[Funland] Bất lực, xin nhờ bác nào giỏi điện nước giúp đỡ

Cụ thớt thử thay bình ariston xem có khác ko, vụ này bây giờ mới thấy chia sẻ, đầy các cụ ở tầng thấp các chung cư cao tầng có thấy phản ánh gì đâu,

boyboy1990

Xe điện

Em sửa nhà, nhân cơ hội này lắp thêm bình nóng lạnh, trước dùng nước nóng của tòa nhà nhưng toàn bị mất nước nóng nên ở tình cảnh tắm trong giá lạnh.

E lắp bình, rồi vận hành được 1 thời gian thì bị hiện tượng nước liên tục trào ra từ bình do căn hộ của e ở tầng thấp và áp lực nước của tòa nhà quá lớn.

E đã thay van giảm áp tới 4 lần rồi, lần gần đây nhất là thay van giảm áp của Ý nhưng vừa lắp vào, nước lại trào ra lênh láng khắp cả nhà.

Có bác nào ở chung cư gặp tình huống này chưa ạ và có giải pháp nào thành công không?
Em thấy cái hình "van giảm áp" của cụ ko phải là loại giảm áp dùng cho nhà cao tầng, loại dùng cho nhà cao tầng nó to đùng ngã ngửa và cấu tạo phức tạp hơn nhiều.
Vấn đề của nhà cụ vẫn là áp lực tĩnh quá lớn, cụ mua 1 cái đồng hồ đo áp lực nước về gắn vào vòi nào đó xem nó bằng bao nhiêu.
Áp lực thông thường đối với nhà dân dụng chỉ cần 2-3 ký, tương đương cột nước 20-30m.

jasminevietnam

Xe đạp

Kỹ thuật của tòa nhà vừa lên vặn van giảm áp cũng không ăn thua, e vừa bật bình lên nước lại trào ra rồi

Gionam72

Xe lăn
Đọc tiêu đề em lại tưởng cụ chủ bị bất lực. Cần nhờ các cụ offer giúp em rau ra nước.

vieteuro

Xe container
Việc nhà cụ quá đơn giản

jasminevietnam

Xe đạp
thì cụ đừng lắp van giảm áp nữa, mà lắp 1 cái van khoá thông thường trc đg nước vào bình, rồi vặn nhỏ đi, có đơn giản hơn ko ?
Trước khi lắp van giảm áp, e có lắp van khóa thường rồi ạ, không được mới xoay sang van giảm áp

LongLH

Xe điện

Kỹ thuật của tòa nhà vừa lên vặn van giảm áp cũng không ăn thua, e vừa bật bình lên nước lại trào ra rồi
1,kĩ thuật toà nhà vặn van giảm áp là giảm xuống bao nhiêu. Cái này phải định lượng được.
2, nếu áp đã giảm xuống trong khoảng khuyến cáo của nhà sx bình rồi mà van của bình vẫn nhảy thì thay van của bình.
3, cụ không nên lắp riêng van giảm áp cho bình vì khi đó có sự chênh áp giữa bên nóng và bên lạnh. Cụ sẽ rất khó chỉnh nước khi tắm, đấy là em không nói đến nhiều trường hợp chênh lớn quá nước nóng không ra được luôn.
4, bộ môn nước nôi này bình thường rất đơn giản nhưng có những nhà tự cải tạo không để ý và không hiểu biết về chuyền động chất lỏng nên đã để thợ làm xong mà cứ mở nước tầng 1 thì tầng 2 mất nước ở một số vòi dù két nước đặt ở tầng 5.

MINHKD

Xe điện
Đã xem có phải tháo cái van an toàn của bình ko?
Bác kiểm trả xem có đúng như Bác này nói không.
Bác lắp vẫn giảm áp vào ngày trước bình nóng lạnh có thể làm nước không giãn nở được.
Khi Nhiệt độ tăng nó không có chỗ giãn nở thì áp suất tăng rất nhanh, có thể phá hủy các chỗ nối trước khi van an toàn xả. Van an tòa của bình nước nóng hình như khoảng gần 18 cân mới mở, áp rất cao đấy.

Tongkin

Xe đạp

cụ dùng cái này cũngđược

boyboy1990

Xe điện
Bác kiểm trả xem có đúng như Bác này nói không.
Bác lắp vẫn giảm áp vào ngày trước bình nóng lạnh có thể làm nước không giãn nở được.
Khi Nhiệt độ tăng nó không có chỗ giãn nở thì áp suất tăng rất nhanh, có thể phá hủy các chỗ nối trước khi van an toàn xả. Van an tòa của bình nước nóng hình như khoảng gần 18 cân mới mở, áp rất cao đấy.
Van đó thường mở ở 0.7Mpa, tương đương tầm 7 cân thôi cụ. Nói chung nếu áp lực nước cỡ 5 cân, khi nước trong bình nóng lên, có thể thêm hiện tượng búa nước mỗi khi tắt mở vòi nữa thì van mở là bình thường.

thái tú

Xe tăng
E thì tư vấn xem hợp cụ ko,cụ mua van này lắp trước dây cấp vào bình nhé.van cơ điều chỉnh bằng tô vít.nếu bị nước chẩy ngược trong nhà tắm thì lắp thêm van 1 chiều vào các đầu nước nóng lạnh.

matizvan2009

Xe ba gác
Đọc tiêu đề thớt đúng nghĩa của việc liên quan đến ngành thợ nước

tquang

Xe tăng
Có phải cái lỗ nhỏ ngay đường nước lạnh vào bình ko ạ. Nếu đúng là do áp suất trong bình lớn quá rồi.
Ko rõ cc thì đường nước vài từng căn hộ là chung hay riêng ạ. Nếu riêng thì bjo cụ chỉ mua cái đồng hồ áp lực về lắp trên đường ống để kiểm tra áp lực thật sự là bao nhiêu. Nếu cao quá thì yêu cầu bpl cc thay van van giảm áp từ tổng vào nhà cụ hoặc mua van giảm áp tương ứng vs áp lực trên đồng hồ. Ko thể đi mua tù mù thế thì chết tiền ạ.
Mà thợ lắp điện nc cho nhà cụ cũng kém, mỗi việc đó ko làm dc là sao nhỉ ?
Chỗ chảy nước là chỗ xả e của bình nóng lạnh ạ. Nhà e có 2 nhà vệ sinh thì đều bị cả 2
Áp lực nước lớn thì mình giảm áp đầu vào.
Cái van giảm áp em chưa dùng. Nhưng cách đơn giản, hiệu quả, rẻ tiền nhất là mình dùng van khóa nước. Điều chỉnh áp lực bằng cách không mở hết van.
Cụ sai hoàn toàn ạ. Chỉ đúng trong trường hợp nước luôn được sử dụng, còn nếu ko sử dụng thì sao khi điền đầy hệ thống thì áp lực sau van sẽ bằng áp lực trc van dù cụ có đóng 90% van vào

Chỉnh sửa cuối:

mr.l0nely.184

Xe điện
E k giỏi nhưng nếu cụ chủ gọi KT toà nhà lên can thiệp rồi mà vẫn k ăn thua thì nhắn zalo E qua kiểm tra xem dư nào. Món này k kiểm tra trực tiếp chịu chả bốc phét được. Hên xui biết đâu lại ổn.

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Cụ-mợ chủ lắp van giảm áp nhưng đã chỉnh đúng chưa? Nhà em cũng bị áp cao quá, em lắp van giảm áp ngay sau đồng hồ nước luôn. Loại kiểu như của chủ thớt, mua shopee hàng Tàu ~200k.
Loại này ốc chỉnh vặn ngược chiều là giảm áp.

Hai_75

Xe điện
Cái van khóa nước vào căn hộ của cụ (thường trên trần toilet) cụ tự điều chỉnh sao cho nước vào hợp lý là được mà.