Bảo vệ gạt mưa khi xe để ngoài trời mưa nắng?

Muon_biet

Xe cút kít
:-??Các cụ/mợ có sáng kiến nào để bảo vệ gạt mưa khi xe phải để ngoài trời luôn có mưa nắng thất thường? Xe E phải để ngoài trời, nếu phủ bạt thì mỗi lần đi lại phải dỡ bạt và bị bụi bẩn. Không phủ bạt thì gạt mưa cứ 02 tháng lại phải thay, nếu không thay thì gạt không sạch và kêu. Các Cụ/Mợ có cách nào không, Xin sáng kiến các Cụ/Mợ ạ.

Godfather77

Xe điện
:-??Các cụ/mợ có sáng kiến nào để bảo vệ gạt mưa khi xe phải để ngoài trời luôn có mưa nắng thất thường? Xe E phải để ngoài trời, nếu phủ bạt thì mỗi lần đi lại phải dỡ bạt và bị bụi bẩn. Không phủ bạt thì gạt mưa cứ 02 tháng lại phải thay, nếu không thay thì gạt không sạch và kêu. Các Cụ/Mợ có cách nào không, Xin sáng kiến các Cụ/Mợ ạ.
QUá đơn giản mà cụ chả chịu suy nghĩ gì cả. Khi nào đỗ lâu dưới nắng thì cụ tháo ra đút cốp, khi nào đi thì lại lắp vào, thế thôi mà cũng phải làm cả một thớt để hỏi.

duongtm

Xe tăng
Em dùng 3 năm, chẳng bạt chẳng che gì, thế mà 3 năm mới phải thay dao 1 lần. Của bác 2 tháng đã phải thay thì hàng lởm rồi. Cái lưỡi đấy nó chế tạo để làm việc chế độ ngoài trời

Mấy ai có điều kiện để xe trong nhà

ngocphandang

Xe tăng
Em dùng 3 năm, chẳng bạt chẳng che gì, thế mà 3 năm mới phải thay dao 1 lần. Của bác 2 tháng đã phải thay thì hàng lởm rồi. Cái lưỡi đấy nó chế tạo để làm việc chế độ ngoài trời

Em xài mãi chả hỏng, mà cái đấy cũng rẻ mà

sonnq74

Xe tăng
QUá đơn giản mà cụ chả chịu suy nghĩ gì cả. Khi nào đỗ lâu dưới nắng thì cụ tháo ra đút cốp, khi nào đi thì lại lắp vào, thế thôi mà cũng phải làm cả một thớt để hỏi.
Suýt chết sặc với cụ

Muon_biet

Xe cút kít
Em xài mãi chả hỏng, mà cái đấy cũng rẻ mà
Gạt mưa của E là theo xe Civic. Xe E mua mới và thường thay lưỡi gạt tại Honda Tây Hồ, lưỡi cao su mỗi lần thay một đôi 400k nên không thể là đồ lởm được ạ. Sau lần thay thứ 3, E rút ra kinh nghiệm là lót giấy tránh tiếp xúc giữa lưỡi gạt cao su và mặt kính xe. Biện pháp này E đã tiết kiệm được kinh phí đáng kể (hiện nay 6 tháng mới phải thay một lần), E đưa vấn đề này ra để xem Cụ/Mợ nào có cách hay hơn E để E học tập hoặc cách làm của E biết đâu giúp các Cụ/Mợ tiết kiệm một phần chi phí? Gạt mưa của E hơi kêu là E thấy bức bối lắm rồi các Cụ ạ. Cám ơn các Cụ/Mợ đã quan tâm và cho ý kiến.

Becgie

Xe điện
Em thấy ý của cụ cũng tốt mà. Vừa bảo vệ gạt mưa giảm lão hóa cao su, vừa đỡ mấy thằng trộm vặt. Tuy nhiên ít cụ hành động như vậy lắm 8-x.
Em thấy gạt mưa của cụ chủ mà 2 tháng thay 1 lần thì như các cụ trên có bảo:
1. Gạt mưa lởm
2. Dùng nước ko sạch + ko có chất bôi trơn :D

Muon_biet

Xe cút kít
Em thấy ý của cụ cũng tốt mà. Vừa bảo vệ gạt mưa giảm lão hóa cao su, vừa đỡ mấy thằng trộm vặt. Tuy nhiên ít cụ hành động như vậy lắm 8-x.
Em thấy gạt mưa của cụ chủ mà 2 tháng thay 1 lần thì như các cụ trên có bảo:
1. Gạt mưa lởm
2. Dùng nước ko sạch + ko có chất bôi trơn :D
Khả năng nước không sạch là có lý vì khi gạt E chỉ phun nước mà không làm vệ sinh bụi bẩn dính bám trên kính xe. Cảm ơn sáng kiến của Cụ.

Muon_biet

Xe cút kít
Em cả năm ngoài trời gạt còn phe phé, chả hiểu cụ dùng kiểu gì mà 2 tháng thay 1 lần?
Hay là cụ dùng nước lã không thì nó mới ko sạch mà lại rít nên kêu?
Chắc Cụ gạt nước mưa đồng thời mở nhạc to nên không phát hiện ra tiếng ồn của gạt mưa mà thôi.

Muon_biet

Xe cút kít

Chưa thấy ai dùng gạt mưa mà 3 năm không phải thay lưỡi gạt cả. Lưỡi gạt mưa của Cụ có một không hai đấy.

Kiabuoisang

Xe container
Gạt mưa của các cụ kém nhỉ, toàn 3 đến 6 tháng đã phải thay ồi. Xe của em toàn 1 năm mới phải thay thôi ợ.

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Theo em để có thể sử dụng gạt mưa được lâu:
1) Khi để xe ngoài trời nắng: nhấc gạt mưa ra khỏi bề mặt kính chắn gió hoặc dải khăn giữa gạt mưa và bề mặt kính --> để tránh cho cao su gạt mưa tiếp xúc trực tiếp với nguồn nhiệt cao ở bề mặt kính chắn gió
2) Dùng khăn ướt lau sạch bụi, đất cát bám trên mặt ngoài kính chắn gió mỗi lần khởi hành (hàng ngày) --> để tránh cho cao su gạt mưa tiếp xúc trực tiếp với bụi, đất cát
3) Sử dụng nước rửa kính
[FONT=&quot]của các hãng nổi tiếng như Sonax, Liquimoly .. được đặc chế các thành phần làm sạch & dưỡng chất dành cho cao su gạt mưa.
4) Khắc phục các lỗi ố, mốc, xước trên bề mặt kính chắn gió
[/FONT]

rgvmen

Xe container
Cụ kênh cái cần lên một chút là ok, kê bìa, mẩu nhựa vào là xong :)

NNS

Xe ngựa
xe em vứt trơ ngoài trời cả năm cũng chưa phải thay cái cao su gạt nước
để bảo vệ thì tốt nhất là... tháo ra cắp nách

Haigv

Xe tăng
Xe em phơi nắng 3 năm trời mới thay, kể cả gạt bẩn cũng ko hỏng nhanh thế được, 2 tháng, cụ đánh dấu kín lại xem có bị đổi ko vì cái này dễ tháo.

Yoo

Xe hơi
Gạt mưa lâu mới phải thay, nhanh thì 1 năm bác thay 1 cái, đáng bao xèng đâu mà phải bảo vệ kỹ thế...em thì e thấy nên bảo vệ trộm cắp hoặc trẻ con nghịch chứ thời tiết Việt Nam che chắn mấy bụi và mưa ăn mòn vẫn khó che được

heroesdaubu

Xe điện
Gạt điểu doài. Xe em xê da tô đi đến giờ là 3 năm rưỡi mà gạt vẫn ngon, để ngoài trời nhóe

bố_songhye

Xe buýt
Đọc bài của cụ hỏi em cũng thấy lạ. Đầu tiên 2 tháng thay một lần và kêu. Theo em lần tới cụ không vào Honda thay nữa mà cụ mua đôi gạt Bosch trên Of và cụ nên đổ nước rửa kính chứ đừng đổ nước lã không vì nước rửa kính có chất làm sạch và bôi trơn nên không để lại vết khi gạt và không kêu đâu cụ ạ.
Xe em thì để ngoài trời suốt nhưng hơn năm nay chưa phải thay. Gạt vẫn sạch và êm lắm ạ. Em cũng dùng gạt Bosch và dùng nước rửa kính của Hàn Quốc bán trong Metro (chai 1,8 lit) cụ mua về pha loãng ra thôi chứ để kông nhiều bọt và lãng phí.
Gạt mưa của E là theo xe Civic. Xe E mua mới và thường thay lưỡi gạt tại Honda Tây Hồ, lưỡi cao su mỗi lần thay một đôi 400k nên không thể là đồ lởm được ạ. Sau lần thay thứ 3, E rút ra kinh nghiệm là lót giấy tránh tiếp xúc giữa lưỡi gạt cao su và mặt kính xe. Biện pháp này E đã tiết kiệm được kinh phí đáng kể (hiện nay 6 tháng mới phải thay một lần), E đưa vấn đề này ra để xem Cụ/Mợ nào có cách hay hơn E để E học tập hoặc cách làm của E biết đâu giúp các Cụ/Mợ tiết kiệm một phần chi phí? Gạt mưa của E hơi kêu là E thấy bức bối lắm rồi các Cụ ạ. Cám ơn các Cụ/Mợ đã quan tâm và cho ý kiến.

thanhthuy2010

Xe hơi
chắc là đồ lởm thôi, chứ sao lại nhanh hỏng thế được, tốt nhất là dùng nước rửa kính xịn, và cụ phải chịu khó lau sạch kính lái 1 lần đi, em nghĩ dầu mỡ bẩn nó cũng gây ra tiềng kêu.