[Funland] Bảo sao không giàu

kienvinh

Tháo bánh
Có 1 thông tin hơi thú vị là người Ethiopia, mặc dù là da đen nhưng dáng người và khuôn mặt khá nhẹ nhõm, không giống như các tộc châu Phi khác mà hơi giống châu Âu.

Nếu đúng người Âu là tiến hóa từ Châu Phi thì chắc tổ tiên trực tiếp là người Ethiopia:
Thì thuyết này là thuyết được nhiều người ủng hộ nhất.

danleduc

Xe điện
Em không biết Lin con là ai cả, em chỉ hỏi cụ là cụ có biết Mỹ sinh năm nào không thôi.
Chứ em quan tâm làm gì ông nào sinh năm nào.
Cụ trả lời em thì em trả lời câu hỏi của cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Thì không có 5 thằng trong HĐBA như giờ mà chỉ có: Ấn - Tung - Nga.
Câu này chưa chắc. Nói chung, nhờ tiến bộ khoa học nên tầm thế kỉ 16, 17 trở đi, châu Âu giàu hơn hẳn phần còn lại nhờ năng suất lao động cao hơn. Nếu họ không thực dân hóa các thuộc địa ở Á, Phi,... thì khả năng lớn là họ vẫn giàu hơn các quốc gia còn lại kia mà thôi.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Câu này chưa chắc. Nói chung, nhờ tiến bộ khoa học nên tầm thế kỉ 16, 17 trở đi, châu Âu giàu hơn hẳn phần còn lại nhờ năng suất lao động cao hơn. Nếu họ không thực dân hóa các thuộc địa ở Á, Phi,... thì khả năng lớn là họ vẫn giàu hơn các quốc gia còn lại kia mà thôi.
Cụ quên mất 1 điều, muốn giàu phải có nhiều tài nguyên & nhân công lao động. Mấy nước Tây Âu không giàu 2 cái này.

kienvinh

Tháo bánh
Em nhớ là cuộc Cách mạng công nghiệp diễn ra đầu tiên ở Anh Quốc TK19, sau đó Pháp là thứ 2, rồi lan sang các nước khác ở châu Âu như Đức, Ý, Nga Sa Hoàng....
Vậy thì bọn thực dân da trắng châu Âu đến thời phục hưng TK18-19 đã là các nước giàu và phát triển hơn các vùng còn lại của TG rồi.
Nói bọn thực dân châu Âu Anh, Pháp...đi cướp của cải từ thuộc địa mới giàu thì e rằng có gì đó không đúng. Trước lúc đi cướp bọn nó đã giàu, đã phát triển rồi, mới có đủ nguồn lực ( quân đội, vũ khí, tàu bè to lớn...) để đi cướp, chứ thời đó chúng nó mà nghèo và yếu xìu như các nước thuộc địa thì lấy gì mà đi cướp ! :))
Thực ra đập cái "ný nuận" kia rất dễ.

Tìm hiểu danh sách những nước đang có thu nhập đầu người (GDP/capita) cao nhất thế giới. Xem đó có phải những nước từng là thực dân đế quốc cướp bóc không.

smart_sharp

Xe tăng
Em cũng đồng ý với góc nhìn thẳng tuột này. Nó na ná như chọn lọc tự nhiên.
Nhưng lại có 1 chút em hơi lăn tăn, khi văn minh 1 chút rồi thì nó phải khác, và ls loài người về mặt xh đã chia ra 4 gđ: cổ, trung, cận, hiện đại thì không đánh đồng hành vi xã hội ở các giai đoạn giống nhau là tương đương. Chẳng hạn như, ở phạm vi hẹp thì gs-ts hay anh ủy viên đảng phái xã hội ăn cắp/cướp với anh dân đen xà xẻo là cùng hành vi nhưng bản chất xã hội khác biệt nhau. Nếu thẳng tuột thì sao lại có chuyện truyền miệng về dân sai dân chịu tội, cb sai cb xin lỗi?
1. Chia ra là bây giờ chia ra như thế. Ngàn năm sau thì có khi lại bảo thời thế kỷ 21 vẫn là cận đại? Chưa kể vạn năm sau...
2. Cuộc sống nào ai biết ngày sau. Kể cả khi văn minh hơn nhưng chẳng may tài nguyên nào đó hết mà rất cần thì việc tắm máu để giành tài nguyên chưa chắc bớt độc ác hơn đâu cụ.

danleduc

Xe điện
Em hỏi cụ trước mà.
Còn câu trả lời của em có rồi, em chả biết ông Lincon là ông nào thì sao em biết ông ấy sinh năm nào.
View attachment 7865783
Cụ đọc hiểu có vấn đề à ? Tôi viết tiếng Việt mà ! :D
Có lẽ cụ sống ở bển nên hiểu tiêngs Anh hơn chăng ?!

I wrote " Do you know who's Ab Lincoln ? " :D

P/S : tự dưng cụ hỏi tôi có biết nước Mỹ sinh ra khi nào, ...:)) Tôi quá biết lịch sử nước Mỹ.....Cụ cứ trả lời câu hỏi của tôi trước thì tôi sẽ trả lời câu hỏi của cụ. Hoặc có khí trả lờiđược câu hỏi của tôi xong, cụ tự biết nước Mỹ sinh ra khi nào mà ko cần tôi trả lời cụ nữa...:))

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cụ đọc hiểu có vấn đề à ? Tôi viết tiếng Việt mà ! :D

I wrote " Do you know who's Ab Lincoln ? " :D
Cụ mới có vấn đề.
Tôi bảo tôi không biết ông đấy là ông nào rõ chửa?
Thêm nữa nó là tên tiếng anh. Tôi viết tiếng Việt là Lin Con được chửa?

smart_sharp

Xe tăng
Họ đã giàu và mạnh tới mức chỉ một nhúm vài trăm người đi chinh phục, viễn chinh nước An Nam cả triệu dân. Không chỉ giàu tài nguyên và dân đông. Khoa học và công nghệ cũng rất quan trọng. Nếu cùng mặt bằng thì cần tài nguyên và lao động. Nếu khác mặt bằng thì không nói trước được. Họ đã vượt lên trước và dùng cái mạnh đấy để thuộc địa hóa các nước nghèo hơn (theo cách nhiều cụ kêu là độc ác, vô nhân nhưng nhiều cụ khác hiểu cuộc sống vốn dĩ nó thế).

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Cụ mới có vấn đề.
Tôi bảo tôi không biết ông đấy là ông nào rõ chửa?
Thêm nữa nó là tên tiếng anh. Tôi viết tiếng Việt là Lin Con được chửa?
Thế cụ trích và dán cái ảnh này để truy tôi để làm gì ? Ở còm #48 của cụ đó....cụ bị lẩm cẩm à ? :D

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thế cụ trích và dán cái ảnh này để truy tôi để làm gì ? Ở còm #48 của cụ đó....cụ bị lẩm cẩm à ? :D

View attachment 7865803
Cụ cho em lầm cẩm cũng được, chả sao cả.
Cụ không trả lời được cũng chả sao luôn.
Em hỏi chỉ để xác nhận lại việc cụ thuộc sử đến đâu & lịch sử bắt đầu từ đâu thôi.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Họ đã giàu và mạnh tới mức chỉ một nhúm vài trăm người đi chinh phục, viễn chinh nước An Nam cả triệu dân. Không chỉ giàu tài nguyên và dân đông. Khoa học và công nghệ cũng rất quan trọng. Nếu cùng mặt bằng thì cần tài nguyên và lao động. Nếu khác mặt bằng thì không nói trước được. Họ đã vượt lên trước và dùng cái mạnh đấy để thuộc địa hóa các nước nghèo hơn (theo cách nhiều cụ kêu là độc ác, vô nhân nhưng nhiều cụ khác hiểu cuộc sống vốn dĩ nó thế).
Chả phải, mà là để đập vào mồm những kẻ bảo giàu không phải nhờ bóc lột thuộc địa mà đấy là khai hóa văn minh, dân chủ, công bằng ...
Còn việc thôn tính giữa các nước thì trước, giờ, mai sau cũng vẫn xảy ra.

danleduc

Xe điện
Cụ cho em lầm cẩm cũng được, chả sao cả.
Cụ không trả lời được cũng chả sao luôn.
Em hỏi chỉ để xác nhận lại việc cụ thuộc sử đến đâu & lịch sử bắt đầu từ đâu thôi.
Thì cụ cứ tìm hiểu và trả lời em " ông Abraham Lincoln ( tiếng Việt viết là A-bra-ham Lin côn ) là ai thì em sẽ trả lời tường tận cụ nước Mỹ sinh ra khi nào ...:))

À ....mà ngày Độc lập của nước Mỹ là ngày 04 tháng 7 đấy cụ ...cũng đã cách đây 247 năm rồi đấy cụ...:))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thì cụ cứ tìm hiểu và trả lời em " ông Abraham Lincoln ( tiếng Việt viết là A-bra-ham Lin côn ) là ai thì em sẽ trả lời tường tận cụ nước Mỹ sinh ra khi nào ...:))

À ....mà ngày Độc lập của nước Mỹ là ngày 04 tháng 7 đấy cụ ...:))
Em đã bảo chả quân tâm Lin Côn gì đâu, chỉ quan tâm Mỹ sinh năm nào, quan tâm gì ngày sinh.
Cụ không trả lời cũng chả sao cả.

bomong

Xe điện
Nếu các nước phương tây không xâm lược và lấy của cải của các nước Phi Á thì sẽ ra sao các cụ nhỉ?
Các nước phi á chả có động lực đấu tranh độc lập pt, toi.

danleduc

Xe điện
Em đã bảo chả quân tâm Lin Côn gì đâu, chỉ quan tâm Mỹ sinh năm nào, quan tâm gì ngày sinh.
Cụ không trả lời cũng chả sao cả.
Em cũng chả có hỏi cụ ngày sinh của ai cả. =))
Em chỉ hỏi trêu cụ " Abraham Lincoln là ai ? " thôi mà....Sao cụ lại cứ vận cái "ngày sinh " vào ...rõ lầ cụ lẩm con bà cẩm rồi.

Mà thôi....diễn đàn vui, để chia sẻ kiến thức và thông tin cho nhau. Thôi cụ đừng bận tâm nữa. Nếu em có gì lỗi thfi cụ bỏ quá cho. :))

3005

Xe tăng
Em cũng đồng ý với góc nhìn thẳng tuột này. Nó na ná như chọn lọc tự nhiên.
Nhưng lại có 1 chút em hơi lăn tăn, khi văn minh 1 chút rồi thì nó phải khác, và ls loài người về mặt xh đã chia ra 4 gđ: cổ, trung, cận, hiện đại thì không đánh đồng hành vi xã hội ở các giai đoạn giống nhau là tương đương. Chẳng hạn như, ở phạm vi hẹp thì gs-ts hay anh ủy viên đảng phái xã hội ăn cắp/cướp với anh dân đen xà xẻo là cùng hành vi nhưng bản chất xã hội khác biệt nhau. Nếu thẳng tuột thì sao lại có chuyện truyền miệng về dân sai dân chịu tội, cb sai cb xin lỗi?
Văn minh là tương đối thôi cụ. Vì thời hiện đại có văn minh, nhân đạo rồi nên mới có các hành động kiểu như Thụy Điển hỗ trợ Việt Nam dù lúc đó 2 nước thuộc 2 khối đối địch. Cuba vượt nửa vòng trái đất sang xây bệnh viện Việt Cu. Hoặc việc các nước giàu hỗ trợ các nước nghèo về y tế hoặc chống chịu thiên tai, thảm họa, bảo vệ các nhóm yếu thế (phụ nữ, người tàn tật...). Thậm chí Triều Tiên chống Mỹ Hàn ra mặt vậy mà còn đang ăn viện trợ lương thực, dược phẩm của các nước này để chống chết đói.
Nhưng thế giới này tài nguyên là hữu hạn nên cái cơ chế vận hành quan trọng nhất vẫn là đấu tranh giành lợi ích. Giả sử giờ trên thế giới 7 tỷ người nhưng chỉ sản xuất được lương thực nuôi 4 tỷ người thì chắc chắn sẽ chiến tranh đầu rơi máu chảy cho đến lúc chết ít nhất 3 tỷ. Đó là lẽ tự nhiên và không văn minh, văn hóa nào có thể cản nổi. Vì vậy người ta mới dự đoán sẽ sớm có chiến tranh tranh giành nguồn nước vì tài nguyên này hiện đang rất căng thẳng. Mà thực tế đã xảy ra mấy cuộc chiến nhỏ nhỏ liên quan đến nguồn nước rồi.