[Funland] Bắt tạm giam nữ giám đốc Ngân hàng MSB Thanh Xuân vụ khách hàng mất 58 tỉ trong tài khoản

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đương ko hiểu vấn đề, cũng giống như vụ msb “tiền vào tài khoản của con lừa đảo” chứ không vào hệ thống ghi nhận tiền gửi của ngân hàng.
Cụ cứ khăng khăng cho rằng 2 cái này là 1 thì em cũng ko comment gì thêm.
Em đi gửi tiết kiệm có: sổ + tin nhắn + thông báo từ app, thằng nào bảo tiền chưa vào hệ thống thì em đấm cho vỡ mồm.
Các cụ nóng thía :D
Cụ nào làm bank tinh mắt xem giúp em, ví dụ 1 sổ như này, từng đấy chữ ký con dấu thì giả đc ko
Sổ tại quầy ko online gì cả

congagia2016

Xe tăng
Cụ đương ko hiểu vấn đề, cũng giống như vụ msb “tiền vào tài khoản của con lừa đảo” chứ không vào hệ thống ghi nhận tiền gửi của ngân hàng.
Cụ cứ khăng khăng cho rằng 2 cái này là 1 thì em cũng ko comment gì thêm.
Em đi gửi tiết kiệm có: sổ + tin nhắn + thông báo từ app, thằng nào bảo tiền chưa vào hệ thống thì em đấm cho vỡ mồm.
Em không khăng khăng cụ ạ, báo nó thông tin như vậy, một số cụ trên này cũng nói như vậy. Sao kê của Decktinbank cũng thể hiện tiền vào tài khoản rồi đấy ạ, cụ chịu khó search thêm nhé ạ

IP man

Tháo bánh
Cụ nào làm bank tinh mắt xem giúp em, ví dụ 1 sổ như này, từng đấy chữ ký con dấu thì giả đc ko
View attachment 8440359
Câu hỏi của cụ sai.
Nếu sổ này của cụ giao dịch ở trụ sở ngân hàng hoặc có tin nhắn/thông báo của app thì ko cần quan tâm giả hay không giả nhé.
Cụ mang sổ đến mà nó ko trả tiền thì cụ cứ phi ngay cái đơn tố cáo khiếu nại lên NHNN.
Có 1 vụ bạn em làm, biết bọn đấy là dân lừa đảo rồi nhưng nó mang sổ đến thì ngân hàng vẫn phải ngậm đắng nuốt cay trả cho nó hơn trăm tỷ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
Em không khăng khăng cụ ạ, báo nó thông tin như vậy, một số cụ trên này cũng nói như vậy. Sao kê của Decktinbank cũng thể hiện tiền vào tài khoản rồi đấy ạ, cụ chịu khó search thêm nhé ạ
Tiền vào tài khoản cá nhân của con Như hay vào hệ thống quản lý tiền gửi của ngân hàng?
Cụ ko phân biệt được thì tranh cãi làm gì cho mất thời gian.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Nghe e ý hát cho vơi đi nỗi buồn mất tiền
Này 12 năm trước rồi ,à cụ
Chị giờ chắc đang luyên bài kiếp ve sầu vào Juve ca cho ace nghe :D
Ơ mà các cụ nhà mềnh nói cấm sai nhờ
'Xướng ca vô loài' =))

congagia2016

Xe tăng
Tiền vào tài khoản cá nhân của con Như hay vào hệ thống quản lý tiền gửi của ngân hàng?
Cụ ko phân biệt được thì tranh cãi làm gì cho mất thời gian.
Dạ, cụ vui lòng xem lại ảnh em đã gửi ở còm trước, báo nó có thông tin phân biệt tiền gửi vào tk cá nhân của Huyền Như hay chỉ nói tiền đã vào hệ thống ngân hàng?
17 nhân viên ACB mở tài khoản cá nhân tại VietinBank. Thế sao cụ cứ khăng khăng tiền chuyển vào tk cá nhân Huyền Như?

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
Dạ, cụ vui lòng xem lại ảnh em đã gửi ở còm trước, báo nó có thông tin phân biệt tiền gửi vào tk cá nhân của Huyền Như hay chỉ nói tiền đã vào hệ thống ngân hàng?
Thôi cụ ạ, bản thân cụ đọc cái này cũng đếch biết tiền vào tài khoản nào nhưng vẫn cố cãi bừa thôi :))

7years

Xe điện
Cái này là NHNN cấm việc các bank huy động tiền gửi rồi đem gửi nhau. Thời điểm chục năm về trước một số NH nhiều khi thiếu tiền nên có đợt huy động rất cao mà nguồn tiền gửi không có, trong khi 1 số NH có thể thể thời điểm lại dư tiền.

Vì cấm, nên mới sinh ra việc NH thừa giao tiền cho NV ngân hàng đem gửi NH thiếu tiền đang có huy động cao (nôm na là thế). Thậm chí lãi suất cao trả ngoài cũng thăn 1 ít chia nhau

Tuy nhiên khi không trả được, việc vỡ lở, để NV đi kiện bao giờ mới xong mà NV nó cũng o chịu đứng tên kiện thì đành phải thò mặt ra đòi. Khi đó mới vỡ ra là ô cũng vi phạm quy định và ...

• Vodka
Reactions: Xep

congagia2016

Xe tăng
Thôi cụ ạ, bản thân cụ đọc cái này cũng đếch biết tiền vào tài khoản nào nhưng vẫn cố cãi bừa thôi :))
Cụ ko hiểu hay cố tình ko hiểu vậy? Đọc thì đọc cho kỹ vào, em thấy cụ đang cãi bừa thì đúng hơn. Thế này mà cứ gân cổ tiền chuyển vào tk của Huyền Như, em chịu cụ luôn

printer05

Xe điện
Có án lệ từ thời mợ Huyền Như của Vietinbank rồi. Cứ xử lừa đảo thì người bị hại đi mà đòi đứa lừa. Nhân viên ngân hàng ấy
Chứ ngân hàng thì là người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan thôi không đòi được

Nếu xử tội tham ô thì bị hại là Ngân hàng (bị nhân viên - người có chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tiền) thì lúc đó quan hệ giữa Ngân hàng và Người gửi tiền là quan hệ dân sự và Ngân hàng phải hoàn trả tiền cho người gửi. Ngân hàng thì đi đòi cán bộ chiếm đoạt tiền.

Nhưng án lệ mợ Như đã làm thay đổi hoàn toàn việc đó.
Em cũng ạ cái án lệ đấy, em đi gửi tiền vào ngân hàng thì em biết thế éo nào được nv ngân hàng làm thất thoát tiền của em, em chỉ biết đòi ngân hàng, còn ngân hàng đòi ai em không quan tâm.

IP man

Tháo bánh
Cụ ko hiểu hay cố tình ko hiểu vậy? Đọc thì đọc cho kỹ vào, em thấy cụ đang cãi bừa thì đúng hơn. Thế này mà cứ gân cổ tiền chuyển vào tk của Huyền Như, em chịu cụ luôn

Zời ạ. Đây là tài khoản thanh toán của nhân viên ACB - tài khoản thanh toán nó khác tài khoản tiết kiệm cụ ạ.
Tài khoản thanh toán của em là đầu 10, còn tài khoản tiết kiệm là đầu 44. Mỗi sổ tk là 1 tài khoản cụ ạ.
Cụ gửi tiền vào tk thanh toán rồi cá nhân nó rút ra múa với nhau. Có bằng chứng nào nói là nó chuyển thành tài khoản tiết kiệm mà cụ đi đòi tiền tiết kiệm?

congagia2016

Xe tăng
Zời ạ. Đây là tài khoản thanh toán của nhân viên ACB - tài khoản thanh toán nó khác tài khoản tiết kiệm cụ ạ.
Tài khoản thanh toán của em là đầu 10, còn tài khoản tiết kiệm là đầu 44. Mỗi sổ tk là 1 tài khoản cụ ạ.
Cụ gửi tiền vào tk thanh toán rồi cá nhân nó rút ra múa với nhau. Có bằng chứng nào nói là nó chuyển thành tài khoản tiết kiệm mà cụ đi đòi tiền tiết kiệm?
Haha, cụ không hiểu thì đừng múa mép nữa, càng nói càng lòi ra cái tay nhanh hơn não. Thôi, em stop, ko đôi co với cụ nữa. Hoan hỉ ạ.

fanmu12345

Xe điện
View attachment 8440359
Có 2 trường hợp.

Trường hợp 1 là làm giả dấu và chữ ký, và làm giả luôn mẫu sổ tiết kiệm. Thủ phạm sẽ giao dịch với khách hàng ngoài ngân hàng (thí dụ viết 1 biên nhận), rồi sau đó đưa cho khách hàng 1 sổ tiết kiệm giả.

Trường hợp 2 là chữ ký và dấu là thật. Nhưng tiền không nhập vào hệ thống. Trường hợp này phải có từ 2 thủ phạm phối hợp với nhau.

Sau vụ bà Chu Thị Bình bị mất tiền ở Eximbank, Ngân hàng Nhà nước bắt các Ngân hàng thương mại phải có tin nhắn báo số sư, hoặc Khách hàng có thể truy cập trang web của ngân hàng thương mại để kiểm tra số dư tài khoản hoặc kiểm tra sổ tiết kiệm.

Sau này công nghệ phát triển nên các NH khuyến khích khách hàng cài app + giao dịch qua app. Nhưng lại phát sinh việc bọn tội phạm chiếm quyền điều khiển điện thoại để đăng nhập app, lấy tiền của khách hàng như vụ ở VCB.

lolotica

Xe điện
xưa chưa có app thì giao dịch online qua web (internet banking), mình thấy còn rủi ro hơn là dùng app.

Có 2 trường hợp.

Trường hợp 1 là làm giả dấu và chữ ký, và làm giả luôn mẫu sổ tiết kiệm. Thủ phạm sẽ giao dịch với khách hàng ngoài ngân hàng (thí dụ viết 1 biên nhận), rồi sau đó đưa cho khách hàng 1 sổ tiết kiệm giả.

Trường hợp 2 là chữ ký và dấu là thật. Nhưng tiền không nhập vào hệ thống. Trường hợp này phải có từ 2 thủ phạm phối hợp với nhau.

Sau vụ bà Chu Thị Bình bị mất tiền ở Eximbank, Ngân hàng Nhà nước bắt các Ngân hàng thương mại phải có tin nhắn báo số sư, hoặc Khách hàng có thể truy cập trang web của ngân hàng thương mại để kiểm tra số dư tài khoản hoặc kiểm tra sổ tiết kiệm.

Sau này công nghệ phát triển nên các NH khuyến khích khách hàng cài app + giao dịch qua app. Nhưng lại phát sinh việc bọn tội phạm chiếm quyền điều khiển điện thoại để đăng nhập app, lấy tiền của khách hàng như vụ ở VCB.

fanmu12345

Xe điện
Uh web bảo mật quá kém. App kiểm soát tốt hơn nhiều.
Web bảo mật kém, nhưng mã OTP gửi vê số đt.

Bây giờ điện thoại bị chiếm quyền điều khiển, tội phạm đọc được cả mã OTP trên đt của nạn nhân, rồi tự đăng nhập app, dùng mẫ OTP để chuyển tiền mà nạn nhân không biết.

Tôi nghĩ dùng smart phone rủi ro hơn, vì smartphone thực tế đã bị kiểm soát từ lâu (do cài app giả), tội phạm chờ đến khi có tiền trong tk, sẽ kích hoạt lệnh chiếm quyền điều khiển, tự đọc mã OTP và chuyển tiền luôn.

Web thì tội phạm vẫn xâm nhập được, nhưng không có mã OTP

80Bê

Xe buýt
Em đọc mà chưa hiểu em gđ nó lừa thế nào? Hay đang điều tra hoặc bank ko muốn công bố?