[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Đúng, em đọc tin nhắn của 2 mẹ con thấy bé rất ngoan, mở lòng, như này cực kỳ dễ cho bố mẹ tiếp cận bảo vệ con. Chứ như con em từ hồi vào lớp 10 là nó ít tâm sự với mẹ hẳn, mình muốn tìm hiểu gì thì điên cả đầu. Chắc mẹ bé không cảm nhận đủ những tổn thất tinh thần mà bé đang chịu đựng, cứ hy vọng mọi chuyện tốt đẹp hơn.
Vâng, trách nhiệm của nhà trường và nhóm bạn kia dẫn đến sự việc đau lòng này thì nhiều người cũng đã nói rồi. Nhưng em nghĩ là bậc sinh thành thì cha mẹ phải hiểu được con, biết được con mình ntn để có sự điểu chỉnh/lựa chọn phương án xử lý tốt nhất trong khả năng. Giờ ra ngoài xã hội luôn đầy rẫy tệ nạn/cám dỗ, đến người lớn như mình nếu không đủ nhận thức mà dính vào cái mớ bòng bong ấy còn bế tắc/không thoát nổi ấy chứ nói gì đến con trẻ ~o)

_philatop_

Xe đạp
Em đồng ý với ý kiến của một số cụ trên này. Bạo lực học đường muốn thay đổi thì cũng phải từ 2 phía.

Với F1 nhà em, em cũng dặn là trước tiên thì mách cô, sau đó không thay đổi thì cho phép đấm lại, tội vạ đâu bố chịu.

Ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu, ngay từ trong trường học. Phải học cách phản ứng lại kẻ xấu từ chính tư duy của mình trước tiên, sau đó mới mong chờ sự giúp đỡ từ xã hội.

moly

Xe tăng
Nhiều khi cũng là kỹ năng sống phải day con. Nhiều đứa trẻ với những lời nói là bình thưởng nó ko thèm đẻ tâm, có nhứng đứa trẻ ko thể chịu đựng được. cứ còn sống là còn cơ hội để trả thù hoặc gì đó. ở độ tuổi bọn nó hay nghĩ ngợi cộng với mạng xã hội tác động vào tâm lý nên bọn trẻ dễ tìm kiếm đến giải pháp tiêu cực.

sthd

Xe lăn
xã hội, chả tránh được, nên trước đây em hướng dần cho trẻ con: mackeno! chúng nó là bullshit. Không quan trọng. quan trọng là kiến thức của con, nhà của con, tiền trong tk của con thôi. Không thích thì bơ chúng nó đi. chúng nó chả là gì cả! và con em thế thật. bản lĩnh luôn. Không phải bầy đàn với bạn bè.
may môi trường của nó cũng tốt.

LongLH

Xe điện
Trẻ con bây giờ nó khác mình ngày trước nhiều lắm, chẳng đứa nào giống đứa nào. Thôi rơi vào nhà nào nhà nó chịu, con em đang lớp 10 mà chẳng lúc nào em được yên cái đầu đây.

Nắng nhạt

Xe điện
xã hội, chả tránh được, nên trước đây em hướng dần cho trẻ con: mackeno! chúng nó là bullshit. Không quan trọng. quan trọng là kiến thức của con, nhà của con, tiền trong tk của con thôi. Không thích thì bơ chúng nó đi. chúng nó chả là gì cả! và con em thế thật. bản lĩnh luôn. Không phải bầy đàn với bạn bè.
may môi trường của nó cũng tốt.
Con gái ông anh em học lớp 4 yểu điệu thục nữ về nhà mách bố bị thằng cu cao to trong lớp đấm vài lần. Bố nó bảo con mách cô đi thì nó nói cũng mách cô nhưng lúc đó cô đang ăn mực còn lườm lại nó xong chả nói gì. Thế là việc mách cô chả có tác dụng, hôm sau ông anh phải đến trường dọa nó. Sau này hỏi con thì nó bảo bố dọa cũng chả ăn thua, con phải nhẩy vào đấm đá nó một trận tơi bời nó mới chừa đấy :))

ttvnol.com

Xe tăng
Vâng đúng thế đấy cụ, em quả là may mắn vì chỉ còn thiếu nước đến đánh cho thằng cu kia một trận mà đã bao lần em định làm thế rồi.
Nếu em là cụ chắc em phải tự nhủ trong đầu đủ 10 lần trước khi định ra tay rằng : người có lỗi ở đây không phải đứa nhỏ mà là gia đình nó .
Em cũng ko biết phải làm thế nào ngoài việc kiếm bố thằng nhỏ kia nói chuyện phải trái và nếu quá lắm thì làm vài hiệp giao lưu đàn ông với nhau cho nó xả van . Em ko đc lý trí như cụ

tamock

Xe buýt
Ngày xưa bọn em cũng đánh nhau loạn lên. Nhưng gần như không có trường hợp tiêu cực như trên. Ngoài trách nhiệm của gia đình, nhà trường còn tác động của mạng xã hội nữa.
Đầy cụ ạ. Còn nhiều hơn ấy chứ, hầu như lớp nào cũng có tùy mức độ. Chỉ không có internet thôi.

Sói nhỏ

Chã!
Trước đây cả 2F1 nhà em cũng đều là nạn nhân của bạo lực học đường. Con gái thì bị lúc học lớp 8, còn con trai thì bị lúc học tiểu học. Nói chung là những ngày đó không khí gia đình thực sự là u ám và trong bữa cơm tối nào bố mẹ và con cũng có những trao đổi về cách đối phó và hướng dẫn con xử lý vấn đề. Cậu con trai thì luôn bị 1 bạn rất to con trong lớp trêu chọc và bắt nạt. Em đã cố tìm gặp ông bà cậu bé đó để phản ảnh và đề nghị họ về nhắc nhở con cháu mình mà vẫn không giải quyết được vấn đề, cuối cùng thì em đã dậy F1 cách chiến đấu trực tiếp với kẻ bắt nạt. Em chỉ bảo con là cho con đi học võ đến bây giờ con cần biết ứng dụng vào thực tế. Con không cần đấm hay đá bạn (để tránh việc bị giáo viên khép tội đánh nhau trong lớp), con chỉ cần tóm chặt lấy cổ tay bạn và bóp thật mạnh, sau đó nhìn thẳng vào mắt bạn. Cuối cùng thì con em cũng giải quyết được chuyện đấy. Con gái em thì bị kiểu bạo lực về tinh thần, gây bè kết phái o bế tinh thần. Hàng ngày em và con trò chuyện, hướng dẫn con cách xử trí. Em cũng nói với con là cho con khoảng 1 tháng để xử lý triệt để vấn đề với các bạn. Nếu con không tự xử lý được vấn đề này thì gia đình sẽ trao đổi việc này với giáo viên chủ nhiệm. Tuy nhiên gia đình chưa kịp báo với GVCN thì cô giáo dậy thể dục đã phát hiện ra chuyện trong lớp gây bè kết phái o bế con nhà em, do đó cô giáo đã báo GVCN để gọi mấy bạn nữ kia ra làm việc riêng và trong buổi sinh hoạt cuối tuần đã có màn các bạn xin lỗi và tha thứ với nhau trước cả lớp. Cũng may mà chuyện đó kết thúc sớm, và con em cũng được học thêm 1 bài học về các mối quan hệ với các bạn. Nêu từ đó trở đi con đều kết bạn với những bạn tốt, tránh được những tình bạn kiểu độc hại.

VuNgoanMuc

Xe điện
Việc này em thấy lỗi là của nhà trường, của giáo viên, của nền giáo dục. Các cụ cứ đổ lỗi phần lớn cho gia đình, động tí là bắt gia đình chuyển trường cho con. Chuyển trường đâu có đơn giản. Mỗi khi chuyển cấp các cụ mợ chả vò đầu bứt tai tìm mãi mới được ngôi trường ưng ý cho con mình, giờ chỉ vì mâu thuẫn nhỏ ở trường mà đòi chuyển cho con biết ngôi trường mới với bạn bè xa lạ con có tránh được bạo hành không? Giáo viên và nhà trường thì vẫn nằm trong hệ thống thờ ơ coi thành tích hơn tính mạng của học sinh. Mà tại sao con mình phải chuyển trường mà không phải là bọn bắt nạt kia? Nếu làm đúng trách nhiệm, và công bằng nhất thì khi con hoặc phụ huynh có con bị bắt nạt phản ánh thì giáo viên, nhà trường phải có hình phạt với bọn bắt nạt cho nó sợ chứ, nếu bọn bắt nạt rắn mặt thì đuổi học luôn. Đằng này chắc nhiều cụ mợ ở đây cũng từng có con bị bắt nạt vài lần, cũng bảo con mách cô và cô cũng ậm ờ cho qua hoặc có nhắc nhở nhẹ nhàng nhưng đâu lại vào đó, con vẫn cứ bị bắt nạt. Lúc này tâm lý con sẽ âm thầm chịu đựng vì có mách mẹ, mách cô cũng chả giải quyết được gì, có khi còn bị bắt nạt nhiều hơn. Về phía phụ huynh cũng khó, không mách cô thì chả biết làm thế nào. Chả nhẽ con mình bị cốc đầu mình cũng đến trường đe dọa hoặc đánh cái đứa đã cốc đầu con mình à? Thế nó chả ra làm sao cả. Tất nhiên nếu biết trước rằng con mình sẽ tự tử thì bố mẹ nào chả làm hết sức để bảo vệ con. Nhưng chả ai ngờ được rằng những việc nhỏ như vậy mà con mình sẽ chết. Giáo viên và nhà trường cũng nghĩ đây là việc nhỏ nên luôn bỏ qua. Nếu học sinh không thuộc bài mới là việc lớn???
Vụ cụ thể này thì em thấy do cô giáo là nhiều, nếu theo các tin nhắn thì cô giáo có vẻ không quan tâm việc xử lý mối quan hệ xấu giữa các học sinh trong lớp dù đã biết...
Bài học cho bố mẹ, quan tâm tới tình hình quan hệ của con tại lớp tại trường hơn, đừng chỉ chăm chăm kết quả học tập..
Trẻ con khi thấy trao đổi với bố mẹ không thỏa mãn được là chúng nó im luôn, không trao đổi sâu thêm gì nữa, lúc đó bố mẹ không nắm được gì thực tế xảy ra.

ttvnol.com

Xe tăng
Trước đây cả 2F1 nhà em cũng đều là nạn nhân của bạo lực học đường. Con gái thì bị lúc học lớp 8, còn con trai thì bị lúc học tiểu học. Nói chung là những ngày đó không khí gia đình thực sự là u ám và trong bữa cơm tối nào bố mẹ và con cũng có những trao đổi về cách đối phó và hướng dẫn con xử lý vấn đề. Cậu con trai thì luôn bị 1 bạn rất to con trong lớp trêu chọc và bắt nạt. Em đã cố tìm gặp ông bà cậu bé đó để phản ảnh và đề nghị họ về nhắc nhở con cháu mình mà vẫn không giải quyết được vấn đề, cuối cùng thì em đã dậy F1 cách chiến đấu trực tiếp với kẻ bắt nạt. Em chỉ bảo con là cho con đi học võ đến bây giờ con cần biết ứng dụng vào thực tế. Con không cần đấm hay đá bạn (để tránh việc bị giáo viên khép tội đánh nhau trong lớp), con chỉ cần tóm chặt lấy cổ tay bạn và bóp thật mạnh, sau đó nhìn thẳng vào mắt bạn. Cuối cùng thì con em cũng giải quyết được chuyện đấy. Con gái em thì bị kiểu bạo lực về tinh thần, gây bè kết phái o bế tinh thần. Hàng ngày em và con trò chuyện, hướng dẫn con cách xử trí. Em cũng nói với con là cho con khoảng 1 tháng để xử lý triệt để vấn đề với các bạn. Nếu con không tự xử lý được vấn đề này thì gia đình sẽ trao đổi việc này với giáo viên chủ nhiệm. Tuy nhiên gia đình chưa kịp báo với GVCN thì cô giáo dậy thể dục đã phát hiện ra chuyện trong lớp gây bè kết phái o bế con nhà em, do đó cô giáo đã báo GVCN để gọi mấy bạn nữ kia ra làm việc riêng và trong buổi sinh hoạt cuối tuần đã có màn các bạn xin lỗi và tha thứ với nhau trước cả lớp. Cũng may mà chuyện đó kết thúc sớm, và con em cũng được học thêm 1 bài học về các mối quan hệ với các bạn. Nêu từ đó trở đi con đều kết bạn với những bạn tốt, tránh được những tình bạn kiểu độc hại.
Khó cụ nhỉ , giả dụ nếu trường hợp con gái cụ lúc học lớp 8 mà không phải cô giáo dậy thể dục tác động thì cụ tính giải pháp nào ?

Napolong

Xe tăng
Còn mxh nữa cụ, thằng ku intern chỗ em kể là có rất nhiều group của bọn trẻ con tìm vào để than khóc, chia sẻ về những khó khăn trong việc học và ở gia đình thì trong đó có nhiều đứa (ko biết là người lớn hay ko) vào dèm pha , đổ thêm dầu vào lửa, chê bai đứa kia là kém cỏi, xúi giục tự tử
Vâng, em đồng ý còn món đó. Người lớn nên có quan điểm chặt chẽ giúp các cháu nhỏ việc này. Trẻ con nó không rõ đúng sai, thấy cái gì cũng xem, làm theo ... trong khi chỉ cầm cái điện thoại, fb, Tiktok, discord, twitter là đủ thứ hầm bà lằng. Cho nên chừng nào chưa có biện pháp đủ an toàn thì không sử dụng.

Tháng rồi em đi theo xe lớp 05 ku nhà em tham quan du lịch. HDV bật toàn nhạc sàn tiktok, bài hát yêu đương người lớn, mà các cháu đã biết hết, hùa theo.

vneseman

Xe lăn
Tiếc thương cho cô bé xinh xắn học giỏi quá!
Gia đình không bên cạnh con đủ cho con thấy vững vàng an toàn, cô giáo thì thờ ơ mới dẫn tới kết cục đau lòng. Có con ở lứa tuổi này em thấy thật sự đau đầu, nhất là con ít chia sẻ thì càng lo :(

ngocvt

Xe buýt
tính e khá máu chó, con e sau đi học mà thằng nào, con nào cứ động đến e nhắc 1 lần, lần sau vẫn thế thì cứ bố, mẹ nó mà táng, ko phải đánh đứa bắt nạt làm j, con tao bị bụp thì bố mẹ m cũng bị bụp :))

duytrong

Xe lăn
Nhà trường cái gì, các cụ chịu khó bỏ chút thời gian đứng ở cổng trường lúc tan học một lát thì sẽ thấy, hò hét đánh chửi nhau, nói tục nói bậy, đi xe ngược đường, đèo 3-4 lạng lách, thầy cô cũng ra về trông thấy cũng có bảo gì đâu, mà có bảo thì chúng nó cũng chẳng nghe còn cãi lại nữa là khác...

NNS

Xe ngựa
tính e khá máu chó, con e sau đi học mà thằng nào, con nào cứ động đến e nhắc 1 lần, lần sau vẫn thế thì cứ bố, mẹ nó mà táng, ko phải đánh đứa bắt nạt làm j, con tao bị bụp thì bố mẹ m cũng bị bụp :))
gớm chắc đ.éo gì đã ăn đc bố nó mà húng? hay cụ định đánh nhau với chị mẹ nó cho chắc thắng? =))
phản ứng của cụ trước những vấn nạn cho con là phản ứng của dân hạ liu, văn hóa thấp kém, em thật.

CleoNguyen

Xe buýt
Cụ làm e lại nhớ hồi đi học có thằng hay bị bắt nạt nhiều lần, nó gọi bố nó đến gặp thằng kia tẩn cho 1 trận từ đấy ok luôn.

duytrong

Xe lăn
Em thì nhà gần trường học các cấp nên các con học gần nhà, đội hình anh em bọn trẻ cũng đông và mạnh, nhưng em luôn cảnh báo các con cháu không được phép cậy đông, gần nhà mà bắt nạt các bạn yếu. Xa nhà Bắt nạt như thế là hèn.

NNS

Xe ngựa
bạo lực học đường, bắt nạt, cô lập, trêu chọc bêu riếu bạn bè ở đâu cũng có, tuy ở các môi trường tốt như trường chuyên sẽ ít hơn thôi và mức độ nó không độc ác, tàn nhẫn bằng các trường kém hơn. Tuy nhiên vai trò của con mới là yếu tố cốt lõi trong việc chống lại vấn nạn này. Nếu con bản lĩnh, vững vàng, kĩ năng sống tốt nó sẽ ko bị bắt nạt. Còn mách cô, mách phụ huynh ko làm đỡ đi nhiều đâu các cụ ạ. trường, cô, bố mẹ ko canh chúng nó mãi đc đâu.