[Funland] Bánh chưng từ góc nhìn của nhà văn "vong bản" (P.T.Hoài)...

dongxanh

Xe buýt
Tóm lại là cộng đồng mạng rảnh thấy ớn, lên đồng tập thể vì bị cho là xúc phạm dân tộc và tổ tiên. Mong manh dễ vỡ nhỉ :)
Nâng tầm lên tinh thần dân tộc hơi bị quá

HenryFord

Xe điện
Nói bánh chưng là nói cái văn hóa VN. Động vào nó là rách việc rồi, nhất là cái người quê chả thèm về.

hm.tuan

Xe điện
Ở nước ngoài mà đánh giá thì ... em ko thèm chấp! Em đã trải nghiệm rồi.
Còn cứ bánh chưng tày, gạo, đỗ chuẩn, gói lá dong và quan trọng nhất là ... mất công 12-14h ngồi trông bánh thì ăn phê lắm. Rán lên hoặc lười thì đặt miếng chả lỗ lên trên rồi bắn lò vi sóng mà ăn thì thôi rồi.
Mỗi tội giờ bóp mồm ko dám ăn thôi, chứ nửa cái bánh loại 1kg gạo em vẫn xơi hết đc.

The Avenue

Xe buýt
Với e tết có thể ko có hoa đào hay quất chứ bánh chưng ko thể thiếu đc. Rán giòn lên ăn tuyệt ngon

HenryFord

Xe điện
Đọc 1 hồi thấy cũng lạ: thích hay ko thích là quyền mỗi người. Người ta là nhà văn thì ko được quyền nêu quan điểm cá nhân? Nhà văn hay ai đó viết quan điểm cá nhân, ai thấy cùng quan điểm thì vào like, ai thấy ko giống mình thì lướt qua, có gì phê phán người ta? Bánh chưng trước hết là 1 món ăn, nó hơn món ăn thông thường là người ta thường hay dùng vào dịp Tết (thật ra ngày xưa đi thi hay công tác cũng hay mang bánh chưng đi để ăn dần; 1 số nơi đám cưới cũng có món bánh chưng...). Và hơn nữa nó hay được dùng để thắp hương, trở thành món truyền thống, có liên quan đến tâm linh, tín ngưỡng. Nhưng về bản chất trước hết nó là món ăn, ngon hay không là tuỳ khẩu vị từng người, người thấy ngon ko có quyền phán xét người không thấy ngon và ngược lại. Giống như tín ngưỡng, tâm linh và thịt chó, người tin ko có quyền phán xét người ko tin và ngược lại; người tin thấy nó thiêng liêng, sợ khi mang tiếng báng bổ; người ko tin thấy nó vớ vẩn nhưng cũng ko nên phán xét người tin và ngược lại. Thịt chó cũng là món ăn từ bao đời, cũng được dùng trong các dịp đám cưới; được bày trên mâm cỗ thắp hương nhưng người khen, chê vẫn có. Nếu hiểu được như thế sẽ thấy bình thường, ko chửi bới nhau bởi những điều bình thường như này.
Nói như cụ thì... Em e cụ chưa đọc bài chị ấy viết.

Anita Emi

Xe điện
Cụ
Cụ chuẩn. Em cũng đôi khi thích 1 ,2 góc bánh nhưng cũng tự hỏi : tại sao cả 1 truyền thuyết tô vẽ cho bánh trưng mà chỉ có mỗi người Việt ăn nó . Sự tích lại gắn liền với việc chuyển giao quyền lực tối cao thông qua việc thi ăn uống nấu nướng hay lại là liên quan đến bếp..chứ không thi học vấn , đạo đức..giải nhất đã thuộc về 1 cụ dẻo mồm khéo tán...he
Em thích cách nghĩ phản biện của cụ. Con người cứ có suy nghĩ khác biệt như mợ nhà văn này hay bị nhiều người lên án, trùm cho cái mũ rộng nhiều tội không ngờ, như kiểu từ việc không vác bó tre thành có tội với CNXH í.
Truyện cổ tích, truyền thuyết... là văn hóa dân gian chứ không phải học giả, vỹ nhân nào đấy viết ra. Dân gian thì... quanh quẩn cũng chỉ là chuyện ăn chuyện ở, ước mơ cũng chỉ đến lấy vợ đẹp, nhặt được hũ vàng...

Chửi rủa, miệt thị, coi thường? Để làm gì?

Con người còn có đến mấy triệu năm tiến hóa từ ăn lông ở lỗ, săn bắt hái lượm, sống bầy đàn bẩn thỉu hoang dã... có cần phải mang ra chửi nốt không?

Chị Hoài có thể thích hay ghét một món ăn. Nhưng chị không cần phải nâng cao quan điểm chụp cho nó đủ thứ xấu xa tệ hại. Còn một khi chị đã làm như vậy (đó là quyền của chị) thì cũng không nên thắc mắc vì sao người khác cũng nâng cao quan điểm chụp lại cho chị vài cái mũ to không kém (đó cũng là quyền của họ).

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Bánh chưng rõ ràng là ko ngon. Cả Tết em ăn đc 1 miếng cho có vị, còn lại dẹp!
Bánh chưng rán thì lại càng ko thể ăn đc!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bánh chưng rõ ràng là ko ngon. Cả Tết em ăn đc 1 miếng cho có vị, còn lại dẹp!
Bánh chưng rán thì lại càng ko thể ăn đc!
Cụ thấy không ngon không có nghĩa là người khác cũng thấy vậy. Tết này em ăn phải ba, bốn cái bánh chưng. Mỗi lần chén hết một cái luôn. Ở Thái Nguyên có vùng làm bánh chưng cực ngon. Tết này em lên tầm vài cân vì bánh chưng vùng đấy.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Ở nước ngoài mà đánh giá thì ... em ko thèm chấp! Em đã trải nghiệm rồi.
Còn cứ bánh chưng tày, gạo, đỗ chuẩn, gói lá dong và quan trọng nhất là ... mất công 12-14h ngồi trông bánh thì ăn phê lắm. Rán lên hoặc lười thì đặt miếng chả lỗ lên trên rồi bắn lò vi sóng mà ăn thì thôi rồi.
Mỗi tội giờ bóp mồm ko dám ăn thôi, chứ nửa cái bánh loại 1kg gạo em vẫn xơi hết đc.
Hồi em ở bên Đức, có thằng bạn học cùng trường nó rủ về nhà nó gói bánh chưng Tết, thấy nó thể hiện việc gói được bánh chưng vuông không cần khuôn với vẻ mặt, giọng nói cực kì tự hào. Lúc đó tự dưng vừa thấy ức vì mình không bằng nó vừa thấy tự hào vì hồn Việt tại Đức rất mạnh mẽ. Lá dong bên đó đắt như gì đấy nên chỉ dám gói một lớp để lấy màu xanh. Sinh viên nghèo mà nó tâm huyết với việc giữ gìn bản sắc dân tộc như vậy thật đáng tự hào.

Chỉnh sửa cuối:
Em bị dạ dày, khó tiêu, ko xài được đồ nếp. BC ăn 1 miếng lấy ko khí rồi nghỉ

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em ở bên Đức, có thằng bạn học cùng trường nó rủ về nhà nó gói bánh chưng Tết, thấy nó thể hiện việc gói được bánh chưng vuông không cần khuôn với vẻ mặt, giọng nói cực kì tự hào. Lúc đó tự dưng vừa thấy ức vì mình không bằng nó vừa thấy tự hào vì hồn Việt tại Đức rất mạnh mẽ. Lá dong bên đó đắt như gì đấy nên chỉ dám gói một lớp để lấy màu xanh. Sinh viên nghèo mà nó tâm huyết với việc giữ gìn bản sắc dân tộc như vậy thật đáng tự hào.
Luôn hướng về quê hương nhưng bảo về quê hương thì không chịu về, thích bám vào mâm tiệc thịnh soạn của tây lông cơ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Luôn hướng về quê hương nhưng bảo về quê hương thì không chịu về, thích bám vào mâm tiệc thịnh soạn của tây lông cơ.
Các cụ ta chả dạy: đi một ngày đàng học một sàng khôn đó thôi. Em không hiểu còm của cụ có ý gì?

Xe nội lước

Xe container
Em thích cách nghĩ phản biện của cụ. Con người cứ có suy nghĩ khác biệt như mợ nhà văn này hay bị nhiều người lên án, trùm cho cái mũ rộng nhiều tội không ngờ, như kiểu từ việc không vác bó tre thành có tội với CNXH í.
Vâng. Có chuyện tiếu lâm là ct xã đề nghị tử hình thằng trộm chuối vì làm rung chuyển hệ thống xhcn đấy cụ...he

Duong.NCS

Xe tải
Tôi biết chị Hoài vì cũng đã từng ráng đọc qua vài cuốn của chị. Nên tôi đ.é.o ngạc nhiên khi đọc bài này của chị.

Và vì thế, Tết rồi nhà tôi gói 20 "cuốn văn xuôi" này, rất to, rất vuông. Nói chung, rất "thô kệch". Thong thả rán "văn xuôi" lên để "đọc" tới rằm, qua rằm vẫn thèm thì lại gói thêm ít "văn xuôi" nữa.

Tóm lại, thôi tôi cứ chung thủy với thể loại "văn xuôi" này thôi. Còn "văn Hoài" nó là một cái thể loại gì đó khó diễn tả, nó "Hoài" lắm, đ.é.o ra xuôi mà cũng đ.é.o ra ngược nên thôi để kệ c.o.n m.ẹ Hoài và các thể loại như Hoài tự thẩm với nhau. Tôi ko có nhu cầu với loại "văn" đó nên cũng ko có nhu cầu chửi Hoài.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tôi biết chị Hoài vì cũng đã từng ráng đọc qua vài cuốn của chị. Nên tôi đ.é.o ngạc nhiên khi đọc bài này của chị.

Và vì thế, Tết rồi nhà tôi gói 20 "cuốn văn xuôi" này, rất to, rất vuông. Nói chung, rất "thô kệch". Thong thả rán "văn xuôi" lên để "đọc" tới rằm, qua rằm vẫn thèm thì lại gói thêm ít "văn xuôi" nữa.

Tóm lại, thôi tôi cứ chung thủy với thể loại "văn xuôi" này thôi. Còn "văn Hoài" nó là một cái thể loại gì đó khó diễn tả, nó "Hoài" lắm, đ.é.o ra xuôi mà cũng đ.é.o ra ngược nên thôi để kệ c.o.n m.ẹ Hoài và các thể loại như Hoài tự thẩm với nhau. Tôi ko có nhu cầu với loại "văn" đó nên cũng ko có nhu cầu chửi Hoài.
Văn Hoài xếp vào dạng ngộ chữ được không cụ? :D

giólangthang

Xe điện
Cảm nhận của một người, sẽ không giống với mn, ai cũng có quyền viết về cảm nhận của mình mừ.