[Funland] Bánh chưng từ góc nhìn của nhà văn "vong bản" (P.T.Hoài)...

poiuy

Xe cút kít
Đấy là quan điểm cá nhân của mỗi người, em tôn trọng

Nếu bà này viết bài tuyên bố chất bài tiết của động vật là món ăn ngon của cá nhân bà ấy, em cũng tôn trọng ạ

Chúng ta cần tôn trọng quan điểm cá nhân
Thích hay không thích thì là quan điểm cá nhân, nhưng dùng những lời lẽ mang tính hạ thấp thứ mình không thích, thậm chí còn bôi nhọ thì không còn là quan điểm cá nhân nữa.

PenII

Xe tải
Xuân này con không về , có cảm hứng của bánh trưng ạ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
thì bả nói bánh chưng như cứt thì người ta nói văn bà ấy như cứt. Ai cấm ai đâu, có nhiêù cách thể hiện. Ví dụ viết bài tìm giải pháp để giữ lâu được bánh trưng và ăn bánh chưng đỡ ngán (ăn ít, ăn kèm, nhằm lúc đói ăn...) chứ chê làm gì. Một miếng khi đói bằng một gói khi no, giờ quay ra chê, chửi truyền thống.
Ko lẽ ko được chê nếu thấy nên chê hả cụ?
Đúng là hài quá ý...
Nếu họ bảo văn bà ấy như ... cụ nghĩ thì họ cứ nói, nhưng ko nên lôi cả nhân phẩm, tư cách của bà ra mà chửi :P
Nên tôn trọng sự khác biệt cụ ah :)
Mà VN vì ko chịu tôn trọng sự khác biệt nên giờ mới dở ông giở thằng như này đó :)
Nếu trẻ con nhà cụ mê truyền thống, bánh chưng, xin chúc mừng cụ!
Nếu trẻ con nhà cụ ko mê, thì càng chúc mừng cụ hơn, vì cụ đã sx và nuôi dưỡng đúng rồi đó, chúng nó đang đi theo xu hướng chung của xã hội phát triển thôi :P

VT Entertainment

Xe buýt
Ngay cả đối với nhiều người sống tại VN cũng thấy không ngon.
Tuy nhiên, không ngon thì đừng ăn hoặc ăn ít chứ không nên chê bai quá đáng.
Đó vẫn là nét văn hóa ngàn năm của dân tộc với nhiều ý nghĩa chứ nó không chỉ đơn thuần là một món ăn.

16th11

Xe tải
Em thì lại rất thích bánh chưng, Tết phải nhịn không ăn nhiều bánh chưng rán sợ nóng và béo. Nhưng nhiều người không thích thì có sao mà cái gì cộng đồng mạng cũng lên đồng thế 😇
Em cũng thích bánh chưng nhưng nhân phải nhiều thịt mỡ. Ăn miếng bánh ngậy và thơm lắm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao bánh chưng=đặc sản cổ truyền THUẦN VIỆT lại chưa/không thể quảng bá rộng rãi tới thị trường ẩm thực ở các nước khác (dân nước ngoài không tiếp nhận tiêu dùng và học hỏi làm theo...) nhỉ?? #-o
P/S: Trong khi đó, các sp ẩm thực không thuần Việt (có kết hợp nét VH ẩm thực ngoại lai) lại được dân TG tiếp nhận, ủng hộ tiêu dùng khá rộng rãi, VD: Phở, bánh mỳ nhân kẹp (..), Cà-phê sữa, chả giò/nem...;;)
Chắc nó cao siêu quá, khó hiểu, có làm, khó ăn nữa :)

dheIa

Xe điện
May cho các F1 nhà cụ, rồi chúng nó mới bắt kịp nhịp điệu phát triển của xã hội...
Chứ nó cũng cổ hủ và thủ cựu như cụ thì em xin chia buồn với cụ vội :P
Nếu em ko nhầm thị mợ cũng có tuổi zồi. Đua đòi nó vưa vừa thôi.
Con nhà em còn ít tuổi hơn con nhà mợ. Chúng bay có thể ko thích bánh chưng bằng KFC nhưng hỗn là em vẫn vả cho vỡ alô.
Giải phóng thì giải phóng, nhưng vẫn phải chừng mực phép tắc trên dưới. Chứ để yêu chó chó liếm mặt là ko đc :>

Shadow381

Xe điện
Nó là khẩu vị mỗi người, em trước cũng cố gắng gìn giữ bánh trưng để trẻ con có cảm nhận Tết nhưng quả thực ngày xưa khó khăn thì ăn gì cũng ngon, cứ cơm nếp, xôi đỗ còn thấy ngon huống gì bánh trưng. Giờ ăn uống đủ nên với em, gấu và trẻ con nhà em thì miếng bánh trưng cuối ăn hình như cách đây 3 năm rồi. 3 năm nay Tết nhà em ko có món bánh trưng vì chẳng ai ăn; ở chung cư chẳng thắp hương nên cố gắng tạo hương vị Tết qua cây đào, hoa trái và bánh kẹo bày đĩa chứ làm các món truyền thống như nem, canh bóng,... em và gấu cũng chẳng ăn vào nên không trách bọn trẻ được. Bố em thì rất thích bánh trưng, có thể ăn hết nửa cái nên em nghĩ nó chỉ đơn giản là ẩm thực mỗi người, có người thích người ko, ko nên cố gắng giả vờ thích được nên nhà văn nói cũng chẳng sai.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em ko nhầm thị mợ cũng có tuổi zồi. Đua đòi nó vưa vừa thôi.
Con nhà em còn ít tuổi hơn con nhà mợ. Chúng bay có thể ko thích bánh chưng bằng KFC nhưng hỗn là em vẫn vả cho vỡ alô.
Giải phóng thì giải phóng, nhưng vẫn phải chừng mực phép tắc trên dưới. Chứ để yêu chó chó liếm mặt là ko đc :>
:P

poiuy

Xe cút kít
Ẩm thực VN nói chung kém về các loại bánh, khoản này thì VN thua xa Tàu, cũng thua xa Tây.
Theo em là cụ hơi bị nhầm. Nếu cụ ăn các món bánh truyền thống 100% của Tây hay của Tàu theo đúng công thức của nhiều thế kỷ trước thì cũng chẳng thấy ngon gì đâu. Thời xưa làm gì có đa dạng nguyên liệu như lúc này mà làm ra nhiều món ngon?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nó là khẩu vị mỗi người, em trước cũng cố gắng gìn giữ bánh trưng để trẻ con có cảm nhận Tết nhưng quả thực ngày xưa khó khăn thì ăn gì cũng ngon, cứ cơm nếp, xôi đỗ còn thấy ngon huống gì bánh trưng. Giờ ăn uống đủ nên với em, gấu và trẻ con nhà em thì miếng bánh trưng cuối ăn hình như cách đây 3 năm rồi. 3 năm nay Tết nhà em ko có món bánh trưng vì chẳng ai ăn; ở chung cư chẳng thắp hương nên cố gắng tạo hương vị Tết qua cây đào, hoa trái và bánh kẹo bày đĩa chứ làm các món truyền thống như nem, canh bóng,... em và gấu cũng chẳng ăn vào nên không trách bọn trẻ được. Bố em thì rất thích bánh trưng, có thể ăn hết nửa cái nên em nghĩ nó chỉ đơn giản là ẩm thực mỗi người, có người thích người ko, ko nên cố gắng giả vờ thích được nên nhà văn nói cũng chẳng sai.
Giống em quá, em và trẻ con chả ai thích, nên ko mua, ko ăn, nhưng mc em lại thích gói, nên năm nào cũng gói, cũng cho và bọn em cũng "vui mừng" nhận để thắp hương lên bàn thờ, rồi bà lại đến ăn, vì tiếc của, ko thì mấy mẹ con em để mốc cũng vứt :)
Nghĩ cũng thấy tội bà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là cụ hơi bị nhầm. Nếu cụ ăn các món bánh truyền thống 100% của Tây hay của Tàu theo đúng công thức của nhiều thế kỷ trước thì cũng chẳng thấy ngon gì đâu. Thời xưa làm gì có đa dạng nguyên liệu như lúc này mà làm ra nhiều món ngon?
Mỗi bánh mỳ ko em cũng thấy đủ ngon rồi :)

ubisapro

Xe trâu
E thì ko khoái bánh chưng nhưng truyền thống đẹp thì nên giữ. Ai ko thích ăn thì mua 1 cái thắp hương thôi. Sao phải chê?

Dan du an

Xe cút kít
Chắc lại bắt chước kiểu chửi vào chỗ nọ chỗ kia để được nổi tiếng. Cái đó bao đời là niềm mơ ước của rất nhiều người khi hóng Tết về. Loại như con này em tin chưa bao giờ được ăn bánh đó vì nếu nó ăn rồi nó thông minh hơn nhiều chứ không ngu như ..... thế.

cadan

Xe container
Khổ, ngày xưa không có thịt ăn

Chỉ đến Têt mới có thịt ở trong hai món

Là bánh chưng và canh măng ( thịt nguyên miếng chứ ko phải là cân giò lụa toàn pha bột hồi ấy)

Em là fan của bánh chưng hồi đó đây. Tới giờ vẫn nhớ dư vị của miếng thịt thơm trong lòng chiếc bánh chưng (mà phải nhường nhau ăn) . Miếng thịt ấy để nguyên ngon, mà rán lên cũng ngon. Phần mỡ cũng ngon.

Chỉ tìm cách tránh ít phần nếp và phần đỗ ra nhất thôi. Vì ăn nhiều là bứ.

Giờ ăn thịt không cần phải "bia kèm lạc" tức là ăn bánh chưng mới được nếm thịt nữa...nhưng dư vị miếng thịt thơm ấy vẫn còn nguyên.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nếu ở VN mà chê bánh chưng thì bình thường, nhưng sang bển mưu sinh rồi bỉ bôi chê sản phẩm của tổ tiên thì ko bị ném đá mới là lạ.

Dan du an

Xe cút kít
Em chả đọc bài gốc mà chỉ thấy fb cả làng dân vn chửi rủa kinh hồn :P
Góc nhìn mỗi người mỗi khác, ko lẽ ko cho người ta nói cảm nghĩ của người ta???
Hay thật!
Em chả thích bánh chưng, nhiều năm nay chưa ăn miếng nào, cả ngày thường, lẫn ngày Tết, chỉ có là em văn dốt, ko viết được để cho các cụ chửi :)
May!
Thế nên vn mãi chả phát triển, trẻ em mãi làm theo văn mẫu, còn chê trách gì?
Nước nào cũng có những món ăn truyền thống, ví dụ Mỹ có món bánh táo rất ngọt ngọt đến mức phải ăn cùng với kem....Thích hay không thì cũng nên dùng ngôn ngữ phù hợp để nói về món đó của người ta chứ đã là nhà văn mà lại dùng ngôn ngữ như thế thì bị chửi không sai chút nào. Còn cụ không thích em tôn trọng. Cũng giống em không thích ăn giò. Nói ra cảm nghĩ thì không ai nói gì nhưng đừng đưa lên chỗ để dạng muốn câu view hay còn gọi là gợi đòn như thế. Em nói thật nếu cụ cũng tả về các món ăn đặc trưng dịp Tết cổ truyền của Việt Nam như thế có lẽ chả ai chửi nhưng đây lại là nhà văn thì nó phải khác. Đã là nhà văn thì phải sử dụng ngôn ngữ phù hợp. Cái đó cũng không hiểu thì dân mạng nó đào mả tổ lên chả có gì sai cả. Lúc đó thì lại nói theo kiểu "dân mạng họ phát biểu cảm nghĩ của họ thôi...sao phải nói theo văn mẫu"

Chu An

Xe điện
Khốn nạn!

Em có bao giờ dám hỗn hào, phỉ báng tạo hóa đâu mà Ngài cứ luôn bắt em đứng vào hàng thiểu số, ngược gió ngược đường với phần đa...Thớt này mà em còn theo đúng suy nghĩ thì chắc sẽ được "khen" đến bạc mặt mất.

Đá sỏi

Xe buýt
Bài này, Hoài viết cũng có chỗ được. Ý cả bài không nằm ở bánh chưng mà ở cái hồn cốt của văn hoá dân tộc đang bơ vơ tự ti trước những làn sóng văn hoá ngoại lại ào ạt và quá mạnh mẽ. Chê Hoài ở chỗ giọng văn cường điệu, phóng đại quá đáng, giả giọng hàn lâm khiến cho cách diễn đạt lủng củng che mờ đi cái ý vẫn chưa sáng tỏ. Chứ các cụ chửi Hoài vì cái bánh chưng thì e rằng y thị sẽ nhếch mép cười ruồi thôi. Em ghét bọn văn chương xứ Việt mới tiếp xúc một chút với văn minh Âu châu mà lớn giọng chê bai khinh thường và quên đi nguồn cội, hoặc lấy nguồn cội để tạo dựng thủ thuật gian xảo văn chương mà chẳng đem lại ích lợi gì cho đời.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
tưởng tượng có đứa Nhật kiều nào chê áo Kimono vướng víu, trang điểm như thây ma...