[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

otothanglong

Xe điện
Cư dân trong khu đô thị đóng tiền dịch vụ cho việc bảo đảm an ninh nội khu, chăm sóc cây cảnh, bồn hoa, vệ sinh..v.v.v giờ có ông ở ngoài vào đỗ xe lung tung, vứt rác lung tung thì có nên phạt ko?
Cứ như Sing mà phạt xã hội mới hết những loại Bố Đời, không phạt có mà loạn, nhiều ngợm chẳng nói ở vin hay veo gì ngoài đường thôi, đường bé tý đỗ cái xe chềnh ềnh ven đường mà dân tình thì tắc nhích lách chen nhau nó vẫn ngồi trên xe cắm mặt vào đt coi như không có gì xảy ra, XH nhiều loại thành phần ý thức như ruồi chỉ giỏi cong mỏ lý lẽ linh tinh là nhiều, chứ ai cũng ý thức trách nhiệm với XH thì chẳng ông nào phạt được cả.

apachi

Xe tải
Đấy là việc nội bộ của Vin của cụ.

Ban quản trị có thể có quyền với vỉa hè, còn lòng đường thì chưa chắc. Và nếu phạt xe đỗ trên lòng đường cần có csgt. Theo em hiểu luật hiện giờ là như thế.

Chứ bây giờ mỗi làng cũng quây tôn rồi lấy lí do phòng cháy với cả an ninh ra khóa bánh xe đòi thu tiền thì sẽ như nào? =))
dạ vậy e hỏi cụ:
đất của Vin để phục vụ cho những người
Vấn đề là 2 bên đã giao kết sử dụng dịch vụ chưa? Nếu mỗi xe đi vào đều có giao kết là chuyện khác. Việc ở đây là chưa có giao kết gì đè ra thu.
Ví dụ ví von thế này:
Chắc chắn ông đỗ xe bố láo trong khu Vin là sai, giống như một ông ất ơ nào đó do cửa nhà cụ không đóng tự nhiên vào ngồi lù lù trong ghế bành nhà cụ. Nếu đuổi đi không được, cụ có tự ý nhốt, phạt ông ngồi đó được không? Hay cụ phải mời chính quyền vào xử lý.
Cũng như bãi đất nhà cụ không có hàng rào, ông ba vơ nào đó đỗ xe vào kể có có thông báo cấm, cụ có quyền đuổi, di chuyển xe sao cho không vướng sinh hoạt nếu có của cụ tại bãi đất đó, nhưng không có quyền giữ xe và phạt đâu. Việc đó là việc của cơ quan công quyền.
Ở đây chỉ đang nói đến quyền của bảo vệ của Vin, không nói đến ý thức. Các ông ý thức kém, đỗ xe bố láo, Vin có quyền báo cơ quan công quyền, nếu họ không đến xử lý ngay được, Vin có quyền di chuyển xe trong khu của Vin tới chỗ không gây ảnh hưởng đến sinh hoạt của cộng đồng, chờ xử lý. Ít nhất là đề nghị cơ quan công quyền xác minh chủ sở hữu của xe, chứ bảo vệ của Vin không đủ thẩm quyền xác minh chủ sở hữu xe để trả xe đúng ngừoi, làm vài lần là dân đỗ xe bậy tởm ngay.
Đây là cái giá cụ phải trả khi chọn khu đông đúc hám cái danh hão mà ở. Cụ có tiền thì mua chỗ sang chảnh vắng vẻ hoặc như lời các môi giới là ra ngoại ô mà ở ý, tha hồ đỗ xe. =))

Sao cụ ngồi xổm lên pháp luật được?
Dạ khu hôi hám em ở thif thằng nào đỗ láo khoá mõm ngay chứ ko dè bỉu ntn đc. Chắc chỗ cụ ở sang chảnh
Đây là cái giá cụ phải trả khi chọn khu đông đúc hám cái danh hão mà ở. Cụ có tiền thì mua chỗ sang chảnh vắng vẻ hoặc như lời các môi giới là ra ngoại ô mà ở ý, tha hồ đỗ xe. =))

Sao cụ ngồi xổm lên pháp luật được?
vang, chỗ em danh hão nên đứa nào đỗ láo là khoá mõm ngay, ko đc quyền dè bỉu ntn. Chỗ cụ chắc sang chảnh hơn em nhiều, chó gà đái ỉa thoải mái vẫn thấy thơm 😌😌

Ca phê thôi

Xe tăng
Mà đỗ hầm Vin có 10k/1h, em phi xuống xong đi bộ lên cà phê với bạn bè, đầu óc thoải mái khỏi lo nghĩ, lại còn phải lo cãi nhau mất mịa cả buổi. Đi đâu sướng nhất là có chỗ gửi xe chứ cực chẳng đã vứt xe lung tung cũng nhấp nhổm bỏ mẹ.
Chuẩn cụ, đi đâu mà có chỗ trông xe thu tiền là sướng bỏ ẹ ra chứ lại còn đi cãi nhau làm gì. Không có ai trông, vứt bừa bãi làm gì cũng thấp tha thấp thỏm không yên tâm. Đã xác định đi xe thì phải xác định mất một số chi phí, nhiều người muốn đi xe cho sướng mình nhưng cũng muốn không chi ra đồng nào, đỗ bừa bãi...ảnh hưởng đến người khác.

Dream Thai

Xe điện
Khu đô thị thuộc quyền quản lý của chủ đầu tư, bao gồm cả hạ tầng cơ sở, các ông đỗ xe bừa bãi xong cứ vin là nó ko được phép phạt hành chính, trong khu đô thi nó có quy chế, có quy định, có quy trình vận hành không thích thì mua nhà chỗ khác ở, đừng nói nó sai, chả sai đâu. Thôi, ko nghe lý thuyết nữa.
Con các ông hư, trốn học chơi game ko làm bài vợ các ông điên lên vả nó 1 cái, vậy có theo quy định của nhà nước ko?
toàn cùn..
Chỗ e đỗ xe bị khóa bánh (chỗ có biển cấm đỗ ở dưới sân CC), hỏi bảo vệ thì họ bảo đó là do mấy ông tự quản khóa (chỗ e chưa bầu ra BQT), hỏi cc thế thì đúng hay sai nhỉ? =))

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Chiều nay đưa nhóc con đi chơi, thấy mấy vị phụ huynh trường Vinschool Metropolis đang cãi nhau với bảo vệ về việc khoá bánh xe và phạt tiền.
Số là các PH này đỗ xe bên ngoài cổng trường (trong phạm vi Vin Metropolis) lúc ra lấy xe bị bảo vệ khoá bánh và yêu cầu nộp phạt, PH không chịu thế là 2 bên cãi nhau.

Theo em được biết thì Vin không có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính, khoá bánh và nhắc nhở thì có thể được nhưng phạt tiền thì không. Hành động này của họ có vẻ hơi lộng quyền.

Hơn nữa theo quy định thì tiền phạt vi phạm HC sẽ đc nộp vào ngân sách NN, em không rõ nếu họ xử phạt thì tiền này sẽ đi đâu.
CCCM thấy vấn đề này thế nào ạh.
Chốt lại cụ muốn lách luật để lạm dụng khu đô thị của Vin ? Chắc là vậy.
Chẳng thấy cư dân nào phản đối cả. Chỉ thấy các cụ ngoài khu Vin phản đối thu phí, chắc cùng mục đích. Hết biết

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Theo quy định tại khoản 5 Điều 6 Luật Nhà ở 2014, việc đỗ xe không đúng vị trí có thể bị coi là hành vi lấn chiếm không gian và các phần thuộc sở hữu chung của khu chung cư. Do đó, việc áp dụng hình thức xử lý là “khoá bánh xe” là đúng quy định của pháp luật.
Đang nói hành vi phạt của bảo vệ chứ không nói hành vi đỗ xe không đúng quy định cụ ơi. Họ có quyền phạt không? Kể cả hành vi khóa bánh xe có vi phạm về xâm phạm tài sản người khác không? Ảnh hưởng đến cháy nổ của xe- bình xăng xe?

Chứ còn bảo, ờ dân đi xe vô ý thức, láo lắm, nên tôi khóa là cách ngụy biện kiểu - nhân cách anh không tốt nên anh làm gì cũng sai. Dè bỉu như cụ gì có nhà ở Vin như trên. Nó chẳng nâng tầm các cụ lên, và nó cũng không văn minh.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đang nói hành vi phạt của bảo vệ chứ không nói hành vi đỗ xe không đúng quy định cụ ơi. Họ có quyền phạt không? Kể cả hành vi khóa bánh xe có vi phạm về xâm phạm tài sản người khác không? Ảnh hưởng đến cháy nổ của xe- bình xăng xe?
Cụ đã bị từng bị bảo vệ Vin phạt chưa ạ?

huhuhaha06

Xe hơi
đây nhé:
Đường nội khu đô thị có phải là đường hạn chế đi, hạn chế đỗ xe? (lsvn.vn)

Trong trường hợp thứ nhất, nếu đường nội bộ thuộc về phần sở hữu chung của nhà chung cư, ban quản lý toà chung cư có quyền thay mặt các chủ sở hữu của nhà chung cư thực hiện việc quản lý theo Quy chế quản lý nhà chung cư mà Bộ Xây dựng đã hướng dẫn trong Thông tư 02/2016/TT-BXD. Do đó, họ hoàn toàn có quyền đặt ra các yêu cầu nội bộ, trong đó có việc hạn chế việc đi lại của người dân khi đi qua khu đô thị, ấn định các vị trí cấm dừng/đỗ xe và hình thức xử phạt với các phương tiện vi phạm.
Trường hợp thứ hai, nếu đường nội bộ thuộc diện phải bàn giao cho nhà nước hoặc giao cho Chủ đầu tư quản lý theo nội dung dự án đã được phê duyệt, thì trường hợp này đường nội bộ không được coi là phần sở hữu chung của nhà chung cư. Khi đó việc xem xét, xử lý hành vi vi phạm trong trường hợp này thuộc về chính quyền địa phương.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
đây nhé:
Đường nội khu đô thị có phải là đường hạn chế đi, hạn chế đỗ xe? (lsvn.vn)

Trong trường hợp thứ nhất, nếu đường nội bộ thuộc về phần sở hữu chung của nhà chung cư, ban quản lý toà chung cư có quyền thay mặt các chủ sở hữu của nhà chung cư thực hiện việc quản lý theo Quy chế quản lý nhà chung cư mà Bộ Xây dựng đã hướng dẫn trong Thông tư 02/2016/TT-BXD. Do đó, họ hoàn toàn có quyền đặt ra các yêu cầu nội bộ, trong đó có việc hạn chế việc đi lại của người dân khi đi qua khu đô thị, ấn định các vị trí cấm dừng/đỗ xe và hình thức xử phạt với các phương tiện vi phạm.
Trường hợp thứ hai, nếu đường nội bộ thuộc diện phải bàn giao cho nhà nước hoặc giao cho Chủ đầu tư quản lý theo nội dung dự án đã được phê duyệt, thì trường hợp này đường nội bộ không được coi là phần sở hữu chung của nhà chung cư. Khi đó việc xem xét, xử lý hành vi vi phạm trong trường hợp này thuộc về chính quyền địa phương.
Thông tư của cụ trích dẫn có vẻ chưa chắc đã chuẩn

Nói như cụ thì đỗ xe (sai) là cụ tạt sơn, bẻ gương, đập kính xe người ta vô tư ah?

crYztaL

Xe buýt
Cho đến cuối cùng, cuộc tranh luận ở đây hướng tới điều gì ạ ?
1. Đỗ xe bừa bãi trong khu đô thị Vin là không sai ?
2. Đỗ xe bừa bãi trong khu đô thị Vin là sai, nhưng BQL ko được có chế tài đối với tài sản của tôi ( vì luật ko cho phép ).

Đối với Th1 thì xin miễn bàn. Th2 thì theo các cụ BQL có được lập biên bản, sau đó gọi xe cẩu đến kéo xe vi phạm ra bãi và mọi chi phí kéo xe + tiền bãi do người vi phạm chi trả hay ko ? Hoàn toàn trên phương diện luật pháp nhé.

harrynh

Xe điện
Thôi ko khóa, thế này cũng đc, lại be lên bảo vệ đâu gâu gâu

apachi

Xe tải

Chứ còn bảo, ờ dân đi xe vô ý thức, láo lắm, nên tôi khóa là cách ngụy biện kiểu - nhân cách anh không tốt nên anh làm gì cũng sai. Dè bỉu như cụ gì có nhà ở Vin như trên. Nó chẳng nâng tầm các cụ lên, và nó cũng không văn minh.
Dạ vâng. Tiếp comment của cụ.
ông đến chỗ tôi đỗ, tôi nhắc nhở lần 1(đặt biển)- ông ko nghe. Tôi nhắc nhở lần 2(khoá bánh- chưa phạt tiền)- ông vẫn ko nghe vậy thì lần 3 tôi khoá bánh rồi phạt tiền cho chừa.
ông sợ khoá bánh gây cháy nổ thì xin mời để xe đúng nơi quy đinh, còn ko thể bắt người khác chịu trách nhiệm cho hành vi vô ý thức được.
Giống như cao tốc cho chạy 80-120 nhưng ông cứ chạy làn ngoài cùng với vận tốc 80 vậy, theo luật thì chả sai nhưng cả xã hội chửi.
muốn để xã hội tiến lên thì ý thức từng người phải thay đổi chứ đừng cãi ngang như vậy

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chiều nay đưa nhóc con đi chơi, thấy mấy vị phụ huynh trường Vinschool Metropolis đang cãi nhau với bảo vệ về việc khoá bánh xe và phạt tiền.
Số là các PH này đỗ xe bên ngoài cổng trường (trong phạm vi Vin Metropolis) lúc ra lấy xe bị bảo vệ khoá bánh và yêu cầu nộp phạt, PH không chịu thế là 2 bên cãi nhau.

Theo em được biết thì Vin không có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính, khoá bánh và nhắc nhở thì có thể được nhưng phạt tiền thì không. Hành động này của họ có vẻ hơi lộng quyền.

Hơn nữa theo quy định thì tiền phạt vi phạm HC sẽ đc nộp vào ngân sách NN, em không rõ nếu họ xử phạt thì tiền này sẽ đi đâu.
CCCM thấy vấn đề này thế nào ạh.
Xuống hầm ký cam kết là xong thôi Cụ, tiền nong gì.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nó là phí bồi hoàn đấy, đọc nát nước k thấy từ nào là phạt, hành chính gì sất nên thôi đừng có vi phạm rồi quay ra cãi nhau ;))
Nếu là phí bồi hoàn thì thua rồi. :D

thanhhava

Xe buýt
Luật giao thông áp dụng trên đường giao thông thôi. Ngày trc có vụ va chạm ở hầm chung cư, gọi csgt vào mà k làm đc gì vì hầm không phải là đg giao thông đó cụ. Hay trong phần đất nhà cụ, cụ thích làm gì thì làm, csgt đâu dám vào phạt. Thế nên em mới nói là xem đg đó đã bàn giao cho chính quyền hay chưa.
Thì đó là hầm mà, dù bác làm đường, công viên, chung cư vẫn phải tuân thủ quy tắc chung của pháp luật, không phải muốn xây muốn quản lý thế nào cũng được, nhất là ở Việt Nam chỉ có quyền sử dụng chứ không có quyền sở hữu.

thanhhava

Xe buýt
Hỏi khôn phết nhở? Có 10 tỷ thôi à?

Tôi thuộc dạng siêu ngu mà cũng sẽ làm như thế này chứ đừng nói đến đội ngũ tư vấn luật đầu đầy sỏi của anh Vượng: phí bồi hoàn (phạt, bán vé...) bao nhiêu là hợp lý? Trả lời: hãy tham chiếu mức phạt cho lỗi tương tự của luật GTĐB VN rồi áp dụng cho nhanh.

Đấy là tôi chỉ ví dụ thôi nhé!
Thôi bác , làm gì có phí bồi hoàn trong luật GTDB mà dẫn bác, bác dẫn ra luôn đi.

thanhhava

Xe buýt
Chốt lại cụ muốn lách luật để lạm dụng khu đô thị của Vin ? Chắc là vậy.
Chẳng thấy cư dân nào phản đối cả. Chỉ thấy các cụ ngoài khu Vin phản đối thu phí, chắc cùng mục đích. Hết biết
Theo quy định tại khoản 5 Điều 6 Luật Nhà ở 2014, việc đỗ xe không đúng vị trí có thể bị coi là hành vi lấn chiếm không gian và các phần thuộc sở hữu chung của khu chung cư. Do đó, việc áp dụng hình thức xử lý là “khoá bánh xe” là đúng quy định của pháp luật.
Đường, công viên nào thuộc khu chung cư bác, dù bàn giao hay chưa nhưng theo em biết vạch kẻ đường, biển báo, đèn giao thông...đều do GTVT chịu trách nhiệm chứ. Nếu của họ thì họ đã làm cổng soát thẻ , dựng biển báo cấm đỗ xe lâu rồi không phải cãi nhau như bây giờ.

buicongchuc

Tháo bánh
Nếu chủ xe cãi không nhờ trông xe, không lấy phiếu gửi xe... và không trả tiền thì sao cụ?

Hay là vin làm cái xe cẩu, cẩu đi vài mét rồi tính tiền cẩu ;))
Phần đường chưa bàn giao cho thành phố thì thực hiện theo Nội quy khu nhà chung cư. Cũng như khu Ciputra ấy, các cụ vào đấy mà tự ý đỗ xe.