Băng Video mốc hết rồi, làm lào giờ?

AQ.

Xe tăng
Hôm nay dọn nhà, tìm lại đống băng Video kỷ niệm của cả nhà mà xót xa quá.

Lần trước đã nghiến răng vứt gần hết số băng phim, ca nhạc một thời. Chỉ còn lại số băng quay gia đình, bạn bè, đám cưới và con cái. Đã cất chỗ thoáng mát vẫn không xong. Mốc tiệt cả.

Theo các bác, nên xử lý thế nào. Có chỗ nào nhận lau mốc, copy sang dĩa để cất đi không? Mà chuyển sang dĩa liệu có an toàn hay 1 thời gian sau lại hỏng hoặc ... chả có đầu mà đọc lại được nữa.

Ôi tiến bộ công nghệ. Ta thù mi:))

bagac_may

Xe tải
Năm 1991 nhà cháu kinh doanh băng. Nó có cái Tua Tay (hàng Hồ Cẩm) xong gắn thêm 1 miếng bông
đổ dung dịch làm sạch bán kèm cái tua tay đó(nhưng cháu đoán là Cồn). Cụ chỉ cần quay băng tua đi - tua lại 2 lần là sạch mốc....Băng xem như mới.:21::21::21:
Nhưng mà bây giờ tìm mua được full bộ tua tay đấy thì....:77::77::77:chắc phải mua cỗ máy thời gian của bác Đoremon trước:)):)):21:

Schumacher

Xe buýt

Lần trước đã nghiến răng vứt gần hết số băng phim, ca nhạc một thời. Chỉ còn lại số băng quay gia đình, bạn bè, đám cưới và con cái. Đã cất chỗ thoáng mát vẫn không xong. Mốc tiệt cả.

Theo các bác, nên xử lý thế nào. Có chỗ nào nhận lau mốc, copy sang dĩa để cất đi không? Mà chuyển sang dĩa liệu có an toàn hay 1 thời gian sau lại hỏng hoặc ... chả có đầu mà đọc lại được nữa.

Lần này ........... nghiến răng tiếp !!!!!!!!! :'(

AQ.

Xe tăng
Lần này ........... nghiến răng tiếp !!!!!!!!! :'(
:21::21::21::21:
:'(:'(:'(

Có cụ nào biết chỗ làm dịch vụ lau băng, chuyển ra dĩa ngon bổ rẻ không ạ?Em tìm trên mạng có mấy chỗ ghi giá đàng hoàng nhưng mập mờ giữa phút và dĩa lắm ạ (60k/60' và 90k/DVD)

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Lau băng thì Cụ ra mấy hàng băng đĩa tìm cái tua băng như Cụ "ba gác má" nói ý.
Xong Cụ mua cái TV Card Much PCI (30$) cắm vào máy tính, nối đường AV out của đầu băng vào đầu AV in của card TV, mua một cái dây có 2 đầu AV, một đầu giắc audio 2,5mm cắm 2 đầu AV vào Audio out của đầu băng, đầu Audio cắm vào lỗ audio in của TV card. Xong Cụ copy sang máy tính rồi ghi DVD hay lưu trong HDD thì tùy
Cái Card TV đấy vẫn dùng vào việc xem TV trên máy tính cũng tiện

Băng của bác là loại gì? Em đồ là VHS, bác chạy ra chợ giời xem may ra còn bán cái tool để tua băng, kẹp miếng bông vào chạy 2-3 lần là hết mốc :)

Sau khi hết mốc thì mang cả băng cả đầu đến em chuyển sang file cho, thích DVD cũng được, lưu vào máy tính cũng tốt, ít băng thì cốc cafe, nhiều thì tùy :))

(Em không có đầu VHS, loại Betacam hay DV thì có thể em lo được)

vhquan

Xe hơi
Hình như là nước chanh hay sao ý

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cụ đem băng ra cửa hàng Hồ Gươm audio ở đầu ngã từ Hàng Bài-Lý thường Kiệt, đối diện trường trung học gì ý nhỉ (?), chỗ đó nhận sao các thể loại băng hình, đĩa cũ mới

lehuy_kr

Xe tải
Cơ bản là bây giờ kiếm cái đầu mà chạy cugnx khó, trước em thấy có bác ở trên Thụy Khê nhận chạy món này, giờ tìm không ra, nhà ngóc ngách lắm

MQC

Xe buýt
Em có đầu VHS loại tốt ngày xưa vứt ở kho, để em về tìm lại nhé. Cũng đang có anh bạn nhờ chuyển từ cái băng VHS sang đĩa, nhìn cái băng mốc em cũng ngại. Cụ nào còn cái tua tay cho em mượn với.