[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

lamthanhngoc

Xe tải
Bằng giỏi thể hiện anh có năng lực học tốt, nhưng chưa thể hiện anh có năng lực làm việc tốt.
Đi làm cần cả EQ chứ ko chỉ là IQ. Nhiều bạn bằng giỏi nhưng vào vòng phỏng vấn vẫn rớt như thường.
EQ, IQ, PQ
Lắm chỉ số lắm cụ.
nhưng thếhệ gen Z học ĐH đúng đợt Covid kém hơn hẳn trước đó, vì học online kiến thức ít, ở nhà lên mạng games chat nhiều nên kỹ năng sống kém

tronganxn

Xe hơi
bên em kinh doanh TBCN, có nhà máy sản xuất tại Bình dương, 100% vốn Hàn quốc.
"đi về công tác phí mà không đưa thì kể cụ cậu cũng lạ nhỉ" cụ hiểu nhầm đoạn này, em ck ctac phí cho cậu ấy, cậu ấy cũng ko nói được câu, em nhận được rồi.
Em 36t, cho em theo với, bác cứ uống rượu còn em lái xe.

duonglamkhoa

Xe buýt
Cạnh nhà em có 1 gia đình có 2 con gái, đứa lớn năm cuối ĐH, đứa sau hết năm 1. Hai bé này không biết đi xe đạp, xe máy, đi học vẫn phải cha, mẹ đưa đón; không biết nấu nướng gì, quần áo thì mẹ lo hết; quét, lau nhà cũng không làm luôn vì có người chị họ và mẹ làm rồi.
Không biết do em già rồi nên quan điểm cũ chứ 2 bé này ra trường mà thất nghiệp cũng dễ hiểu.

tuan_nguyen261188

Xe điện
8 - 10 triệu thì cần gì bằng cấp đại học cụ BAOVEVANLONG nhỉ? Không biết ca trưởng bên cụ có được tiền trách nhiệm không, nhiều bên ca trưởng được trách nhiệm 3 - 4 triệu/1 tháng + lương giao động từ 6 - 7 triệu/ tháng... + hết vào cũng bằng mấy đứa có bằng ĐH rồi :))
Cty em thì làm 5 ngày ( 2-6) làm 8 tiếng không bao giờ phải tăng ca...Đối với nhân viên mới vào cty thì có 2 trường hợp.

Nếu đi nhà máy làm thêm tiền công tác, tiền hỗ trợ, xe đưa rước...tháng lương thực lĩnh cũng 15t~17t. Mà làm phóng máy lạnh, bao ăn 3 bữa, ở KS 2 -3 sao,

Nếu ở VP thì chỉ cần đủ 40 tiếng 1 tuần là được tức làm 4 ngày nghĩ 3 ngày hay cho 2 ngày làm việc ở nhà 3 ngày cty...hỗ trợ nhà ở xăng xe chắc cũng được 13t .

Cụ thấy như vậy có OK với 1 người mới mới vào cty? Hay lấy anh bảo vệ làm sớm hôm tối ngày ra so bì nực cưới quá.

Sand

Xe hơi
Bằng giỏi thất nghiệp là bình thường thôi trong bối cảnh ai cũng đại học. Chưa xét đến ĐH VN ( ko phải tất cả nhưng nhiều nơi) giảng dạy lý thuyết, xa rời thực tế.
Năm nay hơn 99% thí sinh xét tuyển đã đỗ ĐH ngay trong đợt 1. Sắp hoá rồng rồi 🤦🏼‍♀️

PhongFood

Xe điện
Bằng giỏi thất nghiệp là bình thường thôi trong bối cảnh ai cũng đại học. Chưa xét đến ĐH VN ( ko phải tất cả nhưng nhiều nơi) giảng dạy lý thuyết, xa rời thực tế.
Năm nay hơn 99% thí sinh xét tuyển đã đỗ ĐH ngay trong đợt 1. Sắp hoá rồng rồi 🤦🏼‍♀️
Đang bóp đầu vào cấp 3. Trong khi ĐH thì không bóp. Vài năm nữa tỷ lệ đỗ ĐH đạt 100% ấy cụ :D

Thích Nói Phét

Xe điện
bên em kinh doanh TBCN, có nhà máy sản xuất tại Bình dương, 100% vốn Hàn quốc.
"đi về công tác phí mà không đưa thì kể cụ cậu cũng lạ nhỉ" cụ hiểu nhầm đoạn này, em ck ctac phí cho cậu ấy, cậu ấy cũng ko nói được câu, em nhận được rồi.
Bắt người ta cảm ơn, nhưng rõ ràng phải tra ctac phí cho người ta... Hài :))

Thích Nói Phét

Xe điện
Cty em thì làm 5 ngày ( 2-6) làm 8 tiếng không bao giờ phải tăng ca...Đối với nhân viên mới vào cty thì có 2 trường hợp.

Nếu đi nhà máy làm thêm tiền công tác, tiền hỗ trợ, xe đưa rước...tháng lương thực lĩnh cũng 15t~17t. Mà làm phóng máy lạnh, bao ăn 3 bữa, ở KS 2 -3 sao,

Nếu ở VP thì chỉ cần đủ 40 tiếng 1 tuần là được tức làm 4 ngày nghĩ 3 ngày hay cho 2 ngày làm việc ở nhà 3 ngày cty...hỗ trợ nhà ở xăng xe chắc cũng được 13t .

Cụ thấy như vậy có OK với 1 người mới mới vào cty? Hay lấy anh bảo vệ làm sớm hôm tối ngày ra so bì nực cưới quá.
Thấy bẩu ĐH lương 7 triệu thôi mà :))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nó là lịch sự tối thiểu đó cậu bé, cậu câm tôi vẫn trả ctac phí mà.
Đúng là giờ mấy em gen Z kém khoản lời ăn tiếng nói hay là cư xử cho lịch sự
Đơn cử cái việc lên xe ngồi trong 1 chuyến đi...không bao giờ biết để ý tới ai, không đến trước vài phút để sắp xếp hành lý...đến cái là phi lên xe ngồi như ông thần mà lại còn ngồi ở chỗ dành cho sếp hay GD ngồi nữa chứ trong khi sếp còn đang hỗ trợ mọi người lên đồ.

Nhắc nhở thì mặt cứ như là mình ức hiếp lắm ấy...nên giờ cty toàn tuyển 26-27 tuổi lương cao 1 tý mà đỡ phiền phức.

FORWD

Xe tải
Đúng là giờ mấy em gen Z kém khoản lời ăn tiếng nói hay là cư xử cho lịch sự
Đơn cử cái việc lên xe ngồi trong 1 chuyến đi...không bao giờ biết để ý tới ai, không đến trước vài phút để sắp xếp hành lý...đến cái là phi lên xe ngồi như ông thần mà lại còn ngồi ở chỗ dành cho sếp hay GD ngồi nữa chứ trong khi sếp còn đang hỗ trợ mọi người lên đồ.

Nhắc nhở thì mặt cứ như là mình ức hiếp lắm ấy...nên giờ cty toàn tuyển 26-27 tuổi lương cao 1 tý mà đỡ phiền phức.
Vì cậu ấy ko biết lái xe, em chở đi KCN khảo sát, trên xe chỉ 2ae nhưng tương tác ít (những thời gian kiểu này, có thể khai thác kinh nghiệm của ng khác...) đến KCN thì cứ cắm mặt vào đt, ko ngó nghiêng xem có dự án nào đang xây, nhà máy nào đang sử dụng sp giống mình (chào thay thế lịnh kiện...). Nói chung những thứ đó trong trường ko dạy, do năng lực mỗi ng.
Bên cạnh đó còn khai thác khách ở đâu, đàm phán giá thế nào...

Batman

Xe điện
Người OF
em vẫn đi làm thuê, là đại diện 1 hãng tại phía bắc, tuyển 1 bạn bách khoa sn 97 vào làm sales, văn phòng quy mô bé ít người (sẽ tình cảm hơn chút) mà nó chưa pha cho em 1 cốc cafe (trong 6 tháng), lái xe không biết (đi đâu mình lái, nó ăn, uống bia, lên xe nó ngủ), đi ctac về, ck chi phí, nó nhận được cũng ko nói câu gì...Đó là những kỹ năng mềm, không phải điều gì cao xa hay là nịnh nọt. Mà mục đích của em chỉ là doanh số, những cái kia ko đòi hỏi. Nên 6 tháng ko ra doanh số, em cho next.
Đấy là chưa kể những cty quy mô lớn, đông nhân viên, ng nọ còn soi xét người kia, phe phái, thù trong giặc ngoài
Bên cụ không có cấp bậc ư?
Cụ là đại diện cho hãng, chắc cũng chỉ là cấp bậc nhân viên như cậu sale kia chứ nhỉ?
Cơ mà, việc rõ ràng là của hai người chẳng liên quan đến nhau, nên em thấy lạ là tại sao Cụ phải lái xe cho cậu ấy, hay là cụ chỉ là chân lái xe?

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ là đại diện cho hãng, chắc cũng chỉ là cấp bậc nhân viên như cậu sale kia chứ nhỉ?
Cơ mà, việc rõ ràng là của hai người chẳng liên quan đến nhau, nên em thấy lạ là tại sao Cụ phải lái xe cho cậu ấy, hay là cụ chỉ là chân lái xe?
Em cũng cấn cấn.. Lại còn bắt cậu kia pha trà rót nước :))

FORWD

Xe tải
Cụ nhựa chẳng theo dõi gì cả, đi cùng để em hướng dẫn: khi mình gặp khách, nói chuyện ntn, giới thiệu sp ntn, sp điểm mạnh gì...mà đúng là em khác méo gì lái xe cho nó đâu, kkk. Chứ như ng khác cấp bậc phân biệt, ng ta còn chả cho đi cùng, khách còn giấu tịt. Mà nó ko biết ý đó.

FORWD

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 7/9/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ttvnol.com

Xe tăng
Với cái cách mà giáo dục ở ta đang vận hành sẽ cho ra lò tiến sĩ đều đều với sản lượng tăng cao hàng năm thì có gì lạ .

Batman

Xe điện
Người OF
Với cái cách mà giáo dục ở ta đang vận hành sẽ cho ra lò tiến sĩ đều đều với sản lượng tăng cao hàng năm thì có gì lạ .
Nói thì nghe vẻ dễ, chứ để làm tiến sĩ, cũng không hề dễ dàng gì.
Phải có đề tài - nếu không xin được kinh phí, mà tự bỏ tiền ra thì cũng rất khó để làm việc đó. Chưa kể là phải có bài báo, nữa, rồi điều kiện tốt nghiệp khác.