Bảo dưỡng định kỳ hay là ...... trấn lột?

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ Phan3H chắc mới bị thuốc rồi mua xe ở Capital Ford hả? Thôi cụ chẳng cần đợi vài hôm nữa bảo dưỡng rồi báo cáo đâu vì cụ bipbip vừa báo cáo kia kìa. Nhà cháu cũng lấy xe ở Cap Ford, bảo dưỡng từ đầu đến giờ cũng toàn ở đó, nhưng nói thật nếu mà nhận xét công bằng thì dịch vụ hậu mãi của Ford VN như k.ứ.t (của hãng khác nhà cháu không biết thế nào nên không bàn). Hôm bảo dưỡng 10.000, xe nhà cháu cũng được làm y như của cụ bipbip, thêm món đảo lốp vì mình yêu cầu và đứng đó giám sát, điện đóm, nước làm mát, phanh phủng chẳng thấy nó kiểm tra gì, yêu cầu nó đổ thêm nước rửa kính mà ngồi trong phòng chờ không yên tâm tí nào. Đồng chí cố vấn KT thì cứ "anh ngồi đây uống nước, lúc nào xong em báo", đến lúc xong, nhà cháu hỏi nó có bổ sung cho nước rửa kính không thì nó bảo đổ rồi, mình thì cứ nghi nghi vì không thấy có cái vỏ chai nào, y rằng đợt mưa vừa rồi, phun nước rửa thì hết nhẵn không còn một giọt, điên cả tiết...
Nhà cháu đang định bảo dưỡng 15.000 ở Ford LB mà hôm rồi lại đọc thấy có bài phàn nàn của 1 số cụ nên giờ bối rối quá, chẳng biết nên đi đâu nữa, tiếp tục Capital thì không rồi, LB Ford thì cũng... ngại. Nhưng mà có lẽ LB Ford mới, còn bỡ ngỡ thì thế, nếu họ cầu thị thì hy vọng cũng đỡ, mình đành thôi không cafe chém gió nữa mà bỏ thời gian ra giám sát vậy.
Lề thói của dân mình vẫn chán quá các cụ nhỉ, vẫn tư duy "bán hàng, lấy tiền xong kệ mẹ bọn mày" nên anh em ta khổ, không biết bao giờ mới thay đổi được. Chẳng lẽ cứ mua cái xe, chạy đến kỳ bảo dưỡng đầu tiên thì bán rồi lại mua xe mới. Ôi, mẹ kiếp!
Nghe cụ nói cháu ứ thèm đi bảo dưỡng nữa, cứ thế lướt khi nào nó bệnh tật gì thì khám sau nhá nhá nhá!

Nghe cụ nói cháu ứ thèm đi bảo dưỡng nữa, cứ thế lướt khi nào nó bệnh tật gì thì khám sau nhá nhá nhá!
Trong sổ bảo hành nó ghi là "không bảo dưỡng định kỳ thì mất quyền bảo hành" . Vì cái này mà em phải đi bảo dưỡng và vì nó làm qua quýt như vậy nên em mới chửi nó là đồ CHẤN LỘT. Em mà hết hạn bảo hành là bái bai cái bảo dưỡng của nhà Phò.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Trong sổ bảo hành nó ghi là "không bảo dưỡng định kỳ thì mất quyền bảo hành" . Vì cái này mà em phải đi bảo dưỡng và vì nó làm qua quýt như vậy nên em mới chửi nó là đồ CHẤN LỘT. Em mà hết hạn bảo hành là bái bai cái bảo dưỡng của nhà Phò.
Thế miềng cứ cầm quyển sổ bảo hành ra bảo họ chấm cho cái dấu cho nó tiện cả đôi bên cụ nhể.

nonhuchuachom

Xe tải
Mình không biết quy trình bảo dưỡng của Ford thế nào nhưng với xe Volkwagen của mình ở UK, mang ra một gara quen biết để bảo dưỡng định kỳ thì cũng mất gần 1 ngày. 9h giao xe và 3h chiều nhận xe, trong trường hợp xe không có trục trặc gì. Bình thường, đã bảo dưỡng thì kiểu gì cũng phải thay lọc gió, lọc dầu, bóng đèn... và một số thứ lặt vặt khác.

qkhanhconinco

Xe đạp
Em cũng bảo dưỡng ở Ford Thăng Long, đúng như bác Châu nói không sai một lời, đúng kiểu mày đã mua mày phải chịu, tiền dầu, lọc dầu mình chịu cả, lúc xe đang trên cầu may còn có cậu thợ xe cầm điện thoại bật đèn pin ngó qua gầm xe một lượt chứ làm gì có đảo lốp, kiểm tra phanh, đèn, còi gì đâu. Chán với dịch vụ hậu mãi của Fò.

bam2lo

Xe máy
Ẹm có cái check list cũng như danh mục công việc của một số cấp bảo dưỡng muốn đưa lên đây hầu các bác mà chịu không biết làm cách nào cả. Bác nào biết thì cho em cái mail, em gửi mail rồi các Bác up lên giúp em. Các Bác đọc, ngâm cứu cái này sẽ hiểu rõ hơn về các công việc cần làm cho xe của mình cho tùng cấp bảo dưỡng, khỏi sợ bị lừa nữa ạ.

lexus_bk

Xe điện
1 vạn thì làm như họ là ok rồi cụ ạ, vì có gì đâu mà làm :)), còn 4 vàn là cấp cao nhất rồi, kiểm tra nhiều là đúng :))

An Dong

Xe điện
Mượn cái thớt này của bác Cực gấu hỏi nhờ các bác có vợ 2 là Fò với =P~, trưa nay em đi chơi về, bấm remote thì chả thấy đèn nháy, cửa vẫn mở được. Làm đi làm lại mấy lần vẫn thế, bấm nút mở vẫn được mới lạ, đành khoá xe theo kiểu đút chìa vào ổ khoá cánh cửa. Xe em FFF mới đi được 5400km, khoản bảo dưỡng thì đúng là đồ ko mất tiền nên Fò nào cũng như nhau, hãng khác em nghĩ cũng chả hơn gì vì ở VN mình nó láo toét thế quen rồi, cái đồ miễn phí là nó lởm vậy đó.
Cái Remote của Cụ để qua đêm rồi nó cũng lành thôi, em không muốn đổ thêm dầu vào lửa nữa, hi hi.

Bình thường, đã bảo dưỡng thì kiểu gì cũng phải thay lọc gió, lọc dầu, bóng đèn... và một số thứ lặt vặt khác.
Sự khác biệt giữa Tây và Ta là ở chỗ này.
Tây thì cứ đến kỳ là thay còn Ta thì bao giờ hỏng mới sờ tới. Có thế Tây nó phi trăm bảy, hai trăm Km/ giờ thì vẫn OK còn ta mới 100 cây chuối đã ốc đi đường ốc, vít đi đường vít, chạy xa lộ thì xe nổ lốp lật nhào lung tung. Lâu lâu còn có vụ "ơ cái bánh của xe ai đang lăn trước xe mình kìa..." =))

Nocar nothing

Xe buýt
Tuần sau nhà cháu cũng đi bảo dưỡng 1.000km đầu tiên cho esc - xlt, nghe các cụ comment mà nhà cháu chán vãi x-(

Ẹm có cái check list cũng như danh mục công việc của một số cấp bảo dưỡng muốn đưa lên đây hầu các bác mà chịu không biết làm cách nào cả. Bác nào biết thì cho em cái mail, em gửi mail rồi các Bác up lên giúp em. Các Bác đọc, ngâm cứu cái này sẽ hiểu rõ hơn về các công việc cần làm cho xe của mình cho tùng cấp bảo dưỡng, khỏi sợ bị lừa nữa ạ.
Lịch của em đây, có đúng không cụ?

Mazspeed

Xe container
Hic hic lần sau thì cụ đưa xe vào Toy đi, chả biết là Toy DAD thì thế nào chứ Toy HAN thì chắc chắn là ngon hơn nhiều.

Okane

Xe container
Nó TRẤN LỘT mà mợ cứ CHẤN LỘT, nó tức nên nó chọc ngoáy FÒ của mợ đới :D

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

NewPeace

Xe điện
Đến như Mẹc ở VN mà năm nào còn có vụ ầm ĩ ở An Du mãi. TSB bọn láo toét.

crod

Xe tăng
cứ bẩu bọn honda với toi nó bóp cổ mình nhưng e nghĩ service của nó tốt chán! bảo sao nó vẫn là No.1!

corollaJ

Xe buýt
Hic hic lần sau thì cụ đưa xe vào Toy đi, chả biết là Toy DAD thì thế nào chứ Toy HAN thì chắc chắn là ngon hơn nhiều.
Chưa chắc đâu cụ ạ,em chuyên vào To MD đây,theo lời của nhân viên đại lý là khách hàng thân thiết nhé mà vừa rồi đi bảo dưỡng 1,5 vạn cho con Cam 2.4 cũng thế cả.Thợ làm thì rõ là nhanh,cái mục nào cũng làm sơ sơ cho như là có.Dặn đi dặn lại là kiểm tra kỹ cho anh cái nguồn 12v vì bị chết,cuối cùng làm cũng không xong,bảo kiểm tra ốc thì nhìn sơ sơ rồi cũng nói là ok dù nó chẳng thèm lấy đồ để check thử.Em nói thật chán chả buồn nói nữa.Đến lúc bảo thay cái cao su gạt nước đi thì cư nói là ko cần,thế này thế nọ.Em cáu quá nên nói rõ to là bảo thay thì cứ thay đi,đi nó đến lúc phải thay thì mình mới thay chứ có rỗi hơi đâu.To với tiếc cái gì cũng thế thôi bác ạ

future f6

Xe máy