Bảo vệ trường sa

Trạng thái
Thớt đang đóng

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com

Tuần tra bảo vệ đảo

Mai Thanh Hải Blog - Trước khi lên tàu ra Trường Sa, tất cả mọi người - mọi đoàn đều phải ngồi 1 buổi để nghe phổ biến lịch trình hành quân và phổ biến các quy định khi trên tàu, ra đảo... Chuyện thì nhiều, nhưng lần đi đầu tiên, mình ấn tượng nhất về quy định: "Không được chụp hình vũ khí, khí tài, hệ thống phòng thủ... Nếu chụp hình bộ đội tuần tra, canh gác, luyện tập sẵn sàng chiến đấu, cũng chỉ được chụp súng AK, 12ly7". Bí mật quân sự, nhất là vấn đề An ninh - Quốc phòng thì phải tuân thủ nghiêm túc rồi. Thế nhưng có ra với Trường Sa, mới thấy sự đầu tư, trang bị vũ khí - trang thiết bị cho việc bảo vệ biển đảo là không hề đơn giản và có như vậy, chúng ta mới giữ được đảo, khiến đám Tàu khựa, dù có thèm rỏ dãi cũng không dám aloxo chiếm đảo Gạc Ma như hồi 14-3-1988. Có lần ngồi nói chuyện, anh em trên đảo Nam Yết nói thẳng: "Chắc chắn không xảy ra chuyện như ở Gạc Ma. Trong trường hợp không giữ được đảo thì cũng phải cho chúng nó ăn đủ" và ví von: "Trạng chết Chúa cũng băng hà. Dưa gang đỏ *** thì cà đỏ trôn"... Mặt ai cũng đanh lại, sắt đá và uất ức.

Lính đảo gian nan, vất vả và căng thẳng, cảnh giác vậy bởi phía sau là đất liền ruột thịt ngóng theo từng phút, từng giây với sự chia sẻ, tương trợ không chỉ là hạt gạo, giọt nước, ngọn rau, cuộc điện thoại mà còn cụ thể ở những màn hình rađa sáng xanh, quét đều đặn; những bệ phóng tên lửa đất đối hải ngẩng cao hướng ra biển; những phi đội SU30K lắp sẵn bom đạn, tên lửa; những biên đội tàu chiến đấu nằm sẵn ở Cam Ranh, Vũng Tàu, TP. Hồ Chí Minh.... sẵn sàng tăng tốc, xé nước ra góp lửa cùng đồng đội mình ngoài đảo tiền tiêu...

Tháng 4 trời yên biển lặng, tháng 10 biển động trời dông, đất liền ra thăm đảo, mang hàng Tết cho đảo và thay quân cho đảo. Thế nhưng, bất cứ điều kiện thời tiết nào, đều đặn theo lịch, vẫn có những phi đội SU chiến đấu hiện đại bay ra với đảo, lượn vòng nghiêng cánh chào đảo yêu thương khiến lính ta, nhất loạt cởi áo, tung mũ vẫy chào, hồn nhiên như những đứa trẻ; vẫn những biên đội tàu chiến đấu cắt sóng, tựa vào âu tàu trên đảo, súng pháo - tên lửa ngẩng đầu oai vệ, đèn sáng trưng như thành phố nổi... khiến lính ta, nhất loạt kéo nhau ra ngắm, có khi thức cả đêm, chỉ để ngồi bó gối, đăm đắm ngắm "tàu chiến của nhà mình".

Những vòng cánh máy bay, ánh đèn tàu chiến - Với lính đảo Trường Sa là niềm tin cậy, chỗ dựa vững chắc. Bởi họ biết: Đó là đồng đội, là hỏa lực chi viện góp lửa đánh dập đầu những kẻ xâm lược biển trời. Và nếu có xung đột xảy ra, họ không bao giờ phải đơn độc, không phải tuyệt vọng chiến đấu nơi đầu sóng, ngọn gió...

Ở đâu thì không biết, riêng với Trường Sa, bộ đội lúc nào cũng... thừa vũ khí và ai cũng "2 tay... 3 súng"

Tên lửa phòng không vác vai sẵn sàng tiêu diệt máy bay địch

Vũ khí chống tăng tiêu diệt tàu, xuồng, xe tăng, xe lội nước đổ bộ

Biên đội tàu chiến đấu thường trực ngoài đảo Sinh Tồn

Bắn đạn thật trên biển để nâng cao khả năng tiêu diệt tàu xâm lược

Vũ khí hiện đại mới được trang bị, sẵn sàng cơ động chi viện cho Trường Sa

Kiểm tra, bảo dưỡng ống phóng tên lửa tại Nhà máy Kỹ thuật Hải quân

Nạp ngư lôi cho tàu chiến đấu ra công tác tại Trường Sa

Huấn luyện kỹ thuật

Tên lửa Shaddock (SS-N-3) đất đối hải tại Đoàn S79, có tầm bắn 460km, tốc độ gấp 1,4 lần tốc độ âm thanh

Vận chuyển các thiết bị phóng tên lửa đất đối hải của Quân chủng Hải quân bằng tàu vận tải quân sự

Tên lửa phòng không siêu âm S-300 có tầm bắn 150 km (gấp 7 lần tên lửa SAM)

S-300 trong trạng thái chuẩn bị phóng đạn, tiêu diệt mục tiêu

Tên lửa đất đối đất Scub C tầm bắn 500 km (chưa cải tiến)

Tên lửa mới cải tiến mới được thử nghiệm tại khu vực quân sự Bắc Giang

Bộ trưởng Quốc phòng Phùng Quang Thanh kiểm tra vũ khí mới bảo vệ biển đảo

Chủ nhiệm Ủy ban QPAN của Quốc hội Lê Quang Bình thăm đơn vị tên lửa S-300

Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư Trương Tấn Sang kiểm tra S-300 sẵn sàng chiến đấu

Máy bay chiến đấu SU30 bảo vệ trên cao cho đội hình hành quân ra Trường Sa

Su30 của Không quân NDVN nghiêng cánh chào lính đảo Trường Sa

Chuẩn bị xuất kích, chi viện cho Trường Sa

Lính đảo Nam Yết tò mò mang điện thoại ra chụp hình máy bay trực thăng từ đất liền ra đảo

Đảo Trường Sa Lớn nhìn từ trên trực thăng

Trực thăng của Không quân NDVN hạ cánh trên nóc nhà giàn DK1

(Bài viết có sử dụng một số hình ảnh minh họa của các thành viên Diễn đàn quansuvn.net và otofun.net)

Nguồn: http://maithanhhaiddk.blogspot.com

Chỉnh sửa cuối:

dream1235

Xe buýt
Anh Hải có nhiều bài hay và bổ ích lắm.
Cám ơn anh đã cho chúng em yên tâm về trường Sa và Hoàng Sa

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Cụ ơi. Cụ yêu Trường Sa và Hoàng Sa thì nhớ chính xác cái tên cho nhà cháu nhớ. Cụ cứ viết thế này thì về sau con cháu làm sao mà phát âm chuẩn mảnh đất máu thịt của quê hương đất nước được.
Anh Hải có nhiều bài hay và bổ ích lắm.
Cám ơn anh đã cho chúng em yên tâm về trường Xa và Hoàng Xa

3Gái

Xe tăng
Website
Thêm mấy hình nữa để mọi người cùng yên tâm và cùng góp sức bảo vệ Trường Sa nào:

Không hiện đại nhất thế giới, hiện nay nhưng "Trạng chết Chúa cũng... băng hà".

Các tàu chiến đấu, dù đậu ở đâu, lúc nào thì cũng được canh gác tuyệt đối cẩn mật. Chú nào lơ mơ lại gần, ăn đạn AK ngay

trangiang92

Đi bộ
tổ hợp phòng không S-300 cả nước ta mới có 2 giàn để bảo vệ bầu trời Hà Nội và tp Hồ Chí Minh thôi cụ ạ.làm gì có ở Trường Sa đâu

3Gái

Xe tăng
Website
tổ hợp phòng không S-300 cả nước ta mới có 2 giàn để bảo vệ bầu trời Hà Nội và tp Hồ Chí Minh thôi cụ ạ.làm gì có ở Trường Sa đâu
Trước kia thì đúng, bây giờ chưa hẳn. Nhà cháu chỉ dám nói vậy. Thớt này cũng chỉ dám đưa lên những hình ảnh vũ khí - khí tài đã được công khai trên TTĐC. Chân thành cảm ơn cụ đã đóng góp ý kiến! \:D/

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ Hải 3 gái ơi.

Chú dẫn ảnh của cụ nhầm Su22 với Su30 (ảnh máy bay đầu).
S300 làm sao với tới TS được mà cụ đưa vào bảo vệ TS thía?
Hì! Hì! Nhà cháu xin lỗi vì chú thích nhầm. Cụ tinh quá! Phục cụ thật! Nhà cháu gửi rượu cụ rùi ợ!

inochi

Xe điện
Em mong các cụ mua nhiều tàu hiện đại như con HQ 376 để bà con yên tâm, anh bộ đội giữ đảo cũng yên tâm
Mặc dù về phương tiện của mình không so được với TQ nhưng như thế họ cũng phải cẩn trọng với mình

berryfun

Xe điện
Không còn cách nào khác chúng ta phải tự bảo vệ chính mình. Vì e nghĩ không sớm thì muộn chúng cũng sẽ sử dụng quân sự để xâm chiếm biển đảo của ta. Có thể thua nhưng em thíc câu của cụ ở trên "Trạng chết chúa cũng băng hà".

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Nhũng hình ảnh này là ảnh st và có 1 vài ảnh pt shop cũng như không liên quan đến HS-TS. Nhưng cứ dính đến biển đảo quê hương là em vod.

isabinh

Xe điện
em thích món nấm sào tai gà.
cứ làm ít nấm là chả sợ bố con thằng nào. Trạng chết thì chứ cũng tèo

coway

Xe tải
Website
coway.divivu.com
Cụ là cụ Mai Thanh Hải bên hoangsa.org phải không ạ. Em đọc bài của cụ "Bức thư gửi người cong gái nhân ngày lễ tình yêu rơi cả nước mắt". Cảm ơn cụ về tất cả.

Hì! Hì! Nhà cháu xin lỗi vì chú thích nhầm. Cụ tinh quá! Phục cụ thật! Nhà cháu gửi rượu cụ rùi ợ!
Cái ảnh đầu là SU22 vì nó chỉ có 1 cánh đuôi dựng lên, còn SU 27 hay SU 30 thì có 2 cánh đuôi .

Thứ nữa là cùng thời điểm cụ chụp, trên OF có một cụ (chắc cùng đoàn) cũng chụp và post ảnh nhìn rõ 2 con đấy là ... SU22 . :)) :))

Ảnh của cụ

Và ảnh cùng góc chụp (thấy rõ đồng chí cameraman cùng tư thế):

Photo: Sleepdriver
http://www.otofun.net/threads/168863-hai-trinh-nhat-ky-di-ve-phia-ban-mai/page3

Chỉnh sửa cuối:

kureyonshin

Xe tải
Đọc bài của cụ hay quá (b) mời cụ 1 ly ạ

dat_asroma

Xe tải
Em đọc một báo của Malaysia thấy viết, trang bị quân sự ở biển đông hiện nay mạnh nhất là Tàu khựa và thứ nhì là Việt Nam mình ạ. Nghe cũng thấy yên tâm các cụ nhỉ.
Mà em rất thích câu của cụ 3Gai " Trạng chết chúa cũng băng hà" haha. Phải cho bọn Tàu khựa nghe câu này mới được.

Trạng thái
Thớt đang đóng