Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

tunchit

Xe tải
em đánh dấu cái để hôm sau vào đọc tiếp nhỉ? dài quá đọc chưa xong! Cụ sắp đi đâu thế, 1 năm rồi trình cụ chắc đã lên nhiều, cụ nhớ viết tiếp nhé

tuanzs

Xe container
Em hóng chuyến đi năm nay của cụ nhé

Tupji

Xe tăng
Đến Vinh rồi nhưng em vẫn quyết về bằng đường HCM vì e ngại nhất đoạn đường 1A từ Vinh ra HN. Xem qua bản đồ thì thấy đi thêm lên Yên Lý (cách Vinh chừng 7-8km) rẽ vào QL48 ra đường HCM là chuẩn nhất nên nhà em cứ thế trực chỉ! Đường 48 quả là đẹp. Đoạn này không có gì để bóng bàn nhiều! :)

Sau đó thì theo đường HCM thôi. Đoạn này thì nhàn quá rồi. Chỉ lưu ý là mấy đoạn cắm biển 40km/h gần Cúc Phương nên đi cho chuẩn. Nhà em đi đúng biển nên đến Cầu vượt Cúc Phương IV, gặp 1 bầy xxx lảng vảng chắn đường, em cứ đường hoàng nháy đèn, bóp còi cho chúng nó dạt hết vào rìa mới đi tiếp. Kha khá cụ bị vịn, chả biết hôm đó (chiều mùng 5) có OFer nào không? *-)

Liền một lèo em phi về Xuân Mai - không dừng không nghỉ nữa. Đến Xuân Mai em đổ thêm 500k tiền xăng. Sau này về đến tận nhà, tính đi tính lại toàn chuyến hết 3.700K tiền xăng cho ~2.500km - chưa đến 1.500VND/cho 1km đường. Em đi thế là khá tiết kiệm đấy chứ ạ? :41:

Kinh nghiệm rút ra:
- Thanh Hóa, Cúc Phương vẫn là điểm nóng về xxx.
- Với em thì không nóng em cũng cố đi đúng luật!
- Riêng chuyện không đè vạch liền trên đường HCM, em thấy là không tưởng? Không biết ý các cụ thế nào?

(Còn tiếp)
Bác sai rồi ợ, ngã 3 Yên lý cách Vinh 60Km, từ ngã tới đó ra đường mòn HCM 28km. Vừa rồi bọn em đi bốc mộ tại nghĩa trang Hưng Lộc ( Vinh ) 3h30 xuất phát từ nghĩa trang đi theo cung đường trên --> 7 h sáng đã cách ngã 3 Xuân mai 75 km @-) thằng Ku lái xe nhà em nó đóng chân ga cũng gớm, nhưg các bác cũng thông cảm vì giờ hạ huyệt cũng có hạn, nên biết là phóng tít nhưng bọn em không có cách nào khác, chỉ sợ muộn.

xedieu

Xe cút kít
Bác sai rồi ợ, ngã 3 Yên lý cách Vinh 60Km, từ ngã tới đó ra đường mòn HCM 28km. Vừa rồi bọn em đi bốc mộ tại nghĩa trang Hưng Lộc ( Vinh ) 3h30 xuất phát từ nghĩa trang đi theo cung đường trên --> 7 h sáng đã cách ngã 3 Xuân mai 75 km @-) thằng Ku lái xe nhà em nó đóng chân ga cũng gớm, nhưg các bác cũng thông cảm vì giờ hạ huyệt cũng có hạn, nên biết là phóng tít nhưng bọn em không có cách nào khác, chỉ sợ muộn.
Em nói tắt quá nên bác hiểu nhầm. Ý em là mặc dù đã qua Vinh và đang đi trên đường 1A nhưng vẫn quyết đi đường HCM về.... (Cụ thể là lúc đó đã rời khỏi Vinh được vài chục km rồi em mới xem bản đồ, tại chỗ dừng ăn trưa thì đi thêm 7-8km nữa thì...).

em tap lai

Xe máy
Chúc mừng gia đình bác có một chuyến đi an toàn, vui vẻ và hạnh phúc nhân dịp đầu năm mới. Hè năm nay mama em cũng đang ý chí cao vời đi xuyên Việt với Kia Sorento, em xin phép được tổng kết kinh nghiệm từ chuyến đi của bác cho gia đình em ạ, chỉ tiếc là mama em không cho vợ chồng em và bé con đi cùng, bắt đi bằng máy bay bác ợ, chắc cũng vì lý do giống như một bác nào đó ở trên kia đã nói: cả gia đình không đi cùng một xe. ;)

NguyenChiVan

Xe tăng
em lai xe thì cũng đã lâu năm ,xuyên việt cũng vài lượt mà kinh nghiệm thì cũng không hơn gì cụ , đọc bài của cụ thì vẫn thấy hay và bổ ích . cảm ơn bai f viết của cụ.

NguyenChiVan

Xe tăng
Điểm đến tiếp theo như dự định là Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn. Từ đường 1A ngay Đông Hà có 2 ngả rẽ vào, nếu đi đường HCM thì còn thuận hơn nữa vì NTLSTS nằm cách đường HCM có 400m! Hai ngả rẽ vào này xa... như nhau: 1 đằng 20km, 1 đằng 18km - và mọi con đường đều dẫn đến Roma! :)

- Trong nghĩa trang có mấy chú nghiện vật vờ kiếm chác. Hết sức lưu ý kẻo tiền mất tật mang.
- Nên thắp hương ở khu Trung tâm sau đó ra khu vực tỉnh thành của mình thôi (như em là khu vực HN ngay bên phải), không đi hết được đâu. Nghe nói các anh ấy sống đồng đội lắm nên không cần tách bạch quá.
- Phải trông đồ lễ, không thì 1’ sau tất cả đã không cánh mà bay đấy ạ! (Trẻ con lấy bánh kẹo hoa quả, nghiện lấy thuốc lá, trà nước tiền vàng...)
- Hương khói xong, nhớ ra phía sau đánh 3 hồi chuông, mỗi hồi 3 tiếng![/COLOR]
ở nghĩa trang trường sơn cụ nào vào thì chú ý có bọn trẻ người vân kiều chuyên chờ lấy tiền đặt lễ ở ban chính khi khách hành hương đi ra khu địa phương quay lại thì không còn ,bảo vệ họ không chịu chách nhiệm ạ.

suytmuaxe

Xe đạp
Bài viết của bác cùng các commend khác của các cụ thật là bổ ích :)

ks.quyet

Xe tải
bài học tuyệt vời

ozzy08

Xe tải
Cùng thời gian lấy bằng với em mà cụ nhiều kinh nghiệm quá

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Đang chuẩn bị đi xuyên Việt vớ ngay đc bài này của cụ như ăn mày gặp xôi gấc. Thanks cụ. Phải pm hỏi đường cụ phát.

tungpt13

Xe buýt
bài này cụ chủ viết hay quá

kaita

Xe hơi
Bác nào đang lái đàn vịt ra giữa đường ấy nhỉ...

korandovinhyen

Xe container
Tối hôm đấy (tối mùng 3 Tết) sau khi tắm giặt xong nhà em phi ra Cửa Đại ăn tối. Nhà hàng Khải. Món ăn gọi là tạm chấp nhận được nhưng phục vụ thì lề mề lắm (đồ hải sản không tươi, con cua bể nói với em là nó chưa được đón Tết Canh Dần, nó chết từ 28-29 Tết cơ). Từ lúc nhà em vào đến khi ăn xong có 3 đoàn khách, tổng cộng chừng 30 người, vào - chờ - rồi lại ra đi. Không thấy mặt ông chủ đâu! Nhân viên đứa nào cũng tất bật lồng lộn, chả hiểu chúng nó đang làm gì?!? :102:

Hội An buổi tối

Thôi thì bữa cuối rồi, cũng no xôi chán chè rồi nên chả thấy cái gì ngon. Quay về Hội An làm thêm 1 tour buổi tối nữa. Lần này thì phi xe vào tận bãi. Lưu ý các cụ 4b là có thể phi xe từ bãi, thẳng qua cầu sang bên kia sông Hoài, tha hồ để xe vừa gần vừa tiện. (Cái cầu ấy hồi Thủy điện A Vương xả lũ có 1 bè gỗ táng gãy 1 trụ cầu, đã gia cố lại nhưng em khuyến cáo xe cụ nào nặng quá thì không nên qua! J/K) :69:

Sông Hoài

Hồi chiều em online tìm đường vào Thành cổ Quảng Trị và Nghĩa Trang Trường Sơn, nghe 1 cụ lái xe cảnh báo: Mấy nơi đó linh thiêng lắm, vào là phải đàng hoàng, lễ lạt thành tâm chứ không phải vào theo kiểu tạt ngang tạt ngửa được đâu! Vớ vẩn, nhẹ thì nổ lốp chết máy, nặng thì như vụ đèo Lò Xo năm nảo năm nào. Cho nên cả buổi tối hôm ấy gấu em bắt đi mua đủ 2 lễ (nhỏ thôi nhưng đủ): Hương (nhang), hoa, trà, bánh, rượu, thuốc...

Kinh nghiệm rút ra:
- Nếu muốn vào viếng Thành cổ Quảng Trị và Nghĩa trang Trường Sơn thì nên có sự chuẩn bị trước cho an tâm.
- Nếu đã không xác định vào thì thôi, đừng tạt qua cho biết - Đây không phải điểm thăm quan du lịch! (Cái này đoạn sau nhà em mới thấm thía)

(Còn tiếp)
Tổng thiệt hại cả chuyến đi hết bao nhiêu củ bác oi?

korandovinhyen

Xe container
Em lại chuẩn bị đi đây!
Nhưng bác đi một minh cùng gấu mà đến đâu cũng ko được uống rượu thì buồn lắm. Tôi cũng hay đi nhưng mà đến đâu mà ko được cùng ai làm một chai thì buồn lắm. khoái nhất là vào bản làng uống rượu, vừa vui vừa đỡ tốn hơn vào nhà hàng. quan điểm của tôi ăn uống ko quan trọng, vui là chính...

BeCon

Xe tải
Đi đường HCM: đi Đông người, hoặc tránh trời tối..Bây giờ trên đó giao thông phức tạp nhất La lúc xẩm tối,nào là người,trâu,dê...thi nhau Phi sang ngang đường, nhiều lúc đỡ ko nổi.

nddu

Xe buýt
Vod cụ chủ thớt, bài viết của cụ hay quá!

Cụ nào mới đi đường HCM nhánh Tây, đoạn Phong Nha - Khe Sanh - A Lưới chỉ giúp cháu xem hiện giờ có bị lở núi đoạn nào ko ạ? Cháu sắp đi mà lại sợ quay đầu vài trăm km lém. Ạ các cụ trước đới.