[Funland] Bảo mật thông tin ở ngân hàng quá kém

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Tháo bánh
Tức mà không làm gì được đúng không cụ? Chỉ dám chửi thầm thôi.
Cách đây 1 năm cty em sa thải 1 trưởng ban vì nhận tiền của đối tác. Giám đốc đọc vanh vách ngày giờ, số lượng tiền, người chuyển... của các giao dịch vào tài khoản của anh này mà em phục quá, nghĩ giám đốc chơi với ông sếp công an nào.
Em có alo cho con đấy, nói rõ thích làm to lên ko? Em có đc tin nhắn của nó cho con vợ em
Nó xin lỗi em nên em tha

Sau đó em chuyển NH khác
Nhưng cũng để thấy là việc bảo mật thông tin như cứ.t

xekcòi

Xe tải
May quá em léo có tiền gửi ngân hàng.:))

toimuondie

Xì hơi lốp
Em có alo cho con đấy, nói rõ thích làm to lên ko? Em có đc tin nhắn của nó cho con vợ em
Nó xin lỗi em nên em tha

Sau đó em chuyển NH khác
Nhưng cũng để thấy là việc bảo mật thông tin như cứ.t
Cụ may hơn em là vớ được tin nhắn.

Em nghĩ cụ xử lý vậy là vừa phải. Em mà biết là ai thì em cũng chỉ xử lý đến mức độ vậy thôi.
Người Việt Nam nói chung cả nể, họ không biết hoặc coi thường pháp luật, ý thức nghề nghiệp.
Nhưng sâu xa hơn là do pháp luật mình

toimuondie

Xì hơi lốp
Cô bạn vợ cụ nói thế để cụ khỏi truy cứu nữa đấy. Giờ cụ chỉ nhấc đt lên gọi số hotline của ngân hàng làm ầm lên, đảm bảo hôm sau vụ này nằm trên mặt bàn của kiểm toán nội bộ, mấy hôm là có quyết định kỷ luật nhân viên tiết lộ thông tin kia. Chủ yếu là cụ có muốn làm to không thôi, vì sẽ ảnh hưởng đến bạn vợ cụ, khả năng là mất việc
Em nghĩ cụ có thể đúng.
Đúng là em không muốn làm to chuyện, chỉ ao ước biết được ai để gọi điện nhắc nhở thôi.
Nhưng không làm to chuyện có lẽ là xấu chứ không phải tốt. Mình cũng vì quan hệ tình cảm bạn bè mà thoả hiệp với cái xấu. Suy cho cùng mình cũng chẳng hơn người ta.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nhân viên giao dịch đương nhiên được phép log vào xem lịch sử khách hàng. Vì sao ư ? Vì một vị khách hàng nào đó đến đưa CMND và bẩu cô in sao kê của tôi cho tôi. Không lẽ nhân viên ấy không làm được.

Ở đây Cô bạn hi sinh vì bạn mà bỏ qua cái nguyên tắc là chỉ in cho chính chủ yêu cầu mà thôi.

Nhiều người nghĩ cứ nhờ bạn là lấy được thông tin một cách DỄ DÀNG
Trong khi, người bạn kia, để làm việc đó là họ đã đánh cược bản thân họ rất nhiều vì đã làm sau nguyên tắc.
Đúng như cụ nói, trên bản kê, sẽ có chỗ thể hiện rõ ai, truy cập và in ra lúc nào, từ chỗ nào.

Còn loại người mà nhờ bạn hi sinh vì mình, sau đó để lộ thông tin là người đó giúp mình thì là loại bạn khốn nạn nhất quả đất rồi. Nôm na là CON VỢ BỐ LÁO THẬT, BẠN NÓ ĐÃ GIÚP NÓ ĐẾN THẾ MÀ CON ẤY CÒN ĐÂM BẠN THẾ.

Thường khi tôi nhờ bạn lấy thông tin, tôi không bao giờ khai ra là nhờ ai mà có được thông tin đó.
Và nhân viên NH, như có cụ đa nói, đứa nào khôn thì vào xem, rồi ghi ra giấy, đừng dại dột mà IN.

NÓI CHUNG, NHÀ CHỦ THỚT KHỐN NẠN CẢ VỢ LẪN CHỒNG.
CHỒNG THÌ CÓ VẺ LỪA VỢ
VỢ THÌ ĐÂM SAU LƯNG BẠN
Cụ thường rất hay có cái nhìn ngược dòng,may mà em đọc còm của cụ xong không thì lại auto chửi :))

pstv

Xe tải
Em thấy hình như bên CIC còn xem được hết thông tin tín dụng, vay nợ, thông tin tài khoản tất cả các ngân hàng ở VN. :| Cụ nào trong ngành xác nhận được không ạ?

spiderman

Xe tăng
Cụ bị lâu chưa ? Cái này công nhận là ý thức cực kém . Dạo này công tác bảo mật thông tin có vẻ được đẩy mạnh . Trước đây vợ thằng bạn em còn lấy được tin nhắn điện thoại nhắn cho bồ . Tí tan cửa nát nhà . Theo quy định là phải mang cmt ra mới lấy được sao kê
Lấy đâu ra hả cụ, em chính chủ thuê bao trả sau cả 2 mạng mobi và viettel. Hôm rồi em cầm cả căn cước, hộ khẩu lẫn giấy khai sinh đi nhờ in thử thì họ chỉ có sao kê cuộc gọi và tin nhắn đến số nào thôi, nội dung thì ko có đâu, chắc phải bên công an điều tra.

nvh_hn

Xe container
Em không ngờ ngân hàng bảo mật thông tin cho khách hàng quá kém.
Em dùng ngân hàng top 4 luôn, vậy mà vợ em nhấc điện thoại gọi 1 cô bạn là GDV mà vợ em có bảng kê khai thu chi tiền của em 3 năm liên tiếp.
Em gọi điện cho bạn em làm khá to ở ngân hàng này hỏi về việc kiện, nó trả lời luôn là rất khó có chứng cứ vì nhân viên lấy thông tin qua ứng dụng chứ không query trực tiếp nên không có log trong khi log ứng dụng không bắt buộc đến từng user.
Nó nói thông thường ngân hàng chỉ giáo dục nhân viên có ý thức thôi, còn không có cách ngăn chặn.
Cụ khiếu kiện phát bạn vợ cụ lên thớt luôn.

echnikj

Xe container
Check gọi là nhớ dăm ba giao dịch lớn rồi nói cho cô bạn thân học cùng từ hồi cấp 3, cô ấy về múa cho ck tâm phục khẩu phục, từ giờ quỹ đen quỹ đỏ nộp vk ngoan nhé.
Thế cụ thớt phải làm mạnh vụ này để còn bảo mật những vụ sau, không thì ...đai

edc

Xe lăn
Em dùng ngân hàng top 4 luôn, vậy mà vợ em nhấc điện thoại gọi 1 cô bạn là GDV mà vợ em có bảng kê khai thu chi tiền của em 3 năm liên tiếp.
Em gọi điện cho bạn em làm khá to ở ngân hàng này hỏi về việc kiện, nó trả lời luôn là rất khó có chứng cứ vì nhân viên lấy thông tin qua ứng dụng chứ không query trực tiếp nên không có log trong khi log ứng dụng không bắt buộc đến từng user.
Nó nói thông thường ngân hàng chỉ giáo dục nhân viên có ý thức thôi, còn không có cách ngăn chặn.
Cái thông tin đó bằng mồm. Cụ bảo nhân viên nó in sao kê xem? Bố nó k dám :D

toimuondie

Xì hơi lốp
Cái thông tin đó bằng mồm. Cụ bảo nhân viên nó in sao kê xem? Bố nó k dám :D
Đúng đấy cụ.
Nhưng chỉ cần vậy thôi là mình đủ chết rồi cụ ạ.
Họ cũng khôn lắm, nhưng nhiều cụ chỉ lướt qua rồi chém là kiện đi.
Em chẳng biết kiện ai và có chứng cớ gì để kiện.

xegiacmo

Xe container
Lấy đâu ra hả cụ, em chính chủ thuê bao trả sau cả 2 mạng mobi và viettel. Hôm rồi em cầm cả căn cước, hộ khẩu lẫn giấy khai sinh đi nhờ in thử thì họ chỉ có sao kê cuộc gọi và tin nhắn đến số nào thôi, nội dung thì ko có đâu, chắc phải bên công an điều tra.
Thế mới nói hơn người .

X_FIVE

Xe điện
Bạn cụ chém. Phàm bất biết thế nào nhưng cứ lấy thông tin từ app hay hệ thống gì đều lưu lại log được hết.

ambdiep

Xe buýt
Lấy thì lấy được, nhưng toàn bộ vết có lưu :), bạn vợ cụ chắc ko rõ vụ này. Khi cần thiết mang ra xử thì cũng mệt.
Cụ cứ nói quá, chứ bảo mật gì đi nữa khi con người muốn thì đều lấy dc hết, nếu bạn vợ cụ làm Telco thì cụ chết nữa :D

edc

Xe lăn
Đúng đấy cụ.
Nhưng chỉ cần vậy thôi là mình đủ chết rồi cụ ạ.
Họ cũng khôn lắm, nhưng nhiều cụ chỉ lướt qua rồi chém là kiện đi.
Em chẳng biết kiện ai và có chứng cớ gì để kiện.
Em có cô bạn đang liên quan vụ này. Nó bị lộ thông tin KH, nó bảo mai kia qua làm việc vói NH. Nguy hiểm ở chỗ là thông tin đó dùng việc kiện tụng. Thế mấy vãi :D

DurexXL

Tháo bánh
Cụ may hơn em là vớ được tin nhắn.

Em nghĩ cụ xử lý vậy là vừa phải. Em mà biết là ai thì em cũng chỉ xử lý đến mức độ vậy thôi.
Người Việt Nam nói chung cả nể, họ không biết hoặc coi thường pháp luật, ý thức nghề nghiệp.
Nhưng sâu xa hơn là do pháp luật mình
Con đấy lại là con mà vc nó chơi với vc em, thế nên em mới chọn giải pháp yên ổn như vậy

Nhưng sau lần đấy, vc nó và em hoàn toàn chấm dứt quan hệ

Còn vợ em, với các mâu thuân, thái độ, lời nói sau khi xảy ra việc kia, đã khắc vào mối quan hệ vc 1 vết lẹm đủ để đến nay, sau 4 năm và 15 năm cưới, em coi như mọi vấn đề chỉ còn là thời gian cho con nhỏ đủ lớn

Tu ky

Xe tăng
Cụ cũng căng phết nhể, thảo nào nick cụ là "toimuondie"!

m4s

Xe điện
Em thấy ý kiến của cụ hay và đơn giản.
Như vậy khi đi giao dịch cần mang CMND và điện thoại.
Phải ở 1 cấp độ nào đó mới có quyền truy cập vào tài khoản khách hàng
Đọc kỹ lại thì thấy ý kiến của cụ khác em, nhưng em thích cách này.
Các cụ/mợ thích nhưng bank nó éo thích nổi vì tốn chi phí. Mỗi tin nhắn SMS Brandname tốn 1.000 VNĐ ;)) Mà thu thêm phí thì bị CHỬI =))

cun01

Xe container
Em dùng ngân hàng top 4 luôn, vậy mà vợ
em nhấc điện thoại gọi 1 cô bạn là GDV mà vợ em có bảng kê khai thu chi tiền của em 3 năm liên tiếp.
Em có 2 người quen mở tk ở VCB và BIDV bị người lạ đột nhập tk rút 20 triệu và 500 nghìn đồng !!!

Marie Lee

Xe buýt
Em cũng biết vậy cụ ạ, nhưng cóc biết nó là đứa nào.
Khả năng nó không dám in sao kê, nhưng nó hoàn toàn có thể xem, lấy bút ghi chép thông tin cần thiết.
Có khi nào vợ cụ có pass email của cụ, sao kê gửi vào mail hàng tháng mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng