[Funland] Bảo hiểm y tế thanh toán lớn phết nhỉ

lix

Xe hơi
E k có bảo hiểm, giờ bệnh là cũng lo, mua loại nào nhỉ các cụ
Mợ mua ngay BHYT ạ. Cái đấy là cái tối thiểu. Mợ không đi làm ở DN nào thì ra phường mua. Phòng khi phải vào viện điều trị nội trú thì đỡ được rất nhiều tiền, kể cả có điều trị trái tuyến, tuyến tỉnh vẫn được 100%, tuyến TW được 40% mức trả với người đúng tuyến.
Còn khám chữa bệnh ngoại trú thì phải đúng tuyến, thường đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là tuyến huyện nên tùy khu vực mợ ở, hên xui có bệnh viện tuyến huyện nào ngon thì cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

lix

Xe hơi
căng nhất là chuyển tuyến rất khó, mà nhiều người bị chết oan vì ko chuyển được tuyến
Bất quá thì xin về cụ nhé, rồi lên tuyến trên. Nếu được thì đi theo diện cấp cứu. Còn không thì cứ chấp nhận trái tuyến đi, hiện nay điều trị nội trú, trái tuyến tỉnh được 100%, trái tuyến TW được 40% so với mức chi trả đúng tuyến. Vậy là cũng đỡ được rất nhiều rồi cụ ạ.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Bất quá thì xin về cụ nhé, rồi lên tuyến trên. Nếu được thì đi theo diện cấp cứu. Còn không thì cứ chấp nhận trái tuyến đi, hiện nay điều trị nội trú, trái tuyến tỉnh được 100%, trái tuyến TW được 40% so với mức chi trả đúng tuyến. Vậy là cũng đỡ được rất nhiều rồi cụ ạ.
thằng cu nhà e đây, bhxh thuộc Thanh xuân mà sang Saintpaul nó còn ko đồng ý nữa là lên TƯ

just for fun

Xe lăn
Bố cháu đóng bảo hiểm y tế bao năm chẳng bảo giờ dùng đến, về hưu thi thoảng đi khám lấy vài chục k tiền thuốc uống cho vui nên cụ lười đi khám. Đùng cái bị nhồi máu cơ tim cấp, có chỉ định đặt stent, đen cái là bố cháu lại dị ứng thuốc cản quang nên suýt chết, tóm lại ca mổ rất phức tạp nhưng cuối cùng cũng cứu được, may có bảo hiểm không thì mất mấy trăm triệu ạ.
Kể từ đó gặp ai cháu cũng xui mua bảo hiểm y tế nhà nước để dự phòng, bình thường hơi cùi bắp tí nhưng có biến thì nó là cái phao cứu sinh đấy.

Mr.Alo

Xe lăn
Nay em vẫn vào viện , bh thì chụp chiếu không bị bắt thêm chứ người nhà em gần 100% ăn thuốc ngoài
Em vidu 1 chai nước truyền giá viện giá 350k ( mua Tự Nguyện theo đơn của bs ) em thử check giá bán có 150k , mà nghe người cùng phòng nói không mua hiệu thuốc viện là ko được truyền đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nay em vẫn vào viện , bh thì chụp chiếu không bị bắt thêm chứ người nhà em gần 100% ăn thuốc ngoài
Em vidu 1 chai nước truyền giá viện giá 350k ( mua Tự Nguyện theo đơn của bs ) em thử check giá bán có 150k , mà nghe người cùng phòng nói không mua hiệu thuốc viện là ko được truyền đâu :))

Đến ở SB không được mang nước vào qua cửa an ninh, nhưng vào phía trong thì mua dùng vô tư.

Mua thuốc ở ngoài; lấy gì đảm bảo rằng thuốc đúng đủ là thuốc.
Hay là bẩu cái tem in trên bao bì nó i xì thế.
Hay là bẩu cửa hàng thuốc bên ngoài có giấy phép KD nên thuốc họ bán đảm bảo

Người tiêm/truyền cho bệnh nhân có trách nhiệm, là người phải biết rằng mình đang tiêm truyền cho người bệnh cái gì, có đảm bảo chất lượng đúng như chỉ định hay không.

Mr.Alo

Xe lăn
Đến ở SB không được mang nước vào qua cửa an ninh, nhưng vào phía trong thì mua dùng vô tư.

Mua thuốc ở ngoài; lấy gì đảm bảo rằng thuốc đúng đủ là thuốc.
Hay là bẩu cái tem in trên bao bì nó i xì thế.
Hay là bẩu cửa hàng thuốc bên ngoài có giấy phép KD nên thuốc họ bán đảm bảo

Người tiêm/truyền cho bệnh nhân có trách nhiệm, là người phải biết rằng mình đang tiêm truyền cho người bệnh cái gì, có đảm bảo chất lượng đúng như chỉ định hay không.
Vâng , nói như cụ đúng ý bs luôn nếu hỏi , thế lên đi viện làm gì có lựa chọn tha hồ mà chém

thanhngoc123

Xe hơi
Cá nhân em thấy BHYT thực sự có ích đó, Mẹ em vào viện, cũng phải mua thuốc ngoài theo đơn của Bác sỹ. Nhưng nhờ có thẻ BHYT cũng giảm đc chi phí hẳn. Điều trị cấp cứu xong, bà lại về nằm viện đúng tuyến, giờ là gần 5 tháng nằm viện để tập rồi. Mỗi tháng mất tổng gần 2tr. Thực sự là may mắn do mua kịp thẻ BHYT đấy ạ

kienvinh

Tháo bánh
Cụ nên cảm tạ cả đản.g, nhà nước .
50 triệu đó có phải tự nhiên từ trời rơi xuống hay từ đất chui lên đâu.
Đúng ra là phải cảm ơn những người đóng BHYT nhưng vì khỏe mạnh nên không (phải) dùng, vì thế còn lại kinh phí để phục vụ những người cần đến dịch vụ y tế.

Với mức đóng BHYT 4,5% lương hiện nay, một người đi làm lương 8-10 triệu, ví dụ như công nhân khối FDI, hàng tháng đóng góp vào quỹ này 4-500k đấy.

DrH2012

Xe buýt
Bảo hiểm y tế hiện nay của mình vẫn lợi cho dân nhiều mà :D, nên mua. Bảo hiểm khác thì hên xui ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Race Dead

Xe điện
Các cụ mợ am hiểu về BHYT giúp em .
Người nhà em bị bệnh nặng , có bhyt đi đúng tuyến , nhưng quá trình điều trị chỉ dc phép 15 ngày hoặc 30 ngày , sau đó họ bắt phải ra viện , nói là gói BH chỉ dc đến như thế , sau nếu cần thì lại nhập viện lại . Nhưng với những bệnh nhân nặng thì về là nguy cơ tử vong cao , em ko hiểu sao lại có quy định như vậy , và có cách gì để bệnh nhân dc điều trị liên tục ko ?
Cám ơn cccm .

thanhngoc123

Xe hơi
Các cụ mợ am hiểu về BHYT giúp em .
Người nhà em bị bệnh nặng , có bhyt đi đúng tuyến , nhưng quá trình điều trị chỉ dc phép 15 ngày hoặc 30 ngày , sau đó họ bắt phải ra viện , nói là gói BH chỉ dc đến như thế , sau nếu cần thì lại nhập viện lại . Nhưng với những bệnh nhân nặng thì về là nguy cơ tử vong cao , em ko hiểu sao lại có quy định như vậy , và có cách gì để bệnh nhân dc điều trị liên tục ko ?
Cám ơn cccm .
Bác sỹ giải thích là theo kỳ/ đợt thanh toán của Bệnh viện với BHYT, nên cứ 1 đợt tầm 28 ngày là phải làm thủ tục xuất viện xong lại nhập lại. Mẹ em đang nằm viện vài tháng nay rồi, cứ hôm trước xuất hôm sau lại nhập, nhưng chỉ là thủ tục trên giấy tờ thôi. Người nhà vẫn ở trong viện vẫn điều trị bthuong.

Dan du an

Xe cút kít
Quản lý việc chi trả bảo hiểm y tế là rất khó vì đòi hỏi bên BHYT phải có nghiệp vụ cao để xác định các chỉ định của bác sỹ cái nào là hợp lý. Ngay cả việc một khách hàng cần lưu lại bệnh viện sau mổ bao nhiêu ngày là chuẩn cũng rất khó đánh giá. Ví dụ 3 ngày hay 5 ngày. Người ta có thể giữ bệnh nhân để theo dõi, hoàn toàn vẫn đúng chỉ định mà. Ngay một việc đơn giản hơn là mổ đục thuỷ tinh thể ở người già. Chỉ định ra sao, thay loại nào cũng là cả vấn đề.

Race Dead

Xe điện
Bác sỹ giải thích là theo kỳ/ đợt thanh toán của Bệnh viện với BHYT, nên cứ 1 đợt tầm 28 ngày là phải làm thủ tục xuất viện xong lại nhập lại. Mẹ em đang nằm viện vài tháng nay rồi, cứ hôm trước xuất hôm sau lại nhập, nhưng chỉ là thủ tục trên giấy tờ thôi. Người nhà vẫn ở trong viện vẫn điều trị bthuong.
Cám ơn cụ , em cũng hiểu là như vậy .
Nhưng trường hợp của em họ cứ bắt phải ra viện , hoặc nếu đang điều trị ở tuyến trên thì họ yêu cầu trả về tuyến dưới để điều trị tiếp .
PS : Mẹ cụ đang điều trị ở viện nào thế ạ ?

thanhngoc123

Xe hơi
Cám ơn cụ , em cũng hiểu là như vậy .
Nhưng trường hợp của em họ cứ bắt phải ra viện , hoặc nếu đang điều trị ở tuyến trên thì họ yêu cầu trả về tuyến dưới để điều trị tiếp .
PS : Mẹ cụ đang điều trị ở viện nào thế ạ ?
Vậy là cụ đang nằm điều trị ở Bệnh viện trái tuyến rồi. Thường trái tuyến mà nhập viện theo dạng cấp cứu/ chuyển viện chỉ nằm được 2 đợt điều trị sau đó viện sẽ trả về tuyến dưới. Nếu cụ vẫn muốn nằm điều trị tiếp và hưởng 80% BHYT thì cụ phải xin được giấy chuyển viện của BV đăng ký trên thẻ BHYT. Nói chung khá phức tạp nếu cụ đi Trái tuyến.
Bà nhà em nằm trong Hà Đông ạ

Race Dead

Xe điện
Vậy là cụ đang nằm điều trị ở Bệnh viện trái tuyến rồi. Thường trái tuyến mà nhập viện theo dạng cấp cứu/ chuyển viện chỉ nằm được 2 đợt điều trị sau đó viện sẽ trả về tuyến dưới. Nếu cụ vẫn muốn nằm điều trị tiếp và hưởng 80% BHYT thì cụ phải xin được giấy chuyển viện của BV đăng ký trên thẻ BHYT. Nói chung khá phức tạp nếu cụ đi Trái tuyến.
Bà nhà em nằm trong Hà Đông ạ
Nhà em đúng tuyến cụ ạ .

namquang

Xe buýt
E k có bảo hiểm, giờ bệnh là cũng lo, mua loại nào nhỉ các cụ
Riêng cái BHYT có 7,800k/năm thì em khuyên ai cũng nên dắt lưng 1 cái mợ ạ. Còn mình lớn tuổi rồi đừng có mua mấy cái thẻ sức khỏe hãng phi nhân thọ (Bảo Việt: loại trừ ung thư, VBI, PVI,...) mấy hãng đó em cũng có nhưng em chỉ bán cho các em bé đi viện thôi.
Ngâm cứu bảo hiểm nhân thọ thì ngắm mấy cái thẻ bảo lãnh xem thằng nào ổn, tuy nhiên em cũng phải thừa nhận tiền nào của nấy, có hãng đắt có hãng rẻ, em thì chọn hãng phí cao chút mà an toàn. Đi kèm cái thẻ bảo lãnh thì chọn hãng nào có quyền lợi Bệnh lý nghiêm trọng bảo vệ nhiều bệnh nhất, chính là cục tiền cầm về để mua thuốc bên ngoài với thuê giúp việc, tẩm bổ đó ạ. Cái nữa là có cảm tình với hãng nào thì mua hãng đó thôi ạ.