[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

New car 2023

Xe container
Ngược lại, nếu có xe vào đón người thân bị ốm, đỗ ở đấy, cụ cũng ra khóa bánh xe người ta lại à?
Thế, nếu có xe vào ĐỖ NHỜ và KHÔNG ĐÓN BẤT KỲ AI bị ốm, đỗ ở đấy, cụ cũng ra khóa bánh xe người ta lại chăng?

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Dạ xin lỗi bảo vệ ở Vin ko thể đi theo từng xe để nhắc nhở cấm đỗ, có biển cắm rồi phải tự nhìn.
ban quản trị da số đồng ý với việc phạt, còn nếu có người ốm cần đi cấp cứu thì xuống xe bật cảnh báo lên, bv vin ko làm khó
Đấy là việc nội bộ của Vin của cụ.

Ban quản trị có thể có quyền với vỉa hè, còn lòng đường thì chưa chắc. Và nếu phạt xe đỗ trên lòng đường cần có csgt. Theo em hiểu luật hiện giờ là như thế.

Chứ bây giờ mỗi làng cũng quây tôn rồi lấy lí do phòng cháy với cả an ninh ra khóa bánh xe đòi thu tiền thì sẽ như nào? =))

Ga_son

Xe điện
Xin cụ cho biết quy định nào thế?

Những việc này bảo vệ có thể (có trách nhiệm) nhắc nhở chủ xe. Sao cụ phải hù dọa, nâng tầm quan điểm?

Ngược lại, nếu có xe vào đón người thân bị ốm, đỗ ở đấy, cụ cũng ra khóa bánh xe người ta lại à?
Mời đọc #26, Cái đấy được gọi là thỏa thuận dân sự.

Ga_son

Xe điện
Cụ nói đúng. Nhưng khóa bánh xe người ta là ko sai nhưng cũng ko đúng :P
nó có quy định trong "Nội quy khu đô thị" văn bản này được soạn thảo và đã được gửi đến các cơ quan quản lý nhà nước rồi.

beomap2

Xe container
Nhập gia thì tuỳ tục, vào khu đô thị có chủ đầu tư riêng, do ban quản lý quy hoạch chỗ để xe, có biển báo, có bảo vệ hướng dẫn thì phải theo bảo vệ, không tuân thủ bị khoá bánh thì không kêu ai được đâu. Vào nhà người ta ngồi ở đâu thì do chủ nhà sắp xếp chỗ, không ngồi lung tung được, đừng hỏi luật với nghị định.

Chỉnh sửa cuối:

AKAN_N

Xe buýt
Ủng hộ mạnh lên được chứ, các ông đỗ lung tung rồi vô ý thức

AKAN_N

Xe buýt
Bảo vệ Vin hơi bố đời. ông nào làm thầu thi công cho Vịn thì biết.
Ông không làm gì sai thì họ cũng chả bố đời với ông làm gì cả, tôi thấy bảo vệ Vin lịch sự chuyên nghiệp. Ở khu nhà Vin bảo vệ khi gặp người già toàn chủ động chào hỏi hoặc giúp đỡ khi bê giúp khách đồ nặng và bấm thang máy hộ khách

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
.
E thấy vào các siêu thị, gửi free, nhưng nếu để xe qua đêm sẽ bị thu 200 k. Cụ thấy siêu thị có căn cứ pháp luật để thu khoản đó ko?
E thấy vào các siêu thị, gửi free, nhưng nếu để xe qua đêm sẽ bị thu 200 k. Cụ thấy siêu thị có căn cứ pháp luật để thu khoản đó ko?
Có cụ nhé. 35x6 luôn. Còn việc miễn phí sẽ nằm trong chi phí được khấu trừ của siêu thị.

smart_sharp

Xe tăng
1. Về nguyên tắc, đỗ sai, đỗ láo là phải bị nhắc nhở, phạt là đúng.
2. Đây là trong phạm vi Vin, cứ tuân theo quy định nội khu mà xử. Dùng từ phạt hay bồi hoàn hay gì đi nữa là thuật ngữ trong khu, sao lại dùng quy định pháp luật phạt hành chính mà so sánh. Nếu bảo vệ phạt xe đỗ ngoài đường chung do nhà nước quản lý thì mới dùng pháp luật chung.

AcidS

Xe điện
Phí bồi hoàn dịch vụ, có nghĩa là vì cái xe của ông ở đây đậu vào nơi không được phép và không có người trông coi. Nó nằm trong vườn tôi, tôi phải bảo vệ vì nhỡ may mất mát ông lại đổ vấy cho tôi, bảo trong vườn nhà ông mà mất là ông phải chịu trách nhiệm. Ừ thì đúng trong vườn nhà tôi có đội bảo vệ trả 50 tr một người/ tháng mà để mất cắp sao được. Ấy nhưng xe ông là tôi trông mất cả buổi đấy nhé, ông phải bồi hoàn chi phí nhân công, chi phí quản lý, thuế, khấu hao khu vườn và khấu hao tài sản. Tổng có 50k thôi, ok thì nộp, không ok thì lên quan trên kiện, tôi ở đây lại trông xe tiếp cho ông đi kiện, khi nào kiện xong thì về lấy xe nhá, gì chứ độ rãnh không ai rãnh hơn đội bảo vệ trả 50 củ khoai/người/tháng. Ok
Vấn đề là 2 bên đã giao kết sử dụng dịch vụ chưa? Nếu mỗi xe đi vào đều có giao kết là chuyện khác. Việc ở đây là chưa có giao kết gì đè ra thu.
Ví dụ ví von thế này:
Chắc chắn ông đỗ xe bố láo trong khu Vin là sai, giống như một ông ất ơ nào đó do cửa nhà cụ không đóng tự nhiên vào ngồi lù lù trong ghế bành nhà cụ. Nếu đuổi đi không được, cụ có tự ý nhốt, phạt ông ngồi đó được không? Hay cụ phải mời chính quyền vào xử lý.
Cũng như bãi đất nhà cụ không có hàng rào, ông ba vơ nào đó đỗ xe vào kể có có thông báo cấm, cụ có quyền đuổi, di chuyển xe sao cho không vướng sinh hoạt nếu có của cụ tại bãi đất đó, nhưng không có quyền giữ xe và phạt đâu. Việc đó là việc của cơ quan công quyền.
Ở đây chỉ đang nói đến quyền của bảo vệ của Vin, không nói đến ý thức. Các ông ý thức kém, đỗ xe bố láo, Vin có quyền báo cơ quan công quyền, nếu họ không đến xử lý ngay được, Vin có quyền di chuyển xe trong khu của Vin tới chỗ không gây ảnh hưởng đến sinh hoạt của cộng đồng, chờ xử lý. Ít nhất là đề nghị cơ quan công quyền xác minh chủ sở hữu của xe, chứ bảo vệ của Vin không đủ thẩm quyền xác minh chủ sở hữu xe để trả xe đúng ngừoi, làm vài lần là dân đỗ xe bậy tởm ngay.

AcidS

Xe điện
Cụ sai, siêu thị đỗ xe free trong giờ, ngoài giờ theo văn bản của cụ 0x6=0 cụ nhé :))
Hơ hơ, cụ hiểu là siêu thị miễn phí cả block 6 lượt buổi đêm thì mới không đồng, còn họ không miễn phí, mà áp dụng giờ đêm theo quyết định 44/2017/QĐ-UBND thì có ai hỏi sao thu tiền đêm giống cụ hỏi thì họ sẽ có căn cứ trả lời ngay

Chu An

Xe điện
Thế thích phạt bao nhiêu thì phạt à, đỗ xe 1 lần phạt 10 tỷ nhé,
Hỏi khôn phết nhở? Có 10 tỷ thôi à?

Tôi thuộc dạng siêu ngu mà cũng sẽ làm như thế này chứ đừng nói đến đội ngũ tư vấn luật đầu đầy sỏi của anh Vượng: phí bồi hoàn (phạt, bán vé...) bao nhiêu là hợp lý? Trả lời: hãy tham chiếu mức phạt cho lỗi tương tự của luật GTĐB VN rồi áp dụng cho nhanh.

Đấy là tôi chỉ ví dụ thôi nhé!

gocart

Xe cút kít
Thà dốt đặc cán mai còn hơn biết lỏng.
Em cứ thấy biển cấm đỗ là chạy ra chỗ khác. Kiếm chỗ đỗ thu phí càng tốt.
Đời không trông mong vào việc ăn không, ăn hỏng của người khác.

Chu An

Xe điện
Tôi đưa thêm ví dụ để các bác tham khảo và bàn luận.

Tôi trả hàng ở trong khu công nghiệp Bình Xuyên - Vĩnh Phúc. Trong lúc đợi đến lượt để vào kho thì đau bụng. Thế là mượn tạm cái xe máy rồi nháo nhào chạy đi tìm chỗ xả. Cả khu CN mênh mông, vắng bóng người nên buộc tôi phải ghé vào 1 bốt bảo vệ hỏi thăm. Anh bảo vệ trả lời: bác muốn tìm quán cafe để đi nhờ thì phải ra mãi ngoài đường, tuy nhiên ban QL khu CN có linh động trong xử lý những việc như thế này. Bác có thể vào đi nhờ trong WC ở cái bốt này hoặc tất cả các bốt bảo vệ có lợp tôn màu vàng. Nhưng trước khi bác đi, em nhắc nhở bác là kể cả khi bác chạy xe gắn máy trong khu công nghiệp thì bắt buộc bác vẫn phải đội mũ bảo hiểm cho dù không có CSGT đi tuần trong này. Nếu lần sau bắt gặp, bọn em sẽ phạt bác với mức phạt tương đương như lỗi này ở bên ngoài bác nhé!

Khi về đến nơi giao hàng còn đc biết thêm rằng bất cứ xe vận tải nào, khi tham gia giao thông trong khuôn viên khu công nghiệp mà không đảm bảo vệ sinh thì cũng sẽ bị phạt khá nặng. Thế nên xe hàng bên tôi phải đợi gần 30p để chiếc xe ben vào trước đó, xịt rửa thật sạch bùn đất bám ở lốp xe trước khi ra khỏi cổng.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em nghĩ đội pháp chế của Vin đủ pháp lý để làm cái này.
chuẩn đấy cụ, mà cũng nên như thế cho nghiêm túc, chúng ta cứ đòi đất nước văn minh nhưng nhiều cá thể lại k chịu hành xử hợp lý - hôm nay em đi xe sau bị ai đó đi mer c200 phía trước mở cửa xe vứt cả hộp sữa và giấy ăn ra đg chỗ tạ quang bửu...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 1-2 tháng sẽ lại có một thớt về việc đỗ xe trong khu đô thị của Vinhomes và thớt sẽ theo truyền thống tốt đẹp của OF là chia làm 2 phe, pro và anti. Trong các cụ anti việc khóa bánh sẽ không thiếu các cụ anti-Vin về mọi chủ đề 😃

Như thường lệ em hóng người có liên quan (người bị phạt) làm thật căng cho ra ngô, ra khoai xem sao chứ các cụ còm rõ dài, viện dẫn luật lệ tuyền là người không liên quan và ngoài còm thì không làm gì khác để thay đổi hiện trạng