[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

Delta

Xe buýt
Em thì không thích BHNT vì nó trộn lẫn bảo hiểm và đầu tư thành 1 mớ hổ lốn, không rạch ròi. Vì thế em không mua BHNT mà tiền lẽ ra để mua BHNT thì em tách bạch thành 2 cái riêng rẽ:
- Mua bảo hiểm y tế tự nguyện, gói tốt tốt của mấy công ty có tiếng.
- Phần để đầu tư thì em gửi tiết kiệm.
Như thế thì cơ bản vẫn được hưởng quyền lợi gần như BHNT mà nó rõ ràng, cái nào ra cái đó.
Em làm y hệt cụ: mua bảo hiểm y tế loại tốt, còn tiền đi làm việc khác. Nói không với BHNT.
Ngoài ra, một điểm em không thích ở BHNT là ở việc các công ty BHNT quá thả lỏng đội ngũ đại lý, muốn nói gì thì nói, sau đó có vấn đề gì thì lại đổ cho tại đại lý làm sai. Với em như thế là quá thiếu đạo đức.
Có những sản phẩm BHNT thuần túy (không có đầu tư) mà các cụ chắc không để ý thôi. Những sản phẩm này mức phí hợp lý, mua thuần để bảo vệ, bổ sung cho BHYT thì ổn.

Cái theo mẫu của Bộ Tài chính làm gì có cụ ơi.

Em nhớ không nhầm nghị định về BH năm 2015 có quy định về việc các cty BH đăng ký hợp đồng mẫu BHNT cho Bộ Công Thương. Nhưng sau này bỏ rùi hay sao ý.
Khoản 3 điều 39 Nghị định 73/2016/NĐ-CP quy định mọi sản phẩm BHNT đều phải qua Bộ Tài chính duyệt.

Neumann

Xe tải
vãi nhỉ . HN có 3 nhà mà vẫn ế, đúng đất kinh thành con trai có giá phết . E m182 90kg khuôn mặt sáng sủa . thật thà nhã nhặn khiêm tốn chân thành lại nhất mực chung tình >tiếc e tỉnh rẻ chứ ko nguyện chống ế cho cô ấy rồi :(
Tụi sale BHNT nói chuyện được 3 câu người ta chạy mất dép rồi, ế là đúng quy trình nha :P

Luxipe

Xe hơi
Đi mắc núi, trở về cách sông.
Anh là sự tiêu biểu cho rất nhiều người làm giàu 1 cách rất nhã cho bọn bảo hiểm.
Theo cũng dở, không theo thì mất, thì đau.
Ở xóm mình, có 3 trường hợp, vì cả nể, mua BHNT. Sau đó , cuộc sống có nhiều biến động, không theo được, nên đóng đến năm thứ 4 thì đành chấp nhận bỏ.
Cũng may họ tham gia gói ít tiền.
Mấy bữa nay e cứ loanh quanh suy nghĩ: theo hay bỏ. Khả năng e bỏ thôi. Coi như 2 năm mất 42 tr còn hơn theo vài năm nữa r cuối cùng cũng bỏ. Hồi đó e nói rất rõ nhu cầu của mình r mà chả hiểu sao chạy HĐ lại thiếu nhiều quyền lợi như vậy. Tự trách mình chủ quan, k tìm hiểu nhưng cũng có chút ý nghĩ tại thằng bạn, mời mọc mãi.

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
nhà em vừa rút hết 3 cái hđ bảo hiểm của gđ bên Bảo Việt, mịa nó mất tiền mà cứ như kiểu con nợ bị gọi điện đòi hàng tháng rõ nhục. nhân viên như ... ý

blackpaint

Xe container
Đi đầu tư mà lại đầu tư vào bảo hiểm là sai rồi ợ. Nếu chỉ để tích tiền sao cụ ko gửi tiết kiệm?
Đóng bảo hiểm thì sao gọi là đầu tư cụ??? Cụ đóng BH hay mua BH cho ô tô 1 năm 10 củ, hết năm xe không việc gì thì mất 10 củ, nhưng nếu xe cụ bị sao thì họ sẽ hỗ trợ tiền cho cụ sửa hay gì đó. Đóng BHYT cũng thế, không có bệnh thì coi như mất tiền đó, còn có bệnh thì được chi trả gấp nhiều lần số đóng BH.

ngoc_phuong

Xe lăn
Đóng bảo hiểm thì sao gọi là đầu tư cụ??? Cụ đóng BH hay mua BH cho ô tô 1 năm 10 củ, hết năm xe không việc gì thì mất 10 củ, nhưng nếu xe cụ bị sao thì họ sẽ hỗ trợ tiền cho cụ sửa hay gì đó. Đóng BHYT cũng thế, không có bệnh thì coi như mất tiền đó, còn có bệnh thì được chi trả gấp nhiều lần số đóng BH.
Trên ốp phò này nó cũng như cái xh thu nhỏ. Tôi đồ rằng cũng có rất nhiều a làm nghề bán bảo hiểm nhân thọ.
Thế nên các a ấy có tâm. Chỉ cần mở đầu : ABC ạ. Bảo hiểm là để bảo vệ.
Tham gia gói 50củ / năm, trong vòng 10 năm. ABC sẽ được bảo vệ cái này, cái kia. Ngoài ra chấm hết.
Ok.

XSim

Xe container
Trên ốp phò này nó cũng như cái xh thu nhỏ. Tôi đồ rằng cũng có rất nhiều a làm nghề bán bảo hiểm nhân thọ.
Thế nên các a ấy có tâm. Chỉ cần mở đầu : ABC ạ. Bảo hiểm là để bảo vệ.
Tham gia gói 50củ / năm, trong vòng 10 năm. ABC sẽ được bảo vệ cái này, cái kia. Ngoài ra chấm hết.
Ok.
Em dạo này hay gặp các em sales hay nhân viên ngân hàng lươn lẹo lắm. Đại khái một sản phẩm sẽ có ưu điểm/nhược điểm nhưng các em ấy chỉ nói ưu điểm, nhược điểm em có hỏi nhưng chỉ nói qua hoặc lờ đi đánh trống lảng nói một cách lập lờ để khách hiểu sai, về sau phát sinh ra thì lại bảo em nói thế này cơ mà, các chi phí phát sinh cũng không chịu nói rõ trong khi các em ấy thừa biết là khách hàng quan tâm muốn hỏi cái gì. Chỉ đến khi em xuất tiền cọc rồi thì các em ấy mới bắt đầu nói rõ vấn đề, lúc đó mình quay xe là mất tiền.

Nói chung làm sale như thế là không có đạo đức, không có tâm, nói nặng hơn là lừa đảo. BHNT thì em chưa mua lần nào nên chưa bị nhưng chắc chắn nếu em mua thì cũng sẽ ít nhiều bị quả đắng vì điều khoản hợp đồng quá lằng nhằng, lúc ký mình cũng chả hiểu hết, thậm chí em bán hàng cũng chả hiểu ấy chứ.

Mấy bữa nay e cứ loanh quanh suy nghĩ: theo hay bỏ. Khả năng e bỏ thôi. Coi như 2 năm mất 42 tr còn hơn theo vài năm nữa r cuối cùng cũng bỏ. Hồi đó e nói rất rõ nhu cầu của mình r mà chả hiểu sao chạy HĐ lại thiếu nhiều quyền lợi như vậy. Tự trách mình chủ quan, k tìm hiểu nhưng cũng có chút ý nghĩ tại thằng bạn, mời mọc mãi.
E nếu quyết đoán chỉ mất 50tr, giờ tính ra mất gần 150tr đây cụ. Gì thì gì e nghĩ NT là 1 cú lừa, YT thì còn chấp nhận đc

bearbie

Xe điện
Em thì trước nay vẫn nghĩ thế này, các cụ thấy có đúng không:

Giả sử xác suất mình bị tai nạn là p=1% = 0.01 chẳng hạn, nếu bị thì sẽ mất chi phí C=100 đồng. Thế tức là giá hợp lý của BH là p*C=0.01*100=1 đồng.

Tuy nhiến cty BH sẽ không bán giá 1 đồng mà phải hơn thế khá nhiều gồm: chi phí quản lý, chi phí bán hàng và lợi nhuận doanh nghiệp nữa. Thế nên giá họ bán cho mình có thể sẽ là 2 hoặc hơn thế.

Khi nào thì nên mua? Trong trường hợp C có thể rất lớn, lớn hơn tài sản mình có hoặc ít ra cũng ảnh hưởng rất lớn đến đời sống. Ví dụ chi phí chữa bệnh lớn, phải bán nhà hay tiêu hết tiền cho con đi học hay đại khái thế. Khi đó nếu thay vì lo lắng nguy cơ vậy, ta có thể mua BH giá 2 đồng cho yên tâm. Tất nhiên mức giá cũng phải cân nhắc, có thể giá 2 tạm OK nhưng giá 3, 4, hay hơn thì lại phải xem lại.

Còn trong trường hợp C nhỏ thôi, không ảnh hưởng đến tình hình tài chính của mình thì mua sẽ thiệt. Ví dụ em sẽ không mua bảo hiểm thân vỏ cho xe ô tô, vì chi phí sửa chữa không lớn lắm. Nhiều khi bị rồi cũng rất phiền phức để claim được BH.

Hay BHYT tư nhân, em cũng sẽ không mua nếu không có thêm quyền lợi gì đặc biệt. Mua xong có bệnh đi claim BH phát mệt. Gói BHYT tư nhân nó bao giờ cũng chỉ cover đến mức nào đó, vd 200tr thì mức này không lớn với em chẳng hạn. C lớn ảnh hưởng đến em phải vài tỉ, nhưng chi phí vài tỉ chắc là ung thư rồi, lúc đó em chọn phương pháp khác để trị chứ không phí tiền tỉ để chữa :))

Đại khái là em tính như thế. Các cụ thấy em suy nghĩ có lệch lạc không :D
mức phí rủi ro (cái p của bác) được Bộ Tài chính quy định rõ, tạm tin là họ tính toán theo xác suất và không hề ép dân để làm lợi cho BH. Tất cả các hđ đều có mức phí/mức bảo hiểm như nhau.

Để biết nên mua bh bao nhiêu thì tính theo 2 hướng:

1 là mức đền bù nên rơi vào khoảng 2-3 năm thu nhập của mình, để có việc gì thì vợ con anh tiếp tục có 2-3 năm đóng góp của anh

2 là tổng tiền anh giành cho bh không nên quá 10% thu nhập. Trừ khi thu nhập của anh quá cao, anh có mua 20-30% thu nhập thì vẫn sống quá dư dả.
Nói ai không đọc thế? Vào hợp đồng BHNT của các hãng toàn gửi cho lãi xuất cao vống 6,5-8% chứ làm gì có bảng này. Hợp đồng BH Manulife nhà này còn đang cầm đây. Lãi xuất thấp nhất nó đề là laĩ xuất cam kết.
Ủa vậy trong bảng của bác nó có ghi lãi suất cam kết thấp, bác còn muốn gì nữa? Tưởng nó giấu nhẹm cái thấp chỉ chừa cái cao thì mới chửi nó chứ?

bearbie

Xe điện
Bhnt chẳng qua không lùa gà trực tiếp nên phải thông qua l đ ngân hàng bằng cách ép nhân viên nh bán bảo hiểm thôi.
Nói như bác thì tất cả các ngành sales trực tiếp đều lùa gà vì ai cũng ép sales doanh số cả, như bán xe hơi vậy thôi. Còn ngân hàng thì hồi nào mà không ép sales. Từ doanh số gửi tk tới cho vay, mười mấy năm nay rồi chứ không có gì mới. Bác chưa nói chuyện với mấy em sales bao giờ hả? Hẳn là tiết kiệm với cho vay cũng là lùa gà.

hoviethung

Xe lăn
Nói như bác thì tất cả các ngành sales trực tiếp đều lùa gà vì ai cũng ép sales doanh số cả, như bán xe hơi vậy thôi. Còn ngân hàng thì hồi nào mà không ép sales. Từ doanh số gửi tk tới cho vay, mười mấy năm nay rồi chứ không có gì mới. Bác chưa nói chuyện với mấy em sales bao giờ hả? Hẳn là tiết kiệm với cho vay cũng là lùa gà.
Có ai nói tiết kiệm là lùa gà đâu nhỉ. Nv bị ép bán bhnt có lùa gà hay không thì có người trong cuộc mới biết.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em dạo này hay gặp các em sales hay nhân viên ngân hàng lươn lẹo lắm. Đại khái một sản phẩm sẽ có ưu điểm/nhược điểm nhưng các em ấy chỉ nói ưu điểm, nhược điểm em có hỏi nhưng chỉ nói qua hoặc lờ đi đánh trống lảng nói một cách lập lờ để khách hiểu sai, về sau phát sinh ra thì lại bảo em nói thế này cơ mà, các chi phí phát sinh cũng không chịu nói rõ trong khi các em ấy thừa biết là khách hàng quan tâm muốn hỏi cái gì. Chỉ đến khi em xuất tiền cọc rồi thì các em ấy mới bắt đầu nói rõ vấn đề, lúc đó mình quay xe là mất tiền.

Nói chung làm sale như thế là không có đạo đức, không có tâm, nói nặng hơn là lừa đảo. BHNT thì em chưa mua lần nào nên chưa bị nhưng chắc chắn nếu em mua thì cũng sẽ ít nhiều bị quả đắng vì điều khoản hợp đồng quá lằng nhằng, lúc ký mình cũng chả hiểu hết, thậm chí em bán hàng cũng chả hiểu ấy chứ.
Tôi cứ yêu cầu gửi Email.
Nó gửi cái link, tôi đề nghị tóm tắt.
Ghi rõ ràng: Anh nhờ em tóm tắt, nếu tóm tắt được thì ta nói chuyện tiếp.
Nếu cái chuyện nho nhỏ ấy mà không làm được thì cho anh giao hợp 1 phát free, rồi thì ta nói chuyện tiếp.

Thế là ổn bác ạ.

honglong1

Xe điện
E nếu quyết đoán chỉ mất 50tr, giờ tính ra mất gần 150tr đây cụ. Gì thì gì e nghĩ NT là 1 cú lừa, YT thì còn chấp nhận đc
Thì cứ tách bạch rõ ràng ra có phải dễ không cụ:
1. Nếu để đầu tư: chắc chắn không phải là bảo hiểm.
2. Đề phòng ốm đau: BHYT, cần thiết mua của mấy hãng đi nhưng chỉ có 1 mục duy nhất là bảo hiểm YT.
3.Đề phòng chết hoặc thương tật vĩnh viễn: chỉ BHNT không có thêm cái gì khác. Chi phí chăc sẽ it hơn.

XSim

Xe container
Tôi cứ yêu cầu gửi Email.
Nó gửi cái link, tôi đề nghị tóm tắt.
Ghi rõ ràng: Anh nhờ em tóm tắt, nếu tóm tắt được thì ta nói chuyện tiếp.
Nếu cái chuyện nho nhỏ ấy mà không làm được thì cho anh giao hợp 1 phát free, rồi thì ta nói chuyện tiếp.

Thế là ổn bác ạ.
Không ổn đâu cụ, nó khác nhau ở cái chi tiết chứ không phải cái tóm tắt. Ví dụ thế này:
+ Để được ưu đãi anh phải duy trì tài khoản trong 1 tháng. Em nghĩ một lúc rồi OK, lúc này 5/3, em dự tính đến hẳn 7/4 mới nhắc em anh hold thế đủ lâu chưa em? Em bảo quên mất, phải chẵn tháng cơ anh ạ, tháng 3 anh hỏng rồi, giờ tính từ tháng 4 nhé, anh chịu khó hold thêm đến hết tháng này là OK anh ạ. Tức phọt cả tinh cụ ạ.
+ Anh mua xe của em được bớt 10tr so với bên ngoài anh ạ. Đến lúc vào dở chừng em mới bảo, em quên nói giá đó không có túi khí, anh chịu khó nhé. Lại chẳng phọt tinh luôn :))

haiyen1012

Xe điện
Đầu tư cái gì ko đầu tư lại đi đầu tư vào bảo hiểm :))
Em dốt nên cứ cái gì rối tinh rối mù là em chịu ko hiểu được nên tốt nhất là tránh xa. Bọn NV tư vấn gặp em nói khô nước bọt em vẫn chốt lại 1 câu là: không hiểu nên không tham gia được :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không ổn đâu cụ, nó khác nhau ở cái chi tiết chứ không phải cái tóm tắt. Ví dụ thế này:
+ Để được ưu đãi anh phải duy trì tài khoản trong 1 tháng. Em nghĩ một lúc rồi OK, lúc này 5/3, em dự tính đến hẳn 7/4 mới nhắc em anh hold thế đủ lâu chưa em? Em bảo quên mất, phải chẵn tháng cơ anh ạ, tháng 3 anh hỏng rồi, giờ tính từ tháng 4 nhé, anh chịu khó hold thêm đến hết tháng này là OK anh ạ. Tức phọt cả tinh cụ ạ.
+ Anh mua xe của em được bớt 10tr so với bên ngoài anh ạ. Đến lúc vào dở chừng em mới bảo, em quên nói giá đó không có túi khí, anh chịu khó nhé. Lại chẳng phọt tinh luôn :))
Tóm tắt cả cái Hợp đồng thì ai làm nổi.

Nó tóm tắt các trường hợp cơ bản thôi bác.
Sau đấy đến giao hợp.
Sau đấy nữa mới đến chi tiết chứ ạ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Có những sản phẩm BHNT thuần túy (không có đầu tư) mà các cụ chắc không để ý thôi. Những sản phẩm này mức phí hợp lý, mua thuần để bảo vệ, bổ sung cho BHYT thì ổn.

Khoản 3 điều 39 Nghị định 73/2016/NĐ-CP quy định mọi sản phẩm BHNT đều phải qua Bộ Tài chính duyệt.
Điều khoản này có chỗ nào ghi Bộ Tài Chính ban hành Hợp Đồng Bảo Hiểm mẫu hả cụ?

Bộ Tài chính là cơ quan duy nhất tiếp nhận hồ sơ đề nghị phê chuẩn, đăng ký sản phẩm BH. Bộ Tài chính quyết các loại sản phẩm BH phải thực hiện và CTY BH phải đăng ký và công bố hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung theo quy định. Chứ không phải Bộ Tài Chính banh hành.

Điều 40 của nghị dinh cụ nêu nó ghi rõ thế này cơ mà...

1. Đối với loại sản phẩm bảo hiểm do Bộ Tài chính phê chuẩn quy tắc, điều khoản, biểu phí quy định tại khoản 3 Điều 39 Nghị định này, doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị Bộ Tài chính phê chuẩn bao gồm các tài liệu sau:
a) Văn bản đề nghị phê chuẩn sản phẩm theo mẫu do Bộ Tài chính quy định;
b) Quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm của sản phẩm bảo hiểm dự kiến triển khai;
c) Công thức, phương pháp và giải trình cơ sở kỹ thuật dùng để tính phí, dự phòng nghiệp vụ của sản phẩm bảo hiểm dự kiến triển khai;
d) Mẫu giấy yêu cầu bảo hiểm, tài liệu giới thiệu sản phẩm, tài liệu minh họa bán hàng, các mẫu đơn mà bên mua bảo hiểm phải kê khai và ký khi mua bảo hiểm.

Trong thời hạn 21 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hợp lệ, Bộ Tài chính có văn bản chấp thuận. Trường hợp từ chối chấp thuận, Bộ Tài chính có văn bản giải thích rõ lý do.

2. Đối với các sản phẩm bảo hiểm phải đăng ký với Bộ Tài chính trước khi triển khai theo quy định tại khoản 4 Điều 39 Nghị định này, doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài phải nộp 01 bộ hồ sơ bao gồm các tài liệu sau:
a) Văn bản đề nghị đăng ký sản phẩm bảo hiểm theo mẫu do Bộ Tài chính quy định;
b) Quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm của sản phẩm bảo hiểm dự kiến triển khai;
c) Giải trình phương pháp và cơ sở kỹ thuật dùng để tính phí bảo hiểm.
Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Bộ Tài chính có văn bản chấp thuận. Trường hợp từ chối chấp thuận, Bộ Tài chính có văn bản giải thích rõ lý do.

3. Bộ Tài chính là cơ quan duy nhất tiếp nhận hồ sơ đề nghị phê chuẩn, đăng ký sản phẩm bảo hiểm. Bộ Tài chính trao đổi, thống nhất với Bộ Công Thương về sản phẩm bảo hiểm phải thực hiện đăng ký hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung theo quy định tại Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ khi có văn bản phê chuẩn sản phẩm, Bộ Tài chính có trách nhiệm gửi văn bản phê chuẩn sản phẩm và sản phẩm bảo hiểm đến Bộ Công Thương để thực hiện đăng ký hợp đồng theo mẫu, điều kiện giao dịch chung theo quy định của Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

Chỉnh sửa cuối:

dongphuong031

Xe tăng
Em vừa tất toán HD BHNT (đóng 5 năm phí hết 70tr) ko tham gia gói khám chữa bệnh, chỉ tham gia gói rủi ro tai nạn, tử vong, tất toán HĐ lấy về 14 tr có lẻ.
Nhìn trên HĐ nếu tham gia tiếp vẫn tụt nhiều phí mà ko tích luỹ bao nhiêu em cắt luôn.

Thì cứ tách bạch rõ ràng ra có phải dễ không cụ:
1. Nếu để đầu tư: chắc chắn không phải là bảo hiểm.
2. Đề phòng ốm đau: BHYT, cần thiết mua của mấy hãng đi nhưng chỉ có 1 mục duy nhất là bảo hiểm YT.
3.Đề phòng chết hoặc thương tật vĩnh viễn: chỉ BHNT không có thêm cái gì khác. Chi phí chăc sẽ it hơn.
cái bọn tư vấn nó ko làm như cụ, nếu đc như cụ nói thì ng mua ko có cảm giác bị lừa. tuỳ theo nguyện vọng của gà, nó sẽ vẽ ra cái bánh đẹp nhất có thể

honglong1

Xe điện
cái bọn tư vấn nó ko làm như cụ, nếu đc như cụ nói thì ng mua ko có cảm giác bị lừa. tuỳ theo nguyện vọng của gà, nó sẽ vẽ ra cái bánh đẹp nhất có thể
Vậy là lừa đảo còn gì, thấy dân trí nói đã gửi đơn tố cáo của 320 người tới CA vì gửi TK thành mua bao hiểm.