[Funland] Bảo sao không giàu

danleduc

Xe điện
Cụ không hỏi ngày sinh nhưng lại hỏi em có biết người ta là ai không. Em đã trả lời, còn cụ thì chưa.
Đủ hiểu rồi nhỉ
OK. Em xác nhận cụ đã trả lời là cụ không biết Lin Côn là ai.

Còn câu hỏi cụ hỏi em " Nước Mỹ sinh ra khi nào?".
Thì em đã trả lời câu hỏi của cụ rồi đấy thây....cụ xem lại còm #56 của em đó. :D

Ơ....cụ lẩm cẩm thật hay giả vờ lẩm cẩm vậy :)) Mệt với cụ này quá đi...:))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Thì em đã trả lời câu hỏi của cụ rồi đấy thây....cụ xem lại còm #56 của em đó.
Ơ....cụ lẩm cẩm thật hay giả vờ lẩm cẩm vậy :))

Cụ điền thêm à?
Thế nó có cách xa cái CM công nghiệp của cụ nói không?
Trong thời gian đấy chắc mấy nước đấy hít không khí để giàu nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Em nghĩ bọn Tây chúng nó giàu vì chúng nó không có tư tưởng " Giàu ghét, Nghèo khinh, Thông minh tiêu diệt ". :))

Dacia90

Xe tăng
Giàu nghèo là cách nói thông dụng, ở tầm quốc gia là đối xử với nhau như nào (viện trợ không hoàn lại hay cài cắm điều kiện nọ kia...), chẳng hạn ưng anh Thuỵ Điển nhất. Giờ ngại nhất bị bắt nạt kiểu anh hàng xóm hoặc bị đánh giá B+ B- của tụi Tây.

danleduc

Xe điện
View attachment 7865876
Cụ điền thêm à?
Thế nó có các xa cái CM công nghiệp của cụ nói không?
Trong thời gian đấy chắc mấy nước đấy hít không khí để giàu nhỉ?
Haizzz....cụ cứ loanh quyoanh....ý cụ là sao ? :))
Tôi nói CM công nghiệp là nói hình tượng, phụ họa .... tôi không có ý lấy thời điểm CM công nghiệp TK19 làm mốc.
Từ thời phục hưng châu Âu, mấy tay Thực dân Pháp, Anh ,....đã phát triển và văn minh, giàu có hơn phần còn lại của TG rồi.
Bọn đó không mạnh thì lấy gì mà đi cướp bóc thuộc địa ??? Chả nhẽ xua nông dân cầm cuốc xẻng đi chiếm thuộc địa à ??? :))

Thôi, cụ lẩm cẩm lắm....tôi chả hứng nói chuyện với cụ nữa. Mý lại tốn tài nguyên thớt, còn để không gian cho các cụ khác.

Thôi, nào mới các cụ khác phát biểu nào....:))

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Tôi nói CM công nghiệp là nói hình tượng, phụ họa .... tôi không có ý lấy thời điểm CM công nghiệp TK19 làm mốc.
Từ thời phục hưng châu Âu, mấy tay Thực dân Pháp, Anh ,....đã phát triển và văn minh, giàu có hơn phần còn lại của TG rồi.
Bọn đó không mạnh thì lấy gì mà đi cướp bóc thuộc địa ??? Chả nhẽ xua nông dân cầm cuốc xẻng đi chiếm thuộc địa à ??? :))

Thôi, cụ lẩm cẩm lắm....tôi chả hứng nói chuyện với cụ nữa. Mý lại tốn tài nguyên thớt, còn để không gian cho các cụ khác.

Thời Phục Hưng & Cận đại còn chầu Tung Cửa bỏ bố đi.
Nó mạnh hơn ( chưa chắc đã giàu hơn ) các nước thuộc địa ở chỗ vũ khí.
Bọn nó dùng súng & đại bác trong khi các nước kia còn tên, giáo mác.
Đấy là khác nhau cơ bản.
Đến sau khi CM công nghiệp thì bọn nó mới vượt lên hẳn phần còn lại của thế giới.

Dan du an

Xe cút kít
Nếu các nước phương tây không xâm lược và lấy của cải của các nước Phi Á thì sẽ ra sao các cụ nhỉ?
Á thì cháu không biết chứ Phi thì vẫn thế thôi, kiểu nguồn gen nguyên bản nhất nên vẫn bộ tộc bộ lạc, sắn bắn hái lượm và làng vui chơi làng ca hát

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ bọn Tây chúng nó giàu vì chúng nó không có tư tưởng " Giàu ghét, Nghèo khinh, Thông minh tiêu diệt ". :))
Nó vẫn thông minh hơn, nguồn gen của nó tốt hơn nên nhìn nó cũng đẹp hơn

Đông86

Xe điện
Kết thúc một triều đại thường có những câu chuyện buồn như vậy. TQ có chuyện về Lưu Thiện, về hai cha con Hồ Quý Ly, nước Pháp cũng đưa đi đầy vua VN, nước Nga cũng đày thủ lĩnh Chechnhya là Samil ...
Mặt khác chủ thớt viết bài định hướng, giải nghĩa nguồn gốc giàu nghèo theo cách cực đoan....
Ấu trĩ.

thichdonhat

Xe buýt

Cụ tiếp mấy fan mùa đông thì có mà.....

hd-vt

Xe container
Hình như cc đang bế tắc hehe.
Thớt hay ạ, vd bọn mát dượi tailon không mò tới nước ta, thì ta sẽ phát triển như nào ạ cc ? Hấp dẫn thật sự.

danleduc

Xe điện
Nó vẫn thông minh hơn, nguồn gen của nó tốt hơn nên nhìn nó cũng đẹp hơn
Đúng vậy cụ.

Các cụ để ý mà xem.
Tù TK 18 đến đầu TK20 là thời kỳ bùng nổ Khoa học cơ bản, Văn học, Nghệ thuật.

Các nhà Bác học hàng đầu TG phần lớn là người các nước Anh, Pháp, Mỹ, Đức, Ý, Nga, Hà Lan, Đan Mạch, Thụy Điển, Thụy Sỹ, Ba Lan...Tại sao hồi đó phần còn lại của TG chả có nhân tài nào ?
Nói đến nước Anh chúng ta không ai là không biết ông Newton, cha đẻ của Cơ học cổ điển với Định luật "vạn vật hấp dẫn", đại thi hào William Shakespeare cha đẻ của "Romeo & Juliet"....:))

Do vậy nước Anh giàu không phải vì đi cướp thuộc địa.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Á thì cháu không biết chứ Phi thì vẫn thế thôi, kiểu nguồn gen nguyên bản nhất nên vẫn bộ tộc bộ lạc, sắn bắn hái lượm và làng vui chơi làng ca hát
Có lý ạ.
Em đọc cc nói là Nam Phi từ khi về tay người bản xứ da đen (trước là tailon mát dượi lãnh đạo) đang thấp thoáng cái máng lợn trước mặt.
Chả biết có đúng không nữa hiccc.

Việc 1 nước đã từng là thuộc địa của 1 Thực dân nào đó, hiện tại giàu hay nghèo chả liên quan gì đến Thực dân cả....
Cụ có biết Myanmar, Sudan, Nam Sudan, Zimbabue, Somali, Bangladesh, Srilanka....đã từng là thuộc địa của Anh Quốc hay không? Giờ những nước đó giàu hay nghèo ? :)) (đấy là em chưa liệt kê đầy đủ nhé, cụ thích biết thì tự tìm hiểu thêm ).

Em còn biết : New Caledonia, Polynesia, Guyane....đã từng là thuộc địa Pháp, và bây giờ vẫn thuộc Pháp, hiện tại dân có mức sống rất cao đấy. :))
sao cụ ko liệt kê các thuộc địa của anh quốc giàu có đi :)) . trong các nứo cụ liệt kê có mấy nước liên quan đến cộng hành nên nội chiến hỏi sao ko nghèo :))

NDHG95

Xe tải
Lịch sử thì luôn là cá lớn nuốt cá bé .
Nếu không vác gươm đi mở cõi thì lãnh thổ VN mới đến Hà Tĩnh thôi . Không có dân tộc nào hiền lành , không có chiến tranh mà còn tồn tại đến giờ được cả ?

Và nếu bọn thực dân nó không giỏi thì làm sao nó giầu nó cai trị được các dân khác ?
Mình mà ở cương vị như bọn Anh , Pháp thì cũng làm như họ thôi , quyền lợi quốc gia là trên hết .

Đa phần các nước châu Phi hầu như không chịu đổ máu để giành độc lập thì kêu ca cái gì đây ? Độc lập tự do thì ở đâu cũng đánh đổi bằng máu hết .

cantona

Xe container
Ethiopia, cường quốc sản sinh ra các top vđv chạy 42km xuất sắc. Lịch sử qua rồi, người anh họ có lý của họ, có phải cái gì cũng đòi được đâu. Nước ta mới phải mua con ấn của chính mình đấy thôi.

danleduc

Xe điện
..... trong các nứo cụ liệt kê có mấy nước liên quan đến cộng hành nên nội chiến hỏi sao ko nghèo :))
Thứ 1 : Vì cụ kia phán 1 câu không có cơ sở " các nước từng là thuộc địa Anh thì đều giàu ...." nên tôi mới nói lại như vậy.
Thứ 2 : Thì tự cụ cũng nói như thế đó còn gì....phận bôi đậm trong còm của cụ. Việc "liên quan đến cộng hành nên nội chiến" chính là nguyên nhân chính làm cho các nước đó nghèo.....

Việc 1 quốc gia nghèo hay giàu nó có nguyên nhân bởi chính bản thân con người của quốc gia đó ( người lãnh đạo, nhân dân...), chứ nó đâu liên quan gì đến việc " từng là thuộc địa thực dân Anh hay từng là thuộc địa thực dân nào khác" đâu, vì xét cho cùng các nước đó đều giành độc lập rồi mà, bảo nghèo vì vẫn còn là thuộc địa của thực dân thì mới đổ lỗi được ....bla bla blap...:))