[Funland] Bánh chưng từ góc nhìn của nhà văn "vong bản" (P.T.Hoài)...

Belat Missan

Xe điện
Bài này, Hoài viết cũng có chỗ được. Ý cả bài không nằm ở bánh chưng mà ở cái hồn cốt của văn hoá dân tộc đang bơ vơ tự ti trước những làn sóng văn hoá ngoại lại ào ạt và quá mạnh mẽ. Chê Hoài ở chỗ giọng văn cường điệu, phóng đại quá đáng, giả giọng hàn lâm khiến cho cách diễn đạt lủng củng che mờ đi cái ý vẫn chưa sáng tỏ. Chứ các cụ chửi Hoài vì cái bánh chưng thì e rằng y thị sẽ nhếch mép cười ruồi thôi. Em ghét bọn văn chương xứ Việt mới tiếp xúc một chút với văn minh Âu châu mà lớn giọng chê bai khinh thường và quên đi nguồn cội, hoặc lấy nguồn cội để tạo dựng thủ thuật gian xảo văn chương mà chẳng đem lại ích lợi gì cho đời.
Giờ có ăn đủ đầy, thừa mứa nên vậy thôi.
Mới mâý chục năm trước còn đói rã họng ra, ở đấy mà chê.:))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nước nào cũng có những món ăn truyền thống, ví dụ Mỹ có món bánh táo rất ngọt ngọt đến mức phải ăn cùng với kem....Thích hay không thì cũng nên dùng ngôn ngữ phù hợp để nói về món đó của người ta chứ đã là nhà văn mà lại dùng ngôn ngữ như thế thì bị chửi không sai chút nào. Còn cụ không thích em tôn trọng. Cũng giống em không thích ăn giò. Nói ra cảm nghĩ thì không ai nói gì nhưng đừng đưa lên chỗ để dạng muốn câu view hay còn gọi là gợi đòn như thế. Em nói thật nếu cụ cũng tả về các món ăn đặc trưng dịp Tết cổ truyền của Việt Nam như thế có lẽ chả ai chửi nhưng đây lại là nhà văn thì nó phải khác. Đã là nhà văn thì phải sử dụng ngôn ngữ phù hợp. Cái đó cũng không hiểu thì dân mạng nó đào mả tổ lên chả có gì sai cả. Lúc đó thì lại nói theo kiểu "dân mạng họ phát biểu cảm nghĩ của họ thôi...sao phải nói theo văn mẫu"
Chả hiểu sao cụ lại nghĩ em viết thì ko bị chửi mà bà đó là nhà văn thì bị chửi, ko lẽ nhà văn là một "thương hiệu" cần phải duy tu bảo tồn, mà bà có thi cử gì để được cái "danh hiệu" đó ko :D
Tóm lại em thì chỉ thấy thiên hạ quá negative, rỗi hơi, ah mà em cũng đang rất rỗi hơi, mỗi tội em chưa từng chửi ai vì họ viết cái gì, họ viết cho mà đọc mà ngon rồi, còn hơn cái bọn tàu ngầm, ko viết gì cho ai đọc nổi cả, heheee.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
tưởng tượng có đứa Nhật kiều nào chê áo Kimono vướng víu, trang điểm như thây ma...
Đầy bọn Nhật chê, cụ có bị lạc hậu quá ko đấy, hixx.
Bọn châu Âu cũng có đầy chuyện cười bôi bác bản thân chúng nó, rất buồn cười luôn.
Chắc cụ nghe chuyện bọn Đức chê dân Đức ki, ruồi rơi vào cốc bia, các nước khác vứt bia, vứt ruồi uống bia, còn riêng Đức, vớt ruồi ra rồi mút con ruồi cho khỏi lãng phí bia...
Lần đầu em nghe bọn Đức và Hà lan ngồi chửi nhau, mà vừa buồn cười vừa buồn nôn :)

Bigmoto

Xe container
Ko lẽ ko được chê nếu thấy nên chê hả cụ?
Đúng là hài quá ý...
Nếu họ bảo văn bà ấy như ... cụ nghĩ thì họ cứ nói, nhưng ko nên lôi cả nhân phẩm, tư cách của bà ra mà chửi :P
Nên tôn trọng sự khác biệt cụ ah :)
Mà VN vì ko chịu tôn trọng sự khác biệt nên giờ mới dở ông giở thằng như này đó :)
Nếu trẻ con nhà cụ mê truyền thống, bánh chưng, xin chúc mừng cụ!
Nếu trẻ con nhà cụ ko mê, thì càng chúc mừng cụ hơn, vì cụ đã sx và nuôi dưỡng đúng rồi đó, chúng nó đang đi theo xu hướng chung của xã hội phát triển thôi :P
Mợ đọc bài chê của nhà văn đểu kia đi, từ chê bánh chứng bà ấy còn bôi bác tổ tiên nữa cơ. Chắc bà ấy muốn con bà ấy sau này ỉa vào mẹt bà ấy quá :))

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Đầy bọn Nhật chê, cụ có bị lạc hậu quá ko đấy, hixx.
Bọn châu Âu cũng có đầy chuyện cười bôi bác bản thân chúng nó, rất buồn cười luôn.
Chắc cụ nghe chuyện bọn Đức chê dân Đức ki, ruồi rơi vào cốc bia, các nước khác vứt bia, vứt ruồi uống bia, còn riêng Đức, vớt ruồi ra rồi mút con ruồi cho khỏi lãng phí bia...
Lần đầu em nghe bọn Đức và Hà lan ngồi chửi nhau, mà vừa buồn cười vừa buồn nôn :)
Thì tất nhiên mấy đứa chê thì cũng vẫn bị chê thôi.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
kệ thôi, hơi đâu mà xét nét, nó lại ở tận đẩu tận đâu chả liên quan mấy.
ngay như nhà văn bà già Đoàn Hương với toàn phát biểu nhố nhăng mà còn được lên tivi chém gió suốt đấy thôi. KỆ

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đọc bài chê của nhà văn đểu kia đi, từ chê bánh chứng bà ấy còn bôi bác tổ tiên nữa cơ. Chắc bà ấy muốn con bà ấy sau này ỉa vào mẹt bà ấy quá :))
sau con cháu nó cầm được sách bà ấy lại chửi đứa hâm dở nào viết như ccc :))

Musketeer

Xe buýt
Đọc đoạn trích của mợ tự xưng là nhà văn: nhân chi sơ, tính bản hiếu là em thấy 2 chữ nhà văn nó bị bạo hành khi mang đi nói về mợ này. Chắc mợ này xịt lâu ngày quá nên làm cái xì căng đan cho nổi, xã hội luôn có những thành phần ngược trend, thích cái quái gở để bản thân nổi bật, những thành phần đó sẽ cổ vũ, ủng hộ và bảo vệ những kiểu xì căng đan này. Nếu mợ đấy viết thật từ trải nghiệm của bản thân mợ đấy, em đánh giá đó là 1 phụ nữ cực kỳ kém cỏi trong nữ công gia chánh, một phụ nữ kém nữ công, có rất nhiều vấn đề trong nhận thức và ứng xử xã hội, đến đây thì em thông cảm với người như vậy, cuộc sống đã không ưu ái khi buộc họ phải ở mức dưới bình thường.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
:P
nghe cụ nói em cũng hãi cho các con cụ :(

Đá sỏi

Xe buýt
Giờ có ăn đủ đầy, thừa mứa nên vậy thôi.
Mới mâý chục năm trước còn đói rã họng ra, ở đấy mà chê.:))
Chính xác :D Nói riêng về bánh chưng. Trước nhất là ở tâm linh, người ta quên rằng bánh chưng ngày tết không phải là đồ ăn, mà là món quà thành kính dâng lên tổ tiên cha mẹ, bày tỏ cái chân tình hiếu thảo của con cái. Sau đó cái lộc mà tổ tiên cho lại cho các con.
Ở khía cạnh vật chất, xưa nghèo bỏ mẹ, cả năm dành được cân gạo nếp, tảng thịt ngon thành kính gói cái bánh mà mắt trước mắt sâu chỉ mong ông bà cho hưởng lộc rơi lộc vãi. Người không có tâm sao biết được được chuyện này
Ở khía cạnh con người ngày nay, thì bánh chưng ngày tết là sự thể hiện yêu thương con cháu của bậc cao tuổi. Kẻ hời hợt, yêu thương chót lưỡi đầu môi, ngày tết ra chợ đặt mua dăm cái bánh về bày biện, rồi bỏ mặc mốc trơ mốc thếch, sẽ chẳng thể nào thấm được cái run rẩy của bàn tay mẹ nhăn nheo tách đốt lá dong, sao thấm được sự căng cứng của bàn tay cha khi gò góc bánh. Cũng sẽ chả thể thấm được cái cung kính tự trong thẳm sâu đáy lòng khi cúi đầu trước gia tiên, khẽ khàng đặt dâng đĩa bánh
Tết hết rồi, ngày 6 ngày 5, mẹ vội vã luộc lại bánh chưng cho thôi vệt ẩm mốc, cẩn trọng gói lại giục con mang về

Vivuvip

Xe buýt
Cốt lõi của 1 dân tộc chính là văn hóa. Không cần chửi lại, cũng chẳng cần phải đồng tình; nhưng cái gì thuộc yếu tố văn hóa thì nên gìn giữ, tôn trọng.
Người ta có thể thay đổi 1 hệ thống chính trị, kinh tế, cơ sở hạ tầng... Nhưng nếu thiếu những yếu tố văn hóa thì giống người đó sẽ trở thành giống người gì nhỉ?!

4banhxequay

Xe điện
Mình ăn bánh chưng không biết chán. Lúc bé gần như chỉ ăn bánh bố mẹ làm vào mỗi dịp tết cổ truyền. Sau này bánh chưng phổ biến, nhiều hương vị nhưng có cảm giác ăn bánh do bố mẹ làm vẫn ngon nhất (các cụ dù giờ cao tuổi vẫn gói nhiều chia cho các con).

Anbanhmihp

Xe buýt
Ui giời, cụ mợ nào nói đến việc tôn trọng cảm nhận cá nhân, ko bày đàn vào cắn, văn minh.....thì em nói thật 1 là các cụ các mợ văn minh nửa vời hoặc 2 là các cụ/mợ cố tỏ ra văn minh. Nếu hỏi ngược lại là chị nhà văn chị sáng tạo ra 1 tác phẩm cho công chúng đọc thì chị phải sẵn tâm lý nghe công chúng bình luận tác phẩm của mình, vậy người Việt vào bày tỏ thái độ với tác phẩm của chị có gì sai ko ạ? Dè bỉu cái gì chứ dè bỉu truyền thống dân tộc mình là thứ bỏ đi mất gốc, khác gì con cái lớn lên ăn học thành tài quay lại chê gánh rau mẹ mình quẩy mỗi sớm ra chợ là mất vệ sinh là thiếu văn minh.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Đến cái Bánh trưng vô tri vô giác của bà con trong nc ăn Tết, chúng nó ở bển còn liếm mạng chê đc thì còn cái gì của bà con trong nc chúng nó ko chê đâu, bỉ bôi để nhận mấy đồng bạc bẩn thôi mà.

Musketeer

Xe buýt
Tại sao bánh chưng=đặc sản cổ truyền THUẦN VIỆT lại chưa/không thể quảng bá rộng rãi tới thị trường ẩm thực ở các nước khác (dân nước ngoài không tiếp nhận tiêu dùng và học hỏi làm theo...) nhỉ?? #-o
P/S: Trong khi đó, các sp ẩm thực không thuần Việt (có kết hợp nét VH ẩm thực ngoại lai) lại được dân TG tiếp nhận, ủng hộ tiêu dùng khá rộng rãi, VD: Phở, bánh mỳ nhân kẹp (..), Cà-phê sữa, chả giò/nem...;;)
Những món thuần văn hoá mà lại mang đặc trưng càng đặc biệt sâu sắc thì thường càng khó quảng bá ra nước ngoài vì nó quá khác biệt cụ ạ, những món nhiều điểm chung thì dễ quảng bá ra nước ngoài hơn vì có nhiều dư địa để nội địa hoá ở nước ngoài. Vì thế bánh chưng chuẩn vị khó mà bán rộng rãi ở nước ngoài, bán ra nước ngoài phần lớn là bán cho kiều bào ta ở nước ngoài còn nhớ về quê hương. Nhưng phở thì được, bánh mỳ kẹp càng được vì biên độ trùng hợp với món bản địa nhiều, người ta sẽ tìm sự khác biệt nho nhỏ trong tổng thể ưa thích quen thuộc. Đặc biệt với Bánh mỳ nhân kẹp cụ thử nghĩ xem có bao nhiêu nước có bánh mỳ nhân kẹp, quá nhiều và để tạo nên sự khác biệt có ở mọi phần của cái bánh mỳ nhân kẹp, sức sáng tạo nó lớn nên nó dễ hoà đồng. Nhưng bánh chưng thì nó có ba rem chuẩn cho nó rồi, ý nghĩa văn hoá không cho phép nó khác đi, vậy là không thể sáng tác thêm gì khác, chốt cứng như vậy, chấp nhận hoặc không chấp nhận, hơn nữa bánh chưng nó mang ý nghĩa ngày Tết, nên dư địa sáng tạo cho nó càng ít. Em lấy thêm 1 ví dụ, giò chả, có thêm giò gà, được, có thêm nấm, cũng được, nhưng bánh chưng có ai định mang thịt gà vào không, có ai cho nấm vào không, đều không có, ngay đến thịt lợn còn phải nghiêm túc chọn thịt dọi thì làm sao mà biến hoá sáng tạo được.

Xe nội lước

Xe container
Cụ
Tôn trọng sự khác biệt
Sao cứ phải bầy đàn lao vào cắn xé người ta nhể
Cụ chuẩn. Em cũng đôi khi thích 1 ,2 góc bánh nhưng cũng tự hỏi : tại sao cả 1 truyền thuyết tô vẽ cho bánh trưng mà chỉ có mỗi người Việt ăn nó . Sự tích lại gắn liền với việc chuyển giao quyền lực tối cao thông qua việc thi ăn uống nấu nướng hay lại là liên quan đến bếp..chứ không thi học vấn , đạo đức..giải nhất đã thuộc về 1 cụ dẻo mồm khéo tán...he