[Funland] Bảo dưỡng bình nóng lạnh

giacmo4b

Xe tải
Cụ ơi nó có mùi hơi khét ở chỗ cái công tắc mà em vẫn gạt lên gạt xuống để mở hay tắt bình đó cụ, em tưởng cái đấy là attomat ạ :D, cụ thông cảm em hơi gà vụ điện đóm ạ. Không phải ở cái nút đỏ trên bình nóng lạnh đâu ạ. Cỗ cái công tắc gắn ở tưởng ấy ạ.
Hi thế là atomat của cụ sắp hỏng rồi, chắc quá tải, hoặc đấu dây ko chắc. Cụ mua cái at 20A thay vào, nhớ đầu dây vào bắt vít thật chặt ko là nó bị move chả mấy lại hỏng.

6banh

Xe tải
Như nhà cụ nếu đang sử dụng bình thường thì thay thanh magie, tháo ra mà thấy gioăng bị hỏng thì thay gioăng, vệ sinh bên trong bình, kiểm tra sự bình thường của các linh kiện và cách điện.
E ở ngã tư Canh. ko biết có Cụ nào ở gần nhận bão dưỡng bình nóng lạnh ko nhỉ
Bình nóng lạnh có gì đâu các cụ. Rảnh có thể tự làm. Hôm qua em vừa tự bảo dưỡng xong. Về cơ bản nó giống hệt cái ấm điện liên xô ngày xưa. Cùng cái cle 10 tháo cái thanh đốt ra. Bên ngoài thanh đốt có 1 cái zoăng cao su để nước ko chảy ra ngoài. Đã tháo ra là phải thay mới. Tùy chỗ bán nhưng ko qua 40k. Nó có 1 thanh ma nhe gắn ở cạnh thanh đốt rút dc cả cụm thanh đốt ma nhe ra ngoài luôn. Giá từ 15 đến 30k gì đó. 1 cụm rơ le nhiệt rất ít hỏng. Kèm cái dây điện đèn nối từ rơ le nhiệt vào thanh đốt. Giá tầm 30k. Tháo ra tiện thì thay hết vì bình hay cháy cái dây này. Lúc tháo thanh nhiệt ra đợi chảy hết nước thì thò tay vào ruột bình móc hết cặn vôi ra là xong. Thay cái zoăng cao su rồi lắp lại như cũ. Đầu tiếp xúc dây điện nào mà rỉ rỉ bẩn bẩn thì lấy giấy giáp đánh cho sạch. Lúc cắm vào nhau bóp thật chặt cho lành. Vậy thôi chứ có gì đâu. Cấu tạo cái bình nóng lạnh nó đơn giản như cái ấm siêu tốc ý. Các cụ cứ phá thoải mái ko sợ nhầm ko sợ hỏng. Nhưng nhất định phải có chống giật. Vì bình hết thanh ma nhe ko bảo dưỡng thì ruột bình và thanh đốt sẽ bị ăn mòn dần. Thanh đốt bị ăn mòn đến lõi thì các cụ sẽ dc tắm với điện 220. Nên nhất định cần chống giật. Nếu ko bảo dưỡng thì tùy dùng ít nhiều. Rơi vào tầm 5 đến 15 năm bình sẽ thủng hoặc ăn mòn thanh đốt. Lúc đó thay cũng dc. Thay cho mới và yên tâm. Nhà em để trên nóc nhà tắm mà nó vướng víu quá ko em cũng thay.
Các linh kiện này mua ở đâu Cụ ơi

Sat xi

Xe buýt
Ngoài các công việc như các cụ đã nêu trên, nên thay luôn cụm van an toàn van một chiều, thiết kế cái van một chiều này không tốt rất dễ bị rò nước do cặn làm kênh phớt.
Cụm van này rất quan trọng đối với vấn đề an toàn.

Đau dạ dày

Xe hơi
E ở ngã tư Canh. ko biết có Cụ nào ở gần nhận bão dưỡng bình nóng lạnh ko nhỉ

Các linh kiện này mua ở đâu Cụ ơi
Tiệm điện nước nào to to chút chả có bạn. Ko thì đặt trên mạng . giá cả chênh lệch chút tùy người bán

ngthenam

Xe buýt
Mùa đông đến rồi. E ủn thớt này lên.

Dangminhquan

Xe điện
Phải rồi cụ, thợ VN mà không quen biết thì tay nghề và đạo đức phải nói là vãi đái.
Mấy tháng trước cái cục lưu điện của cuốn nhà em nó trục trặc không sạc được ắc quy. Bê ra ngoài hỏi 3 chú thì 1 chú kêu anh phải để lại em kiểm tra mất 1-2 ngày mới xong --> dẹp! 2 chú thì nhìn em với vẻ khinh khỉnh thương hại "không ai thay ắc quy cả, thay luôn cả cục mới thôi không hơn bao nhiêu cả", ơ *** mẹ, thay 2 bình ắc quy so với mua mới cả cục lưu điện nó vênh nhau ít nhất gấp đôi mà lại không đáng bao nhiêu à -->dẹp! Chú cuối cùng thì gọi trên mạng đến cũng phán luôn ắc quy hỏng thay mới 2 bình hết 1.xx củ, ơ thế mày không tháo ra kiểm tra thì sao biết ắc quy hỏng, mạch hỏng thì sao? Mạch không hỏng được, lưu điện chủ yếu hỏng ắc quy thôi, anh thích thì em tháo cho xem kiểu gì bình nó cũng phồng. Đến khi tháo ra thì bình sáng bóng phẳng lì như LCD, thằng ôn con ngậm tăm chuồn mất.
Em bực mình tự tháo ra xem có gì bất thường dễ thấy không, thì phát hiện cái cầu chì bị đứt, nhổ luôn cầu chì của cục lưu điện cũ đã hỏng cắm vào thử thì mọi thứ ngon lành luôn. Nếu ra trung tâm thương mại Chợ Giời mua cầu chì mới sẽ hết...5k VND.
Hay,nhờ có bài của cụ mà cuối tuần em sẽ xem lại cục ups nhà em.Em cũng đang nghĩ hỏng acquy đây,dùng được gần4 năm rồi.

coquay

Xe container
Hôm vừa rồi cháu có người quen làm nghề sửa chữa bình nóng lanh bảo dưỡng cho cháu bìng nóng lạnh(BNL )đã lắp được 5 năm. Phải thay mới cọc chống ăn mòn bình nhưng điều cháu muốn lưu ý các cụ là thợ vét ra được đầy chậu rửa mặt một chất nhầy mầu đen xám( nhà cháu ở Hà nội và dùng nước của nhà máy nước bề mặt Sông Đà) hèn nào mà có lúc tắm rồi mà nhiều người kêu ngứa. Cháu nhò làm cho mấy BNL của ngwowif quen thì cũng vậy. Vậy nhà cháu lưu ý các cụ nên bảo dưỡng BNL thường xuyên để bảo đảm an toàn và vệ sinh nhất là mùa lạnh đang tới rồi.
E Đây hôm rồi bật bình ko thấy nóng nghi bình hỏng, vào gian hàng của ọp gọi ngay 1 cụ kdcn đến xử lý cho.
Cụ thợ Kiểm tra đo đạc các kiểu ko thấy lỗi gì, đành xả nước ra để mở bình ra , vửa tháo van ra thì nước dòng nước đen xì chảy ra nhìn quá khiếp, xong tháo bình mở ra vệ sinh
thấy 1 đống cặn bẩn trong đấy.
Hóa ra là bình để lâu quá bẩn hay như nào mà bật nước ko nóng đc

xitruman

Xe buýt
Giờ xài loại nào ổn nhỉ các cụ?

NNS

Xe ngựa
nước nhà máy ở mình thì cũng hên xui thật, với những khu vực đường ống mới, nhà máy lọc nước mới thì cũng tàm tạm, tuy ko đến nỗi có giun, bùn đất lọt vào ống nhưng nước cứng là cái éo cãi đc, thử xài lọc nước thôi, vài tháng màng lọc nó đen xì.
còn thứ cụ chủ đổ như bùn ở bình nóng lạnh ra thực chất nó lại là chất kết tủa của chính cái thanh maggie chống đóng ăn mòn hay đóng cặn, chú ý là đóng cặn vào cái lưỡi đun điện chứ ko phải là thành bình đâu, các cặn vôi khi đun nóng nước nó thay vì bám vào lưỡi maixo đun hay thành bình thì nó phản ứng với thanh maggie đó làm thanh magie mòn dần đi, tạo thành cái chất bùn đen đó thôi
1-2 năm các cụ gọi thợ vào vệ sinh cái bình nc nóng này, thay thanh maggie chống bám cặn, kẻo bám nhiều quá nó thành mẹ nó "hóa thạch" cái lưỡi đun thì đun nó tốn điện chết mẹ thôi, chi phí thay rẻ hều ý mà, chủ yếu là công thợ nó đến, chứ cái thanh magie rẻ, cái bình điện thì đơn giản vô cùng, chả có cái mẹ gì bên trong ngoài cái thanh đun với cái bình+ ít ron vòi nước in out

Ama-Kia

Xe buýt
Em mới lắp máy lạnh gián tiếp!
Mới thì em định kỳ 2 năm mở ra vệ sinh thay thanh Mg 1 lần
Sau đó cứ 1.5 năm 1 lần , VS bình thanh mayso đun!
Vấn đề là mình sẽ dùng Acid gì để nhúng cho nó bay hết cái chất bám cặn đó! Hcl loãng hay là loại gì!
Mua có dễ ko?

Ama-Kia

Xe buýt
Bình nhà em gần 20 năm. Chưa thay cái gì bao giờ, dùng cũng thấy ghê ghê.Muốn bảo dưỡng nhưng lại sợ sờ vào rồi điện giật thì chết.
Sao thế nhỉ? Em cũng chẳng biết gì thế mà tra trên youtube nghiên cứu 1 buổi là lắp bình nóng lạnh được ngay! Kaka!
Mình hiểu cấu tạo của nó, cách nó hoạt động.
Hehe, chiến tới! Tuy nhiên Việt Nam ko quan trọng lắm cái dây mát (có cái nầy thì ELCB chống giật mới hoạt động tốt) .
Youtube đầy đủ cả!
Tuy nhiên họ nói là acid mà ko nói rõ là acid gì khi vệ sinh thanh đốt và bình! kaka

Ama-Kia

Xe buýt
Em mới mua bình Arisron loại 15L hết hơn 3 củ mà dùng được mấy tháng, sáng nay vừa bật bình để đánh răng rửa mặt thì nghe nổ bình cái bụp, mùi khét lẹt. Ko biết có được bảo hành gì ko các cụ nhỉ? E mua Dienmayxanh ạ
Ko thể hỏng thanh đốt nhanh thế.
Tôi đoán Cụ lắp sai rồi! Ko bao giờ thiếu nước trong bình nếu ko rò rỉ bên nóng và khoá bên lạnh (nước vào) vì bên lạnh có van 1 chiều, chỉ có cấp nước thôi ko chảy ngược khi cúp nước!
Bên nước nóng rò rỉ thì bên lạnh bổ sung vào! Dây đốt lúc nào cũng ngập trong nước cả! Chỉ bụp khi nào dây đốt trong đấy có điện và ko nằm trong môi trường nước!
Kaka!

vneseman

Xe lăn
Nhân dịp vẫn WFH, em hạ 2 cái bình nóng lạnh nhà em xuống vệ sinh, thay thanh magiê, xúc rửa. Thanh đốt mà đóng cặn nhiều các cụ mua thanh mới cho em, hình như hơn 100K ít. Tự làm được, không phức tạp đâu.

Killer13

Xe tăng
Ko thể hỏng thanh đốt nhanh thế.
Tôi đoán Cụ lắp sai rồi! Ko bao giờ thiếu nước trong bình nếu ko rò rỉ bên nóng và khoá bên lạnh (nước vào) vì bên lạnh có van 1 chiều, chỉ có cấp nước thôi ko chảy ngược khi cúp nước!
Bên nước nóng rò rỉ thì bên lạnh bổ sung vào! Dây đốt lúc nào cũng ngập trong nước cả! Chỉ bụp khi nào dây đốt trong đấy có điện và ko nằm trong môi trường nước!
Kaka!
Sau khi thợ kiểm tra thì hoá ra chập dây điện nguồn cụ ơi, bình ko vấn đề gì :D

kvboto

Xe container
Hôm vừa rồi cháu có người quen làm nghề sửa chữa bình nóng lanh bảo dưỡng cho cháu bìng nóng lạnh(BNL )đã lắp được 5 năm. Phải thay mới cọc chống ăn mòn bình nhưng điều cháu muốn lưu ý các cụ là thợ vét ra được đầy chậu rửa mặt một chất nhầy mầu đen xám( nhà cháu ở Hà nội và dùng nước của nhà máy nước bề mặt Sông Đà) hèn nào mà có lúc tắm rồi mà nhiều người kêu ngứa. Cháu nhò làm cho mấy BNL của ngwowif quen thì cũng vậy. Vậy nhà cháu lưu ý các cụ nên bảo dưỡng BNL thường xuyên để bảo đảm an toàn và vệ sinh nhất là mùa lạnh đang tới rồi.
Mình chỉ nói cái chất nhầy màu đen xám mà cụ nêu:
- cái bình nóng lạnh, 2 cái đầu xả nước ra nó ở dưới đáy bình thì cái chất nhầy đó nó đọng ở đâu được ?

- Cái bình nó cũng nhỉ nhỏ, cấu tạo đáy thế kia mà bảo vét ra được đầy chậu rửa mặt chấy nhầy màu đen xám,.... kg nhẽ nó chứa đến 1/2 trong bình, mà kg tắc vòi nước ra à ?

Có ý gì gì,... thì cũng có chuyên môn, logic,, trung thực chút chứ,...

Anphat Bds

Xe tải
Bình NL nhà e có hiện tượng nước không đủ độ nóng, cũng mới bảo dưỡng, có phải do lỗi rơ le nhiệt kh? các cụ phán giúp bệnh cái ah😊

Euro2CityStar

Xe lăn
Em mới lắp máy lạnh gián tiếp!
Mới thì em định kỳ 2 năm mở ra vệ sinh thay thanh Mg 1 lần
Sau đó cứ 1.5 năm 1 lần , VS bình thanh mayso đun!
Vấn đề là mình sẽ dùng Acid gì để nhúng cho nó bay hết cái chất bám cặn đó! Hcl loãng hay là loại gì!
Mua có dễ ko?
quét con vịt lên là có săn acid tẩy .
sủi bọt ngay , đẩy hết đá vôi ra ngoài

kienvinh

Tháo bánh
Mình chỉ nói cái chất nhầy màu đen xám mà cụ nêu:
- cái bình nóng lạnh, 2 cái đầu xả nước ra nó ở dưới đáy bình thì cái chất nhầy đó nó đọng ở đâu được ?
View attachment 5583627
- Cái bình nó cũng nhỉ nhỏ, cấu tạo đáy thế kia mà bảo vét ra được đầy chậu rửa mặt chấy nhầy màu đen xám,.... kg nhẽ nó chứa đến 1/2 trong bình, mà kg tắc vòi nước ra à ?

Có ý gì gì,... thì cũng có chuyên môn, logic,, trung thực chút chứ,...
Đầu nước nóng ra nó nhô cao chứ không sát đáy bình. Như kiểu bể phốt.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Phải rồi cụ, thợ VN mà không quen biết thì tay nghề và đạo đức phải nói là vãi đái.
Mấy tháng trước cái cục lưu điện của cuốn nhà em nó trục trặc không sạc được ắc quy. Bê ra ngoài hỏi 3 chú thì 1 chú kêu anh phải để lại em kiểm tra mất 1-2 ngày mới xong --> dẹp! 2 chú thì nhìn em với vẻ khinh khỉnh thương hại "không ai thay ắc quy cả, thay luôn cả cục mới thôi không hơn bao nhiêu cả", ơ *** mẹ, thay 2 bình ắc quy so với mua mới cả cục lưu điện nó vênh nhau ít nhất gấp đôi mà lại không đáng bao nhiêu à -->dẹp! Chú cuối cùng thì gọi trên mạng đến cũng phán luôn ắc quy hỏng thay mới 2 bình hết 1.xx củ, ơ thế mày không tháo ra kiểm tra thì sao biết ắc quy hỏng, mạch hỏng thì sao? Mạch không hỏng được, lưu điện chủ yếu hỏng ắc quy thôi, anh thích thì em tháo cho xem kiểu gì bình nó cũng phồng. Đến khi tháo ra thì bình sáng bóng phẳng lì như LCD, thằng ôn con ngậm tăm chuồn mất.
Em bực mình tự tháo ra xem có gì bất thường dễ thấy không, thì phát hiện cái cầu chì bị đứt, nhổ luôn cầu chì của cục lưu điện cũ đã hỏng cắm vào thử thì mọi thứ ngon lành luôn. Nếu ra trung tâm thương mại Chợ Giời mua cầu chì mới sẽ hết...5k VND.
Hôm trc hoàn thiện nhà tám chuyện với cu em thợ rất vui. Nó bảo anh có gì làm thì làm 1 thể cho đỡ tốn. Làm cho anh 1 thể em lấy 50k, 100k hay cái đơn giản em giúp luôn.
Chứ sau này gọi thợ nhỏ nhất cũng phải 500k một lần thợ đến nhà.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Nhân dịp vẫn WFH, em hạ 2 cái bình nóng lạnh nhà em xuống vệ sinh, thay thanh magiê, xúc rửa. Thanh đốt mà đóng cặn nhiều các cụ mua thanh mới cho em, hình như hơn 100K ít. Tự làm được, không phức tạp đâu.
Đúng cụ ạ,tự làm được mà lưu ý là khi lắp thì chỉnh gioăng khớp và thử nc vào trước xem nó có bị rò hở nước ko hãng đóng mặt nạ bình vào,cái này cụ cứ dùng vài tháng mùa đông xong vs để đó thi thoảng dùng(mùa hè) đến mùa đông ta lại vs tiếp,của bền tại người cụ ak,