[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

Hanamlut

Xe buýt
Vậy ra cả triệu người lũ lượt đi làm culi, làm osin cho Hàn, Đài, Mã, chui cả vào container chết khốn nạn như những con vật là do 7 triệu tấn bom và hơn trăm năm nô lệ phỏng?
Định vang cho bọn sâu mọt mà ấn nhầm! Tôi nghĩ nhận định của 1 số cụ là đúng: Trong thớt này có nhiều kẻ lợi dụng để nói xấu, chê bai dân tộc Việt Nam. Những kẻ đó chỉ có thể là những kẻ vô học hoặc là bọn /// đội lốt trí thức, hoặc là những người Thái nói tiếng Việt nhưng thiếu hiểu biết, không phân biệt được đúng sai. Đề nghị Ban điều hành vào xử lí. Chã OF-141 ơi

Visser III

Xe tăng
Vậy ra cả triệu người lũ lượt đi làm culi, làm osin cho Hàn, Đài, Mã, chui cả vào container chết khốn nạn như những con vật là do 7 triệu tấn bom và hơn trăm năm nô lệ phỏng?
Vậy quý cụ có cao kiến gì để chấm dứt tình trạng này.

hanaka888

[Tịch thu bằng lái]
Rất đơn giản, hãy luôn ý thức rằng mình còn rất nghèo, rất kém và phải luôn cố gắng chứ không phải ngồi một chỗ rồi vuốt ve tự khen nhau

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Định vang cho bọn sâu mọt mà ấn nhầm! Tôi nghĩ nhận định của 1 số cụ là đúng: Trong thớt này có nhiều kẻ lợi dụng để nói xấu, chê bai dân tộc Việt Nam. Những kẻ đó chỉ có thể là những kẻ vô học hoặc là bọn /// đội lốt trí thức, hoặc là những người Thái nói tiếng Việt nhưng thiếu hiểu biết, không phân biệt được đúng sai. Đề nghị Ban điều hành vào xử lí. Chã OF-141 ơi
Cay nhỉ? Lại quy chụp rồi ;))
Thường thua đến mức phải mách mẹ, chửi đổng, quy chụp là đuối lý lắm rồi ;))

Visser III

Xe tăng
Rất đơn giản, hãy luôn ý thức rằng mình còn rất nghèo, rất kém và phải luôn cố gắng chứ không phải ngồi một chỗ rồi vuốt ve tự khen nhau
Ơ thế cụ thấy ở đây ai không cố gắng,ai ngồi 1 chỗ tự khen nhau vậy cụ.Chắc cụ ở nhà lâu nên không biết chứ gần trăm triệu dân em ai cũng cố gắng làm việc cụ ạ.
Tưởng cụ có phương pháp thần kì nào.ai ngờ...

Anycar

Xe tăng
Thớt này bọn ///, Thái nô cộng thêm 1 số OFer tự cho mình tiến bộ tha hồ chê bai đất nước, kẻ tung người hứng ghê quá.
Thôi thì các cụ có chê thì chê thực tế hiện tại, chê thì chê cho đúng những cái bất cập, không quên ghi nhận những mặt tốt
Đằng này bắt đầu tổ lái sang chính trị, xét lại lịch sử, phủ nhận công lao cha ông.
Khen Thái cắt lãnh thổ để giữ độc lập và mang danh xót thương con người để chỉ trích VN sa đà vào chiến tranh.
Có cái câu mà thấy trên mạng xuất hiện nhiều nhưng em thấy đúng ra phết: VN không bứt nhanh được vì còn phải gánh những người thế này".
Chừng nào còn bọn này chừng đó người nhà ta còn ăn thịt chó vì bọn nó đầu thai liên tục.

namphong12

Xe container
Ơ thế cụ thấy ở đây ai không cố gắng,ai ngồi 1 chỗ tự khen nhau vậy cụ.Chắc cụ ở nhà lâu nên không biết chứ gần trăm triệu dân em ai cũng cố gắng làm việc cụ ạ.
Chửi đổng, dè bửu, nói xấu chứ làm gì có kiến thức gì.

Minh Sang 2019

Xe tải
Ông không thích tự nhục thì tôi tự sướng vậy. 2030 VN trở thành nước công nghiệp phát triển, dân Hàn, Đài, Mã chen chúc nhau sang VN làm cu li, làm osin. Người già VN, người tàn tật sang Hàn, Đài tuyển gái trẻ làm vợ, dân Thái chui container sang VN làm việc chết như cá hộp. Thế nhỉ
i
Khi mà tiền nước khác còn có giá trị, lương còn cao gấp đội VN trở lên thì còn có tình trạng ấy. Khi mà lương trong nước trung bình tầm 20-30 tr/tháng mà đi hàn đi nhất lương 30-40 củ/tháng thì sẽ ko ai đi cả.

tuan_nguyen261188

Xe điện
i

Khi mà tiền nước khác còn có giá trị, lương còn cao gấp đội VN trở lên thì còn có tình trạng ấy. Khi mà lương trong nước trung bình tầm 20-30 tr/tháng mà đi hàn đi nhất lương 30-40 củ/tháng thì sẽ ko ai đi cả.
Trước TQ qua Hàn và Nhật làm kiểu TNS này khá đông nhưng giờ không them đi nữa nên mới chuyển hướng qua Việt Nam. Vụ đi Nhật Hàn kiểu TNS này chắc thịnh thêm 10 năm nữa là hết. Khi mà thu nhập Việt Nam tầm 7-8000k/năm.

Chỉnh sửa cuối:

Hanamlut

Xe buýt
Cay nhỉ? Lại quy chụp rồi ;))
Thường thua đến mức phải mách mẹ, chửi đổng, quy chụp là đuối lý lắm rồi ;))
Tôi không hề đứng về phe nào trong cuộc tranh luận của thớt này, nhưng đọc thấy những lời lẽ xúc phạm dân tộc Việt Nam của những thành phần bất hảo, ngu dốt nên ý kiến thôi. Và tôi cũng sẽ không nói nữa.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Mục tiêu Việt Nam 2035 đạt 10.000 USD/người/năm,
Thái là 12.000 USD/người/năm
Nếu duy trì tăng trưởng như hiện nay thì 2040 Việt Nam vượt Thái về thu nhập USD/người/năm

Các cụ cứ bình tĩnh...

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
Cụ hanaka888 đó tưởng là Sing, Thụy Sĩ, Hàn cũng là nô lệ thực dân và ăn 7 triệu tấn bom trong hàng chục năm như quê em nên tư duy vẫn còn ở trong thế giới ảo lắm cụ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ hanaka888 đó tưởng là Sing, Thụy Sĩ, Hàn cũng là nô lệ thực dân và ăn 7 triệu tấn bom trong hàng chục năm như quê em nên tư duy vẫn còn ở trong thế giới ảo lắm cụ
Thêm 100 năm nô lệ và 30 năm chiến tranh dành lại đất đai quê hương nữa chứ...Giờ nhiiều người vô ơn với bậc cha ông đã đổ máu dành độc lập hòa bình tự do.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Muốn giải pháp thì trước hết hiểu hiện trạng, đơn giản nhất là tự hỏi tại sao vành đai 1 Hà Nội Cát Linh Hà Đông bao nhiêu năm ko làm được, công nghệ cao Hòa Lạc lắm phân bò, Bến Thành Suối Tiên, Bến Lức Long Thành tắc tị, sân bay Long Thành rất chậm dù chính phủ hò như hò đò? Rõ ràng là có lực cản vô hình nào đó.

Tại sao Nhơn Trạch đầu tư hạ tầng nội khu bài bản, mà chỉ lấp đầy các khu CN cũ ko phát triển thêm được trong 10 năm. Tại sao Toyota bỏ đi và Samsung mãi mãi người Việt vẫn chỉ culi gia công. Tại sao Viện tên lửa của Viettel bị dân Đồng Tâm phá ko lấy được đất ko trấn áp được. Tại sao các đặc khu ko hình thành được để bây giờ giá đất tăng quá, chia sẻ manh mún. Tại sao đốt lò nhiều thế vẫn lòi ra Việt Á và nhiều cụ trong đống rơm.

Tất nhiên chém gió diễn đàn ko ai nói hết đâu, và cũng ko thêm đượt bát cơm nào :D nhưng em nghĩ căn bản là giải phóng động lực cho dân làm thì tự giàu thôi, nhà nước tinh giản để bớt rào cản, chỉ nắm những cái trụ cột, tập trung đầu tư hạ tầng (kỹ thuật, xã hội). Em gặp 1 số đại gia tự thân họ xây dựng giàu có từ sản xuất và từ số không, đến nay được một số vốn kha khá thì mất động lực vì đụng đâu cũng khó nếu ko làm liều, ko chìu lụy. Một số bán cho Thái Lan, Nhật rồi mua mấy miếng đất giữ tài sản, nghỉ hưu. Quan trọng nhất là niềm tin và động lực.

Chỉnh sửa cuối:

luu3

Xe buýt
mục tiêu thôi , giờ fdi toàn vô indo với Vietnam . Dân số thailand đang suy giảm nữa , áo đỏ áo vàng luôn tìm cách choảng nhau , kinh tế chỉ đi ngang hay xuống , khó tăng trưởng

Mục tiêu Việt Nam 2035 đạt 10.000 USD/người/năm,
Thái là 12.000 USD/người/năm
Nếu duy trì tăng trưởng như hiện nay thì 2040 Việt Nam vượt Thái về thu nhập USD/người/năm

Các cụ cứ bình tĩnh...

tuan_nguyen261188

Xe điện
Muốn giải pháp thì trước hết hiểu hiện trạng, đơn giản nhất là tự hỏi tại sao vành đai 1 Hà Nội Cát Linh Hà Đông bao nhiêu năm ko làm được, Bến Thành Suối Tiên, Bến Lức Long Thành tắc tị, sân bay Long Thành rất chậm dù chính phủ hò như hò đò? Rõ ràng là có lực cản vô hình nào đó.

Tại sao Nhơn Trạch đầu tư hạ tầng nội khu bài bản, mà chỉ lấp đầy các khu CN cũ ko phát triển thêm được trong 10 năm. Tại sao Toyota bỏ đi và Samsung mãi mãi người Việt vẫn chỉ culi gia công. Tại sao Viện tên lửa của Viettel bị dân Đồng Tâm phá ko lấy được đất ko trấn áp được. Tại sao các đặc khu ko hình thành được để bây giờ giá đất tăng quá, chia sẻ manh mún. Tại sao đốt lò nhiều thế vẫn lòi ra Việt Á và nhiều cụ trong đống rơm.

Tất nhiên chém gió diễn đàn ko ai nói hết đâu, và cũng ko thêm đượt bát cơm nào :D nhưng em nghĩ căn bản là giải phóng động lực cho dân làm thì tự giàu thôi, nhà nước tinh giản để bớt rào cản, chỉ nắm những cái trụ cột. Em gặp 1 số đại gia tự thân họ xây dựng giàu có từ sản xuất và từ số không, đến nay được một số vốn kha khá thì mất động lực vì đụng đâu cũng khó nếu ko làm liều, ko chìu lụy. Một số bán cho Thái Lan, Nhật rồi mua mấy miếng đất giữ tài sản, nghỉ hưu. Quan trọng nhất là niềm tin và động lực.
Mấy anh Miền Nam cục bộ địa phương chứ có gì đâu? kéo nhau trì trệ cả 10 năm nay rùi. Giờ chỉ mong mấy anh miền Bắc ...bắt đầu chậm hơn nhưng bứt phá nhanh và rất mạnh.