[Thảo luận] Bằng lái xe quốc tế

vuha0371

Xe tải
Biển số
OF-56626
Ngày cấp bằng
6/2/10
Số km
401
Động cơ
450,965 Mã lực
Nơi ở
Hà Nội
"Giải thích về việc CSGT nói rằng "bằng lái xe của Đức không có tác dụng ở Việt Nam", tờ Thanh Niên dẫn lời Thượng tá Thương cho biết, về quy định thì người lái ô tô lưu thông tại Việt Nam ngoài bằng lái quốc tế phải kèm theo bằng lái do quốc gia người đó đang ở cấp thì mới hợp lệ. Tuy nhiên, khi bị dừng xe, ông Tùng chỉ xuất trình bằng lái ô tô quốc tế thì chưa đủ nên CSGT lập biên bản tạm giữ ô tô."
Các cụ thông não hộ em phát!
 

echnikj

Xe container
Biển số
OF-448979
Ngày cấp bằng
28/8/16
Số km
5,108
Động cơ
259,528 Mã lực
Nơi ở
Ngay đây
"Giải thích về việc CSGT nói rằng "bằng lái xe của Đức không có tác dụng ở Việt Nam", tờ Thanh Niên dẫn lời Thượng tá Thương cho biết, về quy định thì người lái ô tô lưu thông tại Việt Nam ngoài bằng lái quốc tế phải kèm theo bằng lái do quốc gia người đó đang ở cấp thì mới hợp lệ. Tuy nhiên, khi bị dừng xe, ông Tùng chỉ xuất trình bằng lái ô tô quốc tế thì chưa đủ nên CSGT lập biên bản tạm giữ ô tô."
Các cụ thông não hộ em phát!
Lươn khương, chống chế, nói lập lờ để qua chuyện :))
"Đang ở" tức là gì? Là quốc tịch hay là tại nơi đi xe đến.
Nếu đi đến nước nào phải có bằng của nước đó thì cầm bằng lái qt làm méo gì. Còn bằng của nước cấp bằng quốc tế trong trường hợp này là nước Đức thì anh này có cả bằng (nội địa) của Đức nhé.
 

thuysinh.tl

Xe container
Biển số
OF-80800
Ngày cấp bằng
21/12/10
Số km
5,037
Động cơ
463,362 Mã lực
Nơi ở
Mỹ Đình
Đúng rồi đấy ợ. Bằng lái xe quốc tế phải kèm theo bằng gốc mới chuẩn. Hiện tại VN mình cũng đổi bằng quốc tế nhưng nhiều người không biết cầm mỗi cái đó đi thì không tác dụng khi lái xe ở nước ngoài.
 

lekimcuong

Xe tăng
Biển số
OF-199370
Ngày cấp bằng
23/6/13
Số km
1,374
Động cơ
334,663 Mã lực
Cụ nào biết rõ quy định này thì đưa ra cho em tham khảo với ạ. Với lại chỉ có Việt Nam áp dụng hay các nước khác cũng thế ạ.
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,037
Động cơ
412,938 Mã lực
Cụ nào biết rõ quy định này thì đưa ra cho em tham khảo với ạ. Với lại chỉ có Việt Nam áp dụng hay các nước khác cũng thế ạ.
Em trích Khoản 1 Điều 11 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT:

"Điều 11. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp tại Việt Nam

1. Người có IDP do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam"
 

Hunz

Xe buýt
Biển số
OF-321697
Ngày cấp bằng
30/5/14
Số km
754
Động cơ
294,500 Mã lực
Nơi ở
Thiên đường
"Giải thích về việc CSGT nói rằng "bằng lái xe của Đức không có tác dụng ở Việt Nam", tờ Thanh Niên dẫn lời Thượng tá Thương cho biết, về quy định thì người lái ô tô lưu thông tại Việt Nam ngoài bằng lái quốc tế phải kèm theo bằng lái do quốc gia người đó đang ở cấp thì mới hợp lệ. Tuy nhiên, khi bị dừng xe, ông Tùng chỉ xuất trình bằng lái ô tô quốc tế thì chưa đủ nên CSGT lập biên bản tạm giữ ô tô."
Các cụ thông não hộ em phát!
Đúng rồi đấy ợ. Bằng lái xe quốc tế phải kèm theo bằng gốc mới chuẩn. Hiện tại VN mình cũng đổi bằng quốc tế nhưng nhiều người không biết cầm mỗi cái đó đi thì không tác dụng khi lái xe ở nước ngoài.
Hình như trên bằng nó cũng ghi thế cụ ạ. Ngoài ra, một số nước còn yêu cầu dịch có xác nhận bẳng tiếng nước sở tại để cảnh sát địa phương còn đọc được. Như ở Úc là như vậy.
 

Moning17737

Xe tải
Biển số
OF-421493
Ngày cấp bằng
9/5/16
Số km
215
Động cơ
220,920 Mã lực
Em trích Khoản 1 Điều 11 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT:

"Điều 11. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp tại Việt Nam

1. Người có IDP do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam"
Tự nhiên lại đẻ thêm một cái bằng. Không hiểu khi cấp IDP thì phải sát hạch riêng, độc lập hay là chỉ căn cứ bằng đã có trong nước rồi cấp nhỉ? Bằng IDP phải có giá trị hơn (bao gồm bằng trong nước). Em hiểu vậy k biết có đúng không?
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,037
Động cơ
412,938 Mã lực
Tự nhiên lại đẻ thêm một cái bằng. Không hiểu khi cấp IDP thì phải sát hạch riêng, độc lập hay là chỉ căn cứ bằng đã có trong nước rồi cấp nhỉ? Bằng IDP phải có giá trị hơn (bao gồm bằng trong nước). Em hiểu vậy k biết có đúng không?
Cụ có GPLX trong nc, nộp đơn đề nghị cấp IDP, khi làm thủ tục thỳ xuất trình bản chính GPLX. Trong vòng 5 ngày thỳ Sở GTVT cấp cho cụ IDP.

Ng VN chỉ sử dung IDP tại các nước tham gia Công ước Viên, ko có giá sử dụng tại VN.
 

nguoikhongphoi

Xe hơi
Biển số
OF-492434
Ngày cấp bằng
27/2/17
Số km
112
Động cơ
190,273 Mã lực
Tuổi
42
Cái này rõ ràng là anh kia có cả bằng nội địa Đức mà, xem video thì thấy anh ấy bảo có 2 bằng. Bọn này nó bao che nhau thôi, nghĩa là ngoài bằng quốc tế thì còn cần bằng nội địa của nước cấp = quốc tế nữa. Ở trường hợp này là cần thêm bằng nội địa Đức thì anh kia cũng có, nó lập lờ nói thế bao che nhau.
 

BMW_X7

Xe điện
Biển số
OF-101541
Ngày cấp bằng
17/6/11
Số km
3,127
Động cơ
377,222 Mã lực
mịa có bằng quốc tế còn phải trình bằng hiện tại cửa nước hiện tại thì bố mày giơ bằng QT ra làm cái đầu bùi gì nữa cụ nhỉ?
 

linh ỉn

Xe máy
Biển số
OF-377930
Ngày cấp bằng
16/8/15
Số km
82
Động cơ
246,320 Mã lực
Nơi ở
Hà Nội

Moning17737

Xe tải
Biển số
OF-421493
Ngày cấp bằng
9/5/16
Số km
215
Động cơ
220,920 Mã lực
Cụ có GPLX trong nc, nộp đơn đề nghị cấp IDP, khi làm thủ tục thỳ xuất trình bản chính GPLX. Trong vòng 5 ngày thỳ Sở GTVT cấp cho cụ IDP.

Ng VN chỉ sử dung IDP tại các nước tham gia Công ước Viên, ko có giá sử dụng tại VN.
Quy trình cấp như cụ nói thì có vẻ Điều 11 quy định dở hơi quá. Người ta có IDP rồi thì đương nhiên có bằng nội địa, nếu k lấy căn cứ đâu để cấp. Còn quy định như Đ11 thà qđ cmn là k chấp nhận IDP cho xong. Cụ nhỉ!
 

toanbede

Xe máy
Biển số
OF-518646
Ngày cấp bằng
28/6/17
Số km
98
Động cơ
178,180 Mã lực
Tuổi
26
Bằng quốc tế k có tác dụng ở VN à các cụ @@
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,037
Động cơ
412,938 Mã lực
Quy trình cấp như cụ nói thì có vẻ Điều 11 quy định dở hơi quá. Người ta có IDP rồi thì đương nhiên có bằng nội địa, nếu k lấy căn cứ đâu để cấp. Còn quy định như Đ11 thà qđ cmn là k chấp nhận IDP cho xong. Cụ nhỉ!
1 cái là quy định về người có IDP do các nc tham gia Công ước Viên cấp khi lx tại VN. 1 cái là thủ tục cấp IDP cho ng VN để lx ở các nc tham gia Công ước Viên.

Quy định ng có IDP do các nc khác cấp phải kèm theo GPLX nc sở tại mới đc lx ở VN thỳ chí ít là ai bị tước GPLX ở nc sở tại sẽ ko thể sử dụng IDP để lx tại VN.
 

lekimcuong

Xe tăng
Biển số
OF-199370
Ngày cấp bằng
23/6/13
Số km
1,374
Động cơ
334,663 Mã lực
1 cái là quy định về người có IDP do các nc tham gia Công ước Viên cấp khi lx tại VN. 1 cái là thủ tục cấp IDP cho ng VN để lx ở các nc tham gia Công ước Viên.

Quy định ng có IDP do các nc khác cấp phải kèm theo GPLX nc sở tại mới đc lx ở VN thỳ chí ít là ai bị tước GPLX ở nc sở tại sẽ ko thể sử dụng IDP để lx tại VN.
Thế bị tước GPLX ở nc sở tại mà vẫn không bị tước luôn IDP hả cụ
 

Moning17737

Xe tải
Biển số
OF-421493
Ngày cấp bằng
9/5/16
Số km
215
Động cơ
220,920 Mã lực
1 cái là quy định về người có IDP do các nc tham gia Công ước Viên cấp khi lx tại VN. 1 cái là thủ tục cấp IDP cho ng VN để lx ở các nc tham gia Công ước Viên.

Quy định ng có IDP do các nc khác cấp phải kèm theo GPLX nc sở tại mới đc lx ở VN thỳ chí ít là ai bị tước GPLX ở nc sở tại sẽ ko thể sử dụng IDP để lx tại VN.
Chưa thấy hợp lý lắm. Chẳng hạn mấy thằng China sang Việt Nam dùng IDP (chắc là tiếng Anh rồi), xxx đòi kiểm tra bằng nội địa nó đưa cái thẻ học sinh toàn chữ nho bảo đó là GPLX nước nó thì xxx biết cái gì? Phỏng cụ!
 

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Biển số
OF-312101
Ngày cấp bằng
17/3/14
Số km
1,705
Động cơ
314,190 Mã lực
Nơi ở
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Cái ông giải thích là lái xe trên đất nước nào thì ngoài GPLX quốc tế còn phải có GPLX do quốc gia đó cấp, có 2 vấn đề đặt ra là:
1. Nếu đã có GPLX do nước sở tại thì cần gì cái GPLX quốc tế kia?
2. Vừa rồi có thanh niên Việt Nam lái xe moto phân khối lớn đi du lịch qua nhiều nước, chẳng lẽ đến nước nào cũng phải có GPLX nước đó hay sao? Nếu câu trả lời là "có", thì chẳng lẽ người đó phải bay đến mỗi nước thi lấy GPLX moto nước đó rồi bay về Việt Nam lái moto đi?
"Giải thích về việc CSGT nói rằng "bằng lái xe của Đức không có tác dụng ở Việt Nam", tờ Thanh Niên dẫn lời Thượng tá Thương cho biết, về quy định thì người lái ô tô lưu thông tại Việt Nam ngoài bằng lái quốc tế phải kèm theo bằng lái do quốc gia người đó đang ở cấp thì mới hợp lệ. Tuy nhiên, khi bị dừng xe, ông Tùng chỉ xuất trình bằng lái ô tô quốc tế thì chưa đủ nên CSGT lập biên bản tạm giữ ô tô."
Các cụ thông não hộ em phát![/QUOTE
 

--Lamborghini--

Xe lăn
Biển số
OF-110827
Ngày cấp bằng
29/8/11
Số km
14,833
Động cơ
572,212 Mã lực
Đm, luật lá ở xứ này nó cứ như luật rừng và lằng nhằng hiểu kiểu *** nào cũng được.
Toàn bọn ăn hại đái khai.
 
Thông tin thớt
Đang tải
Top