[Funland] BĐS đầu năm 2019 - Tầm ảnh hưởng đến các ngành nghề Kỹ thuật khác

Châu Tứ TN

Xe điện
BD thì đất dân cư rẻ mà, chỉ đắt những khu đẹp & dễ kinh doanh. Muốn an cư thì tìm mua CC 600 - 800 củ về phía SG, sau này có xuống đất, bán hay cho thuê đều dễ :)
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, rẻ vs ng có tiền chứ bọn em dân lao động tự lập thì vẫn ko rẻ đâu ạ, chung cư em cứ sợ lôi thôi, nhưng chắc cũng chỉ đủ lực mua chung cư thôi. Cảm ơn cụ nghe :)

gavanhoanga

Xe máy
Cảm ơn chia sẻ của cụ. Em chỉ làm xd, vẫn sống tốt thôi, thấy tình hình căng quá nên mới hỏi cccm am hiểu. Dân thì sẽ ko chết đc, dù bị bóp cỡ nào vẫn sẽ sống đc thôi.
Dạ vâng, dân không chết chỉ là do nằm quá xa so với sự biến động của thị trường thôi à. Cụ cứ hình dung sóng thần nó ập vào đất liền, nếu cụ càng ở trên núi, càng xa bờ biển thì cụ càng ít bị thiệt hại ấy.
Còn dân đang đầu tư trực tiếp, sử dụng trực tiếp, làm ăn trực tiếp ngay tại khu vực đang có biến động thì sẽ bị ảnh hưởng trực tiếp ấy ạ.
Em tin là trong bản chất mỗi người đều có mong muốn được phát triển hơn có thể theo cách dễ dàng hay khó khăn nhưng nếu có điều kiện làm ăn, đầu tư thì cũng sẽ tham gia thôi. Do vậy kiểu gì thì kiểu, nếu thị trường bđs mà nhăn răng thì đa số cũng sẽ bị ngấp ngoái theo còn lại thì cũng sẽ bị ảnh hưởng gián tiếp đến đời sống, kinh tế, xã hội ạ.

Châu Tứ TN

Xe điện
Em cũng ở BD. Mục đích của cụ khi mua để làm gì? Tài chính cụ thể (tiền mặt sẵn có + khả năng thu nhập)? Khu cụ nhắm đến để mua?
Cụ cho em thêm thông tin như trên nhé.
Nghĩ cụ là ng miền Nam em mới hỏi, ko ngờ cụ ở BD luôn :)
Em mua để ở (thuê nhà cả tuổi trẻ khổ quá rồi). Tiền mặt em có hơn 200, thu nhập chỉ mình em (đơn thân) Lương gần 15tr/tháng + vài triệu tiền cày thêm. Cái chính là em đang phân vân CC hay đất, lực thì chắc em chỉ đủ mua CC.

gavanhoanga

Xe máy
Nghĩ cụ là ng miền Nam em mới hỏi, ko ngờ cụ ở BD luôn :)
Em mua để ở (thuê nhà cả tuổi trẻ khổ quá rồi). Tiền mặt em có hơn 200, thu nhập chỉ mình em (đơn thân) Lương gần 15tr/tháng + vài triệu tiền cày thêm. Cái chính là em đang phân vân CC hay đất, lực thì chắc em chỉ đủ mua CC.
Đất thì cũng tuỳ khu vực cụ ạ. Ở TDM, DA, TA, TPM, Nam Tân Uyên thì em nghĩ nguồn lực của cụ là chưa đủ. Còn đi xa hơn là MP3, Bến Cát, Bàu Bàng, Bắc TU, VSIP II mở rộng thì cụ hoàn toàn có thể mua được đất nhé (dưới 600tr) tiền xây dựng + mua đồ nội thất bèo cũng phải 150tr nữa.
Mua chung cư thì cũng được, hiện tại giá chung cư cho NLĐ thu nhập thấp (dưới 10tr) vẫn còn khá nhiều hàng tồn + đang xây, chỉ từ 300 đến 600 tuỳ khu vực. Tuy nhiên nó chỉ có sự tiện lợi trước mắt chứ còn về lâu dài thì lợi ích kinh tế sẽ không thể sánh được với đất được cụ nhé.
Cụ cân nhắc + đi tìm hiểu thêm trước khi chọn mua nhé.
Chúc cụ thành công với dự định của mình.

Hòa Cầm

Xe hơi
Dạ vâng, dân không chết chỉ là do nằm quá xa so với sự biến động của thị trường thôi à. Cụ cứ hình dung sóng thần nó ập vào đất liền, nếu cụ càng ở trên núi, càng xa bờ biển thì cụ càng ít bị thiệt hại ấy.
Còn dân đang đầu tư trực tiếp, sử dụng trực tiếp, làm ăn trực tiếp ngay tại khu vực đang có biến động thì sẽ bị ảnh hưởng trực tiếp ấy ạ.
Em tin là trong bản chất mỗi người đều có mong muốn được phát triển hơn có thể theo cách dễ dàng hay khó khăn nhưng nếu có điều kiện làm ăn, đầu tư thì cũng sẽ tham gia thôi. Do vậy kiểu gì thì kiểu, nếu thị trường bđs mà nhăn răng thì đa số cũng sẽ bị ngấp ngoái theo còn lại thì cũng sẽ bị ảnh hưởng gián tiếp đến đời sống, kinh tế, xã hội ạ.
Đúng là suốt ngày nghe "đợt này em kiếm đc 1 tỉ" làm ai cũng hoang mang, dù biết đó chỉ là chiêu trò của mấy thằng cò đất (em nói cò đất ko có nghĩa khinh thị nhé).
Đến Ngan em cũng ngày đêm tung hô mấy ảnh. Bđs ảnh hưởng quá lớn đến nhiều ngành nghề và tụi em đang trực tiếp chịu sự ảnh hưởng. Vũ Nhôm chưa qua xong đã có Vũ Sắt đến. Khổ ko biết than ai.

Châu Tứ TN

Xe điện
Đất thì cũng tuỳ khu vực cụ ạ. Ở TDM, DA, TA, TPM, Nam Tân Uyên thì em nghĩ nguồn lực của cụ là chưa đủ. Còn đi xa hơn là MP3, Bến Cát, Bàu Bàng, Bắc TU, VSIP II mở rộng thì cụ hoàn toàn có thể mua được đất nhé (dưới 600tr) tiền xây dựng + mua đồ nội thất bèo cũng phải 150tr nữa.
Mua chung cư thì cũng được, hiện tại giá chung cư cho NLĐ thu nhập thấp (dưới 10tr) vẫn còn khá nhiều hàng tồn + đang xây, chỉ từ 300 đến 600 tuỳ khu vực. Tuy nhiên nó chỉ có sự tiện lợi trước mắt chứ còn về lâu dài thì lợi ích kinh tế sẽ không thể sánh được với đất được cụ nhé.
Cụ cân nhắc + đi tìm hiểu thêm trước khi chọn mua nhé.
Chúc cụ thành công với dự định của mình.
Thời điểm này có nên mua cc ở BD ko cụ nhỉ? Em nghĩ sẽ mua cc, có cái nhà trước đã rồi sau này làm ăn đc thì tính.
Cùng ở BD vs nhau, có duyên gặp gỡ và giúp đỡ nhau trong cs thì thật tốt. Cảm ơn cụ và chúc cụ mạnh khỏe, làm ăn tấn tới.

LS460L_1

Xe máy
Cc ở HN có lẽ đã phớt lờ chủ đề này?
Em thấy tỉnh em đất đang gỉam giá chứ đâu có sốt như chỗ cụ. Nếu sốt thật thì cụ tranh thủ lướt sóng kiếm tiền tiêu tết sang năm đi. Làm xây dựng cả năm chắc chả bằng lướt sóng 1 lô đất đâu.:D

LS460L_1

Xe máy
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, rẻ vs ng có tiền chứ bọn em dân lao động tự lập thì vẫn ko rẻ đâu ạ, chung cư em cứ sợ lôi thôi, nhưng chắc cũng chỉ đủ lực mua chung cư thôi. Cảm ơn cụ nghe :)
Em mạnh dạn khuyên mợ không nên mua chung cư. Cứ đất nền mà mua mợ ạ.

gavanhoanga

Xe máy
Thời điểm này có nên mua cc ở BD ko cụ nhỉ? Em nghĩ sẽ mua cc, có cái nhà trước đã rồi sau này làm ăn đc thì tính.
Cùng ở BD vs nhau, có duyên gặp gỡ và giúp đỡ nhau trong cs thì thật tốt. Cảm ơn cụ và chúc cụ mạnh khỏe, làm ăn tấn tới.
Nếu cụ ko xét đến lợi ích kinh tế về sau thì cụ ráng chờ thêm 1,2 tháng nữa nhé, khi ấy tình hình bđs rõ ràng rồi mua cũng chưa muộn, có thể sẽ đứng yên hoặc rẻ thật.
Mua CC để ở thôi thì cũng ko sao, an toàn, tiện lợi và cũng ko phải lo về phần xây dựng, thiết kế nữa.

mazda3_pro

Xe lăn
Kính cccm!
Em làm việc trong nghề XD, nếu như tầm ra Tết mọi năm người người nhà nhà đua nhau xây nhà thì năm nay gần hết tháng 1 ÂL vẫn thong dong, sáng nào các anh thầu, các anh công nhân XD, Kỹ thuật vẫn tụ tập và đọc báo dài cổ ở các quán cf, chào hỏi nhau và cùng một câu hỏi phát đi phát lại miết "đã đi làm chưa anh?"...
Vậy nguyên nhân là do đâu? Có một thực tế đang tồn tại ở Đà Nẵng - Quảng Nam và em nghĩ các tỉnh thành khác cũng thế. Giá đất đang tăng chóng mặt, không có dấu hiệu dừng lại, chỉ có 1 tuần Tết mà tăng cả tỉ đồng. Đất nhà tăng, dân chỉ biết đứng nhìn, giao dịch chủ yếu chỉ diễn ra giữa các cò với nhau.
Và rồi, các ngành nghề liên quan đến XD như điện nước, điện lành, cửa kính, cầu thang, đá ốp lát...đều ngồi chờ dài cổ. Năm ngoái tụi em đã dính 1 phát Vũ Nhôm kéo dài cả nửa năm, năm nay lại thêm bong bóng BĐS này nữa, lại phải ngồi thở dài.
Cccm ở HN, SG có thể cho vài lời không? (Thị trường BĐS Đà Nẵng - Quảng Nam đang bị các đại gia HN & SG thao túng và nuốt chửng)
Cụ ở Hòa Cầm à? đất nền năm nay bung ra thêm nhiều dự án. Khả năng Đà Nẵng tương lai có 1 khu đô thị quy hoạch khá chỉnh chu với hầu hết là đất phân lô chứ ít có ngõ ngách chằng chịt như Hà Nội. Mỗi cái quá ít công viên và không thiết kế chỗ bỏ xe.
Trên cụ tình hình năm nay xây ít lắm à, em thấy nhà mọc lên như nấm mà.

Hòa Cầm

Xe hơi
Em thấy tỉnh em đất đang gỉam giá chứ đâu có sốt như chỗ cụ. Nếu sốt thật thì cụ tranh thủ lướt sóng kiếm tiền tiêu tết sang năm đi. Làm xây dựng cả năm chắc chả bằng lướt sóng 1 lô đất đâu.:D
Cho hỏi tỉnh cụ tên gì với?
Em chỉ tập trung cho cái nghề em thôi, sóng to nhường xh lướt :D

gavanhoanga

Xe máy
Đúng là suốt ngày nghe "đợt này em kiếm đc 1 tỉ" làm ai cũng hoang mang, dù biết đó chỉ là chiêu trò của mấy thằng cò đất (em nói cò đất ko có nghĩa khinh thị nhé).
Đến Ngan em cũng ngày đêm tung hô mấy ảnh. Bđs ảnh hưởng quá lớn đến nhiều ngành nghề và tụi em đang trực tiếp chịu sự ảnh hưởng. Vũ Nhôm chưa qua xong đã có Vũ Sắt đến. Khổ ko biết than ai.
Cò đất cũng có ng` này ng` nọ, nhiều khi người ta chẳng nghĩ mình sẽ làm cò đất hay đang làm cò đâu, do cơ duyên thôi.
Cũng có người thành nhưng cũng có rất nhiều người bại ở cái nghề này. Nhưng làm ăn chân chính, có lợi cho nhiều bên thì đó cũng là công việc ko nên bỏ qua cụ ạ. Đôi khi ngành nghề nào chẳng quan trọng, quan trọng nhất là mình biết nắm bắt thời cơ và bản thân mình có đủ tài hay không thôi ạ.
Đối với em thì em đánh giá rất cao các cụ thuộc khối ngành kỹ thuật, sản xuất tạo ra sản phẩm. Cụ có sẵn nghề trong tay - ấy là nghề chính, sao cụ ko thử đánh nghề tay trái vì thường những ng` trước đây làm thầu xây dựng thì sau này rất dễ bén duyên với bđs vì họ am hiểu về nhà.

Hòa Cầm

Xe hơi
Cụ ở Hòa Cầm à? đất nền năm nay bung ra thêm nhiều dự án. Khả năng Đà Nẵng tương lai có 1 khu đô thị quy hoạch khá chỉnh chu với hầu hết là đất phân lô chứ ít có ngõ ngách chằng chịt như Hà Nội. Mỗi cái quá ít công viên và không thiết kế chỗ bỏ xe.
Trên cụ tình hình năm nay xây ít lắm à, em thấy nhà mọc lên như nấm mà.
Vâng, em ở Hòa Cầm.
Em từng làm ở HN nên cũng ko lạ lẫm gì, về chủ trương chính sách thì em ko dám so sánh hay nhắc đến.
Báo cụ năm ngoái làm ăn đang ngon thì gặp quả Vũ Nhôm suýt sụt hố, đình chỉ cả 2 tháng trời. May em ko làm tập trung nên đỡ đỡ, lấy nọ bù kia.
Năm nay Tết ra giá đất tăng vọt, ko có dấu hiệu chững lại, tụi em làm lẹt đẹt. Ko biết cụ nói đến chỗ nào mọc như nấm?

mazda3_pro

Xe lăn
Mợ sợ thì chờ xây xong có sổ rồi mới mua.

mazda3_pro

Xe lăn
Vâng, em ở Hòa Cầm.
Em từng làm ở HN nên cũng ko lạ lẫm gì, về chủ trương chính sách thì em ko dám so sánh hay nhắc đến.
Báo cụ năm ngoái làm ăn đang ngon thì gặp quả Vũ Nhôm suýt sụt hố, đình chỉ cả 2 tháng trời. May em ko làm tập trung nên đỡ đỡ, lấy nọ bù kia.
Năm nay Tết ra giá đất tăng vọt, ko có dấu hiệu chững lại, tụi em làm lẹt đẹt. Ko biết cụ nói đến chỗ nào mọc như nấm?
Hòa Xuân, Nam Hòa Xuân. Mỗi ngày hàng trăm căn nhà mọc lên thì không như nấm chắc còn hơn cả nấm.

LS460L_1

Xe máy
Đất nền thì chưa đủ lực, chờ thì nó lại tăng, ko có cái nhà thì ko đc. Em tính mua cc rồi sau này tính cụ nà.
Vâng, em nhìn túi mợ như vậy chắc chỉ mua chung cư được thôi. Ổn định chỗ ở để cày cuốc đã, sau có thì tính sau mợ ạ.