[Funland] Bánh cuốn và các quán bánh cuốn ngon

Big Bang

Xe điện
Vinh có bánh cuốn bà Nguyên ngon nổi tiếng, mỏng và dai như cụ nói (nhưng dân Nghệ gọi là bánh mướt). Vợ em ko thích ăn bánh ngoài này nên toàn phải gửi từ Vinh ra :). Cụ cho địa chỉ chị này ngồi chỗ nào để hôm nào qua mua cho vợ thử xem. Em thì ko khoái món này lắm.
Cháu mạnh dạn thêm món bánh mướt Đô Lương vào danh sách. Nói đến Đô Lương thì phải thêm bánh đa vừng đen Đô Lương.

Big Bang

Xe điện
Hôm nọ em ăn Bánh cuốn Cao Bằng ở Tô Hiệu, ăn lạ miệng thôi chứ em ko thấy ngon bằng bánh cuốn Thanh Trì. E thích vị nước mắm hơn là vị nước xương. Mà ăn cái món này lỡ cho 1 thìa măng ớt mắc mật thôi mà mùi ám cả ngày 😂😂😂
Điểm khác biệt của bánh cuốn Cao bằng chính là bắt canh xương. Cụ ăn ở số nhà bao nhiêu ở Tô Hiệu vậy?

bluemoon1974

Xe buýt
Quán này bánh tráng dày, nước chấm pha không đạt yêu cầu cụ ah.
Bánh cuốn Gia An em măm lần đầu lâu lắm rồi, từ hồi họ chỉ có mỗi cửa hàng ở Thái Phiên thì phải. Đang quen nước chấm nhẹ nhàng phổ thông, sang nước chấm Gia An nặng trĩu vị thịt lại thấy ngấy.

Bên Nguyễn Văn Cừ, gần Cầu Chui có 1 hàng khá nổi tiếng. Cửa hàng này nằm bên tay phải theo hướng đi vào nội thành. Tên quán 696 hay 969 gì đó mà em chẳng nhớ. Kỉ niệm không thể quên đối với quán này là đận 2012 em có anh bạn ở Đức về chơi. Buổi sáng bạn chỉ đích danh quán này và muốn đến ăn. Theo thói quen, gọi mỗi người 1 đĩa thì anh bạn nói nhỏ "nói ra xấu hổ chứ bạn gọi liền 1 lúc cho tôi 8 suất như thế này kèm theo 1kg chả quế cho đỡ mất công ngồi đợi". Và anh bạn xơi hết bay khiến chủ quán lúc tính tiền cứ tròn mắt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mọi thứ bánh cuốn ở các địa phương, kể cả là bánh cuốn Thanh Trì, đều thua đặc sản bánh cuốn Làng Kênh, Nam Định. Mọi thứ nước chấm pha kiểu gì cũng thua nước chấm làm từ nước luộc chả, thứ chả quế ăn kèm với bánh cuốn.
Phàm thứ gì ngon sẽ bán chạy thậm chí bán với giá đắt, vậy bánh cuốn Nam Định có bán ở HN không ạ? Em cũng không đánh giá cao bánh cuốn ở HN lắm ;;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bánh cuốn Phủ Lý em ăn thấy chán nhất trong các loại bánh cuốn. Bánh dày, cứng thiếu độ thơm mềm tan trong miệng.
Vầng, thời đấy em bé tuổi lẫn chức tước nên không tiện ý kiến ý cò ạ, sợ bị mắng là đã dốt ẩm thực lại còn láo nháo

Dan du an

Xe cút kít
Em ăn bánh cuốn ở Hà nội toàn thấy bị đầy bụng kể cả mấy hàng có tiếng nhưng ăn trên Cao Bằng thì vô tư nên giờ không dám ăn ở Hà nội nữa.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Có vẻ ít thấy ở HN hoặc do em ít đi chơi nên không biết, cụ biên đôi dòng giới thiệu nhé ;)
bánh cuốn Cb tại HN có mấy điểm nhưng ăn nó phí cả miệng đi, ko ngon tý nào thua cả mấy hàng trong các chợ lẻ CB

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nói về bánh cuốn thì cũng mỗi nơi 1 kiểu, dân Nghệ trở vào miền Trung hay gọi là bánh mướt, hay bánh ướt
Nhưng em vẫn khoái bãnh cuốn Cao Bằng hay là bánh cuốn kiểu Cao Bằng ở phố cổ Đồng Văn, Hà Giang, dễ ăn mà ngon
Giờ HN cũng có nhưng vị chỉ đc khoảng 70%
bánh cuốn Cb tại HN có mấy điểm nhưng ăn nó phí cả miệng đi, ko ngon tý nào thua cả mấy hàng trong các chợ lẻ CB
Trên có cụ biên được 70% chất lượng so với bản gốc, chắc cụ dân CB chính gốc nên khẩu vị mới khắt khe như thế ạ? ;)

Azeglio

Xe điện
Với em thì:
- Hà Nội: bánh cuốn Vân Hàng Gà
- Hải Phòng: bánh cuốn Cầu đất.
Các địa phương khác em không ăn bánh cuốn mà ăn đặc sản khác.
Ý kiến cá nhân thôi ạ.

VCHDHN

Xe container
Gần chỗ em cũng thấy cái biển bánh cuốn CB. Em chưa ăn. Điểm khâc biệt cơ bản làm nên vị của CB là gì k biết nữa. Em cho rằng cách pha chế bột là chủ chốt😊.

MINHKD

Xe điện
Em ăn bánh cuốn nhiều nơi rồi nhưng chỉ thích duy nhất bánh cuốn bán theo cân ở chợ, đúng hương vị từ bé vẫn ăn.

Bánh cuốn súp lươn Nghệ An cũng ngon lắm các cụ ạ.

1.25 ton

Xe điện
Phàm thứ gì ngon sẽ bán chạy thậm chí bán với giá đắt, vậy bánh cuốn Nam Định có bán ở HN không ạ? Em cũng không đánh giá cao bánh cuốn ở HN lắm ;;)
Cái bài cụ trích ấy, người viết tả là bánh cuốn ăn ngon nhất ngay khi tráng xong. Viết thế là chả hiểu đếch gì, vì bánh vừa tráng xong mà ăn ngay sẽ có mù nồng củai gạo ngâm và các lá bánh sẽ dính vào với nhau như bánh đúc. Bánh cuốn ăn ngon nhất khi được ủ ấm một thời gian. Lúc đó mùi nồng của gạo tẻ ngâm đã bay hết, các lá bánh ngấm mỡ cùng tách rời mong manh như lụa. Em gét nhất bánh cuốn ở một số hàng trên HN tráng vừa dày vừa thô, lại còn tráng thêm trứng trông lá bánh vàng vàng mất cảm tình.Em cũng không hiểu sao trên Phủ lý lại có món bánh cuốn ăn với chả nướng 🤣. Bánh cuốn ngon đối với em là.đĩa bánh cuốn trắng muốt, thơm mùi hành phi giòn tan quyện với mỡ, vị giọn sừn sựt của mộc nhĩ, chấm cùng nước chấm và ăn kèm với vài miếng chả quế thơm lừng.😂. Ở Nam Định cũng chỉ có vài hàng làm bánh ngon, vì họ thửa được loại gạo riêng làm bánh cụ ạ. Bánh cuỗn dễ làm nên nhiều người làm được, nhưng cái tinh túy là bánh tráng cho ngon thì ít vùng miền làm được, nên họ bù đắp bằng đủ thứ nhân

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xì hơi lốp
Em ko để ý số nhà bao nhiêu, vừa tìm trên google thì có ảnh của quán đây ạ
Vậy k phải cụ ah, cách chỗ này vài bước có 1 quán là tầng 1 của toà chung cư N9 - 193 TK. Trước e hay ăn ở đó, bán kèm cf, có e nhân viên hơi ba ngơ săn e suốt, cứ đến ăn là ra ngồi cạnh buôn chuyện, muốn tránh đã ra vỉa hè r e ấy cũng theo ra, thấy e uống bia cũng vào lấy bia ra ngồi cùng, bỏ bê việc nên bị cho nghỉ việc. Lâu k vào nhưng trc quán này nv trẻ lắm, chắc 16-17t

juve99

Xì hơi lốp
Trong ẩm thực ăn uống thì cụ đừng chốt câu thua hay hơn hay ngon nhất cụ ạ, ngon mồm cụ nhưng ko hợp mồm em và nhiều ng khác :D =)), gớm em lạ gì bánh cuốn với bánh dày nam định nhà cụ ăn như đấm vào mồm, may ra được món xíu páo nó lạ miệng thôi.
Chỉ dc cái nói đúng

Vo_thuong

Xe điện
Cháu mạnh dạn thêm món bánh mướt Đô Lương vào danh sách. Nói đến Đô Lương thì phải thêm bánh đa vừng đen Đô Lương.
Bánh đa Đô lương thì ngon quá rồi cụ, cũng thuộc loại top trong các loại bánh đa, theo em là vậy :)