[Funland] Bảo Lộc tp đáng sống.

Dobian

Xe buýt
E nghĩ tùy quán , năm ngoái e ngồi cafe ven hồ , 1 ly cafe , 1 ly sinh tố bơ , 1 đĩa hạt hướng dương hết tầm 50k

View từ quán
Thôi xong....Toang rồi....Nhìn cái ảnh này thì tương lai Bảo lộc sẽ lại nát như Sg và HN và các TP lớn khác ở VN thôi, toàn nhà ống mặt tiền hẹp tý ( 3m-5m) thế kia....bám đường.
Nghĩ nó chán, ở VN này Bộ Tài nguyên môi trường, các Sở Tài nguyên môi trường tỉnh lại đi : đừng cấp sổ đỏ cho các mảnh đất bám mặt đường có bề ngang quá nhỏ như thế này nữa. :D
Ở bên Nhật, em đưa ví dụ 1 TP phố nhỏ Okayama ( nằm giữa Osaka và Hiroshima), nhìn họ quy hoạch thế này :

Đường cũng nhỏ cỡ TP nhỏ của VN, nhưng họ không cấp phép cho nhà ống kiểu bám đường, nhà nọ sát nhà kia, họ quy hoạch nhà nào cũng có 2 mặt thoáng....
VN hãy tỉnh cơn mê đi, đừng để tự phát quá nhiều nhà ống bám mặt đường nữa....đến lúc không sửa được đâu....:D

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em vào Đakmil - Đak nông cungc thích. Thời tiết, khí hậu mát mẻ, trong lành. Giao thông có sân bay Ban Mê Thuật, đường 14.

theanh212

Xe điện
Tới đây em sắp xếp lên đó ở tầm một tháng để tìm hiểu các cụ ạ.
Các vấn đề như giá cả thuê mặt bằng, giá đất, giá cả sinh hoạt....
Còn về phát triển lâu dài thì e tin Bảo Lộc chắc chắn sẽ phát triển, như bên trên e đã dự đoán. Tương lai Bảo Lộc sẽ trở thành mô hình đô thị sinh thái, giành cho các giới nhà giàu lên sinh sống, an dưỡng nè :D
Em mời cụ 1 ly để hóng review của cụ về BL nhé. Chỉ cần đạt 6-7 điểm trên thang điểm 10 em sẽ suy nghĩ nghiêm túc về việc vào đó sống.

Scooterman

Xe tăng

theanh212

Xe điện
Vâng cụ, cũng muốn gục ngã nhưng nghĩ lại tất cả chỉ là thử thách.
Cũng cám ơn ông trời đã cho e thất bại trước tuổi 30, có câu nói rằng thằng đàn ông đến tuổi 30t mới chính thức dậy thì.
Ngẫm mà đúng thiệt.
Cố lên cụ, ông trời ko lấy hết của mình đâu !

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Có gì đâu, thích là nhích thôi. Em U50 rồi còn dg định nhích đây này :D
Cháu cũng gọi là U50 cho sang mồm, tuổi thực 42 nhưng giờ thay đổi cs kéo theo con cái học hành ntn, thay đổi có kiếm đc việc kg. Dư rả thì kg có nên cứ bị bó.

Susu77

Xe tăng
Em mới đua đòi mua một mảnh nhỏ 500m cách trung tâm Tp 4km. Khách quan thì em thấy giao thông đi Bảo Lộc không thuận tiện. Có chưa đầy 200km từ Sài Gòn mà mất chừng 5 tiếng. Phía quốc lộ 55 nối Bảo Lộc - Phan Thiết thì nhỏ như đường làng. Bảo là tương lai có cao tốc Dầu Giây -Liên Khương, nhưng còn xa xa lắm vì ko có vốn, khả năng 10 năm nữa vẫn vậy thôi. Tp quy hoạch ko bài bản như Bà Rịa, kiểu tự phát nên ko đẹp. Đường xá đa số nhỏ hẹp, nhịp sống chậm và hơi buồn. Không công nghiệp nên thưa dân và điện đường trường trạm siêu thị ít, chỉ có vài cái ở trung tâm. Chính xác thì vẫn là một thành phố nghèo.
Có cái khí hậu thì tuyệt vời, mát mẻ hơi se lạnh vào sáng sớm và tối, không khí ko khô, độ ẩm cao nhưng ko nồm như miền Bắc. Ở đây lại có rất nhiều suối, cao nguyên nhưng có nước khắp nơi. Đất đỏ bazan tốt, trồng cây không cần chăm bón nhiều.
Tuỳ nhu cầu và sở thích, các cụ lựa chọn chứ để đáp ứng nhiều yêu cầu thì gần gần BL chưa có được.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Bảo Lộc dễ sống.
So với dalat thì khí hậu tốt hơn, vẫn mát mẻ mà mùa lạnh cũng không lạnh lắm. Du lịch chưa phát triển nên giá cả rẻ, người vắng, giá đất đai nhà cửa cũng dễ mua. Thành phố đông người Công giáo nên an ninh nói chung tốt, ít trộm cắp đánh nhau, băng nhóm không có, va chạm giao thông cũng hiếm.
Lên B'lao mở quán cà phê nhỏ nhỏ, mua bán mấy quả bơ, ít sầu riêng, cà phê..., sống thoải mái cụ ạ.
Có đúng như quảng cáo thế này không cụ?

Gato2009

Xe điện
E vừa lên Sơn La, Tà Xùa, HN nóng hầm hập 40 độ C mà trên này lạnh
Cụ chửa gặp gió phơn rùi, mạn sơn la, hoà bình hay gặp phơn lắm, em đã tưng có ý định cắm ở mạn mộc châu...nhưng sợ gió phơn lên thôi

Songque

Xe tăng
BL mà gặp mưa lũ dài ngày như bên TQ thì chạy đâu các cụ?

tom_jerry

Xe tải
Em mới đua đòi mua một mảnh nhỏ 500m cách trung tâm Tp 4km. Khách quan thì em thấy giao thông đi Bảo Lộc không thuận tiện. Có chưa đầy 200km từ Sài Gòn mà mất chừng 5 tiếng. Phía quốc lộ 55 nối Bảo Lộc - Phan Thiết thì nhỏ như đường làng. Bảo là tương lai có cao tốc Dầu Giây -Liên Khương, nhưng còn xa xa lắm vì ko có vốn, khả năng 10 năm nữa vẫn vậy thôi. Tp quy hoạch ko bài bản như Bà Rịa, kiểu tự phát nên ko đẹp. Đường xá đa số nhỏ hẹp, nhịp sống chậm và hơi buồn. Không công nghiệp nên thưa dân và điện đường trường trạm siêu thị ít, chỉ có vài cái ở trung tâm. Chính xác thì vẫn là một thành phố nghèo.
Có cái khí hậu thì tuyệt vời, mát mẻ hơi se lạnh vào sáng sớm và tối, không khí ko khô, độ ẩm cao nhưng ko nồm như miền Bắc. Ở đây lại có rất nhiều suối, cao nguyên nhưng có nước khắp nơi. Đất đỏ bazan tốt, trồng cây không cần chăm bón nhiều.
Tuỳ nhu cầu và sở thích, các cụ lựa chọn chứ để đáp ứng nhiều yêu cầu thì gần gần BL chưa có được.
Bác nói các vấn đề đều rất đúng, chính vì thế đất Bảo lộc vẫn bán theo m dài.

Susu77

Xe tăng
Chuẩn Mộc Châu khí hậu mát lạnh trong lành
Em đã ở Mộc Châu 5 ngày vào mùa đông. Có đi ngang mùa hè. Vùng núi thưa dân nên không khí trong lành hơn HN nhiều. Còn để nói về nền nhiệt ổn định dễ chịu, khí hậu mát mẻ quanh năm thì Mộc Châu không thể so với Bảo Lộc được. Em dám chắc khí hậu Bảo Lộc, Di Linh vào hàng hiếm trên thế giới chứ ko nói gì Việt Nam.

bocun

Xe buýt
Cụ đã chán ô nhiễm, khói bụi của TP thì theo em cụ quá bộ lên Đà Lạt sống và làm ăn luôn cho khỏe. Đà Lạt dù sao cũng là TP du lịch nên em nghĩ sẽ dễ sống hơn.

doihai123

Xe đạp
đang có mấy dự án phân lô ở Bảo lộc mấy bác cân nhắc đừng nghe sale dụ dỗ, Cao tốc còn lâu lắm mới làm mua rồi ko thoát dc hàng đâu

Susu77

Xe tăng
đang có mấy dự án phân lô ở Bảo lộc mấy bác cân nhắc đừng nghe sale dụ dỗ, Cao tốc còn lâu lắm mới làm mua rồi ko thoát dc hàng đâu
Em không quan tâm tới việc sale quảng cáo về cái cao tốc xa vời đó, thậm chí có sale còn nổ về sân bay Lộc Phát - một sân bay quân sự cũ. Em mua là mua khí hậu thôi, coi như để dành trong tương lai xa, chứ mua đi bán lại sinh lời thì Bảo Lộc không ăn thua.