[Funland] Bánh chưng từ góc nhìn của nhà văn "vong bản" (P.T.Hoài)...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhiều người không biết có đọc bài nó viết không, em cũng đọc sơ phần trích dẫn trong link cụ nào đưa, thì đã thừa hiểu nó có định nói về bánh chưng ngon hay dở đâu mà bảo phải tôn trọng sở thích ăn uống của người khác :D , em vẫn tôn trọng đấy chứ, ai thích hay không thích ăn gì là điều rất tự nhiên
Link của cụ thớt thì em không vào nhưng đoán là bài này. Nội dung của bài này mang nặng tính suy diễn như mốc, nhão nhoét, hì hục, vất vả, lạnh lẽo, xám xịt... Và quan trọng nhất là bố láo khi động đến khái niệm dân tộc, bàn thờ.

Bigmoto

Xe container
Link của cụ thớt thì em không vào nhưng đoán là bài này. Nội dung của bài này mang nặng tính suy diễn như mốc, nhão nhoét, hì hục, vất vả, lạnh lẽo, xám xịt... Và quan trọng nhất là bố láo khi động đến khái niệm dân tộc, bàn thờ.
Đọc những bài kiểu này em lại nhớ đến chuyện "Cái sọt". Em túm tắt lại thôi:
Nhà nọ có 2 vc sống cùng mẹ già với đứa con nhỏ. 2 vc không muốn nuôi mẹ mới bàn nhau đan cái cái sọt để gùi mẹ, đưa mẹ đi rất xa không biết đường về nhà rồi bỏ đấy.
2 vc hì hục ngày đêm đan sọt, rồi cũng xong. Hôm ấy ông bố cho mẹ vào sọt rồi chuẩn bị đi để thực hiện kế hoạch. Ra đến cửa, đứa con dặn bố " bố nhớ mang cái sọt về nhé, để sau này con đỡ phải đan sọt khác" :))

springsea

Xe container
1. Nói là quyền tự do của mỗi người (trừ phi xúc phạm tới nhân phẩm, tự do... của người khác).
2. Bạn không thích thì có quyền bỏ qua, không đọc, không bình luận.
3. Không nên xúc phạm người khác vì quan điểm của ai cũng nên được tôn trọng.
Họ có quyền thích hay không thích một món ăn. Nhưng dùng từ ngữ bỉ bôi khinh miệt một truyền thống, một nét VH cổ xưa thì lại là một hành động vô văn hóa, đáng bị lên án.
Cách hành văn cũng thật kinh khủng, không khác một mớ rác rưởi được bới lên, không chút mỹ văn, mỹ từ. Rặt một thứ hằn học, chua ngoa

Chỉnh sửa cuối:

Nelsonvn

Xe máy
"Yêu nhau yêu cả đường đi. Ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng".
Chắc bà này có thù với bánh chưng.

Belat Missan

Xe điện
"Yêu nhau yêu cả đường đi. Ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng".
Chắc bà này có thù với bánh chưng.
Không hiểu nếu chị ấy thích tàu hũ thối, thịt chó+mắm tôm ... thì văn chương sẽ như nào.
Em thì chả thấy tương đồng gì cả.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

fanmu1234

Tháo bánh
Bánh chưng bánh dày, thịt đông giò thủ, KFC, Cocacola..., phàm về chuyện ăn uống mổi người mỗi ý, chả ai giống ai. Khen cũng được mà chê vẫn đúng.
Chị Hoài chị ý lấy cái bánh chưng để ngẫm ngợi về căn tính Việt. Cũng là điều chúng ta cần làm quen khi ai đó nhìn lại, tự ý thức về dân tộc mình, cả cái hay và cái dở. Vì nói thật, dù sang Tây sống, ăn phomai bánh mì nhưng trong dòng máu chị Hoài còn chảy nguyên chai nước mắm.
Có điều, than ôi, đọc văn chị ý rối nùi như đống lạt hỏng. Sao mà nó loanh quanh, luẩn quẩn, toàn ngôn từ cao siêu để mô tả những quan điểm loằng quằng. Đọc một hồi không biết chị ấy định nhấn mạnh vào cái gì nữa. Thất vọng quá.
Xưa em đọc Phạm Thị Hoài cũng khá thích giọng văn của chị, dù nó hơi u ám và đau đớn. Lâu quá không gặp mặt chữ, giờ đọc lại chị đành phải hỏi "Hoài ơi, đâu rồi?"
Văn bà Hoài từ xưa đã rối rắm rồi.

Bà ấy nói trên quan điểm cá nhân, tuy không sai, không bịa đặt vu khống, nhưng lúc nào cũng nhìn sự việc chế độ XHCN dưới con mắt u ám, kiểu Dương Thu Hương.

dpbd90

Xe tải
Tôn trọng sự khác biệt là cụm từ hay được 1 nhóm người nào đó mà không sống ở Đông Nam Á dùng khi phát biểu dốt và bị ném đá hội đồng đến u đầu.

Chê bánh chưng cũng không sao nhưng bài này nó dùng bánh chưng để dèm pha phong tục văn hoá cổ truyền đặc biệt đá đến cả thờ cúng tổ tiên của dân ta thì cần ném đá đến cả họ tác giả chứ ko chỉ mình tác giả nữa.

Cụ nào kêu bánh chưng chỉ có 1 công thức là sai nha. Cháu ăn dc 3 vị khác nhau rồi

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Ko lẽ ko được chê nếu thấy nên chê hả cụ?
Đúng là hài quá ý...
Nếu họ bảo văn bà ấy như ... cụ nghĩ thì họ cứ nói, nhưng ko nên lôi cả nhân phẩm, tư cách của bà ra mà chửi :P
Nên tôn trọng sự khác biệt cụ ah :)
Mà VN vì ko chịu tôn trọng sự khác biệt nên giờ mới dở ông giở thằng như này đó :)
Nếu trẻ con nhà cụ mê truyền thống, bánh chưng, xin chúc mừng cụ!
Nếu trẻ con nhà cụ ko mê, thì càng chúc mừng cụ hơn, vì cụ đã sx và nuôi dưỡng đúng rồi đó, chúng nó đang đi theo xu hướng chung của xã hội phát triển thôi :P
Động đến dân tộc, tổ tiên thì đáng bị chửi lắm cụ ơi. Mụ này không hiểu bên Đức đớp gì? Em sợ nhất lại vẫn dùng nước mắm, cơm tẻ đấy chứ.

Belat Missan

Xe điện
Văn bà Hoài từ xưa đã rối rắm rồi.

Bà ấy nói trên quan điểm cá nhân, tuy không sai, không bịa đặt vu khống, nhưng lúc nào cũng nhìn sự việc chế độ XHCN dưới con mắt u ám, kiểu Dương Thu Hương.
Chả sai lòi ra.
Không biết gì về ẩm thực thì đừng nói, đặc biệt là đừng viết. :))

Musketeer

Xe buýt
Sáng nay em xem lại thớt, cụ thớt cũng ghê thật đấy, chốt luôn 2 chữ "vong bản" từ đầu :))

langtoilangtoi

Xe điện
Họ có quyền thích hay không thích một món ăn. Nhưng dùng từ ngữ bỉ bôi khinh miệt một truyền thống, một nét VH cổ xưa thì lại là một hành động vô văn hóa, đáng bị lên án.
Cách hành văn cũng thật kinh khủng, không khác một mớ rác rưởi được bới lên, không chút mỹ văn, mỹ từ. Rặt một thứ hằn học, chua ngoa
Bà này có cái nhìn lệch lạc về giá trị truyền thống, hoặc cố tình không hiểu giá trị văn hóa.
Nếu cứ theo tư duy như vậy, có lẽ phải bỏ đoàn ngựa của Hoàng Gia Anh vì nó thải chất thải ngay trong các nghi lễ trang trọng, rất bất tiện.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa thấy ở thớt Putin cụ đang ủng hộ Mỹ với bầy đàn đập Nga, sao không tôn trọng sự khác biệt, sao cứ phải bầy đàn lao vào cắn xé người ta nhể.
Khác biệt mà ko ảnh hưởng tới người khác chứ
Đi ăn cắp ăn cướp mà khác biệt thì phải lập hội đồng đập lại thôi
Mình cũng ở cạnh côn đồ thiết nghĩ nêm chia xẻ cảm thông với người bị yếu thế. Tàu béo nó đập mình mà thiên hạ bàng quang vỗ tay như năm 1979 cụ chưa thấy đau à ???

chachipheo

Xe buýt
Bánh chưng nóng bỏ mợ, e ăn xong nổi nhọt tùm lum dù thỉnh thoảng vẫn thích ăn 😭

Musketeer

Xe buýt
Khác biệt mà ko ảnh hưởng tới người khác chứ
Đi ăn cắp ăn cướp mà khác biệt thì phải lập hội đồng đập lại thôi
Mình cũng ở cạnh côn đồ thiết nghĩ nêm chia xẻ cảm thông với người bị yếu thế. Tàu béo nó đập mình mà thiên hạ bàng quang vỗ tay như năm 1979 cụ chưa thấy đau à ???
Cùng một cách suy luận nhưng có 2 kết quả, thì đó là vấn đề về sự thiên lệch ở người nêu lập luận.

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Cùng một cách suy luận nhưng có 2 kết quả, thì đó là vấn đề về sự thiên lệch ở người nêu lập luận.

Góc nhìn khác nhau thì sự việc khác nhau
Thật ra thì là ủng hộ Uca tự cường chứ cũng chả yêu gì caia thằng mẽo

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Người đó giả chê bánh chưng để chửi tổ tiên, học văn kém có thể không nhận thấy, nguỵ biện có thể nói là tôn trọng sự khác biệt, nhưng để đứa khác chửi tổ tiên mà cho đó là sự khác biệt thì đúng là rất khác biệt, còn gốc hay mất gốc quả là khác biệt rất nhiều, dù bên ngoài nhìn có vẻ không có gì khác biệt.
Nhà văn giờ em có đọc đâu.
Em học văn chỉ hết cấp 3, đấy là những tác phẩm bắt buộc phải học.
Ngoài đời nhiều thứ còn hay hơn nhiều trong văn chương.
Nó chửi tổ tiên nó thì kệ nó xem nó như rác, xem như lạc loài.
Cụ thấy thằng em trong họ lôi tổ tiên trong họ ra chửi cụ cũng nhảy vào can thiệp à?
Chí Phèo nó lôi cả làng Vũ Đại ra chửi mà có ông nào ra mặt để chửi nhau & đánh nhau đâu.

Chỉnh sửa cuối:

lang thang48

Xe buýt
Bây giờ có nhiều cách nổi tiếng.
Chị Ngọc xu thì chửi xh.
Chị xxx thì tụt quần khoe bướm.
Chị này thì chửi văn hóa dân mình.
Nói chung là để nổi tiếng.
Éo quan tâm là xịt. Còn mang ra bàn là đúng kế của cave chị.