[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

MINHKD

Xe điện
Em xin kể chuyện của em, tất nhiên là đơn giản hơn rất nhiều.
Thằng con em hiện đang học lớp 4, từ mẫu giáo cháu đã hay khóc và khá yếu ớt. Khi vào tiểu học luôn bị bạn bè trêu chọc, gọi la em bé, rồi bắt nạt.
Cháu rất đau khổ về điều đấy. Theo thời gian cháu cũng đã cứng cáp hơn rất nhiều, bạn bè cũng bớt trêu vì khi đi đón cháu em cũng nhắc các bạn đừng trêu nữa.
Tuy nhiên, có 1 thằng nó nhất quyết không buông tha, nó hành hạ đủ kiểu đến mức thằng nhà em đòi nghỉ học, chuyển lớp. Em đã nhắn phụ huynh nhà kia rất nhiều lần nhưng không ăn thua vì họ cũng chỉ nhắc nhở con họ chứ cũng không làm gì hơn được. Nói với cô giáo cũng không hết vì cô cũng bị những giới hạn của công việc.
Em bảo với con khi nó bắt nạt con cứ nhằm thẳng mặt nó mà đấm, tội đâu bố chịu. Nhưng con mình đấm được nó như phủ bụi thì nó đấm cho hàng chục quả vì nó nhanh và khỏe hơn nhiều.
Em nghĩ cũng hết cách rồi, không biết làm thế nào nữa vì mình không thể đến bạt tai đá đít trẻ con để cho nó sợ được.
Đến một ngày, cách đây khoảng 3 tháng sau buổi học bóng rổ thằng con em chạy ra khóc mếu bảo con không thể chịu được nữa, thằng xxx nó đánh và trêu. Em đi vào trường, thằng cu kia chạy vào toilet, em đến cửa toilet gọi nó ra. Em bảo nó nhìn thẳng vào mắt em và em nói: Nếu như mày bắt nạt các bạn yếu hơn thì cả đời mày là thằng hèn, hiểu chưa.
May mắn thế nào mà từ đấy trở đi thằng cu kia hết hẳn, không còn bắt nạt con em thêm một lần nào nữa.
Bạo lực học đường là rất khó tránh khỏi, có rất nhiều kiểu, nhiều dạng khác nhau.
Lớp con lớn nhà em (lớp 10) ở một trường công dạng top, hết học kỳ 1 có một bạn mới vào. Hôm kia em hỏi là bạn đã hòa nhập với lớp chưa thì cháu nói là chưa vì cả lớp quan niệm vào giữa chừng là kém cỏi nên các bạn không chơi cùng.
Giờ khó khăn thế đấy các cụ mợ ạ.
Cuộc đời là biển cả, ai không bơi sẽ chìm.

sskkb

Xe tăng
Ngày xưa bọn em cũng đánh nhau loạn lên. Nhưng gần như không có trường hợp tiêu cực như trên. Ngoài trách nhiệm của gia đình, nhà trường còn tác động của mạng xã hội nữa.
Em nghĩ ngày xưa của cụ là chia phe đánh nhau, có đứa này chống đỡ giúp đứa kia, thắng thì hả hê, thua thì lập mưu phục thù. Nó rất khác với tình huống 1 bạn bị bắt nạt không có bạn bè nào giúp đỡ, không có 1 cơ hội nào để phản kháng

otoormoto

Xe tải
Thương quá. Cấp 2 em cũng bị 1 hội mấy đứa con gái trong lớp cô lập. Chúng nó cô lập được vì chúng nó khá có tiếng nói với những đứa khác trong lớp. Lý do cô lập cũng chả ra đâu vào đâu, chủ yếu là nó không ưa mình. May mọi chuyện không cao trào căng thẳng như chuyện bé này (có thể ngày xưa lành hơn) nhưng mãi đến giờ em vẫn không quên (dù sau đó lên cấp 3 thì chơi bình thường).
Nhưng các cụ lưu ý là nó chặn đánh bằng hành động còn dễ xử lý nhé, chứ nó cô lập, bài xích, bạo lực bằng tinh thần mới gọi là dã man cà dễ gây ức chế, làm nạn nhân nghĩ quẩn.

Ocdaonho

Xe tải
Con em trước 18 tuổi bất cứ chuyện gì nó xảy ra em là người chịu trách nhiệm cuối cùng và cao nhất. Với gia đình e là thế.
Gia đình nào cũng thế ko riêng nhà cụ ạ, cụ đọc bài sẽ thấy gđ cũng tự bảo tự bản thân gia đình nhận lỗi khi không nắm bắt được con/ cháu mình đang trong tình trạng báo động như thế.
Nhưng mình là người ngoài, ko nên phán xét trách móc xát muối vào tim họ. Họ có thể ko đọc được nhưng 1 người rồi 1000 người nói, đau đớn ân hận cả đời.

otoormoto

Xe tải
Em đọc hết, thân với con biết chuyện mà để xảy ra ntn thì gia đình cũng có trách nhiệm. Không có giải pháp hay lựa chọn nào khác ah mà chỉ trông chờ tất cả vào nhà trường hả cụ ? Thế trường đấy thiếu trách nhiệm, lớp đấy và các bạn kia không/chậm thay đổi thì cứ để con mình phải chịu hả cụ ?
Đúng, em đọc tin nhắn của 2 mẹ con thấy bé rất ngoan, mở lòng, như này cực kỳ dễ cho bố mẹ tiếp cận bảo vệ con. Chứ như con em từ hồi vào lớp 10 là nó ít tâm sự với mẹ hẳn, mình muốn tìm hiểu gì thì điên cả đầu. Chắc mẹ bé không cảm nhận đủ những tổn thất tinh thần mà bé đang chịu đựng, cứ hy vọng mọi chuyện tốt đẹp hơn.

Chontenkhac

Xe tải
Các trường thì chạy theo thành tích, giáo viên ko dám nghiêm khắc với học sinh, phụ huynh xem con như cục vàng dẫn đến tình trạng các con bị bỏ mặc, tự xủ lý các mối quan hệ trong khi ko được hướng dẫn từ người có trách nhiệm.

TorienT

Xe container
Gia đình nào cũng thế ko riêng nhà cụ ạ, cụ đọc bài sẽ thấy gđ cũng tự bảo tự bản thân gia đình nhận lỗi khi không nắm bắt được con/ cháu mình đang trong tình trạng báo động như thế.
Nhưng mình là người ngoài, ko nên phán xét trách móc xát muối vào tim họ. Họ có thể ko đọc được nhưng 1 người rồi 1000 người nói, đau đớn ân hận cả đời.
Chuyện này quá đau buồn em không muốn bàn nữa cụ ạ. Nhưng các bậc cha mẹ hãy nhớ có những sai lầm không đợi và không thể sửa chữa, đừng chần chừ

sskkb

Xe tăng
Em nghĩ khi các vụ học sinh bắt nạt nhau, khủng hoảng tâm lý, ngoài nhà trường giáo dục nguyên tắc, nắm bắt sự việc thì gia đình nên dành thời gian với con em mình.

Các sự việc thì cá biệt thôi. Giáo viên khó mà bao quát hết. Nên bố mẹ dành thời gian với con cái mới được.
Còn mxh nữa cụ, thằng ku intern chỗ em kể là có rất nhiều group của bọn trẻ con tìm vào để than khóc, chia sẻ về những khó khăn trong việc học và ở gia đình thì trong đó có nhiều đứa (ko biết là người lớn hay ko) vào dèm pha , đổ thêm dầu vào lửa, chê bai đứa kia là kém cỏi, xúi giục tự tử

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Lỗi ở tất cả, có thể cháu bị trầm cảm nữa, chứ trường học cũng như trường đời, tránh sao được chuyện bè phái, nói xấu và vô vàn va chạm này khác. Ai cũng phải chiến đấu và sống với những điều đó, nhưng không phải ai cũng vì thế mà tự tử. Có thể cháu bị trầm cảm là nguyên nhân chính dẫn dến tự tử. Giống như bé hàng xóm nhà tôi, bé học giỏi, ngoan, có điều bị béo phì, bé tự giam mình ẩn dật, và hay bị ám ảnh bởi lời trêu chọc của bạn dẫn đến trầm cảm dù gia đình và nhà trường hết sức tâm lý với bé. Một ngày bé nhảy từ tầng 15 xuống, vô cùng thương tâm.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thằng con em hiện đang học lớp 4, từ mẫu giáo cháu đã hay khóc và khá yếu ớt. Khi vào tiểu học luôn bị bạn bè trêu chọc, gọi la em bé, rồi bắt nạt.
Cháu rất đau khổ về điều đấy. Theo thời gian cháu cũng đã cứng cáp hơn rất nhiều, bạn bè cũng bớt trêu vì khi đi đón cháu em cũng nhắc các bạn đừng trêu nữa.
Tuy nhiên, có 1 thằng nó nhất quyết không buông tha, nó hành hạ đủ kiểu đến mức thằng nhà em đòi nghỉ học, chuyển lớp. Em đã nhắn phụ huynh nhà kia rất nhiều lần nhưng không ăn thua vì họ cũng chỉ nhắc nhở con họ chứ cũng không làm gì hơn được. Nói với cô giáo cũng không hết vì cô cũng bị những giới hạn của công việc.
Em bảo với con khi nó bắt nạt con cứ nhằm thẳng mặt nó mà đấm, tội đâu bố chịu. Nhưng con mình đấm được nó như phủ bụi thì nó đấm cho hàng chục quả vì nó nhanh và khỏe hơn nhiều.
Em nghĩ cũng hết cách rồi, không biết làm thế nào nữa vì mình không thể đến bạt tai đá đít trẻ con để cho nó sợ được.
Đến một ngày, cách đây khoảng 3 tháng sau buổi học bóng rổ thằng con em chạy ra khóc mếu bảo con không thể chịu được nữa, thằng xxx nó đánh và trêu. Em đi vào trường, thằng cu kia chạy vào toilet, em đến cửa toilet gọi nó ra. Em bảo nó nhìn thẳng vào mắt em và em nói: Nếu như mày bắt nạt các bạn yếu hơn thì cả đời mày là thằng hèn, hiểu chưa.
May mắn thế nào mà từ đấy trở đi thằng cu kia hết hẳn, không còn bắt nạt con em thêm một lần nào nữa.
Bạo lực học đường là rất khó tránh khỏi, có rất nhiều kiểu, nhiều dạng khác nhau.
Lớp con lớn nhà em (lớp 10) ở một trường công dạng top, hết học kỳ 1 có một bạn mới vào. Hôm kia em hỏi là bạn đã hòa nhập với lớp chưa thì cháu nói là chưa vì cả lớp quan niệm vào giữa chừng là kém cỏi nên các bạn không chơi cùng.
Cụ nói đùng.
Bạo lực học đường thời nào cũng có, không dễ giải quyết như cào bàn phím ở trên này. Bọn trẻ con nó có suy nghĩ đơn giản và rất khác người lớn. Bố mẹ nhiều khi nói chúng nó còn không nghe, thế cho nên thầy cô giáo có can thiệp thì cũng rất hạn chế. Mặt khác bạo lực học đường nó diễn ra âm thầm, rất đa dạng từ đánh nhau, bắt nạt, tẩy chay, nói xấu... không phải cái gì cũng có thể cấm và cũng không dễ quy kết tội vì nhiều khi nó rất mơ hồ. Ví dụ như không thích thì sẽ không chơi, tính xấu thật thì nó nói xấu nhau thì có gì sai?
Do vậy, để giảm thiểu tác hại của bạo lực học đường là phải từ 2 phía, trong đó có nhận thức của các cháu về vấn đề này vì cái gì cũng phải có nguyên nhân của nó. Khi biết được nguyên nhân thì sẽ có giải pháp để giảm thiểu. Chuyển trường, chuyển lớp, thấy cô giáo can thiệp không phải là giải pháp căn cơ cho vấn đề bạo lực học đường. Nó phải là sự thay đổi cả 2 phía từ đối tượng bắt nạt và đối tượng bị bắt nạt. Nhà trường và gia đình phải cùng nhau xử lý việc này thì mới đem lại hiệu quả, cũng không thể khoán hết trách nhiệm này cho nhà trường.

Napolong

Xe tăng
Con mất đã đau xót lắm rồi đừng đổ lỗi cho gia đình họ nữa.
Con bé xinh như hoa hậu ấy, em nghĩ mà xót xa quá đỗi, để thi đỗ trường đấy lại còn học rất giỏi nữa chứ.
Cụ ơi,

01. Đây là chuyện buồn và đáng tiếc
02. Mình là ai mà được đi phán xét nhà người khác?

nói gia đình ở đây là gia đình của mình ý chứ.

trungduong2211

Xe điện
E chỉ thắc mắc chút là gia đình đã biết mà sao k tự xử lý đám kia mà trông chờ vào việc chuyển lớp. Với đám đó chuyển lớp cũng k ăn thua, vì chúng gây bè trong lớp ngoài lớp, lớp trên lớp dưới, trong trường ngoài trường khủng bố tinh thần cả trên mạng fb các kiểu. Như có lần e cũng đã kể trong các thớt tìm lớp tìm trường, ngoài việc trường chuyên lớp chọn môi trường tốt rồi thì còn phải nhóm bạn học tốt nữa, trong lớp kiểu gì cũng có vài đứa thích nổi trội muốn ra vẻ anh chị. F1.1 nhà em cũng bị dính y như thế này khi vào cấp 2. Chơi thân với 2 đứa thích ăn chơi son phấn tóc vàng tóc đỏ thích làm hot gơn. Mình khuyên con chọn bạn mà chơi nói khơi khơi con không hiểu không nghe đâu. Ấy thế rồi việc khủng bố xảy ra. Chả là con em được cô giao việc kiểm tra việc làm bài ôn bài trong tổ, khi con kể làm việc đó mình đã nhắc con nếu làm thì cb sẵn tinh thần có xích mích xảy ra và sẵn sàng lý lẽ cho việc này. Có lần 2 cô bạn thân kia k làm bài con em ghi tên. Thế là 2 đứa bắt đầu khủng bố con em, ngồi dưới vẽ bậy đầy lưng áo con em, bêu xấu, kêu gọi khắp trong ngoài trường khủng bố tinh thần, còn dọa chặn đường nọ kia. Con em thuộc dạng lỳ mà tối về thấy biểu hiện tâm lý ăn nuốt k ngon em check fb phát hiện ra nt từng đứa dọa cho một trận mới yên. Thế là từ đó lời khuyên chọn bạn mà chơi con thấm ngay, nó quay sang chơi với mấy bạn nhan sắc bình bình k đua đòi son phấn nhuộm tóc nhuộm tai chỉ chú tâm ganh đua rủ nhau học hành mục tiêu rõ ràng hoạt động ngoại khóa sôi nổi các kiểu. Từ đó tới c3 con toàn theo hướng chọn bạn chơi nhóm bạn như vậy mình k còn phải lo nữa.

sskkb

Xe tăng
bần cùng sinh đạo tặc.
thầy cô chỉ lo tiền nên giảng bài cho xong chuyện, chả quan tâm hơn được
bạn bè sống trong môi trường cực đoan quá cũng hình thành cách ứng xử gay gắt, cực đoan
trẻ con non nớt thiếu kĩ năng sống, thế là hậu quả khôn lường.
Thế thì nước Mỹ bần cùng quá :)) vài hôm lại thấy 1 vụ xả súng trong trường học, có cả học sinh xả súng vào bạn bè luôn

betit

Xe hơi
Giờ chả biết thế nào.. chỉ biết khuyên con là kiểu gì cũng phải còn mạng đã rồi làm gì thì làm.
Gia đình là khổ nhất, nhà trường họ nghĩ nếu mình chuyển họ có "1 xuất" để cho đứa khác vào. Nhiều khi chuyển cho con thì lại tiếc nên nghĩ là con cố gắng chịu.

Sand

Xe hơi
Haha, cụ làm em nhớ hồi lớp 5 em cũng bị oánh vì can tội lọt mắt đại ca - 1 chú học đúp ở lớp
mà ko chịu làm bồ của đại ca. Lúc đó, được làm bồ đại ca là rất vinh dự 🤣. Do em từ chối nên đại ca xui đệ của nó ( mấy đứa con gái) oánh em. Nó rình rình lúc hết giờ học, túm tóc rồi dồn xuống cuối lớp oánh. Không hiểu lúc đó điên thế nào mà em cân được chúng nó dù gày bé hơn. Trong trí nhớ là em chỉ oánh lại 1 con thật đau thôi. Bọn nó sợ vì không ngờ mình phản kháng lại.

Sau chúng vẫn bắt nạt nhưng chỉ dùng mồm. Em lơ đi và tồn tại được đến hết cấp, chuyển sang trường khác do chuyển nhà.

Sau em cũng dạy con là bạn đánh con thì con cảnh cáo bạn; cảnh cáo ko được thì đánh bạn trước rồi hãy mách cô 🥲. Cũng dạy là nên chơi hội nhóm để đỡ bị bắt nạt. Bạo lực học đường thời nào cũng có, mình không phản kháng, chống lại thì mách cô hay nhà trường cũng chả nghĩa lý gì.

Ngày xưa đi học cứ đứa con gái nào xinh xắn cao ráo y rằng bị chị đại trong trường đánh dằn mặt vì tội "kiêu"

ttvnol.com

Xe tăng
Em mừng vì cụ vừa xử lí được vấn đề của con lại không đi quá giới hạn hành xử của 1 người lớn với 1 đứa nhỏ . Không phải ai cũng được may mắn như vậy.

Nắng nhạt

Xe điện
Việc này em thấy lỗi là của nhà trường, của giáo viên, của nền giáo dục. Các cụ cứ đổ lỗi phần lớn cho gia đình, động tí là bắt gia đình chuyển trường cho con. Chuyển trường đâu có đơn giản. Mỗi khi chuyển cấp các cụ mợ chả vò đầu bứt tai tìm mãi mới được ngôi trường ưng ý cho con mình, giờ chỉ vì mâu thuẫn nhỏ ở trường mà đòi chuyển cho con biết ngôi trường mới với bạn bè xa lạ con có tránh được bạo hành không? Giáo viên và nhà trường thì vẫn nằm trong hệ thống thờ ơ coi thành tích hơn tính mạng của học sinh. Mà tại sao con mình phải chuyển trường mà không phải là bọn bắt nạt kia? Nếu làm đúng trách nhiệm, và công bằng nhất thì khi con hoặc phụ huynh có con bị bắt nạt phản ánh thì giáo viên, nhà trường phải có hình phạt với bọn bắt nạt cho nó sợ chứ, nếu bọn bắt nạt rắn mặt thì đuổi học luôn. Đằng này chắc nhiều cụ mợ ở đây cũng từng có con bị bắt nạt vài lần, cũng bảo con mách cô và cô cũng ậm ờ cho qua hoặc có nhắc nhở nhẹ nhàng nhưng đâu lại vào đó, con vẫn cứ bị bắt nạt. Lúc này tâm lý con sẽ âm thầm chịu đựng vì có mách mẹ, mách cô cũng chả giải quyết được gì, có khi còn bị bắt nạt nhiều hơn. Về phía phụ huynh cũng khó, không mách cô thì chả biết làm thế nào. Chả nhẽ con mình bị cốc đầu mình cũng đến trường đe dọa hoặc đánh cái đứa đã cốc đầu con mình à? Thế nó chả ra làm sao cả. Tất nhiên nếu biết trước rằng con mình sẽ tự tử thì bố mẹ nào chả làm hết sức để bảo vệ con. Nhưng chả ai ngờ được rằng những việc nhỏ như vậy mà con mình sẽ chết. Giáo viên và nhà trường cũng nghĩ đây là việc nhỏ nên luôn bỏ qua. Nếu học sinh không thuộc bài mới là việc lớn???

MINHKD

Xe điện
Em mừng vì cụ vừa xử lí được vấn đề của con lại không đi quá giới hạn hành xử của 1 người lớn với 1 đứa nhỏ . Không phải ai cũng được may mắn như vậy.
Vâng đúng thế đấy cụ, em quả là may mắn vì chỉ còn thiếu nước đến đánh cho thằng cu kia một trận mà đã bao lần em định làm thế rồi.

moly

Xe tăng
Con em trước 18 tuổi bất cứ chuyện gì nó xảy ra em là người chịu trách nhiệm cuối cùng và cao nhất. Với gia đình e là thế.
Đúng thế. Tôi cũng quan niệm thế. Con mình mà để ra cơ sự này lỗi đầu tiên thuộc về mình vì mình là người dám hộ con. Vụ này cũng cần đẩy mạnh lên để cảnh báo ở các trường. Con đi học cả ngày ở trường mà các thầy cô vô tâm, kỹ năng sư phạm kém

Mũi tên bạc

Xe container
Thực tiếc thương cho cháu bé; cháu bé nên có vấn đề gì thì nói cho gia đình biết. Để thời gian rất lâu mới biết thì đó là một phần lỗi của gia đình. Nhà trường thì kể cũng khó vì đâu phải giáo viên lúc nào cũng biết hết được mọi chuyện của con trẻ. Các con đến bố mẹ còn không tâm sự; không nói, ... thì với giáo viên thì bọn trẻ sẽ còn khó nói hơn nhiều.