yêu cầu, cv ko đòi nhiều thời gian, có thời gian cho gia đình (đã đến tuổi cần thời gian: đưa đón con, giỗ chạp, về quê), thu nhập tạm tạm.
Về cơ bản, ng làm thuê này ko đòi hỏi ng làm thuê khác a,b,c. Nhưng đang nói kỹ năng mềm, tương tác, tình cảm trong vp với nhau, ng đi trước còn hướng dẫn ng mới. Ngược lại ng nào khó tính thì cụ bị chèn ép...
Cụ ra ngân hàng, xoa đầu Tổng GĐ, sao ông ko tự mở bank riêng, cứ làm thuê thế.
Hố hố.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ bị dở hơi à, sao áp đặt suy nghĩ của mình vào ng khác,
Cụ ra ngân hàng, xoa đầu Tổng GĐ, sao ông ko tự mở bank riêng, cứ làm thuê thế.
Thế cho nên cũng đừng áp đặt việc mình muốn cho người khác, có thể đối với cụ bưng nước cho người khác là bình thường nhưng đối với cậu nv sn 97 đó việc bưng nước cho người khác là không thể.... Còn việc so sánh một người đại diện vp bé con con có vài nhân sự với ông Tổng Giám đốc một ngân hàng thì nó cũng đã thể hiện tầm nhìn của cụ...Biết đâu đấy một thời gian nữa gặp lại cậu nv sn 97 đã ở một tầm rất khác rồi.