[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tên em là Cúc, ngày bé từ cấp 1, lên 2, rồi cấp 3, suốt ngày cái hội trong lớp nó trêu em, nó gọi em là cúc cúc cúc cúc cúc...như gọi tên 1 con cún con. Lúc cấp 1 và đầu cấp 2 thì cả gái cả trai nó trêu vậy, em đã nhiều lần về bảo bm em là bm đi đổi tên cho con đi. Em còn nhớ là em tự chọn tên Quỳnh cơ. Chẳng hiểu sao thích tên ấy nữa.
Nhưng BM e ko fai người chiều con, và cũng quá bận rộn để đi chạy mấy cái giầy tờ đổi tên, mặc kệ con hậm hực và ko vui. Cuối cấp 2 và lên cấp 3 hội ctrai thi thoảng vẫn trêu vậy nhưng h thì tâm lý e khác, em ko chấp chúng nó việc đấy nữa. Kiểu như em chấp nhận và yêu cái tên của mình rồi ấy.
Ngoài tên, vì em làm cán sự lớp suốt, em cũng rất nghiêm túc, nên bị nhiều bạn ghét cũng fai. Cno còn chế nhạo việc em ko xinh, kiểu như xấu như mày chó nó yêu, Cúc mà cũng có ng tặng hoa cơ ah, chắc mắt bị mù....haha.
Cũng tủi thân lắm, nhưng em nghĩ ntn chứ: bà mày có xấu cũng chả đến lượt chúng mày nhé. Lúc đó e học giỏi nhất lớp, nhất trường, nên mấy đứa con trai học ko giỏi, lại chỉ suy nghĩ xinh với xấu em mặc kệ chúng nó trêu vậy. Chỉ trêu thôi chứ mà động tay động chân thì biết tay em.
1 lần cỡ lớp 2, em gái lớp 1, 2 chị em đi học về với nhau( đi bộ), bị 1 bạn nam dùng đá ném chảy máu đầu. Về mách bố em, bố em vào nhà thằng kia nói chuyện ntn đó em ko rõ, nhưng lúc về bố em bảo: thằng nào đánh tẩn lại chết mọe nó đi.
Sau đó lớn lên 1 lớp, đi học về lại bị 1 con nhãi ranh nó trêu, nó còn đẩy ngã em gái em. Thế là em tát cho con kia mấy phát, nó khóc về mách và gọi a trai nó ra. 2 chị em em co giò chạy, thằng kia nó hô vọng là lần sau đừng để tao bắt dc🤣🤣🤣
Về lại mách bố, bố bảo ko sao, mai cứ đi học như bình thường nó mà dám đánh tao ra xử. 2 chị em cũng sợ, đi về qua đoạn nhà kia cả đi cả run mấy hôm, mà chả thấy ai ra đánh. Ôi mừng....
Bạo lực cho dù thể xác hay tinh thần, từ trước đến nay vẫn luôn và sẽ luôn tồn tại thôi. Nhà trường là 1 phần, nhưng vai trò của gia đình fai ưu tiên lên hàng đầu.
Thật may mắn vì em đã có 1 tuổi thơ mạnh mẽ và tự lập....
Sói mợ mà đọc được còm này cũng vui nhưng cũng rén phết. Ở nhà mà vớ vỉn, cãi vợ khéo lại bị mợ tẩn cho no đòn :))

Lên OF được mà sao cụ lại để con học lớp này :-o
Em cũng muốn hỏi như cụ!
Con em thuộc dạng nhận thức chậm, nên học theo dạng phổ cập văn hóa.
Nói là lớp cá biệt là bởi vì lực học tập của các con trong lớp yếu nhất trong khối và ý thức kỷ luật chưa cao. Chứ không phải là lớp cá biệt chuyên tụ tập đánh nhau. Còn chuyện bài xích các bạn học yếu thì lớp nào chả vậy. Thậm chí không cần phải học yếu mà chỉ cần ngoại hình xấu, hoặc béo là đã bị bài xích rồi.
Em vẫn cho con theo lớp này vì ít nhất cũng học cùng nhau 3 năm và con em cũng chưa gặp phải vấn đề gì ngoài việc các bạn cùng lớp k thích nói chuyện với bạn ấy.
Vào diễn đàn OF thì liên quan gì tới việc con em học hành ở đâu hả cụ?

MuathuHN252

Xe lăn
Sói mợ mà đọc được còm này cũng vui nhưng cũng rén phết. Ở nhà mà vớ vỉn, cãi vợ khéo lại bị mợ tẩn cho no đòn :))
Có mà rén, em chưa bh cãi dc ck em đâu ạ. Có khi ck e sai rành rành ra nhưng vẫn muốn vk nghe cơ. Em cơ bản vẫn theo ý ck trừ điều gì đó phi lý quá..còn đụng tay chân với em thì thôi đường ai nấy đi, thế cho nhanh ạ

LinhNguyễn

Xe tăng
Em có hướng con em thế này,em cho đi học võ, boxing đi học trên lớp ko được đánh nhau nhưng nếu bạn nào đánh con thì con được đánh lại.

Binhan.4ever

Xe buýt
Cụ có đọc tin không hay chỉ vào đây rồi tiện tán phét luôn? Theo báo đăng thì bạn đấy học trường THPT chuyên Đại học Vinh và được đánh giá "là một học sinh ngoan ngoãn, thực hiện tốt các nội quy trường lớp, đạt học lực giỏi học kỳ 1".
Cháu này học trường chuyên Đại học Vinh cụ nhé.
Em dùng từ cá biệt có lẽ là sai. Nhưng đúng như ý em nói. Lớp em này là lớp level thấp nhất. Giờ chuyển lớp thì auto lên level cao hơn. Thế nên hiệu trưởng mới bảo phải phấn đấu học giỏi mới được chuyển.

Vị hiệu trưởng nói thêm, hệ chất lượng cao có sự phân hóa các lớp, các mức độ khác, điểm thi đầu vào em N. phân vào lớp A15 tức là lớp thứ 3, nếu xin chuyển lên lớp thứ 1, thứ 2 thì phải chứng minh được kết quả học tập. "Tôi có phân tích cho em N. là về phấn đấu học tập, nếu kết quả tốt nhà trường sẽ tạo điều kiện cho em chuyển lớp", vị hiệu trưởng nói.

VuNgoanMuc

Xe điện
Em dùng từ cá biệt có lẽ là sai. Nhưng đúng như ý em nói. Lớp em này là lớp level thấp nhất. Giờ chuyển lớp thì auto lên level cao hơn. Thế nên hiệu trưởng mới bảo phải phấn đấu học giỏi mới được chuyển.

Vị hiệu trưởng nói thêm, hệ chất lượng cao có sự phân hóa các lớp, các mức độ khác, điểm thi đầu vào em N. phân vào lớp A15 tức là lớp thứ 3, nếu xin chuyển lên lớp thứ 1, thứ 2 thì phải chứng minh được kết quả học tập. "Tôi có phân tích cho em N. là về phấn đấu học tập, nếu kết quả tốt nhà trường sẽ tạo điều kiện cho em chuyển lớp", vị hiệu trưởng nói.
Cụ ấy chỉ muốn nói về ý hiệu trưởng không cho chuyển lớp, nhưng có biết việc học sinh bị bạn bè bắt nạt trong lớp hay không ? ... Khi học sinh và gia đình đến gặp trực tiếp hiệu trưởng xin chuyển lớp thì chắc chắn là có nói lý do.

cantona

Xe container
Con em ngày nào cũng phải hỏi ở trường hnay thế nào. Em luôn dạy còn rằng bạn trêu thì ko sao, còn bạn quá trớn có thể đấm, nhắm đúng mũi đấm hết lực, bất kể nam hay nữ. Lớn hơn chút em sẽ dậy kiểu khác, sát thương bằng lời nói có lẽ sẽ hiệu quả. Em chấp nhận việc con có thể bị kỉ luật. Ngày nhỏ C1 em đi học cũng bị bắt nạt, và kq là phải đấm nhau vs thằng cùng lớp mới hết. C3 cũng bị nhưng bị bơ nên 1 thời gian nó ko làm gì được đành chịu.

peace_park

Xe buýt
Nhiều cụ chưa đọc hết câu chuyện mà cứ auto chửi Hiệu trưởng nhỉ, đây là trường chuyên đã có phân loại học sinh theo lớp thì việc chuyển từ lớp kém hơn lên lớp giỏi hơn cũng ko dễ đâu. Ngày trc trường cấp 3 của em cũng phân loại ntn và muốn chuyển lớp thì phải chờ kết quả cuối học kỳ nhé.

dhela

Xe tăng
Con em thuộc dạng nhận thức chậm, nên học theo dạng phổ cập văn hóa.
Nói là lớp cá biệt là bởi vì lực học tập của các con trong lớp yếu nhất trong khối và ý thức kỷ luật chưa cao. Chứ không phải là lớp cá biệt chuyên tụ tập đánh nhau. Còn chuyện bài xích các bạn học yếu thì lớp nào chả vậy. Thậm chí không cần phải học yếu mà chỉ cần ngoại hình xấu, hoặc béo là đã bị bài xích rồi.
Em vẫn cho con theo lớp này vì ít nhất cũng học cùng nhau 3 năm và con em cũng chưa gặp phải vấn đề gì ngoài việc các bạn cùng lớp k thích nói chuyện với bạn ấy.
Vào diễn đàn OF thì liên quan gì tới việc con em học hành ở đâu hả cụ?
Tại em nghĩ biết lên OF chơi là những người rất chịu tìm hiểu.
Cháu bị chậm hơn các bạn thì càng phải tìm cách để cháu được ở môi trường đỡ thiệt thòi nhất. Bằng cách nào thì phải mò, học và hỏi...

Cá nhân em phản đối suy nghĩ con bị chậm thì chấp nhận để con học ở cái lớp mà phụ huynh toàn người ko quan tâm con ntn, giáo viên cũng thay xoành xoạch. Cháu đã thiệt thòi so với các bạn khác thì càng phải tìm cách thế nào đấy để cháu đỡ thiệt thòi thêm.
Đấy là em nghĩ thế :|

Trên OF này em đã từng đọc nhiều chia sẻ của các cụ có con bị bệnh cơ. Và các cụ ấy đều hết lòng vì con! Em thực sự nể phục các cụ ấy!

Chỉnh sửa cuối:

nozinomuo

Xe tải
“Phát hiện con gái bị bạn cùng lớp cô lập, thậm chí lập nhóm nói xấu, người mẹ đã nhiều lần đến trường xin chuyển lớp nhưng không được, dẫn đến hậu quả đau lòng.”

Kể như gia đình không quan tâm đã đành. Nhưng đây xin chuyển đi không được. Phải các cụ thì các cụ làm gì để giúp con mình?
Chúng tôi đã lên kế hoạch họp và chờ có quy trình hướng dẫn

TorienT

Xe container
Trường học là xã hội thu nhỏ nên xã hội có gì thì trường học có cái đó. Với cá nhân em con em có chuyện là lỗi của em đầu tiên, vấn để nhỏ trong khả năng em để nó va vấp rèn luyện, vấn đề lớn em ra mặt xử lý tùy tình huống. Các chuyện toxic một đời người không thể tránh được nên em thấy trường học cũng sẽ có thôi. Lúc nào em cũng dạy con em quan trọng nhất là bản thân nó, các cái khác thứ hai, ơn giời mọi thứ đến nay tạm ổn.

kienvinh

Tháo bánh
Nhiều bác cứ tưởng bắt nạt là oánh nhau động chân tay giật tóc cào má?

Một trường cũ nơi tôi học cách đây hơn 40 năm chỉ nằm cách hồ Hoàn Kiếm 200m.

Có một bạn sinh tại Lai Châu. Toàn bị một nhóm khác trêu là lai trâu. Phát âm giọng Bắc thì hai từ này như nhau, khi viết ra mới khác. Mách cô cũng chẳng giải quyết được.

duytrong

Xe lăn
Nhiều trường công lập cấp 2 ở HN học sinh chửi bậy văng tục ngay cổng trường, tụ tập đua xe đạp, lớn bắt nạt bé, đông bắt nạt ít, bắt đầu manh nha tệ nạn,... oánh nhau thì hẹn ra xa hơn, ... nói chung nhà trường cũng biết nhưng họ giả vờ không biết, vì giải quyết vấn đề cần có nguồn lực và tâm huyết. Cả hai thứ đó đều đang và sẽ còn rất thiếu trong nhiều năm tới. Khủng hoảng giáo dục công là hiện hữu, chứ đọc báo cáo ngành thì hỏng người luôn.
Nhà em gần trường cấp 3, tan học bọn nó tràn ra cả 2 chiều đường cả xuôi cả ngược cứ gọi là kẹt cứng, đã vậy nó có đi cho tử tế đâu, thày cô ngày nào chả thấy.

congthuong

Xe điện
Trường học là xã hội thu nhỏ nên xã hội có gì thì trường học có cái đó. Với cá nhân em con em có chuyện là lỗi của em đầu tiên, vấn để nhỏ trong khả năng em để nó va vấp rèn luyện, vấn đề lớn em ra mặt xử lý tùy tình huống. Các chuyện toxic một đời người không thể tránh được nên em thấy trường học cũng sẽ có thôi. Lúc nào em cũng dạy con em quan trọng nhất là bản thân nó, các cái khác thứ hai, ơn giời mọi thứ đến nay tạm ổn.
Bắt nạt trong trường học thường có tính bạo lực hơn ngoài xã hội rất nhiều. Nhất là ở độ tuổi đang muốn thể hiện mình. Đa phần các clip đánh nhau đều từ lứa này mà ra.

Tuổi mới lớn mà bị rơi vào tình huống này, không đơn giản có thể tự giải quyết được.

chiquynhvn90

Xe tải
Vậy nên nhà cháu đang dạy bọn trẻ:
- Đứa gái đầu: Nếu con đi học trong lớp, có bạn nào đó giật tóc, tát con, hay đánh con, thì coi hãy nhẹ nhàng lại gần bạn và cầm dép vả vào mặt nó cho mẹ. Nhưng con không được là người đi bắt nạt các bạn trước.
- Thằng cu sau: Nếu mày bị chúng nó đánh thì mày làm thế nào ?
Nó bảo: Thì còn đánh lại chúng nó.
Em bảo: Thế nếu chúng nó đông hơn.
Nó bảo: Thì con cầm gạch.
Em bảo: Máu chiến là điều tốt, tuy nhiên, phải bảo với bố nghe không, để bố đến chém chết mẹ chúng nó luôn.

VuNgoanMuc

Xe điện
Bắt nạt ở trường học, với nam thì có vẻ nhẹ nhàng hơn, đánh đấm nhau là chính.
Với nữ có vẻ phức tạp và nhức nhối dai dẳng hơn, không đánh đấm gì nhưng kèo bè cánh cô lập nói xấu trong một thời gian dài có khi còn hơn bị đánh.

moly

Xe tăng
Trong trường hợp con bị cô lập, làm rõ lý do vì sao? giải quyết khúc mắc và nói rõ con không có bạn này thì có bạn khác nếu thấy con ko hòa hợp đc chuyển lớp chuyển trường. Con bị bạo hành? Báo cô chủ nhiệm bằng bản tường trình đàng hoàng và gặp thẳng gia đình kia làm rõ khúc mắc bọn trẻ và yêu cầu ko có lần thứ 2. Lần thứ 2 mà đụng vào con tôi là không xong. nếu con em xảy ra chuyện này xem sẽ xử lý vậy. Ơn trời nó chưa bị, Có lần bị cả nhóm tấy chay ko chơi vì lý do ất ơ, con em nó đi chơi với bạn khác sau đó chúng nó lại bình thường .

Vinhdq164

Xe buýt
Thằng con e năm lớp 1 học online vì dịch còn bị quả ntn. Đang học cô giáo gọi nó trả lời thì có 1 mẹ PH nói chen vào mic: Ai cũng biết Q.A là học trò cưng của cô r nhưng sao cô ưu ái Q.A thế. Suốt ngày thấy gọi Q.A. k những thế còn nói chuyện của cạnh khóe trên nhóm lớp...Gấu e về kể chuyện mà e ớ ng luôn. May mà lớp 1 chắc chúng nó chưa nghĩ gì nhiều thế nhưng nó nhất quyết k chơi với b kia vì cho rằng mẹ b kia k tốt. Đỉnh điểm là lên đầu lớp 2 nó còn hô hào b cùng lớp k chơi cùng b kia nữa( thằng nhà e thì chuyên gia bày trò lên các b ai cũng muốn chơi với nó). E phải mất 1-2 tuần giải tỏa tâm lý cho nó thì ms bt dc và giờ chúng nó chơi lại dc với nhau r. Thế nên cứ bảo chỉ hs nhưng lắm lúc PH cũng tạo tâm lý cho con và có khi vì PH mà con m bị cô lập.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Khả năng lớp này là lớp cá biệt. Có nghĩa là học lớp này là 1 hình thức dành cho các học sinh bất trị. Nên hiệu trưởng mới bảo học khá lên rồi cho chuyển lớp. Chứ không thì phụ huynh nào cũng bảo con tôi bị cô lập thì được chuyển lớp hết à. Chứ học lớp bình thường thì chuyển rất dễ.
Trường chuyên cơ mà cụ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Theo như thông tin trong bài báo, nhưng chúng ta cũng chưa có thêm thông tin thì gia đình xin/đề nghị chuyển trường nhưng không nêu lý do. Cháu HS thì nêu lý do là chuyển sang lớp có cô quen.

Với lý do như vậy, liệu có trường nào giải quyết cho chuyển không ?
Hơn nữa lớp cháu là lớp thứ 3 ở tầng "CLC" thì càng không tự nhiên chuyển sang lớp cao hơn cùng tầng, và càng không thể chuyển xuống tầng dưới/lớp dưới được.

Đau sót, nhưng cứ bình tĩnh mà nhìn nhận.

Khổ thân cháu!
Bayh lại bị thằng hiệu trưởng nó tiếp tục giữ làm con tin để biện minh cho sự vô cảm của nó!
Súc vật, 1 đứa trẻ do nó quản lý đã ra đi mãi mãi mà bayh nó vẫn ngồi biện minh như k có chuyện gì xảy ra cả!
K hiểu cái tâm nó để đâu! Làm thầy làm gì?!
Cháu chửi thẳng mặt, ko giải quyết theo nguyện vọng thì cháu cho con nghỉ học. Làm đơn nọ đơn kia lung tung lên rồi dùng lời dọa kiện. Bố bảo thằng lẵnh đạo giám ko giải quyết. Cơ mà là cháu cho chuyển trường luôn ấy, chuyển lớp xá gì vì vẫn ở cái môi trường “ko phù hợp” ấy. Trường hợp trên đáng tiếc thương tâm quá ạ.
thực ra khi sự việc xảy ra rồi, mình không cụ thể trong hoàn cảnh của gia đình họ thì cũng khó nói. tuy nhiên nếu giả sử là em thì em đã chuyển trường khác cho con từ lâu rồi.
Nếu xác minh cẩn thận cả hiệu trưởng lẫn giáo viên chủ nhiệm không can thiệp gì dù đã có phản ảnh của học sinh và phụ huynh học sinh thì em nghĩ họ nên bị kỷ luật. Mục đích là để làm gương cho các trường khác, các thầy cô khác biết về hậu quả có thể của bạo lực học đường. Chứ em thấy tay hiệu trưởng đang trả lời báo chí vòng vo quá. Con nhà người ta đang bị các bạn bắt nạt còn tay đấy động viên bạn ý học tốt lên để đủ điều kiện chuyển lớp :( .
Cụ có đọc tin không hay chỉ vào đây rồi tiện tán phét luôn? Theo báo đăng thì bạn đấy học trường THPT chuyên Đại học Vinh và được đánh giá "là một học sinh ngoan ngoãn, thực hiện tốt các nội quy trường lớp, đạt học lực giỏi học kỳ 1".
Giờ lên báo xem các thầy trình bày đủ các lý do để có 1 kết quả, rằng các thầy rất trách nhiệm, rất công tâm, rất quan tâm tới học sinh, tuy nhiên …. cuối cùng thì chả ai có lỗi, toàn là do khách quan, và cuối cùng là có thể bị khiển trách hoặc chả bị sao cả.
Bài học quen thuộc nhưng nhiều người vẫn không giải được:
1- gia đình không nhìn ra được vấn đề, không hiểu rõ áp lực của con và đặc biệt là không trang bị cho con đủ kiến thức và bản lĩnh để vượt qua các khó khăn trong cuộc sống.
2 - gia đình chưa dứt khoát trong vấn đề chuyển trường có nghĩa là gia đình chưa đánh giá được sự nghiêm trọng của vấn đề. Chuyển lớp mà không chuyển trường lại càng sai hơn vì hành động đó không khác nào đổ thêm dầu vào lửa khiến cho con càng gặp nguy hiểm.
3 - thày cô giáo cũng phạm sai lầm như gia đình khi coi thường vấn đề nhỏ dẫn tới thiếu biện pháp khắc phục triệt để.

Ngoài lề tý, em ủng hộ việc lắp camera toàn trường và phạt thật nặng mọi hành vi bắt nạt.
Cụ ấy chỉ muốn nói về ý hiệu trưởng không cho chuyển lớp, nhưng có biết việc học sinh bị bạn bè bắt nạt trong lớp hay không ? ... Khi học sinh và gia đình đến gặp trực tiếp hiệu trưởng xin chuyển lớp thì chắc chắn là có nói lý do.